เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 11:03:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอถามผู้รู้เรื่องไดชาร์จครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอถามผู้รู้เรื่องไดชาร์จครับ  (อ่าน 1304 ครั้ง)
(ลูกพ่อขุน)
ชั้นประถม
*

ไม่มีใครใหญ่ เกินกว่าโลง(ศพ)

« เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 22:29:27 »

เวลาเราจะเช็คเบื้องต้นว่าไดชาร์จเสีย เขาแนะนำว่าสตาร์ทเครื่องแล้วลองถอดขั้วแบตออกซักขั้ว(ผมบ่าฮุ้ว่าขั้วใหน)ถ้าถอดออกแล้วเครื่องยนต์บ่าดับแสดงว่าปรกติแม่นก่อครับ(ที่ผมลองผมถอดขั้วบวกมันจ่างแม่นว่าครับ)ถอดแล้วบ่าดับแสดงว่าแบตเสียหรือครับ

อดออมในวันนี้ จะมั่งมีในวันหน้า(นี่คือเรื่องจริง)
ไส้เดือนดิน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 23:11:22 »

ถ้าถอดขั้วบวกก็ต้องระวังดีๆอย่าให้โดนตัวรถเป็นอันขาดนะครับ เศร้า
กลัวที่ไหน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 23:14:37 »

ไปร้านแบตเตอรี่ตรงแยกศรีเกิดคับ เดี๋ยวนี้เขามีมิเตอร์ตรวจเช็คไดร์ชาร์จคับ
ค่าที่ปกติคือ 12.80+ นะคับ ถ้าได้ 13.70 แหล่มเลย

(ลูกพ่อขุน)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 00:17:56 »

ถ้าถอดขั้วบวกก็ต้องระวังดีๆอย่าให้โดนตัวรถเป็นอันขาดนะครับ เศร้า
ขอบคุณครับ ถอดขั้วบวกออกแล้วรถบ่าดับแสดงว่าไดชาร์จดีอยู่แม่นก่อครับ

อดออมในวันนี้ จะมั่งมีในวันหน้า(นี่คือเรื่องจริง)
(ลูกพ่อขุน)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 00:18:47 »

ไปร้านแบตเตอรี่ตรงแยกศรีเกิดคับ เดี๋ยวนี้เขามีมิเตอร์ตรวจเช็คไดร์ชาร์จคับ
ค่าที่ปกติคือ 12.80+ นะคับ ถ้าได้ 13.70 แหล่มเลย
ขอบคุณครับอ้ายบ่าว

triton02
่K-1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 11:51:04 »

เบื้องต้นเน้อเอาแบบง่ายๆยะเอง ถ้าเป็นเบนซิน ถอดขั้วแบตออก ทั้งสอง หรือขั้วบวกก็ได้ถ้าบ่ดับก็แสดงว่าใช้ได้อยู่ แต่ถ้าเป็นดีเซล จะถอดหรือบ่ถอดถ้าติดแล้วยังไดก็บ่ดับครับถ้าบ่ปิดสวิทซ์ วิธีเช็คก็ถอดออกตึงสองขั้ว แล้วหาสายไฟ(สายอ่อน)มัดตี่ขั้วลบ แล้วเอาอีกปลายมาเขี่ยที่ขั้วบวกผ่อ ถ้ามีประกายไฟแสดงว่าใช้ได้ ถ้าบ่มีก็เอาไปซ่อมเลย ถ้าสตาร์ทหมั่นๆรับรองได้ยู้แน่ๆ  ถ้าเป็นเบนซินถ้าแบตบ่อมีไฟยู้จะไดก็ตึงบ่อติดเน้อ ตี่ผมบอกเอาแบบง่ายๆบ่าดาย บางที่ไฟมาอาจมาบ่าเต็มที่ก็มี แต่ถ้าจะหื้อดีเอาไปเช็คตี่ร้านตี่อ้ายเปิ้นว่าดีกว่าจะได้ฮู้ชัวร์ๆ
(ลูกพ่อขุน)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 16:33:33 »

เบื้องต้นเน้อเอาแบบง่ายๆยะเอง ถ้าเป็นเบนซิน ถอดขั้วแบตออก ทั้งสอง หรือขั้วบวกก็ได้ถ้าบ่ดับก็แสดงว่าใช้ได้อยู่ แต่ถ้าเป็นดีเซล จะถอดหรือบ่ถอดถ้าติดแล้วยังไดก็บ่ดับครับถ้าบ่ปิดสวิทซ์ วิธีเช็คก็ถอดออกตึงสองขั้ว แล้วหาสายไฟ(สายอ่อน)มัดตี่ขั้วลบ แล้วเอาอีกปลายมาเขี่ยที่ขั้วบวกผ่อ ถ้ามีประกายไฟแสดงว่าใช้ได้ ถ้าบ่มีก็เอาไปซ่อมเลย ถ้าสตาร์ทหมั่นๆรับรองได้ยู้แน่ๆ  ถ้าเป็นเบนซินถ้าแบตบ่อมีไฟยู้จะไดก็ตึงบ่อติดเน้อ ตี่ผมบอกเอาแบบง่ายๆบ่าดาย บางที่ไฟมาอาจมาบ่าเต็มที่ก็มี แต่ถ้าจะหื้อดีเอาไปเช็คตี่ร้านตี่อ้ายเปิ้นว่าดีกว่าจะได้ฮู้ชัวร์ๆ
ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ สรุปแล้วครับแบตเจ๊งไปละครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 16:58:10 »

ดูที่หน้าปัทม์รถยนต์นะครับ

1. เมื่อเปิดสวิทช์กุญแจเตรียมบิดกุญแจสต๊าร์ท ไฟที่หน้าปัทม์จะโชว์เป็นรูปแบตเตอรี่

2. บิดกุญแจสตาร์ทเครื่องยนต์ เมื่อเครื่องยนต์ติดแล้ว ให้ดูที่หน้าปัทม์

2.1 ถ้าไฟที่โชว์ตาม 1. ดังกล่าวดับลง แสดงว่าไดชาร์จและระบบชาร์จทำงานปกติ ยังไม่เสียครับ

2.2 ถ้าไฟที่โชว์ตาม 1. ดังกล่าวไม่ดับ แสดงว่าไดชาร์จอาจเสีย หรือระบบชาร์จมีปัญหา รีบปรึกษา
         ร้านไดนาโมด่วนเลยครับ
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2012, 10:34:17 »

รุ่นใหม่ ๆ อันตรายมากเลยครับ หากสตาร์จแล้วถอดขั้วแบต กลัวว่ากล่องควบคุมจะเจ้งเอา.. ยิงฟันยิ้ม
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2013, 16:39:07 »

รุ่นใหม่ ๆ อันตรายมากเลยครับ หากสตาร์จแล้วถอดขั้วแบต กลัวว่ากล่องควบคุมจะเจ้งเอา.. ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องครับ
รถยนต์สมัยใหม่ ระบบไฟฟ้าแตกต่างจากรุ่นก่อนๆมาก จะถอดขั้วแบตขณะที่ติดเครื่องอยู่มีความเสียงสูงครับ

ปกติ ผมจะเช็คแบบนี้ครับ

ใช้มิเตอร์วัดกำลังไฟที่แบตก่อนสตาร์ท
หลังจากนั้นสตาร์ทรถแล้ววัดอีกที ค่าจะต้องเพิ่มขึ้น (จะได้ชาร์จแบตเข้า) ถ้าไม่เพิ่มแสดงว่าเสียแล้ว (ไม่ชาร์จเลย)
หน้า: [1] พิมพ์