เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 11:17:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  แคลเซียมโบรอน
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน แคลเซียมโบรอน  (อ่าน 13040 ครั้ง)
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2013, 08:15:54 »

พรุ่งนี้จะเข้าในเมือง ช่วงก่อนเที่ยง ใครสนใจบอกก่อนได้นะครับ 0897567758-ไต ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอเลื่อนกำหนดที่จะเข้าเมืองนะครับ ไปเป็นประมาณวันจันทร์หรืออังคาร ถ้าสะดวกแจ้งข้อมูลการใช้ก่อนก็จะดีมากเลยครับ เพราะจะได้เตรียมปุ๋ยให้พอดี
ปล.ของชุดนี้ยังไม่ค่อยสมบูรณ์นะครับ ปรกติผมจะใช้%สัดส่วนแคลเซียม/โบรอนอยู่ที่ประมาณ 10/1(%นะครับ บ่ใจ้น้ำหนัก ยิงฟันยิ้ม) แต่โบรอนชุดนี้ที่ซื้อมาไม่ละลายน้ำซะงั้น ฮืม ก็เลยใส่แต่แคลเซียม แต่ก็ยังใช้ได้ดีเพราะแคลเซียมที่ใช้อยู่ในรูปที่ดูดซึมง่ายอยู่แล้ว แต่ถ้าจะให้ดีลองหาซื้อจุลธาตุรวมตามร้านทั่วไปมาใช้ร่วมกันก็จะดีมากครับ เพราะจุลธาตุรวมตามท้องตลาดจะมีโบรอนด้วยอยู่แล้วครับ(ผมก็หาอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าหาไม่ได้ก็ไม่เป็นไร เพราะพืชต้องการจุลธาตุตัวอื่นน้อยมากเมื่อเทียบกับแคลเซียม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มกราคม 2013, 09:54:30 โดย sabaidree » IP : บันทึกการเข้า
หนึ่งแม่สรวย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 11:25:23 »

ขอบคุณครับ จะลองเอาไปใส่พ่นลำใยดูครับ

จารึก ทาวิชัย

151 หมู่ 3 ต.แม่พริก อ.แม่สรวย จ.เชียงราย  57180

084-9492265  GSMคับ
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 14:02:27 »

ขอบคุณครับ จะลองเอาไปใส่พ่นลำใยดูครับ
ได้ผลดีบ่ดีจะใด บอกกั๋นโตยเน้อคับ
youdon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2013, 10:48:01 »

เข้ามาในเมืองเมื่อไหร่ครับ ผมอยู่แม่กรณ์ตามที่ได้คุยกับพี่ครับ

0869225229
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2013, 10:53:33 »

เข้ามาในเมืองเมื่อไหร่ครับ ผมอยู่แม่กรณ์ตามที่ได้คุยกับพี่ครับ

รอกำเน้อ เข้าเมืองวันเสาร์ 26 นี้คับ
ใจ่เบอร์นี้ก่คับ 0869225229
youdon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2013, 21:20:23 »

ใช่เบอร์นี้แหละครับ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

0869225229
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 09:18:27 »

พรุ่งนี้จะเข้าในเมือง ช่วงเที่ยงๆ ใครสนใจโทรบอกได้นะครับ
ถ้าเป็นไปได้ ขอขวดเปล่าที่ใช้แล้ว(เช่นขวดน้ำอัดลม ชาเขียว น้ำเปล่า)ด้วยนะครับ ที่ผมหาไม่ค่อยได้แล้ว ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มกราคม 2013, 11:57:19 โดย sabaidree » IP : บันทึกการเข้า
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 15:33:24 »

ขอแจ้งเปลี่ยนแปลงสูตรและวิธีทำเพิ่มเติมนะครับ เพราะสูตรที่ได้มา ยังมีรายละเอียดที่ยังต้องแก้ไขปรับปรุงอีกหน่อยครับ
หนึ่งแม่สรวย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 22:02:20 »

บอกให้ทีครับ

จารึก ทาวิชัย

151 หมู่ 3 ต.แม่พริก อ.แม่สรวย จ.เชียงราย  57180

084-9492265  GSMคับ
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 22:41:10 »

บอกให้ทีครับ
แก้ไขแล้วครับ เข้าไปดูที่กระทู้หน้าแรกได้เลย สูตรนี้ทั้งสเปกและคุณภาพไม่ด้อยกว่าที่ขายกันตามท้องตลาดแน่นอน ถ้าเอาไปขึ้นทะเบียน ทำขายได้เลยครับ
youdon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2013, 13:06:10 »

อ้ายครับของผมที่ขอที่อยู่แม่กรณ์จะได้เมื่อไหร่ครับ หรือว่าลืมผมไปแล้วตกหล่นยังไงรบกวนโตยเน้อ ยิงฟันยิ้ม

0869225229
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2013, 14:29:17 »

อ้ายครับของผมที่ขอที่อยู่แม่กรณ์จะได้เมื่อไหร่ครับ หรือว่าลืมผมไปแล้วตกหล่นยังไงรบกวนโตยเน้อ ยิงฟันยิ้ม
ขอสุมาแต้ๆเน้อคับ วันก่อนต๋อนกลับพะเยาบ่ได้ไปธุระตี่เทิงซักกำ กะเลยบ่ได้เข้าเมือง ต๋อนนี้ของหมด ถ้าทำใหม่บ่ใดจะแจ้งแหมกำเน้อคับ
ขออภัยอีกครั้งนะครับ
sombat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 14:31:05 »

ได้ลองทำแคลเซียมโบร่อน(สูตรที่หาเจอในกูเกิ้ล ยิงฟันยิ้ม)มาพ่นลำใยที่สวน เพราะว่าประหยัดกว่าที่ซื้อตามท้องตลาดมาก แล้วสารตัวก็นี้ใช้น้อย(200ซีซี/น้ำ200ลิตร) และที่ผมทำอยู่ใช้3ปีก็ไม่หมด(คงจะหมดอายุก่อน) พี่น้องท่านใดต้องการบอกได้นะครับ
***ถ้าเป็นไปได้ ขอขวดเปล่าที่ใช้แล้ว(เช่นขวดน้ำอัดลม ชาเขียว น้ำเปล่า)ด้วยนะครับ ที่ผมหาไม่ค่อยได้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม

แต่ถ้าแบบทำเองก็ตามนี้ครับ(ฉบับปรับปรุง)
การทำแคลเซียมโบรอนไว้ใช้เอง
1.ผสมโบรอน(กรดบอริก17%)  50 กรัม กับน้ำอุ่น(ประมาณ60องศา) 0.5 ลิตร คนให้ละลาย ทิ้งไว้ประมาณ 1-2 ชม. ให้น้ำใส (หมายเหตุ บอแรกซ์ใช้ไม่ได้นะครับ ปุ๋ยจะตกตะกอนครับ ลองมาแล้ว ทิ้งหมดเลยครับ "โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ" ยิงฟันยิ้ม)
2.ผสมแคลเซียมไนเตรท(แคลเซียม25%) จำนวน 500 กรัม กับน้ำสะอาด 0.5 ลิตร คนให้ละลาย
3.แล้วกรองส่วนผสมทั้ง 2 มาผสมกันอีกครั้ง(รวมเป็น 1 ลิตร)
4.ผสมน้ำตาลทางด่วน(ถ้ามี) โดยใช้น้ำตาลกลูโคสแบบผงที่ขายกันตามร้านขายยา(กระปุก 400 กรัม ราคาประมาณ50-70 บาท) ผสมลงไป 100 กรัม จะช่วยให้พืชดูดปุ๋ยได้เร็วขึ้น และได้สารอาหาร(น้ำตาล)จากกลูโคสอีกด้วย                                               จะได้ปุ๋ยที่มีความเข็มข้นที่ แคลเซียม 12% และโบรอน 0.85% บรรจุในภาชนะปิดฝา และเก็บไว้ในที่ร่ม เก็บไว้ใช้ได้นาน 1-2 ปี
*เปอร์เซนต์ของโบรอนไม่ได้น้อยเกินไปนะครับ เพราะจากที่มีการศึกษาวิจัยมาพืชจะต้องการโบรอนไม่มากไปกว่านี้        
-วิธีใช้ ผสมแคลเซียมโบรอนที่ได้ 20-30 ซีซี./น้ำ 20 ลิตร(ไม่ควรใช้เข้มข้นกว่านี้ เพราะอาจเกิดผลข้างเคียงแก่พืชได้) ใช้ฉีดพ่นพืชได้ในทุกระยะ  
-ประโยชน์ ช่วยเสริมสร้างความแข็งแรงให้กับพืช ทนต่อโรคและเชื้อรา เพิ่มการแตกตายอด-ดอก ขยายรังไข่ในดอก ผสมเกสรติดง่าย ผลดก ขั้วดอก-ผลเหนียว เปลือกหนา ป้องกันผลร่วง ผลแตก ช่วยในการขยายผลให้ผลใหญ่ เนื้อแน่น เพิ่มน้ำหนัก เพิ่มรสชาติที่ดีให้กับผลผลิต

-ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงทดลองครับ ทำอยู่หลายตัวเหมือนกัน นอกจากแคลเซียมโบรอนแล้ว ก็ยังมีจุลธาตุรวมตัวอื่น สารจับใบ น้ำหมัก(ปุ๋ยอินทรีย์น้ำสูตรต่างๆ) หรือ สารสกัดสมุนไพรขับไล่แมลง เป็นต้น เพราะต้องการที่จะลดต้นทุนและเพื่อสุขภาพที่ดีของทั้งผู้ผลิต(พวกเรา)และผู้บริโภค(พี่น้องของเรา)ครับ
-หากมีตัวไหนใช้ไม่ทัน จะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ
-หรือผู้ที่สนใจทำใช้เอง อยากได้สูตรก็บอกได้นะครับ เพราะผมก็ไปศึกษาจากผู้อื่นมาเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะได้ช่วยๆกันบอกต่อครับ
-มีอะไรดีๆอย่าลืมนำมาแบ่งปันกันนะครับ
ขอบคุณครับ

สนใจเหมือนกน ว่าแต่โบรอน (กรดบอริก  ) กับแคลเซี่ยมไนเตรท หาซื้อได้ที่ไหนครับ เพราะตอนนี้ผมปลูกมะเขือเทศ 4 ไร่ กำลังดอกเลยครับ ของบริษัทที่แจกแพงมากครับอยากลดต้นทุนนะ มีอะไรดีๆแนะนำด้วยนะครับ
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2013, 14:38:18 »

ที่เชียงรายผมซื้อฉคลเซียมไนเตรทที่ร้านเวิล์ดเคมีคอล อยู่ตรงข้านสหไพบูลย์2 ส่วนโบรอนซื้อที่ร้านบ้านดู่การเกษตร ถ้าออกจากในเมืองอยู่เลยกาดบ้านดู่ประมาณ100เมตร(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)อยู่ฝั่งซ้ายเลยครับ
แต่ถ้าจะเอาของเกรดดีๆหน่อยก็ที่ร้านแพลนท์มีเดีย ที่เชียงใหม่ครับ สั่งซื้อทางเวปก็ได้ครับ(แต่ผมยังไม่เคยซื้อที่นี่นะ ยิงฟันยิ้ม)
Arithat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 14:10:06 »

ได้ลองทำแคลเซียมโบร่อน(สูตรที่หาเจอในกูเกิ้ล ยิงฟันยิ้ม)มาพ่นลำใยที่สวน เพราะว่าประหยัดกว่าที่ซื้อตามท้องตลาดมาก

ส่วนสูตรก็ตามนี้ครับ

การทำแคลเซียมโบรอนไว้ใช้เอง
1.ผสมแคลเซียมไนเตรท(15-0-0+แคลเซียม25%) จำนวน 500 กรัม กับน้ำสะอาด 0.5 ลิตร คนให้ละลาย รอจนน้ำใส

2.ผสมโบรอน(กรดบอริก17%)  50-100 กรัม ลงไป คนให้ละลาย ทิ้งไว้ประมาณ 1-2 ชม. ให้น้ำใส
***หมายเหตุ บอแรกซ์ใช้ไม่ได้นะครับ ปุ๋ยจะตกตะกอนครับ ลองมาแล้ว ทิ้งหมดเลยครับ "โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ" ยิงฟันยิ้ม

3.หากสารละลายที่ได้มีปริมาณยังไม่ถึง1ลิตร ให้เติมน้ำจนครบ1ลิตร แล้วกรองผ่านผ้าขาวบางเพื่อกรองสิ่งสกปรกออก

4.ผสมน้ำตาลทางด่วน(ถ้ามี) โดยใช้น้ำตาลกลูโคสแบบผงที่ขายกันตามร้านขายยา(กระปุก 400 กรัม ราคาประมาณ50-70 บาท) ผสมลงไป 100 กรัม จะช่วยให้พืชดูดปุ๋ยได้เร็วขึ้น และได้สารอาหาร(น้ำตาล)จากกลูโคสอีกด้วย                                              
ตามส่วนผสมข้างต้นจะได้ปุ๋ยน้ำที่มีความเข็มข้นที่ แคลเซียม 12% ,โบรอน 0.85-1.7% และมีไนโตรเจนอีกประมาณ 7% บรรจุในภาชนะปิดฝา และเก็บไว้ในที่ร่ม เก็บไว้ใช้ได้นาน 1-2 ปี
*เปอร์เซนต์ของโบรอนไม่ได้น้อยเกินไปนะครับ เพราะจากที่มีการศึกษาวิจัยมาพืชจะต้องการโบรอนไม่มากไปกว่านี้        

-วิธีใช้ ผสมแคลเซียมโบรอนที่ได้ 20-30 ซีซี./น้ำ 20 ลิตร(ไม่ควรใช้เข้มข้นกว่านี้ เพราะอาจเกิดผลข้างเคียงแก่พืชได้) ใช้ฉีดพ่นพืชได้ในทุกระยะ  

-ประโยชน์ ช่วยเสริมสร้างความแข็งแรงให้กับพืช ทนต่อโรคและเชื้อรา เพิ่มการแตกตายอด-ดอก ขยายรังไข่ในดอก ผสมเกสรติดง่าย ผลดก ขั้วดอก-ผลเหนียว เปลือกหนา ป้องกันผลร่วง ผลแตก ช่วยในการขยายผลให้ผลใหญ่ เนื้อแน่น เพิ่มน้ำหนัก เพิ่มรสชาติที่ดีให้กับผลผลิต

ตัวแคลเซียมกับโบรอนที่ใช้ ตอนนี้ผมซื้อจากที่นี่ครับ
http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct1.php?pid=24777464&shopid=145117&showm=&groupproduct=all

http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct1.php?pid=25021163&shopid=145117&showm=&groupproduct=all

คุณภาพโอเคกว่าที่อื่น ราคาก๋ถือว่าไม่ได้บวกเพิ่มมากครับ

. . ขอ..เบอร์โทรหน่อยครับหรือยิงมาเบอร์นี้ครับเบอร์โทรหน่อยครับหรือยิงมาเบอร์นี้ครับ0996387723
Arithat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2016, 12:31:44 »

ถ้าพ่นต้นลำใยควรพ่นช่วงไดบ้างขออย่างละเอียดครับขอบพระคุณครับ
t-mobile
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2016, 15:53:56 »

สารนี้ช่วยกระตุ้นอะไรค่ะแล้วเอามาใส่มะน่าวได้มั่ยค่ะ

แคลเซียมโบรอน สามารถฉีดต้นพืชได้ทุกชนิด ผมเคยสั่งทางเว็ุดละ150บาทนำมาผสมเองได้20ลิตร ตอนนี้ใช้ฉีดมะนาว1เดือนครั้งได้ผลดีเสีิมธาตุเหล็ก แมกนิเซียมและสังกะสีครับ

ร้านซ่อมมือถือ t-mobile สามแยกกิ่วพร้าว แม่จัน เชียงราย tel.0874990871 Line/id:t-mobile0871
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2016, 10:45:06 »

สารนี้ช่วยกระตุ้นอะไรค่ะแล้วเอามาใส่มะน่าวได้มั่ยค่ะ

แคลเซียมโบรอน สามารถฉีดต้นพืชได้ทุกชนิด ผมเคยสั่งทางเว็ุดละ150บาทนำมาผสมเองได้20ลิตร ตอนนี้ใช้ฉีดมะนาว1เดือนครั้งได้ผลดีเสีิมธาตุเหล็ก แมกนิเซียมและสังกะสีครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยแชร์ความรู้ครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์