เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 19:22:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  {{ เรื่องของข้าว การทำนาและเกษตรผสมผสาน }}
หน้า: 1 ... 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 [86] 87 88 89 90 91 92 93 94 95 พิมพ์
ผู้เขียน {{ เรื่องของข้าว การทำนาและเกษตรผสมผสาน }}  (อ่าน 406025 ครั้ง)
ubuntuthaith
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1700 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 20:24:02 »

นึกว่าอ้ายอู๋หายไปไหน แอบไปขยายพันธุ์พืชนี่เอง ยิ้มกว้างๆ ต้นหม่อนที่ตอนกิ่งไว้เป็นพันธุ์อะหยั๋งครับใบใหญ่ดีเหมือน หิมาลายันเลยน่อครับ

555  จะลองปลูกอย่างละนิดละหน่อยดูก่อนครับ ที่บ้านพื้นที่เริ่มแน่นแล้วครับ  ไปลองชิมดูต้นไหนลำก็ขอเจ้าของเปิ้นตอนกิ่งมาปลูกที่บ้านดูครับ  ต้นหม่อนนี้พันธุ์อะหยังก็บ่าฮู้เน้อเจ้าของเปิ้นก็บ่าฮู้จักพันธุ์ครับ  ผมว่าต้นนี้ก็ปลูกง่ายดีหนาครับ ตัดมาปักก็เป็นแล้วแต่ผมอยากหัดตอนกิ่งดู เผื่อจะได้ตอนต้นอื่นพ่องครับ  เห็นบทความเปิ้นว่าผลไม้ชนิดนี้มีประโยชน์เยอะครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

มัลเบอร์รี่ เรียกอีกอย่างหนึ่งได้ว่า ลูกหม่อน  มัลเบอร์รี่เป็นผลไม้ที่อุดมไปด้วยวิตามินและแร่ธาตุ เช่น กรดโฟลิก ซึ่งพบว่าทารกที่เกิดจากมารดาที่ขาดกรดโฟลิก มีความเสี่ยงที่จะพิการทางสมองและประสาท ไขสันหลัง นอกจากนั้นยังพบสารต้านอนุมูลอิสระ เช่น แอนโธไชยานิน เควอซิติน ที่มีส่วนลดความเสี่ยงในการเกิดโรคมะเร็ง ตำรับยาโบราณมีการใช้ผลหม่อนต้มบริโภคทั้งเนื้อและน้ำแก้โรคไขข้ออักเสบ ท้องผูก โลหิตจาง และขับเสมหะ ด้วยความที่เจ้ามัลเบอร์รี่มีสารต้านอนุมูลอิสระหลากหลายจึงมีส่วนช่วยในการ เพิ่มการทำงาน และลดการอักเสบของหลอดเลือด อันเป็นสาเหตุของโรคหัวใจและหลอดเลือด รวมทั้งโรคทางระบบประสาทและสมอง

วิธีการทาน สามารถทานได้ทั้งผลสด เเละ เเปรรูปเป็นเครื่องดื่มเเละเเยมได้ เพราะผลที่ยังไม่สุดจัดจะมีสีเเดง มีรสเปรี้ยว เเต่เมื่อสุกจัดจะมีสีม่วงออกไปทางดำจะมีรสหวานชุ่มคอดีค่ะ ให้พลังงานต่ำ เพียง 43 kcal ต่อ 100 กรัมเเถมได้ประโยชน์มากมายอีกด้วย

มีผลงานวิจัยหลายสถาบันในประเทศไทย มหาวิทยาลัยทางการแพทย์แผนตะวันออก มหาวิทยาลัยรังสิตและงานวิจัยหลายประเทศ ดังนี้

มีสารต้านอนุมูลอิสระ (Antioxidant) ชื่อ Anthyocyanin ซึ่งเป็นสารสีม่วงแดง ช่วยป้องกันโรคหัวใจ และป้องกันโรคมะเร็ง
มีวิตามินบี 6 ช่วยบำรุงเลือด ตับ ไต ลดการเกิดสิว ลดอาการปวดประจำเดือน
ป้องกันและยับยั้งการเกิดลิ่มเลือด ป้องกันเส้นเลือดแตก สาเหตุของโรคอัมพฤก อัมพาต
มีวิตามินซี สูง ช่วยป้องกันหวัด โรคภูมิแพ้ โรคปอด วัณโรค ป้องกันเชื้อไวรัส
มีวิตามินเอ ช่วยบำรุงสายตา ป้องกันการเกิดต้อกระจก (ป้องกันแสงสีน้ำเงินเข้าทำลายเลนส์ตา) บำรุงเหงือกและฟัน สร้างภูมิให้ระบบหายใจ บำรุงผิว ลดการอักเสบของสิว
มีกรดโฟลิค หรือวิตามินใบไม้ หรือวิตามินเอ็ม ป้องกันโรคโลหิตจาง ป้องกันทารกพิการ ช่วยการเจริญเติบโตของทารกในครรภ์ หญิงแรกตั้งครรภ์เดือนแรกต้องการกรดโฟลิค
ช่วยแก้อาการเมาค้าง ผ่อนคลายความเครียด
ช่วยบำรุงเส้นผมให้ดกดำ ป้องกันผมหงอกก่อนวัย

* mulberry2.jpg (111.56 KB, 450x570 - ดู 504 ครั้ง.)
~ lทวดาไร้ปีก ~
มัธยม
**

« ตอบ #1701 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2014, 17:12:57 »

สวัสดีครับพี่อู๋สบายดีนะครับ ตอนนี้ผมจะปลูกมะนาวในวงบ่อน่ะครับ ผมขอสอบถามเรื่องหน้าดิน กับเปลือกถั่วเขียวหน่อยครับ เราจะหาซื้อได้จากที่ไหนบ้างถ้าทดลองปลูก ซัก 10 วงบ่อ (80 ซม.) ควรสั่งจำนวนเท่าไหร่ครับ มีเบอร์โทรเลยยิ่งดีครับพี่
แล้วก็เรื่องส่วนผสมครับ เปลือกถั่วเขียวจำเป็นมั้ยครับ เราใช้อย่างอื่นแทนได้รึเปล่า เช่นแกลบดิบ แกลบดำ
ขี้วัวเราจะใช้ ขี้หมู หรือ ขี้ควาย แทนได้มั้ยเพราะแถวบ้านหาได้ง่ายกว่าขี้วัวครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่อู๋

« ตอบ #1702 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2014, 21:36:16 »

สวัสดีครับพี่อู๋สบายดีนะครับ ตอนนี้ผมจะปลูกมะนาวในวงบ่อน่ะครับ ผมขอสอบถามเรื่องหน้าดิน กับเปลือกถั่วเขียวหน่อยครับ เราจะหาซื้อได้จากที่ไหนบ้างถ้าทดลองปลูก ซัก 10 วงบ่อ (80 ซม.) ควรสั่งจำนวนเท่าไหร่ครับ มีเบอร์โทรเลยยิ่งดีครับพี่
แล้วก็เรื่องส่วนผสมครับ เปลือกถั่วเขียวจำเป็นมั้ยครับ เราใช้อย่างอื่นแทนได้รึเปล่า เช่นแกลบดิบ แกลบดำ
ขี้วัวเราจะใช้ ขี้หมู หรือ ขี้ควาย แทนได้มั้ยเพราะแถวบ้านหาได้ง่ายกว่าขี้วัวครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่อู๋

วงบ่อซีเมนต์จะเป็นตัวกำหนดอายุของการปลูกในวงบ่อครับ วงบ่อเล็กก็ได้จำนวนปีน้อยกว่าวงบ่อใหญ่ แต่ก็ราคาต่างกันพอสมควรทั้งวงบ่อและฝาบ่อครับ  วัสดุในการปลูก ของผมก็มีดิน ขี้ควาย แกลบเน่าผสมแกลบดำด้วยก็ได้ครับ อัตราส่วนดิน 3 ส่วน แกลบ  2 ส่วน  ปุ๋ยคอก 1 ส่วน  ตามคำแนะนำเจ้าของสวนหลังจากปลูกแล้วก็ใส่ปุ่ย  15-15-15  ประมาณ 1 ช้อนแกง เดือนละครั้ง และก็ต้องพ่นธาตุอาหารทางใบด้วยครับ พวกแมกนีเซียม ซึ่งช่วยให้ใบเขียวและ สังกะสี+แมงกานีส ป้องกันโรคใบแก้วอีกเดือนละครั้ง นอกจากนี้ต้องมีการดูและต้นตามระยะ และเติมดินในบ่อปีละครั้งด้วยครับ แต่ผมปลูกก็ยังไม่ได้ดูแลเต็มที่เลยครับ ปล่อยตามธรรมชาติซะส่วนใหญ่ไม่ได้พ่นอะไรเลยครับ  ซึ่งหากจะทำเป็นจริงเป็นจังก็ต้องทำตามคำแนะนำของเจ้าของสวนและนักวิชาการเค้าว่าแหล่ะครับ เห็นตามร้านหนังสือมีขายเยอะอยู่ครับ  ของผมคิดว่าจะปลูกไว้กินและขายบ้างนิดหน่อยทดลองดูก่อน ตอนนี้ก็มีลงทั้งในบ่อและลงดินครับ  ลองซัก 10 บ่อก็กำลังดีครับทดลองปลูกไปก่อนได้ผลดีก็ค่อยขยายเพิ่มครับ

« ตอบ #1703 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2014, 22:10:39 »

ราคาข้าวตอนนี้ครับเป็นราคาข้าวแห้งความชื้นไม่เกิน 15% ซึ่งพร้อมนำไปสีปกติข้าวเมื่อเกี่ยวด้วยรถเกี่ยวข้าวจะมีความชื้นอยู่ราว ๆ 30% ขึ้นไปซึ่งเมื่อนำไปขายโรงสีจึงต้องถูกตัดค่าความชื้นเพราะต้องนำข้าวที่ได้ไปตากหรือว่าอบซึ่งจะทำให้มีค่าใช้จ่ายและน้ำหนักที่หายไปอีก ชาวนาหลายคนคงเดือดร้อนแน่ๆ  กับราคานี้

ราคาข้าวเปลือกของแต่ละจังหวัดประจำวัน ศุกร์ ที่ 2 พฤษภาคม 2557
กรุงเทพฯ ข้าวเปลือก 100% (ความช้ืน 15%) 7,800 บาท ,ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,500 บาท
 ข้าวเปลือกหอมปทุม (ความช้ืน 15%) 9,500 บาท
ฉะเชิงเทรา ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,400 บาท
ชัยนาท -
นนทบุรี ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,400 บาท
นครปฐม ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,200 – 7,300 บาท
ปทุมธานี -
เพชรบุรี ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,300 บาท
ลพบุรี ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,200 บาท, ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 25%) 6,200 บาท
สิงห์บุรี ข้าวเปลือกสุพรรณ 5% (ความช้ืน 15%) 8,000 บาท, ข้าวเปลือกหอมปทุม (ความช้ืน 15%) 10,000 บาท
สุพรรณบุรี ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,300 – 7,500 บาท, ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 22-23%) 6,500 บาท
อยุธยา ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,500 บาท
ก าแพงเพชร ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,200 บาท ,ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 28%) 6,500 บาท
นครสวรรค์ -
พิษณุโลก ข้าวเปลือกรวม (ความช้ืน 15%) 7,500 บาท, (ความช้ืน 24-25%) 6,000 บาท
พิจิตร ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,400 บาท, (ความช้ืน 25 - 30%) 6,400 บาท
 ข้าวเปลือก 100% (ความช้ืน 15%) 7,800 บาท, (ความช้ืน 25 - 30%) 6,800 บาท
เชียงราย ข้าวหอมมะลิใหม่ (ความช้ืน 15%) 15,000 บาท , ข้าวเหนียวสันป่ าตอง 7,300 บาท
เชียงใหม่ ข้าวหอมมะลิใหม่ (ความช้ืน 15%) 15,000 บาท , ข้าวเหนียวใหม่ (กข.6) 12,000 บาท
อุตรดิตถ์ -
อุทัยธานี ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 20-22%) 5,600 – 5,700 บาท
บุรีรัมย์ ข้าวหอมมะลิใหม่ (ความช้ืน 15%) 13,500 บาท
นครราชสีมา ข้าวหอมมะลิใหม่ (ความช้ืน 15%) 15,500 บาท , ข้าวเปลือกนาปรัง (ความช้ืน 25%) 6,000 บาท
ขอนแก่น ข้าวหอมมะลิใหม่ (ความช้ืน 15%) 14,200 บาท , ข้าวเหนียวใหม่ (กข.6)(ความช้ืน 15%) 13,200 บาท ,
 ข้าวเหนียวใหม่(คละ) (ความช้ืน 15%) 9,500 บาท
ยโสธร ข้าวหอมมะลิใหม่ (นาปรัง) (ความช้ืน 15%) 14,500 บาท ,ข้าวเปลือกชัยนาท (ความช้ืน 15%) 7,000 – 7,200 บาท
อุดรธานี ข้าวหอมมะลิใหม่ (ความช้ืน 15%) 14,000 – 14,500 บาท ,ข้าวเหนียวใหม่ (กข.6)(ความช้ืน 15%) 13,000 บาท
 ข้าวเปลือกนาปรัง 9,500 บาท
อุบลราชธานี ข้าวหอมมะลิใหม่ (ความช้ืน 15%) 14,000 บาท
อ านาจเจริญ ข้าวหอมมะลิใหม่ (ความช้ืน 15%) 14,000 บาท
สุรินทร์ ข้าวหอมมะลิใหม่ (ความช้ืน 15%) 14,000 บาท
นครศรีธรรมราช ข้าวเปลือก 5% (ความช้ืน 15%) 7,200 บาท
พัทลุง -
ที่มา   สมาคมโรงสีข้าวไทย
มัธยม
**

« ตอบ #1704 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2014, 00:13:55 »

วงบ่อซีเมนต์จะเป็นตัวกำหนดอายุของการปลูกในวงบ่อครับ วงบ่อเล็กก็ได้จำนวนปีน้อยกว่าวงบ่อใหญ่ แต่ก็ราคาต่างกันพอสมควรทั้งวงบ่อและฝาบ่อครับ  วัสดุในการปลูก ของผมก็มีดิน ขี้ควาย แกลบเน่าผสมแกลบดำด้วยก็ได้ครับ อัตราส่วนดิน 3 ส่วน แกลบ  2 ส่วน  ปุ๋ยคอก 1 ส่วน  ตามคำแนะนำเจ้าของสวนหลังจากปลูกแล้วก็ใส่ปุ่ย  15-15-15  ประมาณ 1 ช้อนแกง เดือนละครั้ง และก็ต้องพ่นธาตุอาหารทางใบด้วยครับ พวกแมกนีเซียม ซึ่งช่วยให้ใบเขียวและ สังกะสี+แมงกานีส ป้องกันโรคใบแก้วอีกเดือนละครั้ง นอกจากนี้ต้องมีการดูและต้นตามระยะ และเติมดินในบ่อปีละครั้งด้วยครับ แต่ผมปลูกก็ยังไม่ได้ดูแลเต็มที่เลยครับ ปล่อยตามธรรมชาติซะส่วนใหญ่ไม่ได้พ่นอะไรเลยครับ  ซึ่งหากจะทำเป็นจริงเป็นจังก็ต้องทำตามคำแนะนำของเจ้าของสวนและนักวิชาการเค้าว่าแหล่ะครับ เห็นตามร้านหนังสือมีขายเยอะอยู่ครับ  ของผมคิดว่าจะปลูกไว้กินและขายบ้างนิดหน่อยทดลองดูก่อน ตอนนี้ก็มีลงทั้งในบ่อและลงดินครับ  ลองซัก 10 บ่อก็กำลังดีครับทดลองปลูกไปก่อนได้ผลดีก็ค่อยขยายเพิ่มครับ
ขอบคุณมากครับพี่อู๋  คือพี่อู๋ยังไม่ได้ตอบผมเลยครับว่าหน้าดินเราจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ถ้ามีเบอร์โทรด้วยยิ่งดีเลยครับ รบกวนอีกรอบครับ ^ ^

« ตอบ #1705 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2014, 10:33:36 »

ขอบคุณมากครับพี่อู๋  คือพี่อู๋ยังไม่ได้ตอบผมเลยครับว่าหน้าดินเราจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ถ้ามีเบอร์โทรด้วยยิ่งดีเลยครับ รบกวนอีกรอบครับ ^ ^

หน้าดินต้องถามคนที่เค้ารับถมที่ใกล้บ้านดูครับว่าที่ไหนเค้าจะขุดกันบ้างหรือว่าจองเค้าไว้เลยครับ ของผมก็กว่าจะได้ก็หลายวันอยู่ เบอร์โทรนี่ผมขอโทษจริง ๆ ครับ  ไม่ค่อยสะดวกครับเพราะจะติดเรื่องงานบริษัทที่ทำอยู่จึงไม่ค่อยสะดวกรับสายครับ
มัธยม
**

« ตอบ #1706 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2014, 23:07:42 »

หน้าดินต้องถามคนที่เค้ารับถมที่ใกล้บ้านดูครับว่าที่ไหนเค้าจะขุดกันบ้างหรือว่าจองเค้าไว้เลยครับ ของผมก็กว่าจะได้ก็หลายวันอยู่ เบอร์โทรนี่ผมขอโทษจริง ๆ ครับ  ไม่ค่อยสะดวกครับเพราะจะติดเรื่องงานบริษัทที่ทำอยู่จึงไม่ค่อยสะดวกรับสายครับ
อ๋อครับผม เบอร์ที่ว่าหมายถึงเบอร์คนที่ขายดินน่ะครับพี่ อิอิ ขอบคุณพี่มาก ๆ นะครับ

« ตอบ #1707 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2014, 13:16:49 »

อ๋อครับผม เบอร์ที่ว่าหมายถึงเบอร์คนที่ขายดินน่ะครับพี่ อิอิ ขอบคุณพี่มาก ๆ นะครับ

ลองถามคนรับถมที่หรือคนขับรถดั้มใกล้บ้านดูครับต้นทุนจะได้ถูกในเรื่องการขนส่ง  ค่อย ๆ ปลูกไปครับ ต้นมะนาวผมอีกไม่กี่เดือนก็คงเริ่มให้ผลผลิตบ้างแล้ว กิ่งไหนแก่ก็สามารถตอนกิ่งนำไปปลูกขยายเพิ่มได้อีกครับ

* 20140419_081115.jpg (135.81 KB, 600x800 - ดู 431 ครั้ง.)
มัธยม
**

« ตอบ #1708 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2014, 01:30:28 »

ลองถามคนรับถมที่หรือคนขับรถดั้มใกล้บ้านดูครับต้นทุนจะได้ถูกในเรื่องการขนส่ง  ค่อย ๆ ปลูกไปครับ ต้นมะนาวผมอีกไม่กี่เดือนก็คงเริ่มให้ผลผลิตบ้างแล้ว กิ่งไหนแก่ก็สามารถตอนกิ่งนำไปปลูกขยายเพิ่มได้อีกครับ
ขอบคุณมากครับ ต้นมะนาวพี่เป็นทรงพุ่มสวยดีนะครับ ถ้าออกลูกแล้วเอารูปมาให้ชมด้วยนะครับ คงสวยน่าดู

« ตอบ #1709 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2014, 09:34:14 »

ลองถามคนรับถมที่หรือคนขับรถดั้มใกล้บ้านดูครับต้นทุนจะได้ถูกในเรื่องการขนส่ง  ค่อย ๆ ปลูกไปครับ ต้นมะนาวผมอีกไม่กี่เดือนก็คงเริ่มให้ผลผลิตบ้างแล้ว กิ่งไหนแก่ก็สามารถตอนกิ่งนำไปปลูกขยายเพิ่มได้อีกครับ
ขอบคุณมากครับ ต้นมะนาวพี่เป็นทรงพุ่มสวยดีนะครับ ถ้าออกลูกแล้วเอารูปมาให้ชมด้วยนะครับ คงสวยน่าดู

ตอนปลูกแรก ๆ พอลงดินต้นแตกยอดออกมาปรากฎว่ามีหนอนกินใบครับ ในหนังสือแนะนำให้พ่นสารเคมีกำจัดครับ  ก็ไปที่ร้านอ่านดูฉลากแล้วไม่ไหวครับเพราะเราปลูกบริเวณในบ้าน แม้เราป้องกันเวลาพ่นก็ตามแต่ก็ไม่ดีกับคนรอบข้างหรือสัตว์เลี้ยงครับ ก็เลยปล่อยเลยตามเลย  ระยะหลัง ๆ เล้าไก่ที่บ้านประตูเล้าพัง ทั้งเป็ด ห่าน ไก่ ออกมาครับ ก็สังเกตุว่าช่วงหลัง ๆ ทำไมไม่มีหนอนเหมือนแต่ก่อน มาเจอที่แท้ไก่ไล่จิกกินหมดครับ  เป็ดและห่านก็ช่วยกินหญ้าบริเวณปากบ่อและข้างบ่อครับ  คิดว่าอย่างผีเสื้อและแมลงวัน มันน่าจะมีสัญชาตญาณอย่างหนึ่งว่าที่ไหนไม่ปลอดภัยก็ไม่อยู่นะครับ แต่ถ้าต้นสูงอีกหน่อยก็อาจต้องพึ่งสมุนไพร่ขับไล่แมลงดีกว่าครับ

* 20140507_182010.jpg (122.84 KB, 800x600 - ดู 407 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤษภาคม 2014, 09:37:25 โดย ubuntuthaith » IP : บันทึกการเข้า

« ตอบ #1710 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2014, 09:54:53 »

ต้นข้าวคงจะได้เกี่ยวประมาณปลายเดือนนี้  นาปรังรอบนี้ไม่ได้ดูแลอะไรมากเพราะคาดการราคาไว้แล้วว่าราคาคงไม่ดี จึงลดต้นทุนที่ลดได้ ปุ๋ยเคมีใช้ไป 3 กส. ปุ๋ยอินทรีย์  1 กส. ฮอล์โมนก็ไม่ได้พ่น  เพราะเอาเวลาไปทำอย่างอื่นแทนคือทำโอทีงานประจำและดูแลสวนแทน  ผลผลิตข้าวที่ได้ต่อไร่น่าจะขายได้ประมาณ 4000-5000 บาท/ไร่ หากเป็นราคานี้ครับ

* 20140506_181958.jpg (90.1 KB, 800x600 - ดู 402 ครั้ง.)

* 20140506_182003.jpg (67.89 KB, 800x600 - ดู 416 ครั้ง.)

« ตอบ #1711 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2014, 10:09:10 »

สัปดาห์ที่ผ่านมา ปั่นจักรยานไปเที่ยวแขวงบ่อแก้ว  สปป.ลาว ครับ ที่ตลาดจีนมีเครื่องยนต์ เครื่องไม้เครื่องมือทางช่างและการเกษตรอยู่พอสมควรบางอย่างก็ราคาถูก บางอย่างก็พอ ๆ กับบ้านเรา คาดว่าปลายเดือนหรือต้นเดือนหน้าจะปั่นไกลกว่าเดิมไปดูชาวลาวเขาทำนากันซึ่งต้องปั่นออกจากตัวแขวงบ่อแก้วไปอีก 20 กม. ครับ

* SAM_5421.JPG (106.27 KB, 800x600 - ดู 408 ครั้ง.)

* SAM_5459.JPG (74.1 KB, 800x600 - ดู 405 ครั้ง.)

* SAM_5465.JPG (87.17 KB, 800x600 - ดู 395 ครั้ง.)

* SAM_5466.JPG (111.62 KB, 800x600 - ดู 391 ครั้ง.)

* SAM_5467.JPG (120.73 KB, 800x600 - ดู 404 ครั้ง.)
มัธยม
**

« ตอบ #1712 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2014, 21:54:57 »

ลองถามคนรับถมที่หรือคนขับรถดั้มใกล้บ้านดูครับต้นทุนจะได้ถูกในเรื่องการขนส่ง  ค่อย ๆ ปลูกไปครับ ต้นมะนาวผมอีกไม่กี่เดือนก็คงเริ่มให้ผลผลิตบ้างแล้ว กิ่งไหนแก่ก็สามารถตอนกิ่งนำไปปลูกขยายเพิ่มได้อีกครับ

ตอนปลูกแรก ๆ พอลงดินต้นแตกยอดออกมาปรากฎว่ามีหนอนกินใบครับ ในหนังสือแนะนำให้พ่นสารเคมีกำจัดครับ  ก็ไปที่ร้านอ่านดูฉลากแล้วไม่ไหวครับเพราะเราปลูกบริเวณในบ้าน แม้เราป้องกันเวลาพ่นก็ตามแต่ก็ไม่ดีกับคนรอบข้างหรือสัตว์เลี้ยงครับ ก็เลยปล่อยเลยตามเลย  ระยะหลัง ๆ เล้าไก่ที่บ้านประตูเล้าพัง ทั้งเป็ด ห่าน ไก่ ออกมาครับ ก็สังเกตุว่าช่วงหลัง ๆ ทำไมไม่มีหนอนเหมือนแต่ก่อน มาเจอที่แท้ไก่ไล่จิกกินหมดครับ  เป็ดและห่านก็ช่วยกินหญ้าบริเวณปากบ่อและข้างบ่อครับ  คิดว่าอย่างผีเสื้อและแมลงวัน มันน่าจะมีสัญชาตญาณอย่างหนึ่งว่าที่ไหนไม่ปลอดภัยก็ไม่อยู่นะครับ แต่ถ้าต้นสูงอีกหน่อยก็อาจต้องพึ่งสมุนไพร่ขับไล่แมลงดีกว่าครับ
ใช้สมุนไพรนี่แหละดีแล้วครับพี่ ปลอดภัยต่อทุกอย่างรอบตัวครับ ผมลองปลูกอยู่ต้นนึงก่ะจะไม่ใช้เคมีเลย เอาน้ำขี้หมูพ่นทุก ๆ 5 วันครับ แมลงก็น้ำส้มควันไม้ และเด็ดใบที่เป็นโรคเอา รอดูผลครับ

« ตอบ #1713 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2014, 07:31:21 »

ใช้สมุนไพรนี่แหละดีแล้วครับพี่ ปลอดภัยต่อทุกอย่างรอบตัวครับ ผมลองปลูกอยู่ต้นนึงก่ะจะไม่ใช้เคมีเลย เอาน้ำขี้หมูพ่นทุก ๆ 5 วันครับ แมลงก็น้ำส้มควันไม้ และเด็ดใบที่เป็นโรคเอา รอดูผลครับ

ขอบคุณครับ  ก็น่าจะใช้สมุนไพรนี่แหล่ะครับแม้ประสิทธิภาพจะด้อยกว่าสารเคมีแต่มันปลอดภัยกว่ากันมาก ทุกวันนี้ที่ต้นมะนาวก็มีแมลงที่มีประโยชน์มาเกาะอยู่บ้างหากพ่นเคมี ยาฆ่าแมลงคงตายหมดแน่ ๆ เลย

* 20140421_064057.jpg (60.81 KB, 800x600 - ดู 395 ครั้ง.)

« ตอบ #1714 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 15:22:32 »

ประมาณปลายเดือนคงได้เกี่ยวแล้ว ราคาข้าวปีนี้ก็ต้องรับสภาพตามราคาตลาดครับ

* 20140513_074056.jpg (181.73 KB, 800x600 - ดู 341 ครั้ง.)

* 20140513_174300.jpg (164.43 KB, 800x600 - ดู 351 ครั้ง.)
pradi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1715 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 22:30:32 »

สถานการณ์ข้าวเป็นอย่างนี้ คิดอยู่ว่าจะเก็บข้าวพันธุ์นาปรังไว้ดีก่อ ซื้อข้าวพันธุ์มาใส่ก็กลัวเจอบทเรียนราคาแพง
อย่างซื้อพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรีมาขยาย เจอข้าวที่ไม่ต้องการปนมาเปิ้นเรียก ข้าวแหล็บ หลายท่านคงเคยหัน ตอนต้นกำลังโต ลำต้นเขียวเหมือนข้าวทั่วไป แต่พอออกดอกก็ยังปกติ เหมือนทั่วไป แต่พอเมล็ดแก่ กลายเป็นสีดำ ต้นเตี้ยกว่าข้าวทั่วไป แก่ก่อน และอาจหล่นลงนาก่อน ถ้าปนข้าวขาวในนา โรงสีตัดราคาเลย
ดีที่ไม่ถอนทิ้ง(ไม่งั้นคงไม่รู้) แต่ลองย้ายไปปลูกแปลงใกล้เคียง ถึงได้รู้เพราะเจอเฉพาะบริเวณที่เอามาปลูกเท่านั้น ถ้าเอาพันธุ์มาลงหลายคงปวดหัวแน่ๆ อยากให้เป็นอุทาหรณ์กับหมู่เฮาชาวนามือใหม่เหมือนผมครับ
jon
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1716 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 08:48:42 »

ข้าวสวยจังครับ เสียดายราคาถูกไปหน่อย
jon
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1717 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 09:00:24 »

ของ ผมน่าจะได้เก็บเกี่ยว ประมาณ อาทิตย์ หน้าครับ ( มือใหม่ พึ่งทำครั้งแรกในชีวิติ ครับ )

* 112320.jpg (264.67 KB, 960x1280 - ดู 336 ครั้ง.)

* 112321.jpg (201.27 KB, 960x1280 - ดู 324 ครั้ง.)

* 112322.jpg (206.07 KB, 960x1280 - ดู 334 ครั้ง.)

* 112323.jpg (192.78 KB, 960x1280 - ดู 337 ครั้ง.)

* 112324.jpg (155.35 KB, 960x1280 - ดู 327 ครั้ง.)

« ตอบ #1718 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 22:04:04 »

สถานการณ์ข้าวเป็นอย่างนี้ คิดอยู่ว่าจะเก็บข้าวพันธุ์นาปรังไว้ดีก่อ ซื้อข้าวพันธุ์มาใส่ก็กลัวเจอบทเรียนราคาแพง
อย่างซื้อพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรีมาขยาย เจอข้าวที่ไม่ต้องการปนมาเปิ้นเรียก ข้าวแหล็บ หลายท่านคงเคยหัน ตอนต้นกำลังโต ลำต้นเขียวเหมือนข้าวทั่วไป แต่พอออกดอกก็ยังปกติ เหมือนทั่วไป แต่พอเมล็ดแก่ กลายเป็นสีดำ ต้นเตี้ยกว่าข้าวทั่วไป แก่ก่อน และอาจหล่นลงนาก่อน ถ้าปนข้าวขาวในนา โรงสีตัดราคาเลย
ดีที่ไม่ถอนทิ้ง(ไม่งั้นคงไม่รู้) แต่ลองย้ายไปปลูกแปลงใกล้เคียง ถึงได้รู้เพราะเจอเฉพาะบริเวณที่เอามาปลูกเท่านั้น ถ้าเอาพันธุ์มาลงหลายคงปวดหัวแน่ๆ อยากให้เป็นอุทาหรณ์กับหมู่เฮาชาวนามือใหม่เหมือนผมครับ

ตอนนี้ข้าวราคาไม่แพงครับ หากใครบันทึกต้นทุนการลงทุนอาจพบว่า บางคนขาดทุน บางคนก็ได้กำไรนิดหน่อย หากจะกำไรมาก ๆ ก็ต้องเป็นข้าวพันธุ์อื่นล่ะครับ แต่ก็มีข้อดี ข้อเสียแตกต่างกันไป  ข้าวนาปรังรอบนี้หากจะเก็บข้าวพันธุ์ไว้ก่อนก็ได้ครับคงลงทุนไม่มาก หาซื้อที่ข้าวที่งาม  ๆ ก็ได้ราคา 6 บาท/กก คนขายคงดีใจอยู่แล้วครับดีกว่าขายให้โรงสี

สถานการณ์แบบนี้ถ้าตามกลไกลตลาด โดยหากไม่พึ่งนโยบายของรัฐมากระตุ้นราคา ทางที่ดีควรจัดโซนนิ่งการปลูกข้าวครับ พื้นที่ภาคเหนือ ภาคอีสาน ปลูกข้าวเฉพาะนาปี(ไวต่อช่วงแสง) ภาคกลางปลูกข้าวไม่ไวต่อช่วงแสง 1 รอบ ภาคใต้ปลูกข้าวท้องถิ่น เพื่อระบายข้าวในสต๊อกรัฐบาลให้หมดก่อน  เมื่อข้าวเริ่มขาดตลาดจะทำให้ราคาเพิ่มขึ้นเอง โดยการทำนาต้องเป็นการปลูกโดยลดการใช้สารเคมี ปกติปลูกข้าวปีละ 1 ครั้งดินมีโอกาสฟื้นตัวได้อยู่แล้วแถมตัดวงจรชีวิตของหอยเชอรี่ลดต้นทุนการปลูกได้อีกทาง  การปลูกข้าวในช่วงนาปีลองไม่ใช้ปุ๋ยเคมีดู ไม่ต้องให้ผลผลิตมากแต่เน้นต้นทุนต่ำ ปริมาณข้าวออกสู่ตลาดก็น้อยไม่ล้นตลาด ราคาก็จะขยับขึ้นเอง คู่แข่งอย่างเวียดนามแม้จะผลิตข้าวได้มากแต่ก็มีปัญหาเรื่องการใช้สารเคมีมากเช่นกัน ข้าวอินทรีย์และข้าวปลอดสารพิษอาจขายได้ดีกว่าด้วยซ้ำเพราะเป็นที่ต้องการของตลาดยุโรปแต่การปฎิบัติก็เป็นเรื่องที่ทำได้ยากครับ

« ตอบ #1719 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 22:09:43 »

ของ ผมน่าจะได้เก็บเกี่ยว ประมาณ อาทิตย์ หน้าครับ ( มือใหม่ พึ่งทำครั้งแรกในชีวิติ ครับ )

สุดยอดแล้วครับแบบนี้  ผมทำครั้งแรกข้าวไม่งามขนาดนี้มีหญ้าเต็มเลย แถมขาดทุนยับเยินเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 [86] 87 88 89 90 91 92 93 94 95 พิมพ์