เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 04:04:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  เขาจะเลิกขาย เบนซิน91แล้ว รถเก่าๆติดแก๊สจะเติมน้ำมันอะไรได้ค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เขาจะเลิกขาย เบนซิน91แล้ว รถเก่าๆติดแก๊สจะเติมน้ำมันอะไรได้ค่ะ  (อ่าน 3991 ครั้ง)
my sweet heart
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 16:19:49 »

ร้องไห้
carfield
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ArM

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 16:21:14 »

91 หรือ 95 โซฮอลก็น่าจะได้นะครับ
╬══♡>>--» ☻☼☎ ™ NAÖVÏ©Ë ♂♀ ™ ☏☼ ☻ ♧๑۩۞۩๑♧ «---<<♡╬══
ชั้นประถม
*

เพิ่มน้ำหนัก 2-10โล โทร..087-3555537

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 16:22:43 »

เราจะตรวจดูท่อส่งน้ำมัน ว่า เปื่อย ไม่เปื่อย ยังไง ตรงไหน ครับ  แล้ว รถรุ่นเก่าๆ เติม แ๊ก๊ส 91 หรือ แก๊ส 95 จะดีกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2013, 16:24:54 โดย ╬══♡>>--» ☻☼☎ ™ NAÖVÏ©Ë ♂♀ ™ ☏☼ ☻ ♧๑۩۞۩๑♧ «---<<♡╬══ » IP : บันทึกการเข้า

۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 16:27:37 »

เมื่อวานไปเติม 91 ปั้ม PT ปากทางแม่สลอง เด็กปั้มบอก 91 งดขายแล้ว  เลยจำเป็น เติมแก็ส 95  ตอนนี้รู้สึกว่า มีควันขาวออกตวย และมีน้ำออกมาจากท่อ  เดียวรอดูอาการสัก สอง สามวัน สงสัยจะได้เสียตังแหมล่ะ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 16:34:00 »

นั่นนะสิ วันนั้นไปซื้อ91 จะไปใ่ส่เครื่องตัดหญ้า บ่มีขายครับ งี้เครื่องตัดหญ้าจะต้องใช้น้ำมันไรล่ะ จะเป็นเศษเหล็กเลยเรอะ
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 16:38:14 »

นั่นนะสิ วันนั้นไปซื้อ91 จะไปใ่ส่เครื่องตัดหญ้า บ่มีขายครับ งี้เครื่องตัดหญ้าจะต้องใช้น้ำมันไรล่ะ จะเป็นเศษเหล็กเลยเรอะ
เออเนาะ....เครื่องตัดหญ้าใช้ 95 ได้ไหมหนอ...ถ้าไม่ได้แย่แน่ๆ

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
Addmobile
สวัสดีครับ

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 16:39:07 »

+1ขอความรู้หน่อยเถอะครับแล้วแบบนี้จะเติมน้ำมันแบบไหนดีที่ทดแทน91ได้ครับวันก่อน
ขี่รถเครื่องไปเติม91ที่ปั้มเอสโซ่ทางปั้มบอกว่าบ่มีขายแล้ว/ยกเลิกแล้วถามเด็กปั้มก็บอกไม่ทราบเหมือนกัน
ว่าจะเติมน้ำมันแบบไหนแทนได้ครับ
romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 16:54:52 »

เออ ก็อยากรู้คำตอบเหมือนกัน เดิมใช้ 91 ได้เท่านั้น จะใช้อะไรแทนได้ ขอคำตอบด้วยซักคน ถือเป็นวิทยาทานก็แล้วกัน
Baan Khun Mae Coffee
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 16:56:30 »

+1ขอความรู้หน่อยเถอะครับแล้วแบบนี้จะเติมน้ำมันแบบไหนดีที่ทดแทน91ได้ครับวันก่อน
ขี่รถเครื่องไปเติม91ที่ปั้มเอสโซ่ทางปั้มบอกว่าบ่มีขายแล้ว/ยกเลิกแล้วถามเด็กปั้มก็บอกไม่ทราบเหมือนกัน
ว่าจะเติมน้ำมันแบบไหนแทนได้ครับ
]

ผมก็มีเครื่องตัดหญ้าเหมือนกันกำลังซื้อมาหมาดๆด้วยหาทางออกเหมือนกันครับ
attpon
ชั้นประถม
*

คนเราต้องก้าวหน้า

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 17:01:22 »

ใช้โซฮอล 95 ดีกว่า ครับแทนเบนซิล 91 และควรตรวจสายน้ำมันต่างๆ ด้วยครับ โดยเฉพาะรถเก่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กันรั่วครับ
sudchay
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 18:21:11 »

เด่วนี้เครื่องการเกษตรตามร้านต่างๆ เขาอัพให้ใช้แก็สโซฮอล์แล้วนะครับ เปลี่ยนสายน้ำมัน ปะเก็น ยาง คาบิวจูนใหม่ เครื่องเก่าก็เอาไปหื้อเขาทำใหม่ได้นะครับ ได้ยินข่าวแว่วๆว่าตามสถาบันอาชีวะของรัฐ  เขารับทำให้โดยไม่คิดค่าแรง เสียแต่ค่าอะไหล่มั้งครับ
CoffeeCR
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 18:28:09 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ฮืม ฮืม ฮืม

เคยเติม โซฮอลล์แล้วรถดับง่ะ แล้วทีนี้จะขี่ไงเนี่ย   ร้องไห้

ยิ้ม
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 18:37:32 »

เด่วนี้เครื่องการเกษตรตามร้านต่างๆ เขาอัพให้ใช้แก็สโซฮอล์แล้วนะครับ เปลี่ยนสายน้ำมัน ปะเก็น ยาง คาบิวจูนใหม่ เครื่องเก่าก็เอาไปหื้อเขาทำใหม่ได้นะครับ ได้ยินข่าวแว่วๆว่าตามสถาบันอาชีวะของรัฐ  เขารับทำให้โดยไม่คิดค่าแรง เสียแต่ค่าอะไหล่มั้งครับ

สถาบันไหนผ่องครับ  ผมจะเอาไปเปลื่ยนผ่องครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
oyoyo *^_^*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 18:37:52 »

เลิกขาย 91 แต่จะเอา 95 มาขายแทนครับ..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
my sweet heart
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 18:38:36 »

โอ้แย่แล้วเราจะเติมอะไรยังไงละทีนี้โ
sudchay
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 18:46:04 »

สถาบันไหนผ่องครับ  ผมจะเอาไปเปลื่ยนผ่องครับ

ผมก็ดูข่าวเอาครับ น่าจะทั่วประเทศ ไม่งั้นก็ถามเด็กอาชีวะล่ะครับ
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 19:30:55 »

ไม่รู้จะเริ่้มยังไง
เอาพื้นฐานกัีนก่อนก็แล้วกัน

คำ่ว่า "เบนซิน 91" มันบอกเรา 2 อย่างคือ
1. มันเป็นน้ำมันเบนซิน (ไม่ใช่น้ำมันโซล่า(ดีเซล) ไม่ใช่น้ำมันเตา ไม่ใช่น้ำมันก๊าด)
2. มันมีค่าออกเทน 91

"แก๊สโซฮอลล์" คือน้ำมันเบนซิน ( Gasoline - แก๊สโซลิน )  ที่ผสมกับ แอลกอฮอล์ ( Ethanol - เอทานอล) ภาษาไทยเลยเรียกว่า แก๊สโซฮอล์ ไง

ครั้งแรกที่เริ่มออกขาย เราเรียกกันว่า แก๊สโซฮอล์ ที่จริงมันคือ น้ำมันเบนซิน ที่ผสม เอทานอล 10 %  

ต่อมาเริ่มมีการผสมมากขึ้นคือผสม 20 % ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร ก็เลยเรียก E 20
ต่อมาผสมมากขึ้นอีก เป็น 85 % ก็เรียก E 85

ดังนั้น ที่จริง แก๊สโซฮอล์ (ไม่ว่าจะมีค่าออกเทน 91 หรือ 95) มันก็คือ น้ำมันเบนซินที่ผสมเอทานอลอยู่ 10 % หรือ E 10 นั่นเอง

สิ่งที่เกิดขึ้นคือ น้ำมันเบนซินที่ผสมแอลกอฮอล์ กับน้ำมันเ่บนซินที่ไม่ผสม ในปริมาณที่เท่ากัน ให้พลังงานต่างกัน

คือน้ำมันที่ผสมฯ จะให้พลังงานน้อยกว่า

ดังนั้นเมื่อเติม แก๊สโซฮอล์ จึงรู้สึกว่ารถอืด, อัตราเร่งไม่ดี, หรือกินน้ำมันมากขึ้น (เต็มถังเหมือนกัน แต่วิ่งได้ระยะทางน้อยกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2013, 19:44:00 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 19:40:43 »

ส่วนตัวเลข 91  95  (97  98 ในต่างประเทศ) มันคือค่าออกเทน ซึ่งสัมพันธ์กับการจุดระเบิดเพื่อเผาไหม้ในห้องเครื่อง ซึ่งเรื่องนี้ผมว่า "ต้องซีเรียสมากกว่า"

คือถ้าเครื่องยนต์ของเรา (โดยเฉพาะเครื่องยนต์ยุคเก่า) ต้องใช้น้ำมันออกเทนเท่าไหร่ี ก็ควรใช้เท่านั้น ไม่งั้นมันจะเกิดอาการ "เขก" (Knock - น็อค) ที่ไม่เรียกว่าเครื่องน็อค เพราะเดี๋ยวจะไปซ้ำกับคำที่ช่างบางคนเรียกอาการเครื่อง ความร้อนสูงเกิน ( Over Heat ) จนเครื่องดับว่า "เครื่องน็อค" (คงจะเหมือนกับนักมวยโดนน็อค หลับกลางอากาศ  แลบลิ้น )

หรือไม่งั้น ก็ต้องไปตั้งไฟ (จุดระเบิด) ใหม่ ให้มันสัมพันธ์กับค่าออกเทนที่เราจะใช้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2013, 19:51:09 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 19:49:38 »

ปัญหา :

สำหรับรถยนต์ และเครื่องยนต์รุ่นเก่า ท่อน้ำมันที่ทำจากยาง และชิ้นส่วนต่างๆที่เป็นยาง ไม่ทนต่อแอลกอฮอล์ คือจะโดนกัดกร่อน จนผุพัง ทะลุ ดังนั้นถ้าจะใช้น้ำมันที่ผสมแอลกอฮอล์ (แก๊สโซฮอล์ E 20 E 85) ต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนเหล่านี้ให้หมด มันถึงจะใช้น้ำมันที่ผสมแอลกอฮอล์ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2013, 19:53:02 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 19:56:30 »

สรุป :
ผมว่า ไม่ต้องกลัวหรอกครับ
เพราะที่ผ่านมา ก็เห็นว่าประกาศ ยกเลิกการขายน้ำมันเบนซิน 95 มาหลายปีแล้ว
ทุกวันนี้ก็ยังหาเติมได้ (ในปั๊มบางยี่ห้อ) ไอ้ที่เลิกขายจริงๆ มันคือ บางปั๊มครับ

ผมมองว่า เบนซิน 91 ก็คงจะยังมีขายในบางปั๊ม จะยกเลิกการขายก็เฉพาะบางปั๊มเท่านั้นแหละ ไม่ต้องบอกนะครับว่าปั๊มไหน เดี๋ยวเรื่องยาว ได้ด่าคนกลางเว็บบอร์ดอีก  โกรธ
หน้า: [1] 2 พิมพ์