เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 06:17:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  {{ เรื่องของข้าว การทำนาและเกษตรผสมผสาน }}
หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 [78] 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 ... 95 พิมพ์
ผู้เขียน {{ เรื่องของข้าว การทำนาและเกษตรผสมผสาน }}  (อ่าน 406049 ครั้ง)
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #1540 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2013, 22:48:18 »

ต้นมะนาว 8-9 เดือนก็เริ่มให้ผลผลิตกันแล้วครับ

ยิ้มกว้างๆ....ลงไปกี่ต้นครับ....

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ubuntuthaith
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1541 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 21:21:41 »

ขยันขันแข็งขนาดเลยน้อครับ พ่อเลี้ยง BM กับพ่อเลี้ยง D-max  นาแถวบ้านผมสัปดาห์หน้าคงเริ่มปั่นนากั๋นแล้วครับ  ต้นมะนาวที่บ้านผมตอนนี้มีกิ่งพันธุ์ที่บ้านอยู่ประมาณ 35 ต้นครับ  คาดว่าจะทยอยปลูกไปเรื่อย ๆ ครับ วันหยุด ส อ นี้จะเริ่มกำจุดลงบ่อซีเมนต์ไว้ก่อน  บางจุดก็ยังบ่าได้ปรับที่ปรับทางใหม่เลยครับ

« ตอบ #1542 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 21:35:15 »

วันหยุดอีก 1 วันลองนำล้อพ่วงมาพ่วงกับรถสามล้อพ่วงข้างดูครับเอาไว้สำหรับขนกล้าข้าวสำหรับการทำนาปรังรอบนี้ครับ

* 20140101_141441.jpg (111.9 KB, 700x525 - ดู 495 ครั้ง.)

* 20140101_141545.jpg (106.64 KB, 700x525 - ดู 481 ครั้ง.)

* 20140101_141557.jpg (115.35 KB, 700x525 - ดู 459 ครั้ง.)

« ตอบ #1543 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 21:39:19 »

ต้นอินทผลัม ตั้งแต่ปลูกไปไม่ค่อยได้ดูแลเลย วันนี้จัดการพรวนดิน ใส่ปุ๋ย รดน้ำ เดี๋ยวจะลองทำตามตำราดูน่าจะโตไวกว่านี้ครับ

* 20140101_140036.jpg (117.1 KB, 700x525 - ดู 471 ครั้ง.)
kanda_
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1544 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2014, 19:32:06 »

อ้ายครับข้าวนาปรังปีนี้ราคาน่าจะเป็นยังไงครับ

« ตอบ #1545 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2014, 22:13:51 »

อ้ายครับข้าวนาปรังปีนี้ราคาน่าจะเป็นยังไงครับ

ตามความคิดผมแล้ว ต้องดูที่ชนิดของพันธุ์ข้าวด้วยครับ เพราะราคาต่างกันบางพันธุ์ก็ราคาเท่าเดิม บางพันธุ์ก็ลด แถมยังขึ้นอยู่กับชนิดการขายด้วยครับ  แบ่งเป็นหลายกลุ่มเช่น
-  กลุ่มชาวนาที่ผลิตเมล็ดพันธุ์ส่งให้กรมการข้าวหรือเอกชนที่ทำเมล็ดพันธุ์ราคาก็น่าจะคงเดิมหรือกระทบไม่มาก 
-  กลุ่มชาวนาที่ปลูกข้าวญี่ปุ่นให้ ทนา เกรน ซึ่งเป็นโรงสีที่ ส่งข้าวให้กับ ฟูจิกรุ๊ปหรือภัตราคารอาหารญี่ปุ่นฟูจิ ก็คงมีราคาประกันไปเรียบร้อยแล้วตามโควต้าที่ได้รับ 
-  กลุ่มที่ปลูกข้าวและมีการแปรรูป บรรจุขายเองก็คงราคาไม่เปลี่ยนแปลงมาก
-  กลุ่มที่เหลือแต่ก็น่าเป็นกลุ่มใหญ่ที่สุดก็คือแบบเรา ๆ นี่แหล่ะครับที่ปลูกขายส่งโรงสี ที่ยังต้องพึ่งพา ราคา ตามนโยบายของรัฐบาล

ซึ่งตอนนี้ยุบสภาไปแล้วการกำหนดชูนโยบายรับจำนำรอบใหม่ก็อาจถูก ปปช.ชี้มูลความผิดได้ แถมแต่ละพรรคการเมืองที่จะเข้ามาก็คงจะยากที่จะชูนโยบายรับจำนำต่อไป เพราะสุ่มเสี่ยงต่อการถูกต่อต้านอย่างมากเนื่องจากราคาสูงกว่าราคาตลาดข้าวโลก ทั้งข้อมูลที่ไทยขาดทุนจากนโยบายรับจำนำ  อีกทั้งข้าวจากอินเดียและเวียดนามก็มีปริมาณมากด้วย แม้ว่าจีนและฟิลิปปินส์มีปริมาณต้องการข้าวมากขึ้นก็ตาม แต่การไม่เสถียรของการเมืองก็มีผลต่อการขายข้าวแบบจีทูจี ที่ถูกชลอตัวไป    ตอนนี้การเป็นชาวนาปลูกข้าวอย่างเดียวก็คงไม่เป็นทางออกที่ดีครับ เราไม่รู้ราคาที่แน่นอนและด้วยต้นทุนที่สูงมากขึ้น ชาวนาอาจต้องช่วยเหลือตัวเองให้มากขึ้น ลดต้นทุนและควรทำอาชีพอย่างอื่นเสริม หรือ ทำการเกษตร ปลูกพืชตัวอื่นที่มีราคาดีควบคู่กันไปด้วยเพื่อลดความเสี่ยงครับ

« ตอบ #1546 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2014, 22:23:29 »

เลี้ยงไส้เดือน..บนกระถางให้ปุ๋ยช่วยพรวนดิน

เราสามารถเลี้ยงไส้เดือนแบบง่ายๆ ด้วยการใช้กระถางปลูกหรือแปลงปลูกผักสวนครัว โดยไม่ต้องใส่ปุ๋ยไปตลอดชีวิต ต้วไส้เดือนจะทำหนัาที่พรวนดิน ใส่ปุ๋ย ตามธรรมชาติ ผักปลอดสาร กินแล้วสบายใจ ไม่ต้องซื้อปุ๋ยไปตลอดกาล การเลี้ยงไส้เดือนบนกระถางปลูกและบนแปลงปลูกผักเราจะไม่เห็นตัวไส้เดือนเลย แต่ไส้เดือนจะทำหน้าที่พรวนดิน กินอาหารจากรากพืชของพืชผักที่เน่าสลายไปแล้ว

ไส้เดือนจะขับถ่ายทั้งมูลและเมือกในตัวของไส้เดือนตามธรรมชาติ เมือกไส้เดือนมี “Coelomic“ **น้ำเมือกไส้เดือน(Wormwash, Vermiwash) จะมี ไนโตรเจน ฟอสฟอรัส และโปรแดตเซี่ยม ที่ละลายน้ำเป็นสารอาหารหลักของพืช และยังมีโฮโมน เช่น Cytokinins , Oxyn มีกรดอะมิโนวิตามินเอนไซม์ และยังมีจุรินทรีย์ที่มีประโยชน์มากมาย เช่น แบคทีเรีย Heterotrophic เชื้อรา Actinomycetes รวมทั้ง Fixers ไนโตรเจนฟอสเฟส Solibilisers จะมีอยู่ในน้ำเมือกไส้เดือน(Wormwash, Vermiwash) ดังนั้นน้ำเมือกไส้เดือนจึงเป็นจึงอุดมสมบูรณ์ไปด้วยสารอาหารที่ละลาย กรดอะมิโน ได้อย่างง่ายดายสำหรับพืช

บทบาทด้านที่เป็นประโยชน์ของไส้เดือนดิน

1.ช่วย พลิกกลับดิน  นำดินด้านล่างขึ้นมาด้านบนโดยการกินดิน ที่มีแร่ธาตุบริเวณด้านล่างและถ่ายมูลบริเวณผิวดินด้านบน ช่วยให้เกิดการผสมคลุกเคล้าแร่ธาตุในดิน นำแร่ธาตุที่เป็นประโยชน์ต่อพืชในชั้นใต้ดินขึ้นมาด้านบนให้พืชดูดนำไปใช้ ได้

2.ช่วยย่อยสลายสาร อินทรีย์ในดิน ซากพืช ซากสัตว์ และอินทรียวัตถุต่างๆ ทำให้ธาตุต่างๆ อยู่ในรูปที่เป็นประโยชน์ต่อพืช เช่น ไนโตรเจน ในรูปแอมโมเนียและไนเตรท และอีกกลายชนิด รวมทั้งสารควบคุมการเจริญเติบโตของพืชและวิตามินจะถูกปลอดปล่อยออกมาด้วย

3.ช่วยเพิ่มและแพร่กระจายจุลินทรีย์ในดินที่มีประโยชน์ต่อพืช เช่น ไรโซเบียม ไมคอร์ไรซา ในบริเวณรากพืช

4.การชอนไชของไส้เดือนดิน ทำให้ดินร่วนซุย การถ่ายเทน้ำและอากาศดี ดินอุ้มน้ำได้ดีขึ้น เพิ่มช่องว่างในดินทำให้รากพืชชอนไชได้ดี

แนวทางการนำไส้เดือนดินมาใช้ประโยชน์

1) นำมาย่อยสลายขยะอินทรีย์และเศษอาหารจากบ้านเรือนเพื่อผลิต ปุ๋ยหมักมูล ไส้เดือนดิน นำมาใช้ในการ เกษตรลด ต้นทุนการซื้อปุ๋ยเคมี

2) นำมาใช้เลี้ยงสัตว์ เนื่องจากมีปริมาณเปอร์เซ็นต์โปรตีนที่สูงมากช่วยลดค่าใช้จ่ายในค่า อาหารสัตว์

3) ใช้ฟื้นฟูสภาพดินที่ เสื่อมโทรมเช่นดินที่มีความอุดมสมบูรณ์ต่ำ และเหมืองแร่เก่า

4) ใช้เป็นดัชนีทางสิ่งแวดล้อมในการตรวจสอบธาตุโลหะหนักและ สารเคมีที่ปนเปื้อน จากการเกษตรในดิน

5) ใช้เป็นอาหาร ยาบำบัดโรค ยาบำรุงทางเพศ  หรือ ใช้เป็นวัตถุดิบในวงการเภสัชกรรม และเครื่องสำอาง

6) ใช้ เป็นดัชนีทางสิ่งแวดล้อมในการตรวจสอบธาตุโลหะหนัก และการปนเปื้อนของสารเคมีทางการเกษตรในดิน

ประโยชน์และความสำคัญของปุ๋ยหมักมูลไส้เดือนดิน

1.ส่งเสริมการเกิดเม็ดดิน

2.เพิ่มปริมาณอินทรียวัตถุแก่ดิน

3.เพิ่มช่องว่างในดินให้การระบายน้ำและอากาศดียิ่งขึ้น

4.ส่งเสริมความพรุนของผิวหน้าดิน ลดการจับตัวเป็นแผ่นแข็งของหน้าดิน

5.ช่วยให้ระบบรากพืชสามารถแดร่กระจายตัวในดินได้กว้าง

6.เพิ่มขีดความสามารถในการดูดซับน้ำในดิน ทำให้ดินชุ่มขึ้น

7.เพิ่มธาตุอาหารพืชให้แก่ดินโดยตรงและเป็นแหล่งอาหารของสัตว์และจุลินทรีย์ดิน

8.เพิ่มศักยภาพการแลกเปลี่ยนประจุบวกของดิน

9.ช่วยลดความเป็นพิษของธาตุอาหารพืชบางชนิดที่มีปริมาณมาเกินไป เช่น อลูมินัม และแมงกานีส

10.ช่วย เพิ่มความต้านทานในการเปลี่ยนแปลงระดับความเป็นกรด-เบส (Buffer capacity) ทำให้การเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นไม่เร็วเกินไปจนเป็นอันตรายต่อพืช

11.ช่วย ควบคุมปริมาณไส้เดือนฝอยในดิน เนื่องจากการใส่ปุ๋ยหมักมูลไส้เดือนดินจะทำให้มีปริมาณจุลินทรีย์ที่สามารถ ขับสารพวกอับคาลอยด์และกรดไขมันที่เป็นพิษต่อไส้เดือนฝอยได้เพิ่มขึ้น

ปุ๋ย หมักมูลไส้เดือนดินจะมีสารประกอบของกรดฮิวมิคซึ่งเป็นตัวกักเก็บธาตุอาหาร ที่จำเป็นต่อพืชหลายชนิด เช่น ฟอสฟอรัส (P) โพแทสเซียม (K) แคลเซียม (Ca) เหล็ก (Fe) และทองแดง (Cu) ซึ่งธาตุอาหารเหล่านี้จะถูกเก็บอยู่ในโมเลกุลของกรดฮิวมิค อยู่ในรูปพร้อมใช้ และจะถูกปลดปล่อยออกมาเมื่อพืชต้องการ

คุณรู้ไหมว่า “ไส้เดือนดิน” มีหัวใจถึง 5 หัวใจ..!!

คุณรู้ไหมว่า “ไส้เดือนดิน” สามารถกิน ½ ของน้ำหนักตัวมันในแต่ละวัน!

คุณรู้ไหมว่า “ไส้เดือนดิน” สามารถมีชีวิตอยู่ถึง 10 ปี..!!

ที่มา  http://www.oknation.net/blog/teetatfarm/2013/01/08/entry-1

* 5148662bf.jpg (80.52 KB, 700x471 - ดู 425 ครั้ง.)

* 514868e3e.jpg (70.66 KB, 700x465 - ดู 432 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มกราคม 2014, 20:22:26 โดย ubuntuthaith » IP : บันทึกการเข้า

« ตอบ #1547 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 20:34:10 »

วันนี้ร้านมาส่งบ่อซีเมนต์ให้ เริ่มจัดเรียงวงบ่อไว้ก่อน ต้องรออีกประมาณ 2-3 วัน รอดินและปุ๋ยคอกก่อนครับตอนนี้สั่งไปแล้วรอเค้ามาส่งให้

* 20140104_162019.jpg (104.46 KB, 700x525 - ดู 439 ครั้ง.)

* 20140104_162033.jpg (64.23 KB, 700x525 - ดู 428 ครั้ง.)

« ตอบ #1548 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2014, 21:33:06 »

มูลสุกรในนาข้าว(การใช้ประโยชน์)

การใช้ประโยชน์มูลสุกรเป็นปุ๋ยในนาข้าว ซึ่งเป็นอีกหนึ่งเทคโนโลยีในด้านการเกษตรส­ำหรับพืชเศรษฐกิจ โดยการนำน้ำมูลสุกรมาหมักตอซังข้าว และการแช่เมล็ดพันธุ์ข้าว สำหรับประโยชน์ที่ได้รับ ช่วยให้ดินมีอินทรีย์วัตถุ และช่วยเพิ่มธาตุอาหารมากยิ่งขึ้น ที่สำคัญช่วยเพิ่มผลผลิต และลดปัญหาในเรื่องแมลงศัตรูพืช สำหรับผู้ที่สนใจสามารถติดต่อได้ที่สถาบัน­สุวรรณวาจกกสิกิจเพื่อการค้นคว้าและพัฒนาป­ศุสัตว์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน โทร. 0-3435-0235 (ผู้สนใจสำเนารายการเกษตรศาสตร์นำไทย ติดต่อได้ที่ ฝ่ายเผยแพร่งานวิจัย สถาบันวิจัยและพัฒนาแห่ง มก. โทร.02-561-1474 )

วิทยากร: รศ.ดร.สมบัติ ชินวงศ์, สถาบันสุวรรณวาจกกสิกิจเพื่อการค้นคว้าและ­พัฒนาปศุสัตว์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1549 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2014, 13:53:38 »

วันนี้ร้านมาส่งบ่อซีเมนต์ให้ เริ่มจัดเรียงวงบ่อไว้ก่อน ต้องรออีกประมาณ 2-3 วัน รอดินและปุ๋ยคอกก่อนครับตอนนี้สั่งไปแล้วรอเค้ามาส่งให้
บ่าได้มาผ่อเมิน...บ่อแก่นเต่าใดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #1550 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2014, 16:22:45 »

บ่าได้มาผ่อเมิน...บ่อแก่นเต่าใดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วงบ่อ 80 ซม  แก่นละ  150 บาท
วงบ่อ  90 ซม  แก่นละ  180 บาท
วงบ่อ  1  ม.  แก่นละ 200 บาทครับ

ซื้อนักก็ได้ลดแหมน้อย ลดแก่นละ 10 บาทครับ ผมลองซื้อ แบบ 80 ซม. มาลองดูก่อนครับ  บ่อกับฝา ราคาเต้ากั๋นครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
~ lทวดาไร้ปีก ~
มัธยม
**

« ตอบ #1551 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2014, 01:13:14 »

พี่อู๋ครับจำผมได้มั้ยที่เคยถามเรื่องการทำนาพี่ไปปีที่แล้วน่ะครับ ปีนี้ปีที่ 2 ของการทำนาในชีวิตแต่รู็สึกเหมือนเพิ่งทำครั้งแรกอยู่เลยครับยังทำอะไรไม่ถูกเลย ปีที่แล้วขาดทุนไปนิดหน่อยครับ ปีนี้ว่าจะทำให้ดีกว่าเดิม ข้อความที่ผมเคยถามพี่ไว้มันก็หายไปหมดแล้วครับ
ตอนนี้ผมกำลังจะปั่นรอบสุดท้ายแล้วหวานแบบใช้เครื่องหยอดเมล็ดข้าวงอกครับ เพิ่งซื้อมาทดลองปีแรก จะปั่นวันเสาร์ที่ 11 แล้วหว่านข้าววันอาทิตย์ที่ 12 ครับ การคุมหญ้าคงต้องคุมหลังจากหว่านข้าวแล้ว ผมอยากรู้ว่าต้องพ่นยาคุมหลังหว่านข้าวไปแล้วกี่วันครับ ใช้ยายี้ห้ออะไรพ่นคุมหญ้า แล้วหลังจากที่คลุมหญ้าแล้วเราควรทำอะไรต่อครับพี่ คือผมอยากได้ขั้นตอนระยะเวลาเป็นแบบปฏิทินการทำนาเลยอะครับ ว่าช่วงไหนข้าวอายุเท่าไหร่ควรทำอะไรบ้างครับ ทั้งการใส่ปุ๋ย ต่าง ๆ ด้วยครับ ผมอยากจะเอามาทำเป็นปฏิทินการทำนาเก็บไว้เลยครับ และผมก็สนใจที่จะทำนาแบบไม่ใช้สารเคมีหรือใช้ให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ ไม่รู้ว่ารบกวนมากไปรึเปล่า แต่ขอบคุณล่วงหน้านะครับผม (ยังมีคำถามอีกมากมายเลยครับ)
ป.ล.ที่จริงจะส่งข้อความไปหาแต่มันแจ้งว่าจะความของพี่เต็มไม่สามารถส่งได้ครับ

เสือซุ่ม
Luckyim
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1552 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2014, 08:36:55 »

จะใส่ปุ๋ยหลังจากพ่นยาครังแรกกี่วันครับ

***มักน้อย มีสาระ สันโดษ ทำประโยชน์ให้กับส่วนรวม***
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1553 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2014, 17:41:12 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dแวะมาแอ่วครับ

« ตอบ #1554 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2014, 21:40:13 »

พี่อู๋ครับจำผมได้มั้ยที่เคยถามเรื่องการทำนาพี่ไปปีที่แล้วน่ะครับ ปีนี้ปีที่ 2 ของการทำนาในชีวิตแต่รู็สึกเหมือนเพิ่งทำครั้งแรกอยู่เลยครับยังทำอะไรไม่ถูกเลย ปีที่แล้วขาดทุนไปนิดหน่อยครับ ปีนี้ว่าจะทำให้ดีกว่าเดิม ข้อความที่ผมเคยถามพี่ไว้มันก็หายไปหมดแล้วครับ
ตอนนี้ผมกำลังจะปั่นรอบสุดท้ายแล้วหวานแบบใช้เครื่องหยอดเมล็ดข้าวงอกครับ เพิ่งซื้อมาทดลองปีแรก จะปั่นวันเสาร์ที่ 11 แล้วหว่านข้าววันอาทิตย์ที่ 12 ครับ การคุมหญ้าคงต้องคุมหลังจากหว่านข้าวแล้ว ผมอยากรู้ว่าต้องพ่นยาคุมหลังหว่านข้าวไปแล้วกี่วันครับ ใช้ยายี้ห้ออะไรพ่นคุมหญ้า แล้วหลังจากที่คลุมหญ้าแล้วเราควรทำอะไรต่อครับพี่ คือผมอยากได้ขั้นตอนระยะเวลาเป็นแบบปฏิทินการทำนาเลยอะครับ ว่าช่วงไหนข้าวอายุเท่าไหร่ควรทำอะไรบ้างครับ ทั้งการใส่ปุ๋ย ต่าง ๆ ด้วยครับ ผมอยากจะเอามาทำเป็นปฏิทินการทำนาเก็บไว้เลยครับ และผมก็สนใจที่จะทำนาแบบไม่ใช้สารเคมีหรือใช้ให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ ไม่รู้ว่ารบกวนมากไปรึเปล่า แต่ขอบคุณล่วงหน้านะครับผม (ยังมีคำถามอีกมากมายเลยครับ)
ป.ล.ที่จริงจะส่งข้อความไปหาแต่มันแจ้งว่าจะความของพี่เต็มไม่สามารถส่งได้ครับ

สวัสดีครับ จำได้ครับ สงสัยกล่องข้อความจะเต็มจริง ๆ ครับไม่มีข้อความเข้ามาหลายวันแล้ว  การพ่นยาคุมหญ้าส่วนใหญ่จะพ่นเมื่อหว่านไปแล้ว  8-13 วันครับ การพ่นยาขึ้นอยู่แต่ละพื้นที่ว่ามีวัชพืชตัวไหนมากมีทั้งใบกว้างใบแคบ  ส่วนใหญ่จะซื้อยามาผสมกันให้ครอบคลุมวัชพืชทั้งหมดครับ แต่ปริมาณการพ่นก็ต้องเหมาะสมเพื่อไม่ให้กระทบกับต้นข้าวครับ ยี่ห้อไหนนี่ลองถามร้านขายยาหรือชาวนาใกล้เคียงแนะนำดีกว่าครับ  ปฎิทินการใส่ปุ๋ยตามรูปภาพเลยนะครับ ช่วง PI สำคัญมาก เป็นช่วงที่ข้าวกำลังสร้างเมล็ดในรวงการใส่ปุ๋ยช้าไปจะไม่มีผลเท่าที่ควรและหมั่นพ่นสารชีวภาพขับไล่แมลงไปด้วย พร้อมกับ พ่นพวกไตรโครเดอร์มาร์ไปด้วยก็ได้นะครับ

* 5082_2.jpg (195.39 KB, 651x412 - ดู 448 ครั้ง.)

« ตอบ #1555 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2014, 21:49:16 »

จะใส่ปุ๋ยหลังจากพ่นยาครังแรกกี่วันครับ

ตามกระทู้ข้างบนเลยนะครับ  25-30 วันครับ เพราะต้นข้าวพร้อมที่จะหาอาหารทางรากแล้ว ชาวนาส่วนใหญ่จะใส่เมื่อข้าวอายุครบ 20 วันหลังหว่านแต่ช่วง 25-30 จะให้ผลที่ดีกว่าครับ

« ตอบ #1556 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2014, 21:50:54 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dแวะมาแอ่วครับ

ยินดีครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #1557 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2014, 22:00:22 »

ช่วงนี้มีกิจกรรมหลายอย่างครับ ปลูกมะนาว ทำบ้านกลางนา เตรียมทำร้านค้าหน้าบ้าน เลยไม่ค่อยได้อัพกระทู้ครับ  ตอนนี้ที่นาก็ปั่นเรียบร้อยแล้ว เอาน้ำจุลินทรีย์ไปใส่ในนาเรียบร้อยเพื่อเร่งการย่อยสลายเศษฟาง และวัชพืชครับ

* 20140110_180343.jpg (58.28 KB, 700x525 - ดู 355 ครั้ง.)

« ตอบ #1558 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2014, 22:02:16 »

ภาพท้องนายามเช้าครับ หมอกค่อนข้างลงจัด ขนาดเวลาสาย ๆ แล้วอากาศยังเย็นอยู่เลย

* 20140111_095608.jpg (22.95 KB, 700x525 - ดู 355 ครั้ง.)

* 20140111_095616.jpg (37.14 KB, 700x525 - ดู 347 ครั้ง.)
~ lทวดาไร้ปีก ~
มัธยม
**

« ตอบ #1559 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2014, 00:17:55 »

สวัสดีครับ จำได้ครับ สงสัยกล่องข้อความจะเต็มจริง ๆ ครับไม่มีข้อความเข้ามาหลายวันแล้ว  การพ่นยาคุมหญ้าส่วนใหญ่จะพ่นเมื่อหว่านไปแล้ว  8-13 วันครับ การพ่นยาขึ้นอยู่แต่ละพื้นที่ว่ามีวัชพืชตัวไหนมากมีทั้งใบกว้างใบแคบ  ส่วนใหญ่จะซื้อยามาผสมกันให้ครอบคลุมวัชพืชทั้งหมดครับ แต่ปริมาณการพ่นก็ต้องเหมาะสมเพื่อไม่ให้กระทบกับต้นข้าวครับ ยี่ห้อไหนนี่ลองถามร้านขายยาหรือชาวนาใกล้เคียงแนะนำดีกว่าครับ  ปฎิทินการใส่ปุ๋ยตามรูปภาพเลยนะครับ ช่วง PI สำคัญมาก เป็นช่วงที่ข้าวกำลังสร้างเมล็ดในรวงการใส่ปุ๋ยช้าไปจะไม่มีผลเท่าที่ควรและหมั่นพ่นสารชีวภาพขับไล่แมลงไปด้วย พร้อมกับ พ่นพวกไตรโครเดอร์มาร์ไปด้วยก็ได้นะครับ
ขอบคุณครับ ตามรูป หมายถึงช่วง 25-30 วันใส่ปุ๋ยครั้งที่ 1 ยูเรีย ใช่มั้ยครับ
ครั้งที่ 2 (30 - 45 วัน) ใส่ปุ๋ย อะไรครับ ?
แล้วครั้งที่ 3 ใส่ตอนกี่วันครับใสปุ๋ยอะไร ? ดูในภาพแล้วงงอะครับพี่ ^ ^
เราต้องใส่แม่ปุ๋ยด้วยรึเปล่า นาผมมีแค่ 5 ไร่ 2 งาน เป็นนาดินทราย น้ำห้วยเย็น ปีนี้ปลูกด้วยวิธีใช้เครื่องหยอดเมล็ดข้าวงอกครับ ปลูกถ้าใส่ปุ๋ยแต่ละครั้งควรใส่ในอัตรากี่กระสอบต่อไร่ หรือกี่กิโลต่อไร่ครับ ทั้ง 3 ครั้งเลยนะครับพี่อู๋
ยอมรับว่าปลูกข้าวยังไม่เก่งจริง ๆ ครับ สุมาตวยเน้อครับที่ถามบ่อย ๆ

* ภาพถ่าย2127_resize.jpg (250.89 KB, 840x630 - ดู 377 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย2128_resize.jpg (266.94 KB, 840x630 - ดู 345 ครั้ง.)

หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 [78] 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 ... 95 พิมพ์