เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 00:00:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  แผนภูมิราชวงศ์มังราย (ปรับปรุง 23 พ.ค. 54)
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 พิมพ์
ผู้เขียน แผนภูมิราชวงศ์มังราย (ปรับปรุง 23 พ.ค. 54)  (อ่าน 101162 ครั้ง)
Surata
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 11:40:39 »

เคยได้ยินว่าพญามังราย ทรงสังหารลูกในใส้ ของตนเอง ไม่ขุนเครือ ก็ ขุนครามนี่แหละ

พญามังรายส่งอ้ายเผียนไปลอบสังหาร "ขุนเครื่อง" โอรสองค์โตครับ เนื่องจากขุนเครื่องทรงเชื่อคำยุยงของขุนไสเรียง ที่ให้คิดก่อกบฏต่อพระราชบิดา

"ขุนคราม" โอรสองค์รอง ต่อมาได้ขึ้นครองราชย์เป็นกษัตริย์องค์ที่ 2 แห่งราชวงศ์มังราย พระนามว่า พญาไชยสงคราม

ส่วน "ขุนเครือ" ได้ปกครองเมืองนายในรัฐฉาน ต่อมาก่อกบฏในสมัยพญาไชยสงคราม จึงถูกจับขังไว้จนสิ้นพระชนม์ที่เชียงใหม่ ปัจจุบันคือบริเวณแจ่งกู่เฮือง-สวนบวกหาด เมืองเชียงใหม่
Theglockc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 20:49:07 »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้....ผมเองก็ชอบในเรื่องประวัติศาสตร์ของล้านนา แต่รู้บางอย่างบางเรื่อง รู้บ่แต้น่ะครับ....แม่นแล้วครับ ที่ว่าเฮาไปรับรู้ประวัติศาสตร์ของคนลุ่มน้ำเจ้าพระยามากกว่า ...ความจริง การศึกษาควรจะมีชั่วโมงประวัติศาสตร์ของล้านนาพ่องนะครับ...ละอ่อนจะได้มีความรู้พ่อง...
ALPHA1
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2011, 01:30:55 »

และจะมีใครทราบบ้างมั้ยครับ ว่าในราชวงค์มังรายนี้ ยังมีพระมหากษัตริย์อีกพระองค์หนึ่งซึ่งเป็นผู้ยิ่งใหญ่และแผ่ขยายอาณาจักรล้านนาออกไปให้กว้างใหญ่ไพศาล ไปจรดเมืองเชียงรุ่ง สิบสองปันนา และเมืองเชียงชื่นสุโขทัย และทำสงครามกับ พระบรมไตรโลกนาถแห่งอยุธยา อย่างขับเคี่ยวสูสี จนสุดท้ายฝ่ายโน้นก็คิดเองเออเองว่า ฝ่ายล้านนาแพ้  พระมหากษัตริย์พระองค์นั้นก็คือ "พระเจ้าติโลกราช" ยังไงล่ะครับ ขนาดจอมจักรพรรดิ์จีนแห่งราชวงค์หมิงยัง ทรงยกย่องพระเจ้าติโลกราชเป็นจอมจักรพรรดิ์ผู้พิชิตแห่งทิศตะวันตก แต่ประวัติศาสตร์สมัยนี้ ไม่ได้กล่าวถึงพระองค์ไว้เลย กล่าวถึงแต่พญามังรายซึ่งเป็นองค์ปฐมกษัตริย์แห่งราชวงค์มังรายเท่านั้น ยิ่งไปกว่านั้น ผมถามเพื่อนผมที่โตมาด้วยกัน ว่ารู้จักพระเจ้าติโลกราชรึเปล่า มันตอบว่ายังไงรู้มั้ยครับ มันย้อนถามผมว่า"มีด้วยเหรอ กษัตริย์เชียงใหม่พระองค์นี้ ไม่เห็นเคยได้ยินชื่อเลย" ได้ยินแบบนี้ แป่วววววว เลยครับ เหอๆๆๆ แต่ไม่รู็ว่าเด็กสมัยนี้จะรู้จักมั้ยนะครับ 5555555

กึ๊ดแล้วอดไค่หัวบ่าได้ 5555555

ปล: เสริมแห๋มน้อย ทีประวัติศาสตร์ชาติสยามนี้ เอามาแป๋ง หนัง แป๋งเอา แป๋งเอา แต่ประวัติศาสตร์ท้องถิ่นของทุกภาคนี้ บ่ค่อยจะมีเลย เข็ดแต๊เฮา
"ก่อคนแป๋งหนังเป๋นคนตางปุ๊นลู่ครับ ป๋ายบะปอต๋ำฮาเฮียนฮู้เรื่องประวัติศาสตร์ท้องถิ่นก่อบะมีในหลักสูตรของร.ร.,มหาวิทยาลัยเลยครับ"

"คุณภาพคู่คุณธรรม"
poupoushop.com
~..Rose Apple..~
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

แม่ค้า-คนเชียงใหม่.

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 01:08:38 »

ขอสอบถามหน่อยครับ  ว่า สมัยประมาณ เกือบสองร้อยปีที่แล้ว  กบฏเงี้ยวมาปล้นทางเหนือ  ผมไปอ่านประวัติที่พะเยามา  ทางอำเภอเมืองพะเยา(ตอนนั้นได้รับฐานะเป้นอำเภอเมืองพยาว) ได้ไปร้องขอทหารมาช่วยปราบกบถ(พิมผิดขออภัยครับ) ทหารเลยส่งทัพมาช่วย แต่ ร้อยโท อะไรๆ เยวเซ่นนี่แหละ ถูกลอบยิงเสียชีวิตที่บ้านแม่กา (ที่เป็นอนุสรณ์สถานให้)ข้างถนนพหลโยธินก่อนถึง มน.  แต่ทหารก็ปราบกบถจนสิ้น หัวหน้ากบถเงี้ยวได้รับการประหาร   เสื้อที่ใส่ตอนประหารยังโชว์ในตู้เลย  แบบสวยมาก....
หลังจากกบถหายไปแล้ว ชาวบ้านยังกลัว เลยไปช่วยกันขนเอาก้อนอิซจากกำแพงเมืองร้างและวัดร้างมาล้อมไว้ตามชุมชนเมืองของตน ตอนนี้ยังมีร่องรอยอยู่บ้าง  ผมอยู่ในพระตำหนักกว๊านพะเยา  ประมาณปีก่อน มีการขุดลอกบ่อ แต่เจอแนวกำแพง เลยหยุดไป จนบัดนี้ก็ยังไม่มีใครมาตรวจสอบ   แต่ก่อนบ้านพ่อตา แม่ยายผม ขุดบ่อปลาใกล้ๆที่นั่นแหละยังเจอเศษถ้วยเศษไหเก่า
อยากทราบว่าช่วงเวลานั้น เชียงรายมีสถานการ์โดนปล้นจากเงี้ยวบ้างไหมครับ เวลาไม่ค่อยนานแต่ร้อยสองร้อยปี ก็หลายอายุคนเหมือนกันครับ  อยากเรียนรู้ประวัติศาสตร์บ้านเรา แต่ไม่มีที่ไหนเปิดเลย  ผมเรียนอยู่วิทยาลัยเชียงราย  อย่าให้พูดถึงสถาบันนี้เลยครับ อิอิ  ใครสงสัย pm มาละกัน  

ร้อยเอก เอช. มาร์ก เยนเซ่น ชาวเดนมาร์ก เดินทางเข้ามาเป็นครูฝึกตำรวจที่เมืองแพร่
ถูกเงี้ยวลอบสังหารที่เมืองพะเยา ในช่วงเหตุการณ์กบฏเงี้ยวเมืองแพร่ พ.ศ.2445 (ร้อยกว่าปีก่อน)
ในเหตุการณ์นี้ เจ้านายบุตรหลายเมืองแพร่บางส่วนให้การสนับสนุนกบฏ
เนื่องจากไม่พอใจนโยบายลิดรอนอำนาจของสยาม ทำให้ผู้ปกครองชาวล้านนาสูญเสียผลประโยชน์
เมื่อกองทัพจากมณฑลนครสวรรค์และมณฑลพิษณุโลกยกขึ้นมาปราบปรามกบฏเงี้ยว
เจ้านายเมืองแพร่คนสำคัญ เช่น เจ้าพิริยะเทพวงศ์ เจ้าหลวงเมืองแพร่ ได้ลี้ภัยไปอยู่หลวงพระบาง
ทำให้ไม่มีนามสกุล "ณ แพร่" มาจนถึงปัจจุบัน
(ไม่นานมานี้ มีคนเขียนประวัติศาสตร์แก้ อ้างว่าเจ้าหลวงแพร่ ไม่ได้ช่วยเหลือกบฏ
เท็จจริงอย่างไร ลองเซิร์จได้ใน google)

กบฏเงี้ยวเมืองแพร่ในปี พ.ศ.2445 แล้ว กองกำลังเงี้ยว (มีคนล้านนาร่วมด้วย)
ได้บุกปล้นเมืองแพร่ สังหารชาวสยามไป 20 กว่าคน แต่จะไม่สังหารคนล้านนา
นอกจากนั้นยังบุกเมืองลำปาง รวมทั้งเมืองพะเยา อีกด้วย
แต่สุดท้ายก็โดนกองทัพจากสยามยกขึ้นมาปราบ

นอกจาก กบฏเงี้ยวเมืองแพร่แล้ว
พ.ศ.2448 ก็มีกบฏเงี้ยวเกิดขึ้นที่ เชียงแสน แม่จัน เชียงราย ด้วยนะ
ที่แม่จัน ที่ว่าการอำเภอกับสถานีตำรวจโดนเผา
ที่เชียงราย เงี้ยวในเวียงให้ความช่วยเหลือพวกกบฏ
เงี้ยวในเวียงที่ว่าคงเป็นชาวบ้านแถวๆสันป่าก่อ และแถบวัดมิ่งเมือง (วัดเงี้ยว)

ถ้าอยากรู้ประวัติศาสตร์ล้านนาก็ไปหาหนังสืออ่านได้ครับ สมัยนี้มีเยอะแยะ เลือกเล่มดีๆหน่อยละกัน
ในอินเทอร์เน๊ตก็มีข้อมูลเยอะแยะ ลองหาอ่านดูครับ

กำลังอยากรู้ข้อมูลอยู่พอดีเลยค่ะ  เพราะเคยอ่านจากในหนังสือแต่จำไม่ได้ว่าหนังสืิอชื่ออะไร  มีภาพประกอบให้ดูด้วย อ่านไปก็ขนลุกไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 01:47:05 โดย poupoushop.com » IP : บันทึกการเข้า

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
simplack
พี่คนนี้นั้นมีแต่ให้
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2012, 11:53:09 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆแบบนี้ครับ ถ้าไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็ไม่รู้ประวัติศาสตร์ ของคนเชียงรายเราเลยนะนี่ ของคุณมากๆครับ

ได้เกิดมาเป็นคนก็ดีแค่ไหนแล้ว
tonmaii
ชั้นประถม
*

« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2012, 10:51:53 »

อย่างที่เห็นในภาพ นี่คือแผนภูมิกษัตริย์ในราชวงศ์มังราย ซึ่งมีกษัตริย์ 17 องค์ (18 รัชกาล)
รายละเอียดของแต่องค์ ใครสนใจก็เขียนถามมาแล้วกันครับ

ลำดับกษัตริย์ในราชวงศ์มังราย
1. พญามังราย พ.ศ. 1801 - 1854 (53 ปี)
2. พญาไชยสงคราม พ.ศ. 1854 - 1868 (14 ปี)
3. พญาแสนภู พ.ศ. 1868 - 1877 (11 ปี)
4. พญาคำฟู พ.ศ. 1877 - 1879 (2 ปี)
5. พญาผายู พ.ศ. 1879 - 1898 (19 ปี)
6. พญากือนา พ.ศ. 1898 - 1928 (30 ปี)
7. พญาแสนเมืองมา พ.ศ. 1928 - 1944 (16 ปี)
8. พญาสามฝั่งแกน พ.ศ. 1945 - 1984 (39 ปี)
9. พระเจ้าติโลกราช พ.ศ. 1984 - 2030 (46 ปี)
10. พญายอดเชียงราย พ.ศ. 2030 - 2038 (8 ปี)
11. พญาแก้ว พ.ศ. 2038 - 2068 (30 ปี)
12. พญาเกศเชษฐราช (พระเมืองเกษเกล้า) พ.ศ. 2068 - 2081 (13 ปี) ครั้งแรก
13. พญาทรายคำ (ท้าวซายคำ) พ.ศ. 2081 - 2086 (5 ปี)
14. พญาเกศเชษฐราช (พระเมืองเกษเกล้า) พ.ศ. 2086 - 2088 (2 ปี) ครั้งที่ 2
15. พระนางจิรประภา พ.ศ. 2088 - 2089 (1 ปี)
16. พญาอุปเยาว์ (พระเจ้าไชยเชษฐาธิราช) พ.ศ. 2089 - 2090 (1 ปี)
      ว่างกษัตริย์ พ.ศ. 2090 - 2094 (4 ปี)
17. พญาเมกุฏิสุทธิวงศ์ (พญาแม่กุ) พ.ศ. 2094 - 2107
18. พระนางวิสุทธเทวี พ.ศ. 2107 - 2121 (14 ปี)
*ตั้งแต่ พ.ศ. 2101 ปกครองภายใต้อำนาจพม่าของพระเจ้าบุเรงนอง

วันนี้จะขอใช้ภาษาที่ฟังดูเป็นทางการหน่อยนะครับ
ที่ผ่านมา ประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศนี้รับรู้เรื่องราวในประวัติศาสตร์ผ่านระบบการศึกษาในโรงเรียน
ซึ่งถูกจัดสรรคัดเลือกเนื้อหาโดยกระทรวงศึกษาธิการอับเป็นส่วนหนึ่งของรัฐบาลกลาง
ประวัติศาสตร์ที่สอนๆกันอยู่ในโรงเรียนจึงเป็นประวัติศาสตร์กระแสหลัก หรือ ประวัติศาสตร์ของลุ่มน้ำเจ้าพระยา นั่นเอง
โดยละเลยที่จะศึกษาประวัติศาสตร์ในท้องถิ่นอื่นๆ ที่ถูกเรียกว่า “บ้านนอก”
ทำให้ประชาชนในท้องถิ่นนั้นๆรับรู้แต่เพียงอดีตของคนในลุ่มน้ำเจ้าพระยา
และปราศจากองค์ความรู้เกี่ยวกับท้องถิ่นของตนเอง เช่น บุคคลสำคัญในท้องถิ่น ภูมิปัญญาท้องถิ่น
หรือแม้กระทั่งภาษาท้องถิ่น เป็นต้น ซึ่งเรื่องราวเหล่านี้นับวันจะยิ่งสูญหายไปตามคนรุ่นเก่า

เอาง่ายๆ แค่เรื่องพญามังราย (พ่อขุนเม็งรายของหลายๆท่าน)
เรารู้ว่าพญามังรายสร้างเมืองเชียงราย ฝาง พร้าว และเชียงใหม่
เรารู้ว่าเป็นกษัตริย์
แต่เรารู้จักลูกหลานของพญามังรายหรือเปล่า
รู้จักครอบครัวของพญามังรายหรือเปล่า
คำตอบคือไม่
คนส่วนใหญ่ไม่รู้ เพราะไม่ได้ศึกษาเรื่องนี้โดยตรง และไม่มีเรื่องนี้ในแบบเรียนประวัติศาสตร์
ตรงกันข้ามเรากลับรับรู้เรื่องราวของผู้นำอาณาจักรสุโขทัย อยุธยา หรือกรุงเทพฯ มากกว่าเสียอีก

“เห็นแล้วสมเพชใจว่ะ” ไอ้ X เพื่อนคนหนึ่งของผมพูด
“ช่างแม่ง มึงก็รู้นี่หว่าว่าวิชาสายสังคมมันเอาไปหากินไม่ได้ สู้เรียนเคมี ฟิสิกส์ เป็นหมอเป็นวิศวะไม่ได้”
เออ... ก็จริงของมัน

สรุปก็คือ เอาเรื่องประวัติศาสตร์ล้านนามาลงในเน็ตดีกว่า เผื่อคนที่สนใจจะได้อ่าน

สมัยผมเรียนมัธยมมีวิชาถ้องถิ่นของเรานะครับเรียนตั้งแต่ ม.1 ถึง ม.3 แต่ไม่รู้สมัยนี้ยังมีเรียนวิชานี้ไหม
cornertown
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 03:21:46 »

ตกใจ ตกใจ
bomsummer
ชั้นประถม
*

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 16:29:05 »

พิมพ์ผิดกะขอสูมาเต๊อะ อายุปอจะ 30 แล้ว ก้าหามาหัดอ่านหัดเขียนเมื่อลูนนิ

ภาษาของตัว ต้องฮู้หัดอ่านหัดเขียน ถ้าสูเขาบ่ฮ่ำบ่เฮียน ภาษาเขียนก็เป็นแค่ตำนาน
konkothai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2012, 18:32:34 »

จาวล้านนามีภาษาพูดอ่านเขียน
ที่เป็นของเราเอง
น่าจะเป็นประเทศของเราเลย
ขนบธรรมเนียมประเพณีประวัติศาสตร์ของเราก็มี
เรามีเอกลักษณ์เป็นของเรา
ตอนนี้ภาษาล้านนาคนสมัยนี้ไม่รู้เลยว่าเขียนอ่านอย่างไร
ภาษาพูดก็กะลังจะหายไปสักวันละก้า

แม่นแล้วครับ เฮาเป๋นประเทศของเฮาแต่มาเสียเมืองหื้อเขา ก็เลยเป๋นอย่างตึงวันนี้ครับ
ได้ยินคนบะเก่าเขาเล่าสมัยตี้เป๋นเมืองขึ้น ใหม่ ๆ คนไหนบ่ออู้ไทยมันก็เฆี่ยนตี๋ บางทีถึงกั๊บตัดหัวกะมี

คนมักม่วน
MaMoRu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 12:35:52 »

บอกตรงๆ ไม่รุ้จักสักพระองค์ ฮืม
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 21:41:26 »

...เชื้อสายเชียงตุง...เท่าที่ทราบมีอยู่ที่เก่ง ๆ คือ (เจ้านาง) แพทย์หญิงเขมรัสมี  ขุนศึกเม็งราย ท่านเคยเป็นอดีต ผอ.โรงพยาบาลศูนย์ลำปาง เก่งทั้งด้านบริหาร และวิชาการครับ...บ้านของท่านหากไปเชียงใหม่ จะเห็นตรงข้ามกาดสวนแก้ว หน้าบ้านจะเขียนว่า "บ้านขุนศึกเม็งราย" แพทย์หญิงเขมรัสมี  ขุนศึกเม็งราย เป็นอีกบุคคลหนึ่งที่รู้ประวัติเกี่ยวกับ "เชียงตุง" และเป็นบุคคลที่เก่งมากในวงการสาธารณสุขไทยครับ...

...ลองศึกษาประวัติได้จากวิกิพีเดีย หรือ...

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=219773.0

http://board.palungjit.com/f6/%E0%B8%82%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%A8%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B9%87%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2-319481.html#post5489559

เจ้านางแพทย์หญิงเขมรัสมี  ขุนศึกเม็งราย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 11:29:21 โดย ❤。◕‿◕。เชียงแสน。◕‿◕。❤ » IP : บันทึกการเข้า
abczyx159
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 16:20:56 »

ได้ความรู้อย่างมากมายเลยครับ ประวัติศาสตร์ไทยมีอะไรให้เราค้นหาอีกเยอะทีเดียว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2012, 18:04:44 »

โอ้ว ขอบคุณขอ้มูลเน้อ
P.kowit
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 14:01:40 »

น่าศึกษาครับ รร.ในเจียงฮาย น่าจะเอาเรื่องราวเหล่านี้ บรรจุลงในสาระประวัติศาสตร์ หื้อได้ศึกษากั๋นอย่างจริงจัง
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 11:00:29 »

ขอบคุณมากครับมาอ่านหลายรอบละยังบ๋อจบเตื่อครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
a_pong
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2012, 15:47:26 »

จาวล้านนามีภาษาพูดอ่านเขียน
ที่เป็นของเราเอง
น่าจะเป็นประเทศของเราเลย
ขนบธรรมเนียมประเพณีประวัติศาสตร์ของเราก็มี
เรามีเอกลักษณ์เป็นของเรา
ตอนนี้ภาษาล้านนาคนสมัยนี้ไม่รู้เลยว่าเขียนอ่านอย่างไร
ภาษาพูดก็กะลังจะหายไปสักวันละก้า

แม่นแล้วครับ เฮาเป๋นประเทศของเฮาแต่มาเสียเมืองหื้อเขา ก็เลยเป๋นอย่างตึงวันนี้ครับ
ได้ยินคนบะเก่าเขาเล่าสมัยตี้เป๋นเมืองขึ้น ใหม่ ๆ คนไหนบ่ออู้ไทยมันก็เฆี่ยนตี๋ บางทีถึงกั๊บตัดหัวกะมี

+1 ล้านนาประเทศ
dangrama
ชั้นประถม
*

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 15:14:39 »

รูปปั้น พระเจ้าแสนภูมีตังไดพ่องนิ อยากรู้แต้ๆ ครับ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 23:05:57 »

รูปปั้น พระเจ้าแสนภูมีตังไดพ่องนิ อยากรู้แต้ๆ ครับ

วัดเจดีย์หลวง เจียงแสนน่ะครับ ลองไปผ่อเน่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 21:02:10 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
inter
มัธยม
**

« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2012, 23:51:23 »

มีที่วัดเจดีย์หลวงเชียงแสนครับ วันก่อนไปใหว้เจอ อ.บุญส่ง เชื้อเจ็ดตน อดีดนายกเทศบาล ต.เวียงเชียงแสน เล่าเรื่องเกี่ยวกับท่านให้ฟังน่าสนใจดี วันหลังจะเล่าให้ฟังครับ
RTC
ชั้นประถม
*

« ตอบ #119 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2014, 13:04:04 »

เพิ่มเติมนิดหน่อย คำว่า กบฎ ในสมัยก่อนนั้นไม่ใช่ว่า คนเหล่านั้นเป็นคนไม่ดี หรือ เป็นคนร้ายนะครับ

อยากเพิ่มเติม เผื่อเพื่อนสมาชิกมาอ่านจะได้เข้าใจ....... แค่คนกลุ่มหนึ่งที่ ที่ไม่พอใจกับการทำงานของ

ไทยสยามที่มาปกครองเรา (หรืออาจมากดขี่เอารัดเอาเปรียบเรา )ท่านเหล่านั้นจึงรวมตัวกันต่อต้าน

จึงถูกเรียกว่า กบฎ  ความจริงแล้วเราลูกหลานล้านนาควรค่าที่จะสดุดีในวีรชน ของ กบฎ ที่เขาเรียกกัน

(กบฎ ถูกเรียกโดย ไทยสยาม คนเมืองเรียกว่า วีรบุรษ ครับ ) ผมคนหนึ่งที่ยังจำเหตุการที่เจ้าหน้าที่

ตำรวจ สมัยนั้น นอกเครื่องแบบทั้งนั้น ชอบมาตามล่า คนกลุ่มนี้ ตามหมู่บ้าน ก่อนอื่นต้องบอกก่อน

หมู่บ้านผมอยู่เชียงราย อำเภอ พาน เรามีกลุ่มคนที่ต่อต้าน ไทยสยาม จำนวนมาก ผู้นำครอบครัวแทบ

ทุกบ้านไปไหนต้อง พกอาวุธปืนตลอด น่ามีคนจำกันได้บ้าง มันไม่นานเลย ไม่ถึงร้อยปี  แต่สมัยนี้ไม่มี

แล้วเพราะ รวมประเทศเป็น ไทย  แค่นี้ครับ.......เล่าสู่กันฟัง.....แด่วีรบุรุษ ล้านนา
[/quote]
น่าเสียดายแต๊ๆเลยครับแค่เวลาไม่ถึงร้อยปี ถูกกลืนและหลอมรวมกันใหม่หมด
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 พิมพ์