เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:58:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ตอบทุกปัญหา การขอสินเชื่อธนาคารไม่ใช้เรื่องยาก
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ตอบทุกปัญหา การขอสินเชื่อธนาคารไม่ใช้เรื่องยาก  (อ่าน 16852 ครั้ง)
0z romeo
ชั้นประถม
*

Let it Be

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 11:04:30 »

ขอบคุณมากครับ..

BORN TO BE
somchart.
สะพานทาน มีแล้วแบ่งปัน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2013, 17:03:34 »

อยากรู้เหลือเกินว่า ถ้าถูกฟ้องหนี้กองทุนเพื่อการศึกษาจะติดเครดิตบูโรไหมครับ ช่วยตอบที

ผมอยากทราบว่าถ้าเรายังไม่ได้ใช้หนี้ กยศ. แล้วถูก กยศ.ฟ้องหนี้แล้ว ผมจะติดเครดิตบูโรหรือเปล่า รัฐบาลจะใจร้ายกับผู้ที่มีรายได้น้อยขนาดนั้นเชียวหรือ ทำไมไม่มาเหลียวมองกันบ้างว่ากว่าจะจบมาก็เป็นหนี้อยู่แล้ว จบมาค่าแรงก็แค่รายวัน วันละ 200 บาทเท่านั้น บอกจะขึ้นให้ 300 บาท ก็ให้รีบขึ้นหน่อยเถอะครับจะได้มีเงินใช้หนี้เขาได้บ้าง ค่าปรับของ กยศ.มหาโหดจริงๆ ยิ่งกว่าอิออนเสียอีก อย่ามัวแต่สวมหน้ากากเข้าหากันอยู่ หันมาดูบ้าง ขอร้องเถอะครับ ไม่ได้เบี้ยวหนี้หรอกครับ แต่ไม่มีปัญญาที่ใช้คืนจริงๆ มีทางอะไรที่จะแนะนำได้บ้างครับ ช่วยบอกหน่อยเถอะ
นักศึกษาจบแล้ว

ตอบ
 ศูนย์สายใจ กองทุนเงินให้กู้ยืมทางการศึกษา (กยศ.) ชี้แจงว่า หากไม่ชำระเงินคืน กยศ. หากถูกฟ้องจะติดเครดิตบูโรหรือไม่นั้น กยศ. ไม่มีมาตรการนำรายชื่อผู้ค้างชำระเงิน ผู้ผิดนัดชำระเงินของ กยศ. เข้าเครดิตบูโรแต่อย่างใด

การที่ว่าค่าปรับผิดนัดชำระหนี้ กยศ.สูงมากนั้น เป็นเพราะเมื่อผู้กู้ยืมเงินสำเร็จการศึกษา หรือเลิกการศึกษาแล้วเป็นเวลา 2 ปี ผู้กู้ยืมเงินมีหน้าที่ตามกฎหมายต้องชำระเงินกู้ยืมคืนให้แก่กองทุน ตามจำนวนระยะเวลา และวิธีการที่กำหนดไว้ในระเบียบของคณะกรรมการ โดยมีหลักเกณฑ์การชำระเงินคืนดังนี้

1.ในการชำระหนี้ในครั้งแรก ให้ผู้กู้ยืมชำระหนี้งวดแรกหลังจากครบระยะเวลาปลอดหนี้ 2 ปี โดยผู้กู้ยืมจะต้องนำบัตรประจำตัวประชาชนไปแสดงตัวที่ บมจ.ธนาคารกรุงไทย และขอแบบฟอร์มแสดงตนในการชำระหนี้ (กยศ.201) ยื่นต่อ บมจ.ธนาคารกรุงไทย ได้ทุกสาขา

2.การชำระหนี้คืนงวดแรก ให้ชำระคืนเฉพาะเงินต้น โดยจะต้องชำระภายในวันที่ 5 กรกฎาคม ในอัตราร้อยละ 1.5 ต่อปีของวงเงินที่กู้ยืมไป และสำหรับงวดต่อๆ ไป ให้ชำระเงินต้นคืนพร้อมดอกเบี้ย โดยจะต้องชำระหนี้ให้เสร็จสิ้นภายในระยะเวลา 15 ปี นับจากวันครบกำหนดเริ่มชำระหนี้ตามสัญญา

3.ผู้กู้ยืมมีหน้าที่ต้องชำระเงินกู้ยืมคืนพร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 1 ต่อปี ให้กองทุนภายหลังวันที่ได้รับอนุมัติให้สำเร็จการศึกษา หรือมีคำสั่งให้พ้นสภาพการเป็นนักเรียนนักศึกษาแล้ว 2 ปี 

4.การชำระหนี้งวดต่อๆ ไป จะต้องชำระภายในวันที่ 5 กรกฎาคมของทุกปี โดยให้ถือว่า วันที่ 5 กรกฎาคม เป็นวันที่ครบกำหนดชำระหนี้ หากวันดังกล่าว ตรงกับวันหยุดทำการของธนาคาร ให้นับวันเปิดทำการถัดไปเป็นวันที่ครบกำหนดชำระหนี้

5.การคิดดอกเบี้ย จะเริ่มคิดตั้งแต่วันที่ครบกำหนดชำระหนี้ของเงินต้นที่เหลือหลังจากชำระหนี้งวดแรกแล้ว

6.หากผู้กู้ยืมผิดนัดโดยชำระหนี้ภายหลังวันที่ 5 กรกฎาคม กรณีค้างชำระไม่เกิน 12 เดือน จะต้องเสียเบี้ยปรับในอัตราร้อยละ 12 ต่อปีของเงินต้นที่ต้องชำระในงวดนั้น และกรณีค้างชำระเกิน 12 เดือน จะต้องเสียเบี้ยปรับร้อยละ 18 ต่อปีของเงินต้นในงวดที่ค้างชำระทั้งหมด

การคำนวณเงินของ กยศ.ไม่ได้มากอย่างที่ผู้ร้องกล่าวอ้างแต่อย่างใด แต่ถ้ากรณีมีข้อสงสัยประการใด สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ศูนย์สายใจ กยศ.โทร.0-2610-4888 กด 9

เงินชำระคืนของรุ่นพี่...สร้างโอกาสให้รุ่นน้อง

Cr...ลุงแจ่ม
ขอบคุณ ที่มาข้อมูล http://www.oknation.net/blog/loongjame/2012/03/02/entry-1
U-Store MFU by maczone
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:12:40 »

ผมยื่นไปหลายรอบละไม่ผ่านสักที  เงินเดือน 15000 up
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2013, 09:46:22 »

ผมยื่นไปหลายรอบละไม่ผ่านสักที  เงินเดือน 15000 up

อย่างที่ผมโพสข้อมูลไว้นั้นล่ะครับ คุณสามารถที่จะถามเหตุผลที่ไม่อนุมัติเครดิตให้คุณได้จาก สถาบันการเงินนั้นที่คุณสมัครได้ ที่สำคัญรายละเอียดรายได้คุณอยู่ในหลักเกณฑ์ที่สถาบันการเงินนั้นๆ กำหนดรับรองครับได้เป็นหนี้แน่นอน  ยิงฟันยิ้ม รองเช็ค NCB. ของคุณเองดูก่อนนะครับ
0z romeo
ชั้นประถม
*

Let it Be

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2013, 13:21:40 »

ลืมถามไปข้อหนึ่งครับ..ประกอบธุรกิจหนึ่งปี นี่ขอกู้ได้ไหมครับ...ร้านผมจะครบปีตอนเดือนมีนาคมครับ

BORN TO BE
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 11:04:53 »

ลืมถามไปข้อหนึ่งครับ..ประกอบธุรกิจหนึ่งปี นี่ขอกู้ได้ไหมครับ...ร้านผมจะครบปีตอนเดือนมีนาคมครับ

ก็อยู่ที่เงื่อนไขของแต่ละสถาบันการเงินนะครับ แล้วยังต้องดูที่ประเภทของผลิตภัณฑ์สินเชื่อด้วย
ส่วนมากกรณี ประกอบธุรกิจ ส่วนมากก็อยู่ที่ "ต้องประกอบธุรกิจมาแล้วอย่างน้อย 2 ปี" นะครับ

สำหรับคำถามว่า "กู้ได้ไหม" ผมว่ากู้ได้นะครับ ทุกคนสามารถเข้าถึงสินเชื่อได้แน่นอน
แต่ก็ต้องดูที่รายละเอียดเพิ่มเติม "ข้อมูลผู้กู้"
jakkraphan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 08:17:19 »

สนใจสอบถามด้วย ผมถือบัตร สินเชือส่วนบุคคล 3 ใบ รวมวงเงินประมาณ 70000 และกู้ธนาคารออมสินอีก 30000 เงินเดือนผม 20000 up ผมยังจะมีสิทธิ์สมัครผ่านไหม จะได้เอาเงินมาปิดบัญชี อิอิอิ สอบถามเผื่อได้จะได้สมัครเลย แต่ตอนเงินเดือนเพิ่ง ขึ้นเคยไปสมัครไม่ผ่าน ได้รับคำตอบตอบกลับไม่เกี่ยวกับเครดิตบูโรแต่ไม่ผ่านเพราะไม่ผ่านเงื่อนไขบางประการของธนาคารครับ

0897557861-ดีแทค
0912512272-วันทูคอล
jakkraphan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 07:59:32 »

ไม่เห็นมีใครตอบเลยแหะ

somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2013, 07:39:36 »

ไม่เห็นมีใครตอบเลยแหะ

ขออภัยด้วยนะครับ ช่วงนี้ติดธุระเลยเข้ามาตอบช้าไปครับ  ยิงฟันยิ้ม

สนใจสอบถามด้วย ผมถือบัตร สินเชือส่วนบุคคล 3 ใบ รวมวงเงินประมาณ 70000 และกู้ธนาคารออมสินอีก 30000 เงินเดือนผม 20000 up ผมยังจะมีสิทธิ์สมัครผ่านไหม จะได้เอาเงินมาปิดบัญชี อิอิอิ สอบถามเผื่อได้จะได้สมัครเลย แต่ตอนเงินเดือนเพิ่ง ขึ้นเคยไปสมัครไม่ผ่าน ได้รับคำตอบตอบกลับไม่เกี่ยวกับเครดิตบูโรแต่ไม่ผ่านเพราะไม่ผ่านเงื่อนไขบางประการของธนาคารครับ

หนี้สินเก่าที่บอก รายละเอียดตามข้อมูลที่ให้ไว้ข้้นต้น คุณสมัครผ่านแน่นอนนะครับ ส่วนที่คุณบอกว่าไม่เกี่ยวกับประวัติด้าน NCB. นั้นผมคิดว่าคุณเดินมา 50% แล้วนะครับ ส่วน คำว่า "ไม่ผ่านบางประการ" ก็น่าจะแก้ไขง่ายขึ้นมากแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม เว้นแต่ว่า "ค้ำประกันหนี้สินคนอื่น แล้วเสีย"  ยิ้มกว้างๆ
jakkraphan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 01:34:41 »

ผมไม่เคยค้ำอะไรให้ใคร ผมคิดไปเองน่าจะเรื่องเงินเดือนเพิ่งขึ้นและย้ายงานใหม่หรือป่าวเพราะที่ไปยื่นตอนนี้นเพิ่งย้ายงานมาประมาณ สองถึงสามเดือน และก็ไม่ได้ยื่นอีกเลย ถ้าผมจะลองยื่นเรื่องต้องทำยังไงครับ

somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 12:15:03 »

ผมไม่เคยค้ำอะไรให้ใคร ผมคิดไปเองน่าจะเรื่องเงินเดือนเพิ่งขึ้นและย้ายงานใหม่หรือป่าวเพราะที่ไปยื่นตอนนี้นเพิ่งย้ายงานมาประมาณ สองถึงสามเดือน และก็ไม่ได้ยื่นอีกเลย ถ้าผมจะลองยื่นเรื่องต้องทำยังไงครับ

หากความหมายว่า ย้านงานใหม่ ในที่นี้ คือ ลาออกจากงานที่หนึ่ง และไปทำงานแห่งใหม่โดยมีรายได้เพิ่มขึ้น ผมเข้าใจยังงี้ถูกต้องไหมครับ>>

>>ก็คงต้องรอให้ครบ อายุงาน ตามเงื่อนไขธนาคารกำหนดนั้นล่ะครับ คือ 5 เดือน (นับจากการได้รับบรรจุเป็นพนักงานประจำแล้ว) อ้างอิงโดยใบรับรองเงินเดือนจากผู้ว่าจ้างนั้นๆ ครับ

แต่ถ้า แค่เป็นการย้าย และแต่งตั้ง ตำแหน่งในที่ทำงาน(ผู้ว่าจ้าง)  ก็สามารถยื่นเรื่องขอสินเชื่อได้เลยครับ

เอกสารที่เกี่ยวข้องก็ตามรายละเอียดข้างต้นที่นำเสนอในหน้าแรกนั้นล่ะครับ

ขอบคุณครับที่สนใจสอบถามเข้ามา หากไม่ตรงกับคำถาม ก็ถามเข้ามาใหม่ได้นะครับ ยินดีตอบให้ครับ ยิงฟันยิ้ม

jakkraphan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 17:52:57 »

หากความหมายว่า ย้านงานใหม่ ในที่นี้ คือ ลาออกจากงานที่หนึ่ง และไปทำงานแห่งใหม่โดยมีรายได้เพิ่มขึ้น ผมเข้าใจยังงี้ถูกต้องไหมครับ>>

>>ก็คงต้องรอให้ครบ อายุงาน ตามเงื่อนไขธนาคารกำหนดนั้นล่ะครับ คือ 5 เดือน (นับจากการได้รับบรรจุเป็นพนักงานประจำแล้ว) อ้างอิงโดยใบรับรองเงินเดือนจากผู้ว่าจ้างนั้นๆ ครับ

แต่ถ้า แค่เป็นการย้าย และแต่งตั้ง ตำแหน่งในที่ทำงาน(ผู้ว่าจ้าง)  ก็สามารถยื่นเรื่องขอสินเชื่อได้เลยครับ

เอกสารที่เกี่ยวข้องก็ตามรายละเอียดข้างต้นที่นำเสนอในหน้าแรกนั้นล่ะครับ

ขอบคุณครับที่สนใจสอบถามเข้ามา หากไม่ตรงกับคำถาม ก็ถามเข้ามาใหม่ได้นะครับ ยินดีตอบให้ครับ ยิงฟันยิ้ม

ใช่ๆๆๆๆครับแต่ตอนนี้ผมทำงานที่ใหม่นี้ จะ ครบ ปีแล้วล่ะ แต่ไม่กล้ายื่นน่ะพี่กลัวไม่ผ่านอีก อายเขา อิอิอิ

somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2013, 15:35:07 »

somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 10:09:00 »

ใช่ๆๆๆๆครับแต่ตอนนี้ผมทำงานที่ใหม่นี้ จะ ครบ ปีแล้วล่ะ แต่ไม่กล้ายื่นน่ะพี่กลัวไม่ผ่านอีก อายเขา อิอิอิ

การขอสินเชื่อ คุณต้องภูมิใจตัวเองนะครับ  ยิ้มกว้างๆ  เพราะคุณกำลังนำรายได้ไปให้สถาบันการเงิน (ผู้ซื้อสินค้า) ส่วนจะอนุมัติวงเงิน หรือไม่อย่างไร นั้น เป็นเรื่องศักยภาพบุคคล ผมถือว่าลูกค้าทุกรายที่เข้ามาขอใช้บริการสินเชื่อทุกผลิตภัณฑ์เป็นผู้มีศักยภาพ และเป็นผู้มีพระคุณที่นำรายได้มาให้ผม และองค์กร ไม่ใช้เป็นเรื่องที่น่าอับอายอะไรเลยนะครับ เพราะหนี้ที่เกิดขึ้นจะดี หรือเสียก็อยู่ที่ผู้ขอสินเชื่อเอง คนที่น่าอับอายจริงๆ ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นเจ้าหน้าที่ๆ ขายผลิตภัณฑ์สินเชื่อนั้นๆ และ/หรือผลิตภัณฑ์อื่นๆ ซึ่งไม่สามารถดำเนินการให้กับคุณ เป็นผลสำเร็จตามจุดประสงค์มากกว่านะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2013, 17:25:08 »

ผมมีหน้าร้านถ่ายเอกสาร(เปิดมาเกือบ4ปี)+ซักอบรีด(เปิดมาเกือบ2ปี)
-ไม่ได้จดทะเบียนการค้า
สามารถกู้ได้ไหมครับ
อยากได้สัก30000-บาทครับ

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2013, 17:25:23 »

ผมมีหน้าร้านถ่ายเอกสาร(เปิดมาเกือบ4ปี)+ซักอบรีด(เปิดมาเกือบ2ปี)
-ไม่ได้จดทะเบียนการค้า
สามารถกู้ได้ไหมครับ
อยากได้สัก30000-บาทครับ

ไม่สามารถขอสินเชื่อประเภทนี้ได้ครับ (สินเชื่อส่วนบุคคล)
เพราะเงื่อนไขธนาคาร กรณีประกอบธุรกิจส่วนตัว ต้องมีทะเบียนการค้าอย่างน้อย 1 ปี

ขอบคุณครับ
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2013, 08:16:50 »

ผมคือ น้อง อับดุล ชายรู้ หญิงรู้ กระเทยทราบ ถามได้ ตอบไม่หมด ยิงฟันยิ้ม เพราะรู้ไม่รู้บางเรื่อง ยิงฟันยิ้ม
yaba
ชั้นประถม
*

ฮักเธอตึงวัน

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2013, 00:39:35 »

รบกวนสอบถามครับผมมีที่ดินของเเม่ยาย 10 ไร่ในเขตรอบเวียง ผมทำงานรัฐวิสาหกิจเดือนประมาณสองหมื่นกว่าบรรจุงานประมาณสามปี เเฟนข้าราชการ บรรจุพร้อมกันเดือนหมื่นนิดๆอายุ 29ปีมีเงินเก็บประมาณล้านหนึ่ง อยากจะทำบ้านจัดสรรขายขอความเเนะนำควรกู้เงินลักษณะไดได้บ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ
khamnoy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2013, 11:11:44 »

พอดีเพื่อนอยู่ พะเยา  อยากทำับัตรของ KTC  ครับ มีพนักงานท่านใดสนใจรับทำบ้างครับ ...ขอเบอร์ติดต่อด้วย
somchart.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2013, 22:03:53 »

รบกวนสอบถามครับผมมีที่ดินของเเม่ยาย 10 ไร่ในเขตรอบเวียง ผมทำงานรัฐวิสาหกิจเดือนประมาณสองหมื่นกว่าบรรจุงานประมาณสามปี เเฟนข้าราชการ บรรจุพร้อมกันเดือนหมื่นนิดๆอายุ 29ปีมีเงินเก็บประมาณล้านหนึ่ง อยากจะทำบ้านจัดสรรขายขอความ(คำ)เเนะนำควรกู้เงินลักษณะไดได้บ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ

ก่อนอื่นก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาห้องนี้ เลยตอบช้าไปหน่อย  ยิงฟันยิ้ม

เงินกู้เพื่อธุรกิจ ก็มีหลากหลายผลิตภัณฑ์นะครับ หลายเงื่อนไขดอกเบี้ย ระยะเวลาผ่อนชำระคืน
ก็ขึ้นอยู่แต่ละธนาคารว่าจะมีสินค้าตัวไหนบ้าง การขอสินเชื่อประเภทนี้ควรนำเอกสารเข้าไปคุยกับ
เจ้าหน้าที่ธนาคารจะดีกว่านะครับ ที่ว่าอย่างนี้เพราะว่า การขอสินเชื่อเพื่อลงทุนโครงการจัดสรรที่
อยู่อาศัย ธนาคารมองว่าเป็นการลงทุนร่วม หมายความว่า ธนาคารจะมองว่าโครงการที่ท่านทำมีความ
เป็นไปได้ขอผลกำไรมากน้อยอย่างไร ตลาดและกลุ่มเป้าหมายอยู่ในกลุ่มใด ทำเลที่ตั้งโครงการ
มีความต้องการในตลาดอสังหาริมทรัพย์ขณะที่ขอสินเชื่อมากน้อยหรือไม่อย่างไร ที่สำคัญลูกค้า
เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับธุรกิจประเภทนี้มาแล้วหรือไม่ เพื่อประเมินความเสียงของธนาคารในอนาคต

ผลขออนุญาตแนะนำอย่างนี้นะครับ (เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัว)

ขอสินเชื่อประเภท ธุรกิจบ้านจัดสรร วงเงินสินเชื่อ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ขนาดของโครงการนะครับ
ส่วนเอกสารวประกอบเพิ่มเติมในเรื่องสินเชื่อเพื่อ โครงการจัดสรรที่อยู่อาศัยนั้น มีอีกมาก การพิจารณาสินเชื่อ
ก็ดูที่ ขนาดโครงการ วงเงินที่ขอเพื่อใช้ในส่วนไหนของโครงการ ก่อน-หลัง ก็ว่ากันไปตามส่วน

โพสนอกประเด็นไปต้องใกล้ ขออภัยนะครับ
ที่ท่านถามคือ
   1. กู้เงินเพื่อ ต้องการทำบ้านจัดสรรขาย (จุดประสงค์การกู้)
       ก็อย่างที่กล่าวมาข้างต้นนั้นล่ะครับ หากยื่นเรื่องตามข้อ.1 จะต้องคุยกับเจ้าหน้าที่ธนาคารอีกเยอะเลย
       เอกสารประกอบอีกมาก รวมถึงขั้นตอนเกี่ยวกับโครงการ คุยกันนานพอสมควรเลยล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

2. ควรกู้ในลักษณะใด  (ประเภทของสินเชื่อ)
       หากเป็นโครงการไม่ใหญ่มาก จำนวยยูนิตไม่กี่ยูนิต ใช้วงเงินไม่เกิน 9-10 ลบ. และที่สำคัญ
       เพิ่มทำเป็นครั้งแรก ล่ะก็  "วงเงินสินเชื่อเอนกประสงค์" ส่วนจะเป็นชื่อผลิตภัณฑ์อะไร
       ก็แล้วแต่ล่ะธนาคารจะตั้ง เช่น ธ.กสิกรไทย  ก็ "สินเชื่อทวีทรัพย์" อะไรประมาณนี้ล่ะครับ
       สินเชื่อประเภทนี้   ส่วนมากที่เห็นแต่ละสถาบันการเงิน ให้วงเงินสูงถึง 10 ลบ.
       ระยะเวลาการผ่อนชำระก็น่าจะไม่เกิน 10 ปี

ผมคิดว่าวงเงินสินเชื่อประเภทนี้ น่าจะเข้าทางนะครับ

เพราะวงเงินสินเชื่อประเภทนี้ ธนาคารอยากให้ลูกค้านำไปใช้จ่ายอะไรก็ได้ แล้วแต่จะทำ
                      กิน-เที่ยว-แต่งงาน-ไปต่างประเทศ ฯลฯ แล้วแต่ลูกค้าจะคิดเอา ยิงฟันยิ้ม เพราะธนาคารถือว่า
                      ลูกค้ามีรายได้ประจำ มีความสามารถพอจ่ายเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยให้คืนธนาคารจนครบแน่ๆ
                      โดยมีหลักประกันวงเงิน ครับ

ขอตอบแค่นี้ก่อนนะครับ ผิดถูกอย่างไร หรือตอบไม่ตรงคำถาม ก็ขออภัยด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์