เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 04:28:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ตอบทุกปัญหา การขอสินเชื่อธนาคารไม่ใช้เรื่องยาก
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ตอบทุกปัญหา การขอสินเชื่อธนาคารไม่ใช้เรื่องยาก  (อ่าน 16844 ครั้ง)
somchart.
สะพานทาน มีแล้วแบ่งปัน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2013, 22:05:57 »

พอดีเพื่อนอยู่ พะเยา  อยากทำับัตรของ KTC  ครับ มีพนักงานท่านใดสนใจรับทำบ้างครับ ...ขอเบอร์ติดต่อด้วย

ติดต่อ กับเจ้าหน้าที่ ธ.กรุงไทย สาขาใกล้บ้าน ได้เลยครับ
พนักงานทุกท่านของธนาคารต้องการหาลูกค้าอยู่แล้วครับ ขอให้โชคดีนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
yaba
ชั้นประถม
*

ฮักเธอตึงวัน

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 21:06:53 »

รบกวนสอบถามครับผมมีที่ดินของเเม่ยาย 10 ไร่ในเขตรอบเวียง ผมทำงานรัฐวิสาหกิจเดือนประมาณสองหมื่นกว่าบรรจุงานประมาณสามปี เเฟนข้าราชการ บรรจุพร้อมกันเดือนหมื่นนิดๆอายุ 29ปีมีเงินเก็บประมาณล้านหนึ่ง อยากจะทำบ้านจัดสรรขายขอความ(คำ)เเนะนำควรกู้เงินลักษณะไดได้บ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ

ก่อนอื่นก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาห้องนี้ เลยตอบช้าไปหน่อย  ยิงฟันยิ้ม

เงินกู้เพื่อธุรกิจ ก็มีหลากหลายผลิตภัณฑ์นะครับ หลายเงื่อนไขดอกเบี้ย ระยะเวลาผ่อนชำระคืน
ก็ขึ้นอยู่แต่ละธนาคารว่าจะมีสินค้าตัวไหนบ้าง การขอสินเชื่อประเภทนี้ควรนำเอกสารเข้าไปคุยกับ
เจ้าหน้าที่ธนาคารจะดีกว่านะครับ ที่ว่าอย่างนี้เพราะว่า การขอสินเชื่อเพื่อลงทุนโครงการจัดสรรที่
อยู่อาศัย ธนาคารมองว่าเป็นการลงทุนร่วม หมายความว่า ธนาคารจะมองว่าโครงการที่ท่านทำมีความ
เป็นไปได้ขอผลกำไรมากน้อยอย่างไร ตลาดและกลุ่มเป้าหมายอยู่ในกลุ่มใด ทำเลที่ตั้งโครงการ
มีความต้องการในตลาดอสังหาริมทรัพย์ขณะที่ขอสินเชื่อมากน้อยหรือไม่อย่างไร ที่สำคัญลูกค้า
เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับธุรกิจประเภทนี้มาแล้วหรือไม่ เพื่อประเมินความเสียงของธนาคารในอนาคต

ผลขออนุญาตแนะนำอย่างนี้นะครับ (เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัว)

ขอสินเชื่อประเภท ธุรกิจบ้านจัดสรร วงเงินสินเชื่อ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ขนาดของโครงการนะครับ
ส่วนเอกสารวประกอบเพิ่มเติมในเรื่องสินเชื่อเพื่อ โครงการจัดสรรที่อยู่อาศัยนั้น มีอีกมาก การพิจารณาสินเชื่อ
ก็ดูที่ ขนาดโครงการ วงเงินที่ขอเพื่อใช้ในส่วนไหนของโครงการ ก่อน-หลัง ก็ว่ากันไปตามส่วน

โพสนอกประเด็นไปต้องใกล้ ขออภัยนะครับ
ที่ท่านถามคือ
   1. กู้เงินเพื่อ ต้องการทำบ้านจัดสรรขาย (จุดประสงค์การกู้)
       ก็อย่างที่กล่าวมาข้างต้นนั้นล่ะครับ หากยื่นเรื่องตามข้อ.1 จะต้องคุยกับเจ้าหน้าที่ธนาคารอีกเยอะเลย
       เอกสารประกอบอีกมาก รวมถึงขั้นตอนเกี่ยวกับโครงการ คุยกันนานพอสมควรเลยล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

2. ควรกู้ในลักษณะใด  (ประเภทของสินเชื่อ)
       หากเป็นโครงการไม่ใหญ่มาก จำนวยยูนิตไม่กี่ยูนิต ใช้วงเงินไม่เกิน 9-10 ลบ. และที่สำคัญ
       เพิ่มทำเป็นครั้งแรก ล่ะก็  "วงเงินสินเชื่อเอนกประสงค์" ส่วนจะเป็นชื่อผลิตภัณฑ์อะไร
       ก็แล้วแต่ล่ะธนาคารจะตั้ง เช่น ธ.กสิกรไทย  ก็ "สินเชื่อทวีทรัพย์" อะไรประมาณนี้ล่ะครับ
       สินเชื่อประเภทนี้   ส่วนมากที่เห็นแต่ละสถาบันการเงิน ให้วงเงินสูงถึง 10 ลบ.
       ระยะเวลาการผ่อนชำระก็น่าจะไม่เกิน 10 ปี

ผมคิดว่าวงเงินสินเชื่อประเภทนี้ น่าจะเข้าทางนะครับ

เพราะวงเงินสินเชื่อประเภทนี้ ธนาคารอยากให้ลูกค้านำไปใช้จ่ายอะไรก็ได้ แล้วแต่จะทำ
                      กิน-เที่ยว-แต่งงาน-ไปต่างประเทศ ฯลฯ แล้วแต่ลูกค้าจะคิดเอา ยิงฟันยิ้ม เพราะธนาคารถือว่า
                      ลูกค้ามีรายได้ประจำ มีความสามารถพอจ่ายเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยให้คืนธนาคารจนครบแน่ๆ
                      โดยมีหลักประกันวงเงิน ครับ

ขอตอบแค่นี้ก่อนนะครับ ผิดถูกอย่างไร หรือตอบไม่ตรงคำถาม ก็ขออภัยด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม
yaba
ชั้นประถม
*

ฮักเธอตึงวัน

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 21:10:22 »

ขอบคุณครับพี่ ผมจะเก็บข้อมลูไว้เป็นเเนวทางต่อไป
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 23:21:13 »

ขอมูลที่เพื่อนๆ ส่งมาทาง PM ผมขอตอบในห้องนี้เลยนะครับ บางทีอาจเป็นประโยชน์กับท่านอื่น
ที่เข้ามาอ่านนะครับ

อ้างจาก: PM ท่านแรก  16 มิถุนายน 2556
1.อายุ 23 ปี
2.ทำอาชีพอิสระ ค้าขายสินค้าทางอินเตอร์เน็ต ไม่ได้จดทะเบียนพาณิชย์ (ไม่เคยคิดถึงเลยว่าจะใช้ทำธุรกรรม)
3.สเตทเม้นท์ขั้นต่ำวิ่ง 40,000 อัพทุกเดือนย้อนหลังปีนึง (เป็นเงินหมุนค่ะ มีเงินเดือนจากทางบ้าน 10,000/เดือน และเงินจากการค้าขายอีก 30,000-60,000/เดือนค่ะ)
4.บ้านที่อาศัยไม่มีเบอร์บ้าน เพราะเป็นบ้านเช่าอยู่
5.ทะเบียนบ้านอยู่ จ.เชียงราย

ตามรายละเอียดขั้นต้นด้านบน ก็สามารถขอใช้บริการสินเชื่อได้แล้วนะครับ สามารถเข้าใช้บริการได้ทุก
สาขาธนาคาร เพราะปัจจุบันไม่จำเป็นต้องเป็นสาขาตามภูมิลำเนาที่ผู้ขอสินเชื่ออยู่แล้วล่ะครับ

ในส่วนของรายได้ คงต้องขอรายละเอียด ว่ามีที่มาๆ จากแหล่งใดบ้าง และต้องสามารถอ้างอิงได้
คงต้องใช้เอกสารที่เกี่ยวข้องเพิ่มจากปกติพอสมควรนะครับ เพื่อให้ธนาคารมองเห็นว่า ธุรกิจที่ลูกค้า
ดำเนินการอยู่ มีโอกาสในอนาคตสร้างผลกำไรได้ต่อเนื่องทั้งในอดีต และปัจจุบัน ที่สำคัญลูกค้าคงไม่
เลิกกิจการง่ายๆ ในอนาคตอันใกล้  ยิงฟันยิ้ม เพราะธนาคารต้องการดอกเบี้ยจากลูกค้านานๆ และต่อเนื่อง  ตกใจ

อ้างจาก: PM ท่านต่อมา  18 มิถุนายน 2556
ขอรบกวนสอบถามค่ะ เป็นพนักงานราชการ เงินเดือนบวกค่าครองชีพ หักประกันสังคมแล้วเหลือหมื่นกะหนึ่งร้อยประมาณนั้นค่ะ
จะบรรจุครบปี เดือนตุลาคม 2556 ค่ะ รัับเงินเดือนผ่านธนาคารกรุงไทย อายุจะ 28 เดือนหน้าค่ะ ไม่ทราบว่าจะขอสินเชื่อได้ไหมคะ
แล้ววงเงินสูงสุดจะไ้ด้ที่เท่าไหร่ ผ่อนประมาณเดือนละเท่าไหร่ และผ่อนสูงสุดกี่ปีค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตาที่กล่าวมาข้างต้น คุณสามารถขอใช้บริการผลิตภัณฑ์สินเชื่อต่างๆได้เลยครับ ยื่นเรื่องสาขาที่เงินเดือนคุณเข้าบัญชี จะดีที่สุด รวดเร็วที่สุด

--กรณีผลิตภัณฑ์บัตรเครดิต--  วงเงินไม่เกิน 3 ล้านบาท
    ผ่อนชำระเงินต้น+ด/บ คืนธนาคาร ระยะเวลาสูงสุด 5 ปี (60 งวด) เริ่มต้นยอดชำระขั้นต่ำที่ 3%+Vat จากยอดเงินกู้

ทั้ง 2 ท่านหากได้รับคำตอบไม่ตรง คำถามก็ขออภัยด้วยนะครับ
หรือต้องการเพิ่มเติม ก็โพสเข้ามาถามได้นะครับ ยินดีตอบทันทีครับ ไม่ต้องเกรงใจ
หากผมไม่ทราบเรื่องใด ผมจะพยายามค้นหาคำตอบ มาตอบให้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 23:58:49 โดย somchart. » IP : บันทึกการเข้า
boyanusorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2013, 08:35:09 »

เป็น ขรก.ทหาร ต้องให้ ผบช.เซ็นอนุมัติให้กู้ด้วยมั๊ยครับ
yowit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2013, 09:03:59 »

อย่างผมติดบูโรทำยอมที่ศาลแต่ภรรยาจะทำแต่มีทะเบียนสมรสจะพอได้ไหมครับแล้วผมก็มีบัญชีเงินกู้และโอดีธนาคารด้วย ขอบคุณครับ
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2013, 09:27:48 »

เป็น ขรก.ทหาร ต้องให้ ผบช.เซ็นอนุมัติให้กู้ด้วยมั๊ยครับ

@boyanusorn   ถ้าเป็นสินเชื่อบุคคล ก็ไม่ต้องครับ เครดิตอยู่ที่ตัวผู้ขอสินเชื่อเองครับ

อย่างผมติดบูโรทำยอมที่ศาลแต่ภรรยาจะทำแต่มีทะเบียนสมรสจะพอได้ไหมครับแล้วผมก็มีบัญชีเงินกู้และโอดีธนาคารด้วย ขอบคุณครับ

@yowit  "อย่างผมติดบูโร" กรณียอมความที่ศาล ก็ต้องมาดูว่าปัจจุบัน เป็นลูกค้าอยู่ในกลุ่มใดครับ
              "ผมก็มีบัญชีเงินกู้และโอดีธนาคารด้วย" ถ้าทั้ง 2 บัญชี อนุมัติวงเงินขึ้นหลัง "ยอมความที่ศาล" ก็หมายความว่า
                คุณก็อยู่ในกลุ่มที่สามารถดำเนินธุระกรรมทางการกับสถาบันการเงินได้แล้วล่ะครับ
                แต่กลับกัน หาก ก็อยู่ที่ ผู้วิเคราะห์สินเชื่อแต่ละธนาคารเขาจะมอง ประวัติเครดิตคุณในแง่ใด (ดูจากข้อมูลเครดิตบูโร) ก็เป็นอีกเรื่องนะครับ

ในส่วนของภรรยา จะขอสินเชื่อผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ เพียงแต่ว่า เครดิตสกอลิ่งจะติดลบลงมาบ้าง ในเรื่องของรายจ่าย(สามี)
              ในส่วนนี้ภรรยาคุณคงต้องมีรายรับมากเพิ่มขึ้นเพื่อจะนำมาหักลบ ด้านจ่ายของคู่สมรสด้วยก็จะเป็นผลดี ตรงความต้องการตามที่ขออนุมัติวงเงินมานะครับ
บ้านสร้างกรง
ชั้นประถม
*

โทรมาคุยได้ 089-7584-593 ตั้ม

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 12:19:22 »

ผมอายุ27ปีครับ
ทำธุระกิจส่วนตัวอยู่เกี่ยวกับที่อยู่อาศัยสัตว์เลี้ยง มียอดเข้าบันชี400000บาทต่อเดือน มีงานออเดอร์1ปี
อยากได้เงินมาทำโกดังสาขา2 ตอนนี้มีเครื่องมือเครื่องจักรครบแต่ขาดโกดัง ไม่เคยกู้ที่ไหนมาก่อน ไม่เคยมีบัตรเคดิต
เดินบันชีนอนอยู่ตอนนี้แบงค์เดียวที่มียอดสูงสุด มีเงินเข้าแต่ละจังหวัดเกือบทุกวัน นี่คืองงานที่ทำอยู่ www.thaidoghouse.com  จดทะเบียนแล่วแต่ยังไม่ถึงปี 089-7584593 ตั้ม ขอรายละเอียดด้วยครับ
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 11:44:05 »

ธุระกิจแบบนี้ ผมแนะนำ เข้าหาธนาคารที่ใช้อยู่ประจำ หรือไม่ก็ที่ กสิกรไทยก็ได้นะครับ
รองปรึกษาขอสินเชื่อประเภท SMEs ดูนะครับ

เตรียมเอกสาร cash flow statement ธุระกิจของน้องให้พร้อม ส่วนจะมีอะไรเพิ่มเติม
ก็ถามเจ้าหน้าที่ฯ ดูหากมีข้อสงสัยอะไรก็ถามมาได้เลยครับ ยินดีมาก

อยากเห็นเด็กรุ่นใหม่ๆ มีธุระกิจขยายเพิ่มในอนาคต สำหรับตลาดบ้านเราครับ
อีกปีกว่าๆ ประเทศเราก็จะเข้าสู่ AEC. แล้ว ยังจะต้องเจอคู่แข่งอีกมาก เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
bever999
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2013, 17:50:43 »

ทำงานบริษัท อายุงานสองปีครึ่ง เงินเดือน 38000 ไม่มีภาระหนี้ เช็คเครดิตเป็นศูนย์ กู้ได้มั้ยคับ เคยไปขอบัตร เครดิต ธนาคารบอกไม่มีเครดิต เลยไม่ให้
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 10:31:28 »

ทำงานบริษัท อายุงานสองปีครึ่ง เงินเดือน 38000 ไม่มีภาระหนี้ เช็คเครดิตเป็นศูนย์ กู้ได้มั้ยคับ เคยไปขอบัตร เครดิต ธนาคารบอกไม่มีเครดิต เลยไม่ให้

@ bever999
    - กู้เงินธนาคารได้แน่นอนครับ รายได้ อายุงานก็เกินเกณฑ์  ยิงฟันยิ้ม  จากที่บอกมา แสดงว่าคุณเป็นคนเนื้อหอม
      มากครับ เข้าไปติดต่อที่สาขาได้เลยครับ ถ้าไม่มีเวลาเข้าสาขา ก็รองคลิปดูหน้าเวปไซด์ธนาคารต่างๆ
      เดี่ยวนี้เขามีให้สมัครเป็นสมาชิกบัตรฯ อยู่นะ

ขอให้โชคดีนะครับ ยิงฟันยิ้ม   ( ธ.กรุงไทย เงื่อนไขสมัครสมาชิกบัตรฯ กรณีไม่มีข้อมูลด้านสินเชื่อ ในเครดิตบูโร อายุผู้สมัคร ต้องไม่เกิน 29 ปี )

bever999
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 17:49:21 »

@ bever999
    - กู้เงินธนาคารได้แน่นอนครับ รายได้ อายุงานก็เกินเกณฑ์  ยิงฟันยิ้ม  จากที่บอกมา แสดงว่าคุณเป็นคนเนื้อหอม
      มากครับ เข้าไปติดต่อที่สาขาได้เลยครับ ถ้าไม่มีเวลาเข้าสาขา ก็รองคลิปดูหน้าเวปไซด์ธนาคารต่างๆ
      เดี่ยวนี้เขามีให้สมัครเป็นสมาชิกบัตรฯ อยู่นะ

ขอให้โชคดีนะครับ ยิงฟันยิ้ม   ( ธ.กรุงไทย เงื่อนไขสมัครสมาชิกบัตรฯ กรณีไม่มีข้อมูลด้านสินเชื่อ ในเครดิตบูโร อายุผู้สมัคร ต้องไม่เกิน 29 ปี )

ผมอายุ 32 ไม่เห็นง่ายอย่างที่ว่าเลยอ่ะคับ เคยสมัครช่วงเดือนตุลาที่ผ่าานมา ติดต่อมาไม่เกินอาทิตย์ แต่สุดท้าย รีเจค เรื่องผมหมดเลย เลยเซง ขี้เกียจไปขอ

ธนาคารบอกเช็คเครดิตไม่ได้ ก็จะได้ได้ไงเพราะผมไม่เคยขอสินเชื่ออะไรเลย ข้อมูลไม่มี แล้วถ้าทางธนาคารไม่ปล่อยสินเชื่อให้ผม แล้วผมจะสร้างเครดิตจากอะไรคับท่าน

อยากเอามาสร้างเครสักปี ต่อจากนั้น จะกู้ซื้อบ้านทีเดียวเลย
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 20:59:35 »

สมัยผมเป็นหนุ่มมีแต่เซลล์ของธนาคารต่างๆมาถามว่าจะทำบัตรเครดิตไหม บางธนาคารฟรีค่าธรรม
เนียมตลอดชีพ

ผมทำไว้ 3 ธนาคาร รวม KTC นี้ด้วย ธนาคารที่ฟรีค่าธรรมเนียมตลอดชีพดันไม่ได้ทำเพราะทำไว้ตั้ง
3 ธนาคารแล้ว

สมัยนี้กฎหมายให้ธนาคารต้องตรวจสอบเครดิตกันอย่างละเอียดแค่ไหนผมก็ไม่รู้แฮะ
focusfb
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 11:34:31 »

ทำธุรกิจส่วนตัว มีเงินหมุนเวียนในบัญชีต่อเดือนประมาณ 80000 จะขอสินเชื่อเพื่อขยายธุรกิจได้มั้ยถ้าได้ได้เท่าไหร่ครับ **พึ่งเริ่มทำธุรกิจได้ประมาณ 1 ปีครับ
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 11:01:18 »

@ bever999

ผมอายุ 32 ไม่เห็นง่ายอย่างที่ว่าเลยอ่ะคับ เคยสมัครช่วงเดือนตุลาที่ผ่าานมา ติดต่อมาไม่เกินอาทิตย์ แต่สุดท้าย รีเจค เรื่องผมหมดเลย เลยเซง ขี้เกียจไปขอ

ธนาคารบอกเช็คเครดิตไม่ได้ ก็จะได้ได้ไงเพราะผมไม่เคยขอสินเชื่ออะไรเลย ข้อมูลไม่มี แล้วถ้าทางธนาคารไม่ปล่อยสินเชื่อให้ผม แล้วผมจะสร้างเครดิตจากอะไรคับท่าน

อยากเอามาสร้างเครสักปี ต่อจากนั้น จะกู้ซื้อบ้านทีเดียวเลย

มีคำถามแบบนี้ผมชอบมากครับ ขอบคุณนะครับ จะได้แลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นกัน  ยิงฟันยิ้ม หากมีข้อความใดอ่านแล้วรู้สึกว่าก้าวล่วงก็ขออภัยด้วยนะครับ

"ผมอายุ 32 ไม่เห็นง่ายอย่างที่ว่าเลยอ่ะคับ" เรื่องทุกเรื่องที่ทำมันง่ายมากนะครับ ถ้ามีความเข้าใจในสิ่งที่จะทำ
ผมหมายถึง หากคุณเข้าใจในเรื่องเงื่อนไข ข้อกำหนด หรือแม้แต่ข้อยกเว้นให้ แต่ถ้ามีข้อสงสัยในเรื่อง
การขออนุมัติสินเชื่อ ปัจจุบันคุณสามารถถามเหตุผลการปฎิเสธการขอฯได้นะครับ การกรอกข้อมูลส่วนตัวในใบคำขอสินเชื่อนี้ก็สำคัญ
ถ้าไม่เข้าใจในส่วนไหนก็ควรถามเจ้าหน้าที่ดูก่อนก็ได้นะครับ ไม่ต้องอาย.. ยิงฟันยิ้ม

อีกอย่างการที่ไม่มีข้อมูลบุคคลนั้นๆใน NCB. ใช้หมายความว่าจะไม่ได้รับการอนุมัติเครดิตทั้งหมดทุกเรื่องกันเลยนะครับ
เพียงแต่บางผลิตภัฒฑ์ บางธนาคาร เขามีข้อกำหนดมาว่ายังไงเท่านั้น ผู้ปฎิบัติก็ต้องทำตาม(เจ้าหน้าที่)

"แล้วผมจะสร้างเครดิตจากอะไรคับท่าน"   ผมขออนุญาตแนะนำอย่างนี้นะครับ การที่จะเป็นคนมีเครดิตไม่ใช้เรื่องยากนะครับ (ยังยืนคำเดิมอยู่  ยิงฟันยิ้ม)
 แต่การรักษาเครดิตไม่ให้เสียนี่สิ เรื่องสำคัญและยากสำหรับคนที่ ไม่มีการว่างแผนการใช้เงิน (การเอารายได้ในอนาคต มาใช้ก่อน)
ถ้าอยากมีเครดิตเอาแบบง่ายๆก่อนนะครับ เช่นการซื้อรถด้วยเงินผ่อน การขอสินเชื่อในวงเงินเริ่มต้นน้อยๆ
เดี่ยวนี้สินเชื่อรถจักรยานยนต์ก็มีบริการแล้วนะครับสำหรับสถาบันการเงิน

"อยากเอามาสร้างเครสักปี ต่อจากนั้น จะกู้ซื้อบ้านทีเดียวเลย"
       :Dไม่ต้องรอนานขนาดนั้นก็ได้นะครับ หากคุณมีรายได้อยู่ในเกณฑ์ และธนาคารมองว่ารายได้คุณ ณ.ปัจจุบัน
       มากพอจ่ายหนี้ได้ ธนาคารอนุมัติให้คุณแน่ๆครับ
       ดูจากอายุแล้วกู้ยาวๆได้เลย ผ่อน/เดือนก็ไม่มากนะครับ (มีรายได้ที่อ้างอิงเชื่อถือได้ ไม่จำเป็นต้องเคยมี ปว.in NCB.) ยิงฟันยิ้ม

ธนาคารหรือสถาบันการเงิน เป็นแหล่งธุระกิจหาผลกำไรจากส่วนต่างของดอกเบี้ยรับ และกิจกรรมด้านบริหารการเงิน
ดังนั้น ลูกค้าธุระกิจทั้งนิติบุคคล และ/หรือบุคคลธรรดาที่ดี มีศักยภาพทางการเงิน ย่อมเป็นที่ต้องการของธนาคารแน่นอน
ธนาคารแต่ละธนาคาร ในประเทศไทย (มากกว่า 50 ปีแน่นอน ในชีวิตที่เห็น) ล่วนมีประวัติการดำเนินธุระกิจมายาวนาน
ฉะนั้นนโยบายการบริการผลิตภัณฑ์ก็ย่อมมีจุดเด่น และจุดด่อยในเชิญการตลาด

สุดท้านนะครับ ผมก็ยังจะยืนอยู่คำเดิมนั้นล่ะครับ ว่า การขอสินเชื่อกับสถาบันการเงินเป็นเรื่องง่ายนิดเดี่ยว
ขอให้ คุณ @bever999   โชคดีกับเครดิตที่เกินในอนาคตนะครับ ยิงฟันยิ้ม
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 12:29:05 »

สมัยผมเป็นหนุ่มมีแต่เซลล์ของธนาคารต่างๆมาถามว่าจะทำบัตรเครดิตไหม บางธนาคารฟรีค่าธรรม
เนียมตลอดชีพ

ผมทำไว้ 3 ธนาคาร รวม KTC นี้ด้วย ธนาคารที่ฟรีค่าธรรมเนียมตลอดชีพดันไม่ได้ทำเพราะทำไว้ตั้ง
3 ธนาคารแล้ว

สมัยนี้กฎหมายให้ธนาคารต้องตรวจสอบเครดิตกันอย่างละเอียดแค่ไหนผมก็ไม่รู้แฮะ

สวัสดีครับคุณ @Cupid เป็นเกียรติอย่างยิ่งครับที่ท่านเข้ามาอ่าน แหม่สตาฟ เข้ามาคุยด้วยทั้งทีไม่ตอบก็ใช้ที่
เดี่ยวจะหาว่าเสียมารยาทนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
          KTC. มีหลายผลิตภัณฑ์บัตร ท่านจะทำทุกบัตรฯ ก็ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม สำหรับท่านผมว่า ทำบัตรสัก 10
20 ใบ ก็คงไม่ใช้ปัญหาอะไรนะครับรายได้ดีสะอย่างจริงมั้ยครับ  ยิงฟันยิ้ม
          ส่วนในข้อกฎหมาย ถ้าถามถึงในเรื่องการตรวจสอบความสามารถใช้หนี้ของลูกค้า ดูเหมือนว่าจะไม่มีข้อกำหนดนะครับ
แต่ถ้าถามถึงในเรื่องการอนุมัติวงเงินให้ นั้นมีหลักเกณฑ์และข้อกฏหมายแน่นอนครับ มีทั้งทางแพ่ง และอาญา กับผู้เกี่ยวข้อง
ส่วนจะเป็นตัวบทกฏหมายข้อใด มาตราไหนนั้น ผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าสงสัยก็พอที่สอบถามเพื่อนๆมาตอบให้ได้

คดีตัวอย่างที่เห็นๆมาในอดีต สำหรับท่านก็พอจะเคยได้เห็นมาแล้วนะครับ (ธ.BBC ธ.FCB.ในอดีต) ท่านคงจำได้ ผมหมายถึงเรื่องการอนุมัติวงเงินให้ลูกค้า
ส่วนข้อมูล รายละเอียดคำพิพากษาอดีต รวมทั้งเอกสารอ้างอิงในสำนวนคดีตผมยังไม่เคยได้อ่าน หรือได้เห็น
ที่ผมพอจะทราบก็จากสื่อต่างๆเท่านั้นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณนะครับที่แวะเข้ามาอ่าน ติชมได้เลยนะครับ ถ้าผมใช้ข้อความโพสที่ไม่เหมาะสม หรือไม่สุภาพก็ ติมาได้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขออีกนิดนะครับ หากท่านมีข้อความเพื่อเป็นวิทยาทาน ก็เชิญได้เลยนะครับ ยินดีมากครับท่าน @Cupid

ทำธุรกิจส่วนตัว มีเงินหมุนเวียนในบัญชีต่อเดือนประมาณ 80000 จะขอสินเชื่อเพื่อขยายธุรกิจได้มั้ยถ้าได้ได้เท่าไหร่ครับ **พึ่งเริ่มทำธุรกิจได้ประมาณ 1 ปีครับ

@ focusfb   
           มียอดหมุนเวียนรวมขนาดนี้ ผมว่าได้นะครับ ส่วนจะได้วงเงินที่เท่าไรนั้น ก็ต้องกลับไปดูว่า
คุณมีภาระผ่อนชำระหนี้เดิมอยู่แล้วเท่าไรด้วย ถ้ายอดผ่อนหนี้เดิม รวมกับยอดผ่อนหนี้ใหม่แล้วไม่เกินหลัก
เกณฑ์ที่ธนาคารกำหนดก็ได้ตามที่ข้อ
           แต่....ถ้าทั้ง 2 ยอดที่กล่าวมา กรณีเกิน ก็ต้องมาลดยอดวงเงินที่ขอลงมาอีก เพื่อให้ยอดชำระรวม
ในแต่ละเดือนเข้าหลักเกณฑ์ครับ

ทั้งนี้ก็ต้องดูเอกสารประกอบการพิจารณาเป็นหลักนะครับ
ข้อความโพสเป็นข้อคิดเห็นส่วนตัว ก็ว่าไปตามรายละเอียดที่ให้มาเท่านั้น  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ

bever999
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 22:18:34 »

อีกอย่างการที่ไม่มีข้อมูลบุคคลนั้นๆใน NCB. ใช้หมายความว่าจะไม่ได้รับการอนุมัติเครดิตทั้งหมดทุกเรื่องกันเลยนะครับ
เพียงแต่บางผลิตภัฒฑ์ บางธนาคาร เขามีข้อกำหนดมาว่ายังไงเท่านั้น ผู้ปฎิบัติก็ต้องทำตาม(เจ้าหน้าที่)

อันนี้ อ่านแล้วงง คับผม ขออีกรอบคับ
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 10:24:14 »

อันนี้ อ่านแล้วงง คับผม ขออีกรอบคับ

ขออีกรอบคับ

อ่านแล้วงง
ก็หมายความว่า ถ้าไม่มีข้อมูล ใน บจก.ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ (NCB.) หรือเครดิตบูโร ที่เรียกๆกันอยู่นั้น
สินเชื่อบางประเภทก็สามารถอนุมัติวงเงินให้ได้ ทั้งนี้ก็ต้องอยู่ที่ว่า ณ.เวลาที่ยื่นเรื่อง ผู้ขอฯ มีความสามารถ
ในการผ่อนชำระคืนธนาคารได้ เช่น สินเชื่อบ้าน สินเชื่อธุระกิจ เป็นต้น

อันนี้อาจจะไม่อยู่ในประเด็น ผมขอขยายความนิดหนึ่งล่ะกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

" เพียงแต่บางผลิตภัฒฑ์ บางธนาคาร เขามีข้อกำหนดมาว่ายังไงเท่านั้น ผู้ปฎิบัติก็ต้องทำตาม(เจ้าหน้าที่) "
ความหมายของผม บางประเภทสินเชื่อ บางธนาคาร บางสถาบันการเงิน แต่ละแห่งก็มีการกำหนดนโยบายในระดับความเสี่ยงของประเภทสินเชื่อเอง
ทั้งนี้ก็ต้องอยู่ที่ว่าผู้บริหารนโยบาย จะมีเหตุผลอะไรยังไงต่อประเภทสินเชื่อนั้นๆ ส่วนผู้รับนโยบายลงมา
รวมถึงผู้ปฎิบัติ (เจ้าหน้าที่ / พนักงานสาขา) ก็มีหน้าที่ทำตาม ข้อกำหนดเงื่อนไขนั้น
อย่างข้อความนี้ที่พบบ่อยๆ ในสื่อโฆษณา (ตามที่ธนาคารกกำหนด) ยิงฟันยิ้ม

ในความเห็นส่วนตัว ผมมองว่า เงื่อนไขต่างๆที่เกี่ยวกับสินเชื่อธนาคาร ระดับผู้บริหารเขามีทั้งความรู้ ความสามารถ รวมถึงประสบการณ์บริหารมาไม่น้อย อีกทั้ง ธนาคารแต่ละแห่งก็มีประวัติการดำเนินการธุระกิจมาไม่น้อยกว่า 50 ปีขึ้นนะครับ ดังนั้นเหตุผลในเงื่อนไขจึงมีทั้งระบบบริหารความเสี่ย และผลการแข่งขันทางการตลาด  ยิงฟันยิ้ม

ขอแก้ไขเพิ่มเติมนะครับ
     ข้อความในกรอบนั้น เป็นข้อคิดเห็น เสนอแนะ เท่านั้นครับ  ยิงฟันยิ้ม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 10:31:26 โดย somchart. » IP : บันทึกการเข้า
bever999
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 08:54:30 »

ลองยื่นซื้อบ้านไปล่ะ มูลค่า เกือบสามล้าน ได้ไม่ได้ไม่รู้ ได้ก็ดี ไม่ได้แม่บอกเดวให้ยืม แล้วมาผ่อนเอา

คำนวนค่างวดปะมาน หมื่นเจ็ด พอแน่นอน เพราะไม่มีภาระหนี้ อยู่ที่แบงค์ว่าจะให้เหตุผล ว่าไม่มีเครดิตอีกรึป่าว ถึงจะไม่ไห้ผ่าน

คนไม่มีหนี้ยื่นกู้ยากค้อด แต่คนหนี้เยอะ บอกเครดิตดี ปล่อยเอาๆ เอาตรรกะไหนมาวัด ว่าคนไม่เคยกู้เป็นคนเครดิตไม่ดี งงงงงงงงงงงงงงง...............

ครั้งนี้ถ้าไม่ผ่าน เลิกสนใจแบงค์ล่ะ กู้แม่ดีกว่า ดอกก็ไม่เสีย  ยิงฟันยิ้ม
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2013, 00:08:43 »

คำบางคำ หากเข้าใจความหมาย ก็จะเข้าใจอะไรเพิ่มขึ้น

เรื่องบางเรื่อง อย่าคิดไปเอง

หลักเกณฑ์ ระยะเวลา และประสบการณ์ มันสอนให้แก้ไข

คนบางคน ชอบที่จะไม่รู้ เพราะอวดรู้

จาก FB   @คำคม
ข้อความข้างบนนี้ ผมอ่านแล้วคิดถึงตัวผมเมื่อในอดีต  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์