เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 17:34:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  อุบัติเหตุหน้าบิ๊กซีเชียงราย อุทาหอนขับย้อนศร
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] พิมพ์
ผู้เขียน อุบัติเหตุหน้าบิ๊กซีเชียงราย อุทาหอนขับย้อนศร  (อ่าน 14855 ครั้ง)
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #200 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 20:37:32 »

เตยขับรถไปสามแยกหลัง รพ. รถมอไซค์เกิดเครื่องดับขวางทางอยู่ ก็รอ พอดีมีรถตู้ขับมาเนร็วและบีบแตรด้วยคนข่้างๆบอกให้เบรค ผมก็เบรค ตอนนั้นเราได้ไฟเขียว สดงว่ามันฝ่าไฟแดงมาเต็มๆ พอแซงทันก่อนเขาหลบเข้าซ.18มิถุนา  คนข้างหลังตะโกนว่า"อ้ายๆขับรถจะได "เห็นทำหน้าเจื่อนๆ ถ้าเขาขับรถเร็วขนาดนั้นชนกันน่าจะตาย ซึ่งผมก็คงจะตายด้วย เหตุเพราะความคะนอง หรือเมาก็เท่านั้นเอง--ซึ่งมันไม่น่าจะเกิด
--อีกครั้งหนึ่งก็แยกตรงหมอฟันใกล้ร้านโพธิ์ทอง ปีนี้เอง--เราเลี้ยวไปแล้ว(มอไซค์) แต่มีรถมอไซค์คล้ายข้าราชการขับมาอย่างเร๋็วฝ่าไฟแดงมา โดยไม่สนใจใคร และมีพิตอัพสีแดงเลือดหมูขับไล่ตามชายคนนั้นมาอย่างเร็วบีบแตรด้วย ผู้หญิงที่ขับตามผมมาบ่นอย่างจริงจังว่ามันจะรัีบขับไปไหน มีแต่คนด่าตลอดทางเลย เขาอาจไล่ฆ่ากัน หรือดูหนังน้ำเน่ามากไปหน่อยหน่อย แต่ก็เกิดกลางเมือง โดยไม่มีใครโทรแจ้งเจ้าหน้าที่อะไร ดีที่ไม่ไล่ฆ่ากันเส้นหน้าสน. จะได้ดังๆ สมใจอยาก
บางทีปิ๊คอัพเบียดมอไซค์ผมแทบจะชน พอบีบแตรท้วงก็จอดบอกว่ามีอะไรป่าว--ไม่เข้าใจว่าทำไมเป็นแบบนี้กันแล้ว-หรือใช้รถเป็นอาวุธแทนปืน

---เคยเห็นคนนอนนิ่งกับมอไศค์ที่ถนนศรีนครรินทร์นานมาแล้ว ไม่มีใครสนใจ เพราะรีบไปทำงานกัน รวมทั้งผมด้วย น่าแปลกใจที่คนคอยกู้ภัยกลับไม่ใช่คนของรัฐ แต่เราทำงานต้องหักภาษีเข้ารัฐจนคตรบ มันน่าแปลกดีไหมครับ
-----ปัจจุบันคนในกทม.เขาขับรถแบบเปลี่ยนเลนไม่ต้องให้สัญญาณแล้ว ขอให้ระวัง พฤติกรรมนี้---เพิ่งเป็นระยะ5ปีก่อนนี้--แต่ส่วนใหญ่ มอไซค์เชียงราย ขับเร็วไม่เคยเปิดไฟเลี้ยวเป็นปกติ ถ้าเผลอไปชน ก็โดนข้อหา ไม่รู้ใจมันสิครับ คืิอเดาไม่ถูกว่าจะเลี้ยวซ้ายหรือขวา หรือกำลังโทรศัพท์อยู่--อะไรที่พอจะเปลี่ยนไปในทางดีก็ทำเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 21:19:40 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
kob_rku
ก็แค่ตัวคนเดียว...ววววว
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #201 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 08:51:08 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

romeo2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #202 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 09:24:05 »

-ด่วนได้รีบได้ ต้องตั้งอยู่ในความเป็นจริง อย่างตรงสันคอนช้างช.ม.เร่งด่วนน่ะ
รถติดแง่กขยับไม่ได้ พี่ก็บีบจัง อยากจะยกรถหนีให้เลย

ผมก็ว่าทีหลังสงสัยต้องลงมาบอกมันว่า พี่ครับมันขยับไม่ได้ อยากไปช่วยมายกรถผมออกหน่อย
มันไม่ดูอะไรจะไปอย่างเดียวคนเราต้องสังเกตบ้างครับว่าเขาขยับไม่ได้ถ้าขยับได้เขาคงขยับให้แล้วครับ
คนป่ายางมน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #203 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 10:36:12 »

อ่านดูแล้ว คนส่วนใหญ่เค้าเห็นว่า กู้ภัยมักจะขับรถเร็ว ขับประมาท เปิดไซเรนเสียงดัง
ฝ่าไฟแดง แซงซ้าย ปาดขวา บางครั้งมันก็เกินความจำเป็นที่จะขับเช่นนั้น  คนขับ
แต่ละคน ก็วัยรุ่น เหมือนจะคึกคะนองมากกว่า จะไปกู้ภัย มันไม่ปลอดภัยต่อคนใช้รถ
ใช้ถนนคันอื่นๆ มันเสี่ยงที่จะเกิดภัยขึ้นอีก  กู้ภัยทั้งหลายในห้องนี้ ควรจะยอมรับข้อนี้
แล้วกลับไปปรับปรุงด้วย
benla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #204 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 10:44:21 »

อ่านดูแล้ว คนส่วนใหญ่เค้าเห็นว่า กู้ภัยมักจะขับรถเร็ว ขับประมาท เปิดไซเรนเสียงดัง
ฝ่าไฟแดง แซงซ้าย ปาดขวา บางครั้งมันก็เกินความจำเป็นที่จะขับเช่นนั้น  คนขับ
แต่ละคน ก็วัยรุ่น เหมือนจะคึกคะนองมากกว่า จะไปกู้ภัย มันไม่ปลอดภัยต่อคนใช้รถ
ใช้ถนนคันอื่นๆ มันเสี่ยงที่จะเกิดภัยขึ้นอีก  กู้ภัยทั้งหลายในห้องนี้ ควรจะยอมรับข้อนี้

ขอร่วมด้วยคน
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #205 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 12:07:25 »

-ด่วนได้รีบได้ ต้องตั้งอยู่ในความเป็นจริง อย่างตรงสันคอนช้างช.ม.เร่งด่วนน่ะ
รถติดแง่กขยับไม่ได้ พี่ก็บีบจัง อยากจะยกรถหนีให้เลย

ผมก็ว่าทีหลังสงสัยต้องลงมาบอกมันว่า พี่ครับมันขยับไม่ได้ อยากไปช่วยมายกรถผมออกหน่อย
มันไม่ดูอะไรจะไปอย่างเดียวคนเราต้องสังเกตบ้างครับว่าเขาขยับไม่ได้ถ้าขยับได้เขาคงขยับให้แล้วครับ

ขอร่วมด้วยคน

ร่วมด้วยช่วยกันครับ เจอที่ไหน ถ่ายรูปไว้ชัดๆครับ แล้ว เดินเข้าไปที่ตั้ง ของ หน่วยงานนั้น แล้ว ชี้แจงได้เลยครับ ผมว่า แฟร์ สุดๆ

kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #206 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 12:21:39 »

อยากรู้ บท สรุป ของเหตุการณ์นี้ครับ ใครมี ข้อมูลช่วยแชร์กันหน่อยครับ

ระหว่าง รถกู้ภัย กับ มอเตอร์ไซค์??? ใคร ผิด ใคร ถูก ?? เพราะอะไร ฮืม

ขอบคุณครับ

warawoot-cri
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #207 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 17:54:42 »

แล้วถ้าเป็นชาวบ้านขับคุณจะบอกเด้ายังไงครับ
แล้วสมัครกันมาใหม่เพื่อปันกระทู้โดยเฉพาะไช่มั้ยครับ
อะไรก็กู้ภัยไม่ดีมาวิ่งเหตุเองไหมครับท่านว่าทำไมถึงขับเร็ว  โกรธ โกรธ โกรธ

ถ้าคิดว่าจะโกงผ่านไปเลยครับถ้าคิดที่จะชื้อเชื่อใจกันและกันครับ
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #208 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 18:18:14 »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #209 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 19:37:27 »

คงไม่ใช่การปั่นกระทู้หรอกครับ  แต่เป็นการกลบเกลื่อนมากกว่าครับ

เท่าที่อ่านๆ มาหลายกระทู้  เนี่ย เหมือนเป็นการปลุกกระแสให้สังคม รับรู้ว่า

รถกู้ภัย ทำอะไรก็ไม่ผิด แม้กระทั่ง ไปทำคนตาย ก็เหอะ....

ของอย่างนี้ ประชาชนไม่รู้  แต่ บาป บุญ คุณโทษ รับรู้ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 19:43:21 โดย lanmoomoo » IP : บันทึกการเข้า

numniang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #210 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 19:56:41 »

เรื่องกะทู้นี้แยกแยะกันหน่อยนะครับ รถชนก้อส่วนรถชน รถกู้ภัยก้อรถกู้ภัย ไม่ค่อยอยากล่อเป้าเท่าไหร่ พวกไม่มี กลัวโดนรุมด่า 555 แต่เห็นมานานแระในเวปนี้ เป็นกู้ภัยทำอะไรก้ออ้างช่วยสังคมๆ ไม่มีคนในหน่วยทำผิดทำผลาดเลยเรอะ  แทนที่จะเอาคำติติงมาแก้ไขหรือปรับปรุงก้อช่วยกันออกรับแทนเข้าไป ทำดีมีคนสรรเสริญอยู่แล้วครับ แต่เค้าจะพูดหรือไม่ก้อเท่านั้น คิดจะปิดทองหลังพระอย่ามาอ้างบุญคุณเลยครับ ไม่มีมูลหมาไม่ขี้หรอกครับ
!DeePack!
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #211 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 21:24:04 »

ตกลงเป็นกระทู้อะไรหัวข้อกับความเห็นเริ่มไปคนละทาง ยิงฟันยิ้ม
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #212 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 21:29:50 »

อุธาหรณ์ สอนใจ เตือนใจ

กู้ภัย ที่ทำงาน ทั้งผิดพลาด และ นำไปปรับปรุง กับ กู้ภัย ที่ผิด แล้ว ยังดื้อดึง.....

potza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #213 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 23:20:30 »

ยิงฟันยิ้ม เห็นใจทั้งคู่ครับ แต่ขับรถย้อนศร ยังไงก็ผิดครับ
กู้ภัย ขับเร็ว ไม่แปลกหรอกครับ สมมุติ ถ้าลูกหลานเราเกิดอุบัติเหตุหนัก แล้วกู้ภัยขับ 80 คุณจะรู้สึกยังไง กว่าจะมาถึง กว่าจะไปโรงบาล
สำหรับผม ไม่เคยคิดมากกับกู้ภัย เพราะไม่ได้เจอทุกวัน เค้ามาผมหลีกให้ตลอด
ถึงเค้า แค่อาจจะขับรถเล่นก็ตาม
 ยิงฟันยิ้ม แต่ที่สำคัญที่สุด ถ้าเกิดเหตุการณ์จริงๆ แล้วเราขวางทางเค้า
เราอาจเป็นคนๆหนึ่ง ที่ทำให้คนอื่นเสียชีวิตครับ  ไม่อยากฆ่าคนโดยไม่ได้ตั้งใจครับ ยิงฟันยิ้ม
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #214 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 01:33:56 »

ขับรถเร็วไปที่เกิดเหตุ ไม่แปลก ก็ใช่ครับ  แต่ถ้าขับเร็วแล้ว ไม่ได้มีเหตุการณ์อันใด แล้วเกิดอุบัติเหตุร้ายแรง อย่างเช่น รายนี้

คำถาม

คุณยังคิดว่า กู้ภัย (  ไม่ว่าหน่วยงานไหน  จังหวัดไหน )  ยังถูกอยู่หรือไม่

จริงครับ มอเตอร์ไซค์ ขับย้อนศร ผิดเต็มๆ แน่ละ

แต่ .....เหตุการณ์นี้ ยังหาข้อสรุป ไม่ได้ครับ ว่าทำไม ถึงชนแรงขนาดนี้

รถกู้ภัย ไปเหตุจริง หรือเปล่า / ได้รับอนุญาติให้ ปฎิบัติหน้าที่อย่างถูกต้อง ตามกฎหมายหรือเปล่า

มันเป็น อุธาหรณ์ สอนใจทั้งเรื่อง การขับขี่รถโดยไม่ประมาท  และ เป็น กรณีศึกษาด้วยครับ

ว่า ถ้ารถกู้ภัย ไม่ว่า จะไปปฎิบัติหน้าที่ หรือ ไม่ก็ตาม ความเหมาะสมในการขับรถควรปฎิบัติอย่างไร

อย่ามองแค่ว่า เป็น " รถฉุกเฉิน " แล้วจะเอาผิดไม่ได้ / ไม่ว่าจะเกิด กรณีใดๆ ก็ไม่ผิด

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] พิมพ์