เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 16:25:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

++ คลิกที่นี่ เพื่อดูความเคลื่อนไหวในเว็บบอร์ด รายงานผลแบบอัตโนมัติ ทุกๆ 1 นาที++

.:: กฏกติกา ระเบียบการใช้งานเว็บไซต์เชียงรายโฟกัสดอทคอม ขอให้สมาชิกและผู้ใช้บริการทุกท่านโปรดอ่านทำความเข้าใจ ก่อนที่จะใช้งาน ::.

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm+, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, ปวดตับ, NOtis, ~: ไฟพรางเทียน :~, ลุงเมรัย, Yim sri, Cupid)
| | |-+  ขออนุญาตห้องนี้หน่อยครับ(เรื่องโดนอิออนฟ้อง)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขออนุญาตห้องนี้หน่อยครับ(เรื่องโดนอิออนฟ้อง)  (อ่าน 2468 ครั้ง)
ไร้แรงบิน
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 15:52:42 »

ไม่รู้จะลงห้องไหน  ใครเคยโดน บริษัทอีออนฟ้องไหมครับ คือญาติผมโดนฟ้อง
ไม่รู้วิธีต้องทำอย่างไรบ้าง อายุความกี่ปีถึงจะหมดครับ คือเขาหยุดจ่ายมาประมาณ5ปี ใหม่ๆก็โดนทวงหนี้มาตลอด แต่พักหลังหายไปแล้วก็หยุดทวงหลายปี แต่มาวันนี้มีการโทรมาหาผู้ใหญ่บ้านและคนที่บ้านว่าจะนัดเอาเอกสารมาให้เซ็นต์ แบบบังคับต้องไปศาลอะไรแบบนี้ คืออยากรู้ว่ามีใครเจอแบบนี้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มกราคม 2013, 16:36:38 โดย ไร้แรงบิน » IP : บันทึกการเข้า
เด็กชาววัง(หงส์)แพร่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 16:19:28 »

โดนฟ้องก็จ่ายเขาไปสิครับเอาของเขามาแล้วไม่จ่าย ขึ้นศาลหรือไม่ก็ไกล่เกลี่ย ขอทยอยจ่าย
Yim sri
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 16:27:21 »

ขออนุญาตเติมห้วข้อให้กระจ่างสำหรับสมาชิกที่เข้ามาอ่านนะคะ

รักและเทิดทูนพระเจ้าอยู่หัวเหนือสิ่งอื่นใด
[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 16:29:05 »

กี่บาท. กี่วัน กี่เดือน. กี่ปี.   กี่งวด. ซื้ออะไร

ดู ONE PIECE ซับไทย ก่อนใครได้ที่ THAI ONEPIECE FC
www.facebook.com/thonepiecefc
MK-5
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 16:32:22 »

ไม่รู้จะลงห้องไหน  ใครเคยโดน บริษัทอีออนฟ้องไหมครับ คือญาติผมโดนฟ้อง
ไม่รู้วิธีต้องทำอย่างไรบ้าง อายุความกี่ปีถึงจะหมดครับ
โดนฟ้องก็จ่ายเขาไปสิครับเอาของเขามาแล้วไม่จ่าย ขึ้นศาลหรือไม่ก็ไกล่เกลี่ย ขอทยอยจ่าย

อายุความกี่ปีถึงจะหมดครับ  คำถามนี่ล่อแหลมนะจ๊ะ

จ่ายๆ เขาไปก็จบ...

หรือจะเอาสูตรอดีต ... ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย   ...   มันบ่าดีเน้อ

Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 16:43:08 »

ไม่รู้วิธีต้องทำอย่างไรบ้าง อายุความกี่ปีถึงจะหมดครับ คือเขาหยุดจ่ายมาประมาณ5ปี ใหม่ๆก็โดนทวงหนี้มาตลอด แต่พักหลังหายไปแล้วก็หยุดทวงหลายปี แต่มาวันนี้มีการโทรมาหาผู้ใหญ่บ้านและคนที่บ้านว่าจะนัดเอาเอกสารมาให้เซ็นต์ แบบบังคับต้องไปศาลอะไรแบบนี้ คืออยากรู้ว่ามีใครเจอแบบนี้บ้างครับ

ลองเข้าไปหาข้อมูลในกระทู้นี้ครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=338920.msg4126192#msg4126192

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
kungfukick
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 16:44:42 »

ติดหนี้เขาก็ไปจ่าย มีปัญญาใช้ทำไมไม่มีปัญญาจ่าย ไม่จ่ายก็โดนหมายเรียกขึ้นศาล คดีแพ่งมีอายุความ 10 ปี คิดจะรอหมดอายุความ คิดดีแล้วหรอ

noomid
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 17:45:35 »

เป็นหนี้ ก็จ่ายเขาไปสิครับ ฮืม
don-inphon
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 17:54:05 »

เป็นหนี้ ก็จ่ายเขาไปสิครับ ฮืม

ใช่ ครับ....เป็นหนี้ ก็ต้องจ่าย

ไม่จ่ายเขาก็ฟ้องตามกฎหมาย....

(จ่ายแล้วก็จบ)ครับ....ไม่ยาก... ยิงฟันยิ้ม
[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 18:03:17 »

ผมเคยคิดแต่จะฟ้องอิออน
วงเงิน 6พัน แต่ร้านรูดไป2 รอบ เป็น 7000  แทนที่เราจะจ่ายแค่ 3500  เป็นว่าต้องจ่าย 7000 ให้หมด รวมทั้งต้นทั้งดอก ทั้งๆที่เป็นความผิดของคนรูด และ อิออนเอง แต่สุดท้าย เขาให้ผมจ่าย 7000 ให้หมด ถึงจะคืนเงิน 3500 ให้  มันเป็นการเอาเปรียบซะไม่มี แต่ที่นี่คือ ประเทศไทย ทำไรก็โดนเงินที่มากกว่าขัดขาไปหมด

ดู ONE PIECE ซับไทย ก่อนใครได้ที่ THAI ONEPIECE FC
www.facebook.com/thonepiecefc
มงคล
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

เหนื่อยการ แต่ใจอย่าท้อ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 18:42:44 »

เป็นหนี้เขาก็ต้องจ่ายเขา

นายมงคล หมื่นเกี๋ยง
ร้านถ่ายเอกสารมงคล หน้าวิทยาลัยเทคนิคเชียงราย
053-752795,087-6614381
ชื่อบัญชี  ร้านถ่ายเอกสารมงคล  ธนาคารกรุงไทย 
หมายเลขบัญชี 843-0-08868-7 สาขาตลาดป่าก่อ (เชียงราย)
Hello my nam's Moddam
ระดับ ป.ตรี

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2013, 11:14:31 »

ใช้ครับเป็นหนี้เค้าก็ต้องจ่าย อย่าไปคิดว่าเค้าจะไม่มาทวงเดี๋ยวนี้เค้ามี บ.สำหรับทวงหนี้โดยเฉพาะนะครับ  มีไม่มากก็ขอประณอมหนี้โดยแบ่งจ่ายเป็นงวดๆไป มีเยอะก็จ่ายเยอะ

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
Bobsfalo
อย่าเข้าใกล้ อะไหล่หายาก !!
ระดับ ป.ตรี

อย่าเข้าใกล้ อะไหล่หายาก !!

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2013, 11:49:18 »

เป็นหนี้เขาก็ต้องจ่ายเขา

อย่าทำเป็น  ไม่มี  ไม่หนี  ไม่จ่าย  นะครับ   ลังเล ลังเล

คนดีต้องมีที่ยืน...
0440
ชั้นประถม
*

ชีวิตมันสั้น เกินกว่าจะไล่ตาม "คนที่เขาไม่มองเรา"

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2013, 17:08:19 »

พวก nonbank ดอกเบี้ยโหด ตามที่รู้กัน

แต่.... ปัญหาทุกอย่างเกิดจากเราใช้จ่ายเกินตัว วางแผนไม่รอบคอบ ทั้งสิ้น
ทางออก นัดเจรจา ทยอยจ่าย เค้ายอมนะครับ อย่าหลบ อย่าหนี หรือรอหมดอายุความ เพราะสมัยนี้มันโลกออนไลน์ ควรรักษาเครดิตไว้ใช้ในอนาคตครับ....

Pattyg
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2013, 22:19:56 »

เขาฟ้องศาลไม่ได้ เขาถึงเข้าหาผู้ใหญ่บ้าน หนี้บัตรเครดิตมีอายุความ2ปี ถ้าเขาฟ้องศาลได้เขาฟ้องไปนานแล้ว คุณไม่ต้องติดต่อกลับไปทุกกรณี ถึงแม้ว่าเขาให้ไปพบที่บ้านผู้ใหญ่บ้านก็ไม่ต้องไปเพราะมันจะมีผลต่อการนับอายุความ
Luke MusiC ~!!
"ไม่หล่อ แต่ก็มองไม่เบื่อ"
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

I Luke MusiC

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2013, 23:33:45 »

ผมยืมตังค์แม่ผมเอาครับ ดอกก็ไม่มี จ่ายก็เป็นงวด 55+

ขาย สีสเปรย์ ลอกออกได้ กระป๋องละ 450 บาท

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=468096.msg562711
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2013, 07:57:08 »

ถ้าไม่เยอะ นัดเจรจากันเลยครับ ถ้าขื่นไม่จ่าย ในอนาคต เรื่อง ธุรกรรมทางการเงิน ของคุณเองจะมีปัญหานะครับ สถาบันการเงิน ไม่ว่าจะธนาคารหรือ แห่งอื่นๆ เขาสามารถ รู้ข้อมูลแต่ล่ะบุคคล
มันเป็นความลับ เขารู้ได้อย่างไรผมเองก็ไม่ทราบ เรื่องใครผิดหรือถูกนั้น เจรจา ประนีประนอมกันได้ครับ หากฟ้องกันขึ้นมา หากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งแพ้ ก็จะต้องเสียค่า ทนาย ค่าการเดินทาง ค่าที่พัก
ให้อีกฝ่ายอีกด้วย ทางเพ่ง โปรดไตร่ตรองให้ดีๆนะครับ
ขอให้โชคดีครับ  ยิ้ม
ttyy
ซื้อ ขาย ฝาก คิดถึงตั้มไอโฟน
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

ซ่อม BB IPhone Android มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2013, 08:20:25 »

โทรไปบริษัท ทวงหนี้ ที่ซื้อหนี้มาจากอิออน เลยครับ ขอ haircut หนี้นี้ทิ้งเลยครับ ยกตัวอย่าง เค้าแจ้งว่ายอดติดหนี้ 20000 เราบอกไปเลยว่ามีจ่าย 10000 ให้ทำหนังสือยินยอมออกมาเลย หรือถ้าไม่มีเงินปิดแบบนี้ ก็โทรไปขอผ่อนชำระเอา 3 งวด 6 งวดก็ว่าไปครับ

หนี้พวกนี้มันจะถูกบันทึกในประวัติของเราที่เครดิตบูโร ภายหน้าถ้าต้องการทำธุรกรรมกับสินเชื่อต่างๆ เช่น ซื้อบ้าน ซื้อรถ ผ่อนสินค้า โอกาสทำได้ยากมากครับ

สู้ๆ ครับ กล้ายืม ก็กล้าใช้ครับ แต่ช้าหน่อย ยิงฟันยิ้ม

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone BB samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ 0808588808 ตั้มครับ
oopoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2013, 08:21:30 »

เขาฟ้องศาลไม่ได้ เขาถึงเข้าหาผู้ใหญ่บ้าน หนี้บัตรเครดิตมีอายุความ2ปี ถ้าเขาฟ้องศาลได้เขาฟ้องไปนานแล้ว คุณไม่ต้องติดต่อกลับไปทุกกรณี ถึงแม้ว่าเขาให้ไปพบที่บ้านผู้ใหญ่บ้านก็ไม่ต้องไปเพราะมันจะมีผลต่อการนับอายุความ
แต่ล่ะความคิดเห็นเขาแนะนำให้ ใช้คืน  มีมากมีน้อยก็ทยอยจ่าย  ไม่ใช้หนีปัญหา  
ar jarn jack
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2013, 10:21:15 »

โดนมากหรือเปล่าครับ? ถ้าไม่มากจ่ายเค้าเถอะครับ ตามพี่ข้างบนบอกเลย ขอประนอมหนี้ครึ่งนึง แต่เกินหลักล้านขึ้นไปก็ว่ากันอีกเรื่อง ส่วนคำว่า"ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย"อันนี้อยากจะเล่าให้หลายๆท่านฟังกันเล่นๆนะครับ วลีนี้เกิดขึ้นและสุดฮิตเมื่อครั้งฟองสบู่แตกครับ ที่เค้าพูดแบบนั้นเพราะแต่ละคน(ต้องเรียกว่าแต่ละบ้านด้วยมั้ง)หมดตูดไปตามๆกัน ไม่ใช่เพราะอยากเบี้ยวแต่มันล้มกันเป็นแถวๆ เลยเป็นที่มาของวลีสุดฮิต ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่ายครับ อ๊อด อ๊อดดดดดด ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์