เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 06:47:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามผู้ปกครองเรื่องจัดงานโรงเรียนสันติ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้ปกครองเรื่องจัดงานโรงเรียนสันติ  (อ่าน 2247 ครั้ง)
chira
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 20:34:52 »

ทราบมาว่าถ้าไม่ซื้อบัตรโต๊ะจีนไม่ให้เข้างานในวันเสาร์ อาทิตย์ที่จะถึงนี้ ขนาดนั้นเลยหรือ กรณีเด็กเนิสเซอรี่แสดงไม่ถึง 6 โมงเย็นก็เสร็จแล้ว จำเป็นที่ผู้ปกครองต้องซื้อบัตรด้วยเหรอคะเฉพาะค่าชุดเด็กเนิสเซอรี่ก็ 460 บาทแล้ว และต้องซื้อใหม่ทุกปี ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้น่าจะแล้วแต่ความสมัครใจของผู้ปกครอง ไม่น่าบังคับทางอ้อมกันเลย
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 21:37:32 »

ผมก็จ่ายไปปุ้นละครับกับเพื่อนศิษย์เก่า โต๊ะ 2400 (8 ที่นั่ง)  แต่จะไปไม่ไปไม่รู้ เพราะไม่ค่อยชอบงาน ไฮโซ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
Bobsfalo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 21:48:50 »

น่าจะปกติ ของ รร นะครับ เพราะ เงินอุดหนุนจากทาง รัฐ แทบจะไม่เหลือเลย ก็ว่าได้  ร้องไห้ ร้องไห้

คนดีต้องมีที่ยืน...
Pattyg
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 19:29:33 »

อุดหนุนมา8ปีตั้งแต่ลูกเรียนอยู่อนุบาลจนปีนี้ป.6ซื้อโต๊ะเหมาตลอด ลูกแสดงเสื้อผ้าหน้าผมทุนเราทั้งนั้นให้ความร่วมมือโรงเรียนมาตลอด แต่แค่องค์โสมมาที่โรงเรียนแล้วให้ลูกเราแสดงให้องค์โสมดู กะแค่ข้าวกล่องกลางวันก็ไม่มีเลี้ยงให้เด็ก คิดดูเด็กไปเตรียมการแสดงตั้งแต่4โมงเช้า กว่าจะแสดงก็4โมงเย็น แต่ข้าวกลางวันไม่มีให้เด็กกิน พอไปรับลูกตอนเย็นบ่นหิวข้าวแทบจะเป็นลม ได้ยินว่าบางคนถึงกลับไม่สบายเลย ปีนี้เลยไม่ให้แสดงในวันงานโรงเรียนเลย
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 19:56:51 »

เกิดอะไรขึ้นกับโรงเรียนเก่าผมเนี่ย

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
super boss
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 20:13:03 »

เก้าอี้ ละ 250 ไม่ ใช่หรอ  แล้ว ก้อไม่ได้เป็นโต๊ะจีนน้ะ เห็นว่า เป็นคูปองบุปเฟ่ต์เอากลับ บ้าน ได้ น้ะถ้าไม่กิน
chira
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 21:00:42 »

คงไม่ต่อที่นี่ละคะ จะขึ้นอนุบาลแล้วเทอมนี้ยังไม่เคยเห็นเด็กเตรียมพร้อมอะไรเลย
ham2538
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 17:26:11 »

งานสายใยหรืองานหาเงินเข้าโรงเรียนไม่รู้ครับค่าเช่าชุดเด้กที่แสดงลูกผมเสียไป850 บาทแล้วผมอยากถามโรงเรียนสันติเหมือนกันว่าโรงเรียนสันติเคยสอนเด้กช่วยผู้ปกครองประหยัดไหมครับโรงเรียนเคยไห้อะไรเด็กบ้างมีแต่เอากับเด็กเสียค่าโต๊ะอีกต่างหากมีแต่เอากับเอา อยากไห้ผู้บริหารเอามาอ่านกระทู้นี้มากๆๆจะได้รู้ผู้ปกครองคิดอยากไรกับโรงเรียน แย่มากๆๆขอบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 17:28:53 โดย สวนรัตนา วิว » IP : บันทึกการเข้า

บ้านสวนยาง 122/15 บ.ดงมะตื๋นใหม่ ต.ผางาม อ.เวียงชัย จ.เชียงราย
louis
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 17:53:53 »

จัดทุกปีครับ
ค่าชุดจะเช่าหรือชื้อ ผู้ปกครองออกเอง
เสื้อผ้าหน้าผมออกเอง  ค่าชุดเสียทุกปี
จ่ายเเล้วใส่ครั้งเดียว
ไม่ชื้อบัตรผู้ปกครองเข้างานไม่ได้ครับ
ไม่ไปร่วมงานนักเรียนปฎิเสธไม่ได้ครับ
ผู้ปกครองถ้าไม่ชื้อบัตร  ก็รอข้างนอกลูกแสดงเสร็จรับกลับครับ
อยู่ไกลก็ลำบากหน่อย
ชื่องานสายใยครับ

พิจารณญานกันเองครับ
ค่าเทอมห้องพิเศษ+4000ครับ

ไม่มีห้องสายวิทยาศาตร์+คณิต
กำลังจะเพิ่มปีนี้ครับ

โดยรวมดี สภาพแวดล้อมดี

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
บ้านนายช่าง
ระดับ ป.ตรี

หจก.นายช่าง เชียงราย

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 17:54:46 »

คิดว่าช่วยสนับสนุนทางโรงเรียนเขาแล้วกัน......อย่าคิดมาก (ลูกชายผมก็เรียนอยู่เหมือนกัน)

:::::: รับสร้างบ้าน อาคารและสิ่งปลูกสร้าง บนที่ดินของท่าน เราคือมืออาชีพ “ เพื่อความพึงพอใจสุงสุดของลูกค้า เรากล้ารับประกันคุณภาพ ในราคายุติธรรม” ... คุณจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการ “ความพึงพึงพอใจ
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 18:11:23 »

จัดทุกปีครับ
ค่าชุดจะเช่าหรือชื้อ ผู้ปกครองออกเอง
เสื้อผ้าหน้าผมออกเอง  ค่าชุดเสียทุกปี
จ่ายเเล้วใส่ครั้งเดียว
ไม่ชื้อบัตรผู้ปกครองเข้างานไม่ได้ครับ
ไม่ไปร่วมงานนักเรียนปฎิเสธไม่ได้ครับ
ผู้ปกครองถ้าไม่ชื้อบัตร  ก็รอข้างนอกลูกแสดงเสร็จรับกลับครับ
อยู่ไกลก็ลำบากหน่อย
ชื่องานสายใยครับ

พิจารณญานกันเองครับ
ค่าเทอมห้องพิเศษ+4000ครับ

ไม่มีห้องสายวิทยาศาตร์+คณิต
กำลังจะเพิ่มปีนี้ครับ

โดยรวมดี สภาพแวดล้อมดี

ตอนผมเรียน ค่าเทอม ห้าพันกว่าครับ  เรียนมา 9 ปีครับ  สำหรับคนบ้านนอกเข้าเมืองอย่างผม

ปล.ตอนนี้งานเริ่มแล้วครับ  ใครจะไปก้ไปครับ แต่ผมไม่ไป  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
Sutthawee
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 19:31:31 »

รบกวนคนที่ไปร่วมงานมาแล้วเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับว่างานวันนี้เป็นยังไงบ้างเพราะลูกผมจะแสดงวันพรุ่งนี้.....เห็นชุดแสดงลูกแล้วเหนื่อยใจไม่สมกับเงินที่จ่ายไป อายจัง
super boss
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 13:10:52 »

ลูกสาว แสดงเมื่อคืน แต่ แม่ไม่ได้ไปค่ะ วันนี้ คนเล็ก กับคนกลางแสดงจำเป็นต้องไปค่ะ ตกใจ ตกใจ :oปากท้องคงเอาไปฝากที่งานดอกอาเซียน
DJPING{ONG
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 13:52:00 »

โรงเรียนสันติวิทยาเป็นโรงเรียนเอกชน  ขึ้นชื่อว่าเอกชน ไม่ได้ขึ้นอยู่กับรัฐบาลอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นเงินค่าเทอมของพวกเราที่จ่ายไป คือเงินเดือน ของ พนักงาน คณะครู และเงินที่จะใช้จัดกิจกรรมทุกอย่างให้กับเด็กและโรงเรียน  ขึ้นชื่อว่าโรงเรียนเอกชน ผู้ปกครองต้องกระเป๋าหนักอยู่แล้ว ขึ้นชื่อว่าคนรวยเลยก็ว่าได้ เพราะฉะนั้นก่อนที่ผู้ปกครองจะเอาเด็กมาเข้า คือคุณต้องคิดก่อนว่า คุณ ไหว กับค่าใช้จ่าย คุณยอมรับกับค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้น แต่ถ้าเป็นโรงเรียนรัฐบาล เงินเดือนครู พนักงาน ได้จากไหน ได้จากรัฐบาลใช่หรือไม่ โรงเรียนได้เสียค่าไรบ้าง มันต่างกันนะ แต่สำหรับดิฉันเรียน สันติมาตั้งแต่ ป.5-ม.6 ก็ทำให้สามารถสำผัสได้ว่า เอกชน ดูแลเด็กได้ดี กฏระเบียบเคร่ง จึงทำให้เด็กดื้อนั้นมีน้อย  และเงินที่เสียไป ก็สมกับคำว่า เอกชน ไม่เสียมากนั่นสิแปลก ถ้าคุณผู้ปกครองไม่ไหว ก็ลองย้ายลูกของท่านไปเรียนรัฐบาลสิคะ อย่าเอาเรื่องโรงเรียนมาประจารย์แบบนี้ ทางสถาบันอาจจะฟ้องคุณได้นะคะ   ปล.ขอร่วมเสนอความคิดเห็นคะ ไม่สมควร หรือสมควรยังไงต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยคะ
พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 18:46:41 »

การส่งเสริมให้เด็กได้แสดงออกไม่ควรจะบังคับทุกคน แต่ลูกบอกว่าการแสดงนี้เป็นส่วนหนึ่งของเกรด(วิชาไหนแม่ไม่ทราบ) และเขาจะปริ้นรูปส่งครูทุกครั้งเหมือนกับว่าเป็นหลักฐานว่ามาร่วมงาน
ย้ายลูกมาเรียนตอน ป.4 เพราะอยากให้อยู่ห้องIntensive (+4000) จะได้ฝึกทักษะภาษาอังกฤษมากขึ้น ปรากฎว่าจ้างครูชาวสิงคโปร์มาสอน รู้สึกผิดหวังมาก เสียความรู้สึก ยิ่งช่วงนี้ลูกบ่นว่าไม่ได้เข้าห้องIntensive มีแต่งานเตรียมอะไรไม่รู้
  สำหรับเรื่องรายได้ของโรงเรียน รัฐบาลก็จัดสรรให้ไม่ต่างกับของรัฐบาล ยกเว้นเงินเดือนครูที่จะต่าง  ค่ารายหัวเด็กรัฐบาลก็จัดใ้ห้เท่ากันกับของรัฐ
นอกจากนี้ยังมีเงินตามนโยบายเรียนฟรีก็ให้เหมือนสถานศึกษาของรัฐบาล
มองแบบเป็นกลางคือ โรงเรียนต้องปรับการจัดการเรียนการสอน จ้างครูสอนตรงตามวิชาที่สอนไม่ใช่จ้างคนจบเอกสังคมฯมาสอนคณิตฯ และขอชมที่ส่งเสริมให้นักเรียนได้แสดงออก

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
Chairiang_Chiangrai
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 23:35:41 »

เริ่มที่จะกลับมาอีกแล้วกับกระทู้ที่เกี่ยวกับสถานศึกษาแบบนี้ ก่อนหน้านี้มีบ่อบมาก
เรื่องเกิดขึ้นกับตัวเองบ้าง คนอื่นเอามาเล่า รึว่าฟังต่อๆกันมา ที่นำมาโพสในห้องนี้
ไม่ทราบว่าต้องการสื่อให้คนในสังคมได้รับรู้อะไร ต้องการพวกพ้องที่จะเห็นด้วยกับ
ความคิดของตน รึว่าประนามสถานศึกษานั้นๆ การจัดงานแต่ละงานย่อมมีข้อผิดพลาด
เราก็ควรจะแสดงความคิดเห็นไปยังผู้บริหารโดยตรง  

อีกอย่าง ทาง admin ได้สร้างห้องการศึกษาเอาไว้ให้แล้ว เรื่องแบบนี้ก็น่าจะโพส
ลงในห้องนั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 00:44:41 โดย Chairiang_Chiangrai » IP : บันทึกการเข้า
~NuI-SaLaPow~
ระดับ :ป.โท
*

ซาลาเปา ติ่มซำ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 23:48:38 »

ผมก้อบุคลากรทางการศึกษาคนนึง รู้สึกไม่ดีเลยครับ  อายจัง

ซาลาเปา ติ่มซำ
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 23:58:58 »

ปกติของทุกปีค่ะ แต่ก่อนทางโรงเรียนก็มีอะลุ่มอล่วยบ้าง สำหรับผู้ปกครองที่ไม่ได้ซื้อบัตร แต่ปัจจุบันไม่ทราบเหมือนกันว่าจะเคร่งครัดขนาดนี้

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
lanna_99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 09:14:25 »

รร.สันติ อยู่ในเครือคริสตจักร
ปกติจะมีเงินอุดหนุนจากคริสตจักรในการดำเนินงานโรงเรียน
ไม่น่าจะมาบังคับเก็บเงินจากผู้ปกครองแบบนี้
louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 11:05:49 »

กะทู้นี้เจตนา จขกท. น่าจะ เป็นกะทู้แสดงความคิดเห็นแสดงถึงความรุ้สึกของผู้ปกครอง
ที่แสดงความคิดเห็น  ต่อการจัดการเเสดงของโรงเรียน เจตนาคงไม่ใช่การประจาร
ในความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
  การกระทำอะใรปรกติแล้วมันต้องมีทั้งคนที่เหนด้วยและไม่เห็นด้วยเป็นธรรมดาของสังคมและมนุษย์
  บางคนชอบบางคนไม่ชอบ   สถานศึกษาเมื่อได้เข้ามาอ่านก็ควรจะนำความคิดเห็นเหล่านี้ไปปรับปรุงแก้  อย่างเป็นอารยะ    ครั้นที่บางท่านได้แสดงความเห็นถ้ามาเรียนที่นี่แล้วมีการเรียกเก็บหรือทางโรงเรียนทำอะใรแล้วไม่ชอบใจ  ก็ลาออกย้ายโรงเรียนฟังอยุ่อาจจะง่าย แต่การย้ายโรงเรียนสำหรับเด็กแล้วไม่ใช่ จะปรับตัวกันได้ง่ายๆครับ
 บางครั้งการเสนอความคิดเห็นไปทางผู้บริหารมันก็ไม่ได้ช่วยให้อะใรดีขึ้น  แต่ทางกลับกันทางโรงเรียนน่าจะลองทำประชาพิจาร ว่า ส่วนมากแล้วผู้ปกครองรุ้สึกอย่างใร
ถ้าทำแล้วผลส่วนใหญ่น่าจะเป็นตัวชี้วัดในงานเป็นอย่างดี
   การให้เด็กได้แสดงออกเป็นสิ่งที่ดีครับแต่ขั้นตอนการเเสดงการจัดการงาน  การจัดการการเก็บเงินเป็นวิธีที่ผู้ปกครองรุ้สึกไม่ค่อยดี 

ส่วนลึกๆของผู้ปกครองผมคิดว่าคงส่วนใหญ่คงไม่มีผู้ปกครอง  ่ท่านไหนอยากมีปัญหากับทางโรงเรียนเพราะมันจะส่งผลต่อตัวบุตรหลาน  ตัวผมเองก็เหมือนกัน

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
หน้า: [1] 2 พิมพ์