เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 07:23:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  เดือดร้อนจากการใช้รถ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เดือดร้อนจากการใช้รถ  (อ่าน 2731 ครั้ง)
Kalilee
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 22:33:45 »

ได้ซื้่อรถยี่ห้อหนึ่งมาไม่ค่อยได้ใช้ จอดมากกว่า พอดีหนูกัดสายไฟรถ แต่รถมี ป. 1 อยู่ บริษัทประกันรับผิดชอบให้ หลังจากนั้นขับรถ  รถก็มีอาการกระตุก  เข้าศูนย์ เขาบอกว่าต้องทำโอเวอร์ฮอล  ใครรู้บ้างแบ่งปันความรู้ให้หน่อยค่ะ
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 22:35:18 »

กูเกิ้ล และผู้รู้จากห้องรถดีไหมคะ

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 22:52:49 »

ได้ซื้่อรถยี่ห้อหนึ่งมาไม่ค่อยได้ใช้ จอดมากกว่า พอดีหนูกัดสายไฟรถ แต่รถมี ป. 1 อยู่ บริษัทประกันรับผิดชอบให้ หลังจากนั้นขับรถ  รถก็มีอาการกระตุก  เข้าศูนย์ เขาบอกว่าต้องทำโอเวอร์ฮอล  ใครรู้บ้างแบ่งปันความรู้ให้หน่อยค่ะ

ข้อมูลน้อยไปหน่อยครับ
คงจะหาคนตอบยากล่ะครับ

1 ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน อายุเ่ท่าไหร่ เกียร์กระปุกหรือออโต้ วิ่งมาแล้วกี่ กม.
2 กระตุกยังไง เครื่องทำท่าจะดับ เครื่องไม่นิ่ง หรือกระตุกที่เกียร์
3 โอเวอร์ฮอลล์อะไร เครื่องหรือเกียร์
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2013, 16:38:58 »

ได้ซื้่อรถยี่ห้อหนึ่งมาไม่ค่อยได้ใช้ จอดมากกว่า พอดีหนูกัดสายไฟรถ แต่รถมี ป. 1 อยู่ บริษัทประกันรับผิดชอบให้ หลังจากนั้นขับรถ  รถก็มีอาการกระตุก  เข้าศูนย์ เขาบอกว่าต้องทำโอเวอร์ฮอล  ใครรู้บ้างแบ่งปันความรู้ให้หน่อยค่ะ

ข้อมูลน้อยไปหน่อยครับ
คงจะหาคนตอบยากล่ะครับ

1 ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน อายุเ่ท่าไหร่ เกียร์กระปุกหรือออโต้ วิ่งมาแล้วกี่ กม.
2 กระตุกยังไง เครื่องทำท่าจะดับ เครื่องไม่นิ่ง หรือกระตุกที่เกียร์
3 โอเวอร์ฮอลล์อะไร เครื่องหรือเกียร์

ตามนี้เลยคับ

แต่ เพิ่งทราบเช่นกันว่า หนู แทะ สายไฟ สามารถ เคลมได้ด้วย

ขอบคุณคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2013, 18:31:02 »

ขอบคุณน๊ะค่ะที่แวะมาถาม
รถยี่ห้อฟอร์ด โฟกัส เครื่อง 1.8  รถออกปี  06  ใช้มาได้ประมาณ  60,000 กว่า กม.นิด ๆ  เกียร์ออโต้  หลังจากที่รถถูกหนูกัดสายไฟ  ทางบริษัทฯ ประกันก็ให้รถมายกเข้าศูนย์ฟอร์ด  รถจอดอยู่ที่ศูนย์ประมาณ  3  เดือน  รอชุดสายไฟจากต่างประเทศมา  (ทางศูนย์บอกอย่างนั้น)   หลังจากเปลี่ยนชุดสายไฟเรียบร้อย  ก็เอารถออกมาลองขับดู  ลองวิ่งไปต่างอำเภอ  ปรากฏว่า เกียร์กระตุก  เราก็เอารถเข้าศูนย์  ทางศูนย์แนะนำให้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ทั้ง ๆที่ยังไม่ถึงรอบการเปลี่ยน เราก็เชื่อ หมดเงินไป 6,500  กว่าบาท  หลังจากนั้น รถก็มีอาการเหมือนเดิม  คือเกียร์กระตุก อีก  ก็เข้าศูนย์ฟอร์ด ตั้งแต่วันที่  10  มกราคม 56 ถึงปัจจุบัน  ทางศูนย์ใช้เวลาเช็คอยู่ 15  วัน แล้วบอกว่าอะไร ๆ  ก็ดี แต่ต้องเอารถไปทำโอเวอร์ฮอลเกียร์ค่ะ  ค่าใช้จ่ายอยู่ที่ประมาณ  40,000  บาท  ได้ฟังแล้ว ลมแทบจับ  ทั้ง ๆ ที่รถเข้าศูนย์ตลอด (และถามต่อว่าค่าใช้จ่ายจะนิ่งไหมหรือจะต้องมากกว่านี้ เขาบอกว่ายังไม่แน่) โดยส่วนตัวไม่ความรู้เรื่องรถ  แต่คิดว่าน่าจะมาจากการเปลี่ยนสายไฟ เพราะก่อนที่หนูกัดสายไฟรถใช้งานได้ตามปกติค่ะ  ขอผู้รู้ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ  เพราะวันจันทร์ที่  28  /1/13  จะเข้าไปคุยกับทางบริษัทฯ ค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2013, 21:27:17 »

ไม่รู้จะอธิบายยังไง
ลองเข้าไปอ่านเล่นๆ ดูก่อนครับ เผื่อจะได้ไอเดีย

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=20598.0้ค
มีข้อสงสัย ก็โพสถามเค้าได้ครับ

วิ่งมาแค่ หกหมื่นกว่าโล เกียร์ยังไม่น่าจะต้องโอเวอร์ฮอล์นะครับ

จอดรถนานขนาดนั้น  ผมเดาว่าระบบไฟฟ้าคงรีเซตกันใหม่หมด
ไม่แน่ใจว่าเกียร์ของตัว 2006 มันจำค่่าต่างๆรึเปล่า
ลองขับดูสักพักนะครับ

ปล. 1 ถ้าเป็นตัวผมจะให้ตรวจเช็คระดับน้ำมันเกียร์ อีกที  ยิงฟันยิ้ม
ปล. 2 ฝากถามที่ศูนย์ฟอร์ดหน่อยนะครับ ว่าเกียร์จะส่งไปโอเวอร์ฮอล์ที่ไหน ^^
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2013, 22:19:44 »

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำที่ดี ๆ ดิฉันเองก็เข้าใจเหมือนคุณเรื่องระบบไฟ  เพราะรถเปลี่ยนสายไฟใหม่ยกชุด เมื่อรถออกศูนย์มา เราเข้าใจว่าเขาเช็คระบบทุกอย่างให้เรียบร้อย  แต่พอเกิดปัญหาเขายอมรับว่ารถเราไม่ได้ใช้คอมพิวเตอร์จับค่าต่าง ๆ  แต่ให้เราเอารถออกมาขับ  เมื่อออกมาขับไปต่างอำเภอก็เจอปัญหาอย่างที่เรียนให้ทราบนั้นแหละค่ะ รถก็ให้ศูนย์เช็คตลอดค่ะ  ส่วนรถเขาบอกว่าจะต้องส่งไปศูนย์ฟอร์ดเชียงใหม่ ค่ะ  เชียงรายทำไม่ได้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2013, 23:31:36 »

มันแปลกๆนะ
ตกลง ทางศูนย์ใช้คอมพ์ รีเซ็ตค่าต่างๆรึยังครับ

ผมว่าลองใช้รถไปซัก 500-1000 กม.ก่อนดีไม๊ครับ
ให้เกียร์มันเรียนรู้ และเซ็ตค่าใหม่ซักพักนึงก่อน

ส่วนตัวไม่เคยใช้ฟอร์ด แต่มีประสบการณ์ เกียร์ AL4 ที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ในซีตรอง C5 ซึ่งเป็นเกียร์ที่มีปัญหามากที่สุด

เกียร์จะเรียนรู้ลักษณะการขับรถที่ประมาณ 500 เมตรแรก
เช่นวันไหนเหยียบมิดตั้งแต่ออกตัวตอนเช้า เกียร์ก็จะลากรอบ ขับสนุก ตลอดทริป
แต่ถ้าเช้าวันไหน ออกตัวช้าๆ ค่อยๆกดคันเร่ง การเปลี่ยนเกียร์ ก็จะเรียบๆ ที่รอบเครื่องไม่สูงมาก ตลอดทริป

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด ที่พวกเราในชมรมซีตรองเจอกับเกียร์ตัวนี้คือ ปริมาณน้ำมันเกียร์ต้อง "เป๊ะ" ขาดหรือเกิน ไม่กี่ CC ก็ไม่ได้ เีีีกียร์จะกระตุกที่เกียร์ 1-2 เวลาชะลอรถครับ

ผมยังไม่เชื่อว่าจะต้องถึงกับโอเวอร์ฮอล์เกียร์นะ

ประเด็นแรก ให้ลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ดูก่อน เพราะรถเจ้าของกระทู้มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ด้วย ช่างบางคน ใช้วิธีตวงน้ำมันเติมตามคู่มือ เช่น 3.8 ลิตร แต่เวลาถ่ายน้ำมันออกในตอนแรก ถ่ายไม่หมด (ตามปริมาณที่ถ่ายออก) กลายเป็นว่า น้ำมันมากเกิน
ประเด็นที่สอง ผมว่าให้ทางศูนย์ใช้โปรแกรม ตรวจเช็คระบบไฟฟ้า โดยเฉพาะระบบเกียร์อีกครั้ง อาจจะเจออะไรบ้างครับ
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2013, 22:15:47 »

ทางศูนย์แจ้งว่า เขาเช็คระบบแรงดัน น้ำมันเกียร์ ระบบไฟปกติ  ขับไปช่วงแรกเครื่องยังไม่ร้อนมากระหว่างความเร็วเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2  เกียร์จะกระตุกแรงมาก และช่วงผ่อนคันเร่งลง  และเร่งเครื่อง เกียร์จะฟรี แล้วก็จะกระตุก
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2013, 22:29:09 »

เช็ค PM ด้วยครับ
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2013, 20:30:29 »

เช็ค PM แล้ว ขอบคุณค่ะ  สรุป  ตอนนี้รถต้องส่งไปเช็คที่ศูนย์ฟอร์ด เชียงใหม่ค่ะ เพราะเชียงรายพูดง่าย ๆ มือไม่ถึง ช่างไม่เก่ง วิเคราะห์หรือคาดเดาไปเรื่อยๆ  ดิฉันต้องเติมน้ำมันรถเติมถัง เพื่อให้ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์ฟอร์ดเชียงราย ขับไปเชียงใหม่  ดิฉันก็อยากรู้เหมือนกันว่าทางศูนย์เอาเปรียบผู้บริโภคหรือเปล่าค่ะ
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2013, 21:26:24 »

ใครมีคำแนะนำ  ก็ช่วยแนะนำด้วยน๊ะค่ะ  ขอบคุณค่ะ
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2013, 22:51:42 »

บอกว่านำรถไปเช็คที่เชียงใหม่  2  วัน  ปรากฎว่าปาเข้าไป  4  วันแล้ว  ยังไม่รู้จะได้รถวันไหนเลย

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2013, 17:20:47 »

เช็ค PM แล้ว ขอบคุณค่ะ  สรุป  ตอนนี้รถต้องส่งไปเช็คที่ศูนย์ฟอร์ด เชียงใหม่ค่ะ เพราะเชียงรายพูดง่าย ๆ มือไม่ถึง ช่างไม่เก่ง วิเคราะห์หรือคาดเดาไปเรื่อยๆ  ดิฉันต้องเติมน้ำมันรถเติมถัง เพื่อให้ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์ฟอร์ดเชียงราย ขับไปเชียงใหม่  ดิฉันก็อยากรู้เหมือนกันว่าทางศูนย์เอาเปรียบผู้บริโภคหรือเปล่าค่ะ

ถ้าบริษัทเดียวกัน อเมริกันมอเตอร์ส ผมว่า ช่างทางนี้เก่งกว่าคับ

เชียงใหม่ ไม่ได้ดีกว่าเสมอไป จากการเข้ารับบริการ ที่ 0 ฟอร์ดที่เชียงใหม่

และ ได้ยินชื่อเสีย จากทางเพื่อนสมาชิก คาร์คลับ

พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า เชียงรายดีกว่า

ทำให้ ผม ยังเชื่อมั่นว่า ช่าง 0 เชียงรายก็ มีมาตรฐานสูงกว่าเชียงใหม่

ส่วนเรื่องช่าง คิดว่า ไปเชียงใหม่ ก็ เอาไปดองเหมือนเดิม

ไม่เจาะจงลงไป เป็นภาพติดตาของฟอร์ด อยู่เรื่อยๆไป เรื่อง การบริการ

ส่วนอ่านดูจากอาการข้างต้น ผม ว่า ไปอัพโปรแกรมดีกว่าคับ

หนึ่งล่ะ สาเหตุจากตรงนั้น สอง ระบบไฟ ถ้าเกิดจากการที่ ช่าง 0 เปลี่ยนสายไฟ

ถอดขั้วแบตออก ไม่ได้ ต่อแบตสำรอง ฟอร์ด โฟกัส รุ่นนี้

ต้องทำการเซตอัพ ระบบใหม่ ใส่วนของไฟฟ้าทั้งหมด โดยใช้คอมเซต

เอาโน้ตบุคมาลงโปรแกรมใหม่เลย เหมือนลง วินโดว์อ่ะคับ

ส่วนเรื่องการขับขี่หลังจากการลงโปรแกรมใหม่ ก็ต้องให้รถเรียนรู้ การขับขี่ของเราเองคับ

การใช้คันเร่ง ยกคันเร่ง เบรค ทั้งหมดเลย

เพราะ โฟกัส รุ่นนี้ เป็นรถ รุ่นแรกๆ เลย ที่ ใช้ กล่อง 32 บิท ควบคุมการทำงาน

เรื่อง โอเวอร์ฮอล์เกียร์ ดูโอคลัช นี้ ช่างไหน ก็ มือไม่ถืออ่ะคับ เพราะซับซ้อนอย่างมาก

ทั้งเชียงใหม่ และ เชียงราย หรือ กทม. โน่นเลย คับ

ลองหาดูในเวบโฟกัส มีอยู่ ท่าน นึง ที่ 0 สมุทรปราการ ท่านเดียวจิงๆที่จบ

ขออภัย จำชื่อไม่ได้อ่ะคับ เพราะ ยังไม่เคยมีปัญหา กะเกียร์คลัชคู่

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2013, 22:08:28 »

ขอบคุณค่ะ คุณเท้าสะเอวที่เข้ามาแนะนำ  เพราะทาง 0 เชียงรายยอมรับเองว่าช่างเขามือไม่ถึง  ก็เลยส่งรถไปเชียงใหม่ค่ะ
จาก  2  วัน  ตอนนี้กลายเป็นอาทิตย์แล้วน๊ะค่ะ ขอรถเช็คอยู่นั่นแหละ  กะว่าจะขายคืนเขาไป  เพราะเรื่องบริการนี้แหละ ถ้ามีรถคันเดียวเดือดร้อนแน่ๆ เพราะเข้า 0 รอบนี้ตั้งแต่วันที่  10  มกราคม  2013  แล้ว  จนเข้าเดือนใหม่ก็ยังไม่เรียบร้อยเลย  ไม่เข้่าใจเหมือนกัน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 12:51:50 »

เป็นปัญหาใหญ่ของฟอร์ดเลยคับ

เรื่องช่างมือไม่ถึง คง ไม่ ถึง กัน หมด เกือบ ทุก 0 เลยฟอร์ด

เรื่องแค่นี้ แก้ ไปได้ แต่ ดันเอารถไปดอง

เฮ้อออ

รถขายได้ ซ่อมไม่ได้

นี่แหละคับ ยังไม่ได้ เป็น เบอร์ สามกะเค้าซักที

Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 21:39:07 »

วันนี้ได้รับโทรศัพท์จาก  0  ให้ไปรับรถได้   เพราะนำไปเช็คแล้วถึงเชียงใหม่ไม่พบเกียร์กระตุก  แต่ช่างที่เชียงรายขับบอกว่าเกียร์กระตุก   แต่แก้ไขไม่ได้  คงจะต้องไปรับรถแล้วลองขับดูอีกที รถอยู่ที่ 0  เกือบ  1 เดือนจ๊ะ
che_guevara
ชั้นประถม
*

... ช้างป่าก็ต้องอยู่ป่า เเฟนท่อม นั้นอยู่ถนน..

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 12:11:12 »

ขอเเสดงความเห็นใจด้วยคนน่ะครับ Kalilee   เรื่องของช่างศูนย์นี้ครับ ผมก็เจอครับทีนี้ไม่ใช่เชียงรายแต่เป็นพะเยาครับ แต่ไม่ใช่ฟอร์ดน่ะ  แต่ศูนย์ดังเลยเเหละ  มีที่เดียวนี้เเหละ มันอยู่ความรับผิดชอบมากกว่าน่ะครับผมเจอ คือว่าผมไปเปลี่ยนยางมา (เป็นช่วงน้ำท่วมกทม.) ก็มียางเส้นเดียวแล้วก็เก่ามากๆๆ แต่ภายนอกมันใหม่น่ะ พอใช้ไปแล้วเกิดยางบวม ผมเอาไปเครมประกัน มันมาดูรถผมใหญ่เลย บอกว่าหาว่าผมเอารถไปซนฟุตบาทหรอเปล่าเหรอว่า ขับรถตกหลุมอย่างเเรงหรอเปล่า (ผมเลยด่าเจ้าหน้าที่น่ะครับว่ารถผมซื้อมาคันเป็นเเสน ไม่ใช่คันบาทสองบาท มีหรอผมจะมาขับไปซนโน้นซนนี้)  แล้วมันก็เอายางไปทำอารัยไม่รุ้มัน แล้วผมก็รอยางรอแล้วรอเล่า ก็ไม่ได้ผมเลยไปขอเงินที่มัดจำซื้อยางทั้งสี่เส้นคืน รู้ไหมกว่าจะได้เกือบปี แล้วยางที่มันไปเปลี่ยนให้ผมมาน่ะผมก็ไม่ได้ใช้อีกเลย ผมกับเเฟนเลยตัดสิ้นใจไปใช้บริการเปลี่ยนยางที่ บีควิก ดีกว่า เหรอไม่ก็ศรีนวล ดีกว่าครับผม ตั้งแต่นั้นมาผมไม่เคยเอารถไปให้ช่างที่ศูนย์ โตโต้ พะเยาอีกเลยคัรบ(รถผมป้ายเชียงราย แต่เขาศูนย์พะเยาคัรบบ้านผมอยู่พะเยา) ปล.รถผมยังไม่หมดประกันน่ะคัรบผม คืนผมว่าเจ้าหน้าทีไม่ได้เรื่องน่ะครับ มีการบริการที่เเย่มากๆๆเลยครับผม ผมเกือบจะเเจ้งความฟ้องเลยน่ะ  ตอนที่ผมไปท้วงเงินค่ายาง บอกผมว่าไม่รุ้กันหมดเลย จนผมต้องขอเบอร์ผู้จัดการศูนย์น่ะ ถึงจะมีคนมารับผิดชอบให้ผม       ขอโทษน่ะคัรบที่บ่นให้ฟังน่ะครับผม แค่เป็นอุทาหรณ์สอนใจน่ะครับผม ก็ไม่อยากให้เพื่อนเจออย่างผมน่ะครับ

จะมีจะจนก็แค่คน.. ขับสองล้อ
....  ค้นหาใจตัวเองให้เจอ..ก็เป็นสุข....

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 14:03:57 »

วันนี้ได้รับโทรศัพท์จาก  0  ให้ไปรับรถได้   เพราะนำไปเช็คแล้วถึงเชียงใหม่ไม่พบเกียร์กระตุก  แต่ช่างที่เชียงรายขับบอกว่าเกียร์กระตุก   แต่แก้ไขไม่ได้  คงจะต้องไปรับรถแล้วลองขับดูอีกที รถอยู่ที่ 0  เกือบ  1 เดือนจ๊ะ

ยังไง อัพเดตการขับขี่ด้วยนะคับ

ขอเเสดงความเห็นใจด้วยคนน่ะครับ Kalilee   เรื่องของช่างศูนย์นี้ครับ ผมก็เจอครับทีนี้ไม่ใช่เชียงรายแต่เป็นพะเยาครับ แต่ไม่ใช่ฟอร์ดน่ะ  แต่ศูนย์ดังเลยเเหละ  มีที่เดียวนี้เเหละ มันอยู่ความรับผิดชอบมากกว่าน่ะครับผมเจอ คือว่าผมไปเปลี่ยนยางมา (เป็นช่วงน้ำท่วมกทม.) ก็มียางเส้นเดียวแล้วก็เก่ามากๆๆ แต่ภายนอกมันใหม่น่ะ พอใช้ไปแล้วเกิดยางบวม ผมเอาไปเครมประกัน มันมาดูรถผมใหญ่เลย บอกว่าหาว่าผมเอารถไปซนฟุตบาทหรอเปล่าเหรอว่า ขับรถตกหลุมอย่างเเรงหรอเปล่า (ผมเลยด่าเจ้าหน้าที่น่ะครับว่ารถผมซื้อมาคันเป็นเเสน ไม่ใช่คันบาทสองบาท มีหรอผมจะมาขับไปซนโน้นซนนี้)  แล้วมันก็เอายางไปทำอารัยไม่รุ้มัน แล้วผมก็รอยางรอแล้วรอเล่า ก็ไม่ได้ผมเลยไปขอเงินที่มัดจำซื้อยางทั้งสี่เส้นคืน รู้ไหมกว่าจะได้เกือบปี แล้วยางที่มันไปเปลี่ยนให้ผมมาน่ะผมก็ไม่ได้ใช้อีกเลย ผมกับเเฟนเลยตัดสิ้นใจไปใช้บริการเปลี่ยนยางที่ บีควิก ดีกว่า เหรอไม่ก็ศรีนวล ดีกว่าครับผม ตั้งแต่นั้นมาผมไม่เคยเอารถไปให้ช่างที่ศูนย์ โตโต้ พะเยาอีกเลยคัรบ(รถผมป้ายเชียงราย แต่เขาศูนย์พะเยาคัรบบ้านผมอยู่พะเยา) ปล.รถผมยังไม่หมดประกันน่ะคัรบผม คืนผมว่าเจ้าหน้าทีไม่ได้เรื่องน่ะครับ มีการบริการที่เเย่มากๆๆเลยครับผม ผมเกือบจะเเจ้งความฟ้องเลยน่ะ  ตอนที่ผมไปท้วงเงินค่ายาง บอกผมว่าไม่รุ้กันหมดเลย จนผมต้องขอเบอร์ผู้จัดการศูนย์น่ะ ถึงจะมีคนมารับผิดชอบให้ผม       ขอโทษน่ะคัรบที่บ่นให้ฟังน่ะครับผม แค่เป็นอุทาหรณ์สอนใจน่ะครับผม ก็ไม่อยากให้เพื่อนเจออย่างผมน่ะครับ

อันนี้หนักเลย เจ้าตลาดเองเลยนะเนี่ยย

che_guevara
ชั้นประถม
*

... ช้างป่าก็ต้องอยู่ป่า เเฟนท่อม นั้นอยู่ถนน..

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 14:12:28 »

ยังไง อัพเดตการขับขี่ด้วยนะคับ

อันนี้หนักเลย เจ้าตลาดเองเลยนะเนี่ยย

ครับผม แต่ไม่ใช่ยี้ห้อรถหรอครับที่ผิดน่ะคัรบมันอยู่ที่เจ้าหน้าที่ของศุนย์ไม่มีความรับผิดชอมมากกว่าครับผมรถน่ะผมก็ใช้โอเคน่ะครับผม  ตอนนี้เอาคันที่สองออกล่ะเป็นกะบะสี่ประตูออกเดือนหน้านี้ครับผม เเต่เป็นอีซูซู  น่ะครับ ไม่เอาอีกล่ะยี้ห้อนั้นคัรบผม   (ขอย้ำน่ะคัรบอยู่ที่เจ้าหน้าทีน่ะครับไม่รับผิดชอบ)

จะมีจะจนก็แค่คน.. ขับสองล้อ
....  ค้นหาใจตัวเองให้เจอ..ก็เป็นสุข....
หน้า: [1] 2 พิมพ์