เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 05:19:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  เชียงรายยังมีเจ้าเข้าทรงแม่นๆอยู่ไหมคะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เชียงรายยังมีเจ้าเข้าทรงแม่นๆอยู่ไหมคะ  (อ่าน 9690 ครั้ง)
Beautiful girl
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 22:51:11 »

มีเรื่องกลุ้มใจค่ะ ของสำคัญหายไปหาไม่เจอ พอจะมีคนที่เขาเป็นร่างทรงที่สามารถนั่งทางในเห็นของหายว่ามันอยู่ตรงไหนได้ไหมหนอ อาจจะฟังดูงมงาย แต่ตอนนี้ก็มึดมน กลุ้มใจมากค่ะ ไม่ทราบว่าสมัยนี้จะยังมีการเข้าทรงดูของหายแบบนี้หลงเหลืออยู่ไหมหนอ  อายจัง อายจัง
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 01:24:07 »

ถ้าเค้ารู้ป่านนี้ก็ไม่มาเป็นร่างทรงแล้วอ่ะ
ซื้อหวยติกๆรวยติกๆ
แต่มันไม่ใช่ เลยหากินกับคนที่มีความทุกข์เอา

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
yayong
ระดับ ป.ตรี

แข็งแกร่ง แต่อย่าแข็งกร้าว อ่อนน้อม แต่อย่าอ่อนแอ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 08:00:03 »

ผมเคยไปถามที่บ้านร่องบัวลอย(อ.เวียงชัย)ครับเรื่องของหาย(อย่าว่างมงายเลยนะครับ)แม่นเหมือนตาเห็นร่างทรงเป็นผู้หญิงครับ

รองเท้าใหม่ราคาถูกปลีก-ส่งอยู่บ้านป่ากล้วยต.สันทราย อ.เมือง จ.เชียงราย รับฝากขายบ้านและที่ดินในเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียง(ที่บ้าน-ที่นา,สวน-ที่สวนยาง)โทรหาเราได้
083-2087079   085-7134607
tum.nu
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 08:44:54 »

ลองไป วัดปงหลวงดูครับ ตำบลเวียงชัย 

ธนัทชพนต์
รับซ่อมแอมป์ กลางแจ้ง/รถยนต์ โทร 094-3740395
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=275772.100
taqter
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 09:04:38 »

มันมีแต้ก๋าครับเรื่องแบบนี้ถ้าแม่นแต้พาไปแทงสนุ๊กกินตังค์ดีก้า(อู้แล่นบ่อดายเน้อ)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 09:50:43 »

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะคะ ถึงแม้ว่าบางคนอาจจะดูถูกกระทู้นี้ว่างมงาย แต่เจ้าของกระทู้ กลุ้มใจของสำคัญหาย ทำทุกวิถีทางเพื่ออยากได้คืนมา เมื่อมันมืดมนหาไม่เจอเหลือทางไหนก็ต้องลอง โอกาสมีก็ต้องหาทางกันต่อไป ดีกว่าอยู่เฉยๆไม่ทำอะไร นั่งเป็นทุกข์ ทั้งๆที่ไม่ดิ้นรนทำอะไรสักอย่าง และเมื่อหากในที่สุดไม่เจอก็จะได้.....ทำใจ ก็แค่นั้นเอง เพราะถือว่าเราได้ พยายามที่สุดแล้วค่ะ ......ขอบคุณนะคะ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
Namzx10
midafXD
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

095-5494590

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 18:50:36 »

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะคะ ถึงแม้ว่าบางคนอาจจะดูถูกกระทู้นี้ว่างมงาย แต่เจ้าของกระทู้ กลุ้มใจของสำคัญหาย ทำทุกวิถีทางเพื่ออยากได้คืนมา เมื่อมันมืดมนหาไม่เจอเหลือทางไหนก็ต้องลอง โอกาสมีก็ต้องหาทางกันต่อไป ดีกว่าอยู่เฉยๆไม่ทำอะไร นั่งเป็นทุกข์ ทั้งๆที่ไม่ดิ้นรนทำอะไรสักอย่าง และเมื่อหากในที่สุดไม่เจอก็จะได้.....ทำใจ ก็แค่นั้นเอง เพราะถือว่าเราได้ พยายามที่สุดแล้วค่ะ ......ขอบคุณนะคะ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

ขอให้เจอไวๆนะครับ แถวๆซอยหน้า รร.เมืองเชียงรายมี เจ้านึงอะครับที่ท่านทำอยู่

[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 19:58:07 »

ถามไปก็ไม่เสียหายครับ  ยังไงมันก็หายไปแล้ว  ถ้าเจอก็ดี ถ้าไม่เจอก็ถือว่าทำทาน
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 20:07:07 »

ทำไปเพื่อความสบายใจก็ไม่เสียหายอะไรครับ ยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 22:39:53 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนอีกครั้งนะคะ น้องว่าจะไปกับเพื่อนวันเสาร์หน้าก็ไม่รู้ว่าคนจะเยอะไหมหนอ. อยากลองดูสักตั้ง เหมือนกันค่ะมันขับข้องใจว่าทำไมหาไม่เจอ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
kanya4455
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 10:19:40 »

มีเรื่องกลุ้มใจค่ะ ของสำคัญหายไปหาไม่เจอ พอจะมีคนที่เขาเป็นร่างทรงที่สามารถนั่งทางในเห็นของหายว่ามันอยู่ตรงไหนได้ไหมหนอ อาจจะฟังดูงมงาย แต่ตอนนี้ก็มึดมน กลุ้มใจมากค่ะ ไม่ทราบว่าสมัยนี้จะยังมีการเข้าทรงดูของหายแบบนี้หลงเหลืออยู่ไหมหนอ  อายจัง อายจัง
ตำหนักปู่สมิงไพร สายพ่อแก่ฤษี ซ.2 หน้าตลาดศรีทรายมูล

รับทำตู้คอลโทรลไฟฟ้า ตู้timer ตู้ปั๊มน้ำ สตาร์เดลต้า ราคากัีนเอง0896313051 แมน
LaKKu
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 10:29:12 »

เอาใจช่วย จขกท. คับขอให้ได้ของกลับคืนไวๆนะคับ

...................................................
...................................................
นก แรงเงา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 11:25:09 »

ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะคะ มันเป็นความเชื่อส่วนบุคคล นกอยู่ข้างเจ้าของกระทู้นะคะ

นกอยู่ข้างๆทุกคนนะคะ
Jkit
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 12:04:04 »

ร่างทรงก็เหมือนคนที่ให้เทวดา นางฟ้า หรือ เทพ หรือ อื่นๆ ยืมร่างครับ คนจำพวกนี้ต้องรักษาศีลหรือข้อสัญญาเอาไว้และถ้าเป็นผิดสัญญาร่างอาจจะโดนลงโทษหรือถูกปล่อยให้อย่างอื่นที่ไม่ดีมาอยู่ก็มี เพราะพวกร่างทรงส่วนใหญ่คือผู้ที่เคยสัญญาให้ยืมร่างกับเทพบ้าง นาค บ้าง หรือมีความเกี่ยวพันธ์กับเทพนั้นๆ อยู่ เพราะดูเหมือนมนุษย์จะเป็นภพที่ทำบุญได้มากที่สุด และทำบาปได้มากที่สุดครับ จึงมีการร่วมหุ้นกันทำบุญ แต่ก็มีพวกที่เป็นสัมพเวสีอยู่แต่มีกำลัง+เจ้าของร่างจิตอ่อน ก็โดนหลอกได้ว่าเป็นองค์นู่นองค์นี้มาทั้งที่จริงๆ แล้วไม่ใช่
     อยากรู้ว่าร่างทรงนั้นเขาเป็นเทพหรือพวกสัมพเวสี หรือผีนรกมาสิง ดูของกินที่องค์เขาขอถวายเอาได้ครับ ถ้าเป็นเทพ จะไม่ชอบพวกของคราว ก็แหงล่ะ บนสวรรค์อาหารทิตพ์หรูกว่าเยอะ อาหารที่ทำจากสัตว์ยิ่งไม่ชอบใหญ่ แต่ถ้าพวกภพภูมิต่ำๆ จะชอบกินของสดๆคาวๆ เป็นต้น
     แต่จากที่เคยเจอ ถ้าร่างเขามีกำลังสมาธิดี เขาจะได้ตาทิตย์หูทิตย์ง่ายๆ เลย และสามารถปฎิเสธที่จะให้ยืมร่างได้หรือไม่ได้ก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ ถ้ามีกำลังสมาธิดีแล้วจะใช้วิธีถามเอา ตรงข้ามกับร่างทรงที่ไม่มีกำลัง เวลาถูกเข้าจะออกอาการ เพื่อเป็นสัญลักษณ์ของดวงจิตนั้นๆ ว่าเป็นใครเพราะบางที 1 ร่างไม่ได้มีหุ้นส่วนแค่ 1 ครับ และเวลาออกร่างบางทีถึงกับล้ม เพราะเอาจิตมาคุมร่างตัวเองไม่ทันก็มีให้เห็นเยอะแยะ

ป.ล. เรื่องนี้ใครไม่เชื่อ ให้คุณไปฝึกกรรมฐานแล้วหาข้อพิสูจน์ด้วยตัวเอง หาฝึกกับผู้ที่เป็นจริงๆ อย่าไปถามคนอื่นเลย เพราะคุณก็ไม่เชื่อเขาอีกนั้นแหละ ของแบบนี้ไม่เจอด้วยตัวเองไม่เชื่อกันก็มีเยอะอยู่ครับ แต่ใครไม่ใส่ใจก็เก็บเป็นความรู้รกสมองเล่นๆก็ได้ แต่อย่าไปลบหลู่จะดีกว่า
สบายแมน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 12:15:20 »

ถ้าเจอหรือไม่เจอของยังไง จขกท.บอกด้วยเน้อ ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 12:26:46 »

ร่างทรงก็เหมือนคนที่ให้เทวดา นางฟ้า หรือ เทพ หรือ อื่นๆ ยืมร่างครับ คนจำพวกนี้ต้องรักษาศีลหรือข้อสัญญาเอาไว้และถ้าเป็นผิดสัญญาร่างอาจจะโดนลงโทษหรือถูกปล่อยให้อย่างอื่นที่ไม่ดีมาอยู่ก็มี เพราะพวกร่างทรงส่วนใหญ่คือผู้ที่เคยสัญญาให้ยืมร่างกับเทพบ้าง นาค บ้าง หรือมีความเกี่ยวพันธ์กับเทพนั้นๆ อยู่ เพราะดูเหมือนมนุษย์จะเป็นภพที่ทำบุญได้มากที่สุด และทำบาปได้มากที่สุดครับ จึงมีการร่วมหุ้นกันทำบุญ แต่ก็มีพวกที่เป็นสัมพเวสีอยู่แต่มีกำลัง+เจ้าของร่างจิตอ่อน ก็โดนหลอกได้ว่าเป็นองค์นู่นองค์นี้มาทั้งที่จริงๆ แล้วไม่ใช่
     อยากรู้ว่าร่างทรงนั้นเขาเป็นเทพหรือพวกสัมพเวสี หรือผีนรกมาสิง ดูของกินที่องค์เขาขอถวายเอาได้ครับ ถ้าเป็นเทพ จะไม่ชอบพวกของคราว ก็แหงล่ะ บนสวรรค์อาหารทิตพ์หรูกว่าเยอะ อาหารที่ทำจากสัตว์ยิ่งไม่ชอบใหญ่ แต่ถ้าพวกภพภูมิต่ำๆ จะชอบกินของสดๆคาวๆ เป็นต้น
     แต่จากที่เคยเจอ ถ้าร่างเขามีกำลังสมาธิดี เขาจะได้ตาทิตย์หูทิตย์ง่ายๆ เลย และสามารถปฎิเสธที่จะให้ยืมร่างได้หรือไม่ได้ก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ ถ้ามีกำลังสมาธิดีแล้วจะใช้วิธีถามเอา ตรงข้ามกับร่างทรงที่ไม่มีกำลัง เวลาถูกเข้าจะออกอาการ เพื่อเป็นสัญลักษณ์ของดวงจิตนั้นๆ ว่าเป็นใครเพราะบางที 1 ร่างไม่ได้มีหุ้นส่วนแค่ 1 ครับ และเวลาออกร่างบางทีถึงกับล้ม เพราะเอาจิตมาคุมร่างตัวเองไม่ทันก็มีให้เห็นเยอะแยะ

ป.ล. เรื่องนี้ใครไม่เชื่อ ให้คุณไปฝึกกรรมฐานแล้วหาข้อพิสูจน์ด้วยตัวเอง หาฝึกกับผู้ที่เป็นจริงๆ อย่าไปถามคนอื่นเลย เพราะคุณก็ไม่เชื่อเขาอีกนั้นแหละ ของแบบนี้ไม่เจอด้วยตัวเองไม่เชื่อกันก็มีเยอะอยู่ครับ แต่ใครไม่ใส่ใจก็เก็บเป็นความรู้รกสมองเล่นๆก็ได้ แต่อย่าไปลบหลู่จะดีกว่า

น่าจะจริงเน๊าะครับ คงจะเหมือนคลื่นสัญาญาณที่เรามองไม่เห็นแต่ก็มีอยู่ถ้ามนุษย์ไม่คิดค้นเครื่องมือวัดก็คงไม่รู้จัก และก็คงไม่มีโทรศัพท์ใช้เป็นรูปธรรมกัน แต่สมัยนี้คนทรงมีทั้งของจริงและของปลอม หากินต้มตุ๋นหลอกลวงก็เยอะคงต้องระวังกัน ถ้าจะไปดูต้องพาเพื่อนไปหลายๆคนจะปลอดภัยกว่า อย่าหลงเชื่ออะไรง่ายๆ มิจฉาชีพเยอะ ส่วนถ้าใครจะไปฝึกอะไรก็ขอให้ประมาณตนด้วยครับนกน้อยทำรังแต่พอตัว บุญมีกำลังมีเท่าไหร่ก็เท่านั้น อย่างฝืน เพราะว่าพึ่งมีข่าวครับว่ามีคนไปวิปัสนาแล้วสิ้นลมอยู่ในท่าสมาธิได้รับข่าวเมื่อเช้านี้เองของแบบนี้ต้องมีครูอาจารย์คอยกำกับ นี้ขนาดเขาไปวิปัสนาในสถานที่ที่ดังและมีคนไปเยอะนะครับ กว่าจะมีคนเห็นก็ปาไปห้าวันแล้วครับ ครั้งก่อนก็มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นที่เป็นข่าวในเรื่องจริงผ่านจอ ผมเลยคิดว่าทำแต่พอดีให้เป็นสุขดีกว่าครับ
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 12:28:12 »

ทำแล้วสบายใจก็ทำเถอะครับ หนับหนุน  ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
Jkit
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 13:40:43 »

น่าจะจริงเน๊าะครับ คงจะเหมือนคลื่นสัญาญาณที่เรามองไม่เห็นแต่ก็มีอยู่ถ้ามนุษย์ไม่คิดค้นเครื่องมือวัดก็คงไม่รู้จัก และก็คงไม่มีโทรศัพท์ใช้เป็นรูปธรรมกัน แต่สมัยนี้คนทรงมีทั้งของจริงและของปลอม หากินต้มตุ๋นหลอกลวงก็เยอะคงต้องระวังกัน ถ้าจะไปดูต้องพาเพื่อนไปหลายๆคนจะปลอดภัยกว่า อย่าหลงเชื่ออะไรง่ายๆ มิจฉาชีพเยอะ ส่วนถ้าใครจะไปฝึกอะไรก็ขอให้ประมาณตนด้วยครับนกน้อยทำรังแต่พอตัว บุญมีกำลังมีเท่าไหร่ก็เท่านั้น อย่างฝืน เพราะว่าพึ่งมีข่าวครับว่ามีคนไปวิปัสนาแล้วสิ้นลมอยู่ในท่าสมาธิได้รับข่าวเมื่อเช้านี้เองของแบบนี้ต้องมีครูอาจารย์คอยกำกับ นี้ขนาดเขาไปวิปัสนาในสถานที่ที่ดังและมีคนไปเยอะนะครับ กว่าจะมีคนเห็นก็ปาไปห้าวันแล้วครับ ครั้งก่อนก็มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นที่เป็นข่าวในเรื่องจริงผ่านจอ ผมเลยคิดว่าทำแต่พอดีให้เป็นสุขดีกว่าครับ

ทำสมาธิแบ่งเป็น วิปัสนา กับ สมภาวณา ครับถ้าคุณต้องการปัญญา ก็วิปัสนาไป(วิปัสนาคือการคิดพิจารณา เรื่องตามที่กำหนด) ส่วนสมถภาวณาเป็นการเก็บกำลังจิต (คือการจับอยู่ที่จุดใดจุดหนึ่งเพื่อเป็นอุบายให้จิตนิ่งเป็นสมาธิเป็นการพักจิตหยุดคิด เป็นการเก็บกำลังครับ) ที่เขานั่งวิปัสนาไปแล้วตายน่ะผมไม่รู้นะว่าเพราะอะไรเพราะงั้นไม่ขอวิจารณ์นะ แต่ว่าการทำสมาธิเนี้ยใครว่าต้องมานั่ง มาเดินจงกลมล่ะ แค่คุณว่าง คุณก็ดูลมหายใจวันละ 5 นาที ก็ได้แล้ว ส่วนที่ว่าให้ไปหาคนที่เป็นจริงๆ ก็เพราะจะได้มีคนแนะนำให้ถูกไม่งั้นเข้าใจผิดพอไปเจอสถาณการณ์แปลกๆ ในสมาธิคุณจะวางอารมผิดก็เท่านั้นเอง ปกติเขาก็สอนกันเป็นนาที แต่ที่เหลือไปเก็บสะสมกันเอาเองนะ ผมทำตอนก่อนจะนอน บ้างเป็นบางครั้ง แต่ไม่ได้นั่งนะ นอนอยู่นั้นแหละ แล้วก็ทำไปจนกว่าจะนอนเลย ไม่ยากนะ
    ส่วนเรื่องที่เป็นเรื่องเหนือธรรมชาติอย่างพวกหูทิตย์ตาทิตย์นี้มันมีวิธีฝึกอยู่สำหรับผู้ที่ไม่เคยได้มาก่อนอยู่ แต่ก็เป็นแค่กีฬาสมาธิครับเพราะถ้าได้มาล่ะก็ มันเป็นดาบ 2 คมดีๆนี้เอง ใช้ดีก็ได้ดี ใช้ทำชั่วก็บาปหนักกว่าเดิมอีก

เอาเป็นว่าผมไม่ค้านเรื่องที่คุณว่ามาหรอกเพราะอะไรเกินพอดีน่ะ มันไม่ดีซักอย่างหรอก ทำแต่พอเหมาะก็พอ แต่พอเหมาะของใครของมันนะครับ(ฮา) แต่ที่เสริมนี้เป็นเกร็ดความรู้เล็กน้อยเกี่ยวกับการทำสมาธิ เพราะการทำสมาธิเป็นการพักครับ ทำแล้วเครียดอย่าไปทำ (แต่ก็มีคนบางจำพวก ต้องเป็นทุกข์ถึงจะทำได้อยู่ล่ะนะ แล้วแต่จริตคนครับ)
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 13:44:33 »

คนบ้านนอก กับ คนในเมือง มันตึงกึ๊ดบะใจ่เหมือนกั่นครับ สภาพแวดล้อมสังคมมันคนละอย่างกั๋น

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 15:11:11 »

ทำแล้วสบายใจก็ทำเถอะครับ หนับหนุน  ยิงฟันยิ้ม
แม่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์