เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 16:39:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  อุบัติเหตุหน้าบิ๊กซีเชียงราย อุทาหอนขับย้อนศร
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 พิมพ์
ผู้เขียน อุบัติเหตุหน้าบิ๊กซีเชียงราย อุทาหอนขับย้อนศร  (อ่าน 14854 ครั้ง)
เสือ11ตัว
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #180 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 04:16:09 »

ผมว่านะ ประมา์ิืททั้งคู่ คนขับรถกู้ชีพก็เมา ผมได้ลงไปดูที่เกิดเหตุ คนขับมีอาการเมาพูดจาไม่ค่อยรู้เรื่องแล้ว ลอดคิดกันดูนะคับ ถ้าเรามีสติ ลงมาอยู่เลนกลางมันก็พ้นนะ แต่นี้คนขับรถกู้ชีพก็เมา ก่อนจะเกิดเหตุ เห็นนั่งดื่มกันที่สวนตุงและโคม แต่ผมก็ไม่สนใจนะ แต่พอจะกลับบ้านก็เห็นเหตุการณ์แบบนี้แล้ว ผมว่าเจ้าหน้าที่ของกู้ชีพไม่ควรจะดื่มนะครับในขณะปฏิบัติงาน เรารู้อยู่แล้วว่าจะไปช่วยคนแต่กลับดื่มสุราแบบนี้หรอครับจะให้ไว้วางใจได้ ผมว่าน่าจะเป็นหน่วยงานของเทศบาลนครเชียงรายนะ เพราะทุกๆงานก็เห็นรถกู้ชีพคันนี้ร่วมงานของเทศบาลนครเชียงรายตลอด โลโก้ก็คล้ายๆกัน ลองสังเกตุนะครับ รูปพ่อขุนเม็งรายมหาราช แต่ไม่ใช้หน่วยงานเดียวกันก็ขอโทษด้วยนะครับที่อ้างอิง แต่คนของกู้ชีำำำพนครเชียงรายก็จอดอยู่ ป้อม สห.เก่า บขส.เก่า ผ่านๆไปก็ลองสังเกตดูนะครับ ดื่มกันทุกๆวันหลังตู้โทรโทรศัพท์ ผมว่าน่าจะมีการจัดการให้ดีกว่านี้นะครับ ไม่ดูไม่เหมาะสม มาทำงานแต่กลับมาดื่มกัน
ปล.ขอขอบคุณรูปจาก facebook นะครับ
ขอโทษนะครับ คุณมีรูปหรือหลักฐานอะไรมั้ยครับ ว่ากู้ชีพเหล้าถ้ามีหลักฐานผมต้องขอหลักฐานด้วยเพื่อที่จะได้แจ้งทางหัวหน้าศูนย์และประธานให้ดำเนินการกับชุดอาสาที่กระทำผิด ถ้าคุณพูดว่ากู้ชีพนครเชียงรายกินเหล้า ก็กลายเป็นว่าอาสาที่ดีๆบางส่วนก็โดนเหมารวมด้วย ไม่ว่าจะเป็นกู้ชีพกู้ภัยที่ไหนเขาก็มีคนดีๆอยู่ที่มีจิตช่วยเหลือสังคม ผมขอแค่ใครพบเห็นก็แค่อยากให้ถ่ายรูปแล้วแจ้งไปทางศูนย์นั้นๆครับ แล้วคนที่ว่ากู้ชีพนครเชียงรายเถื่อนเนี่ย ขอให้หาข้อมูลดีๆอย่าฟังคนอื่นมากจนเกินไป เพราะศูนย์นี้ก็ขอทางเทศบาลก่อตั้งขึ้นเพื่อวิ่งรับคนเจ็บคนป่วยในเขตเทศบาลถึงจะเป็นกู้ชีพเทศบาลก็ไม่ได้หมายความว่าได้เงินจากเทศบาลครับ อบรมก็อบรมกับนเรนทร แล้วนเรนทรเป็นผู้เรียกให้รถที่จะวิ่งมาเช็ครถว่าผ่านหรือไม่

ผมขอแสดงความเสียใจกับครวบครัวผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ
แล้วถ้าผมมีทั้ง คลิป ทั้ง รูปภาพ ทั้งดื่มสุราและปฏิบัติงานนอกเขตเทศบาลหละครับ จะให้ผมส่งเข้าทำนักงานเทศบาลเลยไหมครับ คุณเจ้าหน้า คุณอย่าคิดว่าผมกล่าวหาคุณโดยไม่มีหลักฐาน และถ้าผมส่งเรื่องนี้เข้ากระทรวงมหาดไทย สถาบันการแพทย์ฉุกเฉิน กระทรวงสาธารณสุข คุณจะให้ผมส่งวันนี้เลยก็ได้นะครับ
ขอโทษนะครับถ้าคุณมีหลักฐานจริงขอความกรุณา  ไรท์ลงแผ่นแล้ว pm มาทางผมได้มั้ยครับผมจะได้แจ้งให้หัวหน้าศูนย์ดำเนินการ ถ้ามีหลักฐานจริงแล้ว pm ให้ผมไปรับข้อมูลผมจะได้ตอบกระทู้ได้ว่าหลักฐานที่ท่านได้กล่าวมาเป็นจริงหรือไม่ ถ้ามีหลักฐานจริงยืนยันตัวบุคคลได้ กระผมตัวแทนของศูนย์จะขอกล่าวขอโทษทุกๆท่านที่ชุดอาสาได้กระทำผิด ขอเป็นภาพหลักฐานก่อนที่จะเกิดเหตุนะครับ
ผมไม่ได้เข้าข้างใครทั้งสิ้น ผิดก็คือผิดถูกก็คือถูก ถ้าชุดอาสากระทำผิดจริงทางหัวหน้าศูนย์จะดำเนินการตามกฏเองครับ อย่างน้อยผู้กระทำผิดก็ต้องพักงานหรืออย่างมากก็คือเชิญออก
kob_rku
ก็แค่ตัวคนเดียว...ววววว
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #181 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 07:29:37 »

!!!!!!! ฮืม?

-๐สมาคมลิงป่วน๐-
ชั้นประถม
*

« ตอบ #182 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 09:06:34 »

อุบัติเหตุ คงไม่มีใครอยากให้มันเกิด และมันจะเกิดกะเราหรือท่านๆเมื่อไหร่ก็ไม่รุ้ได้  กู้ภัยเองเขาก้เสียสละเวลามาทำเพื่อสังคมนะครับ อย่าลืมว่า  ถ้า!! คนเจ็บเป็นท่านๆ หรือ ญาติของท่าน ท่านจะทำไง ถ้าไม่มีกู้ภัย!!

มันก็ถูกครับ ถ้าไม่มีกู้ภัย ตำรวจ คงจะแย่ แต่ถ้า กู้ภัย ยังทำตัวไม่ดี ให้ สังคม มอง

ถ้าดี ก็ดีไป  ถ้ามองไม่ดี ก็เสียหาย ไป

ฉะนั้น สรุป กระทู้นี้ ให้มอง 2 แง่ คือ  มองในแง่ของอุธาหรณ์ สอนใจเรื่องการใช้รถ ใช้ถนน

แง่ที่สอง : คือ การปฏิบัติหน้าที่ของอาสาฯ หากมีการ ประพฤตินอกคอก ไม่อยู่ใน กฏ กติกา มารยาท

แล้วล่ะก็ ประชาชน คนรอบด้าน เวลาที่เค้ามอง และ โจษจัณ กัน ยังงัยๆ ก็เสียอยู่ดี

อย่างที่ กระทู้ต้นๆ มีการกล่าวไว้ ว่า หากกู้ภัย ไม่ว่าจะหน่วยงานไหน ก็ตาม ไม่ได้รับอนุญาติ

ให้ปฎิบัติหน้าที่ แล้วไซร้  หากยังดื้อดึงเกินไป คำว่า " เสียสละด้วย เพื่อรับใช้สังคม "

อย่าได้ท่องจำกันต่อไปเลยครับ เพราะหน่วยงาน นั้นๆ ไม่ได้ทำเพื่อประชาชน แต่เป็นการทำเพื่อตัวเอง....

ด้วยความเคารพครับ

" ขุนพลโล่ห์เหลือง  "

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ   ไม่ได้รับอนุญาติให้ปฎิบัติหน้าที่    แล้วยังทำ  แอบทำ  กระทำก่อกวนหน่วยงานที่ได้รับอนุญาติถูกต้องมันก็ไม่สมควรน๊ะผมว่า  หน้าที่ไครหน้าที่มันจะดีกว่า     

อีกอย่างเรื่องกินเหล้า  เขาเห็นกันหมด   ว่าไครหน่วยไหน   ชาวบ้านเล่าให้ฟังประจำ  ว่าหน่วยที่อยู่ตรงนั้น อะ ...   ยังจะต้องเอาหลักฐานอีกเหรอ?ครับ   รู้อยู่แก่ใจรู้ตัว  กันอยู่มั้งครับ  สาวไปเดี๋ยวมันจะเข้าลืกไปเรื่อยๆน๊ะครับ

(เสียสละด้วยใจ เพื่อรับใช้สังคม)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #183 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 09:10:06 »

ขอถามพี่น้อง   ชาวเชียงรายหน่อยเถอะครับ   ถ้าวันหนึ่งจะมีหน่วยงานตั้งขึ้นมาอีกในเขต อ.เมืองเชียงราย พ่อ  แม่ พี่ น้อง คิดอย่างไร   มันเพียงพอแล้วหรือยังทุกวันนี้    มันจะเยอะไปมั๊ย?   หรือว่ายังไม่พอ   หรือทุกวันนี้ยังไม่มีหน่วยงานที่ดีพอที่จะบริการ  พี่น้องประชาชนได้  ต้องตั้งขึ้นมาอีก   คิดเห็นอย่างไรกับบ้างครับ

(เสียสละด้วยใจ เพื่อรับใช้สังคม)
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #184 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 10:16:34 »

ขอถามพี่น้อง   ชาวเชียงรายหน่อยเถอะครับ   ถ้าวันหนึ่งจะมีหน่วยงานตั้งขึ้นมาอีกในเขต อ.เมืองเชียงราย พ่อ  แม่ พี่ น้อง คิดอย่างไร   มันเพียงพอแล้วหรือยังทุกวันนี้    มันจะเยอะไปมั๊ย?   หรือว่ายังไม่พอ   หรือทุกวันนี้ยังไม่มีหน่วยงานที่ดีพอที่จะบริการ  พี่น้องประชาชนได้  ต้องตั้งขึ้นมาอีก   คิดเห็นอย่างไรกับบ้างครับ

ขอมองใน ภาพ ของ ประชาชน นะครับ เพราะว่า ผมเพิ่งย้ายมาอยู่เชียงราย ได้ ไม่นาน นี้เองครับ

เท่าที่ทราบๆ มา 3 หน่วยงาน 1 จังหวัด มากพอแล้วครับ หากจะตั้งขึ้นมาอีก 1  หน่วยงาน

ขอถามนะครับ
ทำไม ต้องมี ถึง 4 หน่วยงาน ใน จังหวัดเดียวกัน / เพื่ออะไรครับ 3 หน่วยงาน ที่ทำกันอยู่นั้นไม่เพียงพอเหรอครับ
หน่วยงานที่จะขึ้นมาใหม่ มีศักยภาพ เท่าเทียม หรือ โดดเด่น อะไีร ผมมองว่า คุณเอากำลังพล และ อุปกรณ์ไปกระจายให้ 3 หน่วยงาน นั้นๆ ดีกว่ามั๊ย

ชั้นประถม
*

« ตอบ #185 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 11:04:07 »

ขอมองใน ภาพ ของ ประชาชน นะครับ เพราะว่า ผมเพิ่งย้ายมาอยู่เชียงราย ได้ ไม่นาน นี้เองครับ

เท่าที่ทราบๆ มา 3 หน่วยงาน 1 จังหวัด มากพอแล้วครับ หากจะตั้งขึ้นมาอีก 1  หน่วยงาน

ขอถามนะครับ
ทำไม ต้องมี ถึง 4 หน่วยงาน ใน จังหวัดเดียวกัน / เพื่ออะไรครับ 3 หน่วยงาน ที่ทำกันอยู่นั้นไม่เพียงพอเหรอครับ
หน่วยงานที่จะขึ้นมาใหม่ มีศักยภาพ เท่าเทียม หรือ โดดเด่น อะไีร ผมมองว่า คุณเอากำลังพล และ อุปกรณ์ไปกระจายให้ 3 หน่วยงาน นั้นๆ ดีกว่ามั๊ย

+1000   ไปเลยครับ   ที่ว่า   "   เอากำลังพล และ อุปกรณ์ไปกระจายให้ 3 หน่วยงาน นั้นๆ ดีกว่ามั๊ย   "    เป็นไปไม่ได้หรอกครับที่เขาจะเข้าไปอยู่ร่วมกับหน่วยงานที่มีอยู่แล้ว 3 หน่วยเดิม  เพราะที่เขาไปตั้งนั้น ก็เป็นคนเดิมที่มาจาก 3 หน่วยงานนี้แหล่ะครับ   ก็เลยตั้งใหม่ดีกว่า   ^^

eravadee_69
*

« ตอบ #186 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 11:11:26 »

ทุกๆเหตุการณ์ล้วนเกิดจากความประมาททั้งนั้น เพราะคิดว่า "นิดเดียว" แค่นิดเดียวเท่านั้น ความสูญเสียก็เกิดขึ้นได้
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #187 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 11:44:52 »

ขอถามนะครับ

+1000   ไปเลยครับ   ที่ว่า   "   เอากำลังพล และ อุปกรณ์ไปกระจายให้ 3 หน่วยงาน นั้นๆ ดีกว่ามั๊ย   "    เป็นไปไม่ได้หรอกครับที่เขาจะเข้าไปอยู่ร่วมกับหน่วยงานที่มีอยู่แล้ว 3 หน่วยเดิม  เพราะที่เขาไปตั้งนั้น ก็เป็นคนเดิมที่มาจาก 3 หน่วยงานนี้แหล่ะครับ   ก็เลยตั้งใหม่ดีกว่า   ^^

จบข่าวครับ   ส่วนตัวๆ เลยนะครับ อย่าตั้งขึ้นมาเลยครับ เอาแค่ที่มี ก็น่าจะปวดหัว พอสำหรับ ชาวเชียงราย ละนะ ผมว่า มีขึ้นมาอีก ยิ่งหนักกว่าเดิมอีก อิอิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

BOY3D
*

I'm RESCUE.

« ตอบ #188 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 12:48:40 »

ผมว่านะ ประมา์ิืททั้งคู่ คนขับรถกู้ชีพก็เมา ผมได้ลงไปดูที่เกิดเหตุ คนขับมีอาการเมาพูดจาไม่ค่อยรู้เรื่องแล้ว ลอดคิดกันดูนะคับ ถ้าเรามีสติ ลงมาอยู่เลนกลางมันก็พ้นนะ แต่นี้คนขับรถกู้ชีพก็เมา ก่อนจะเกิดเหตุ เห็นนั่งดื่มกันที่สวนตุงและโคม แต่ผมก็ไม่สนใจนะ แต่พอจะกลับบ้านก็เห็นเหตุการณ์แบบนี้แล้ว ผมว่าเจ้าหน้าที่ของกู้ชีพไม่ควรจะดื่มนะครับในขณะปฏิบัติงาน เรารู้อยู่แล้วว่าจะไปช่วยคนแต่กลับดื่มสุราแบบนี้หรอครับจะให้ไว้วางใจได้ ผมว่าน่าจะเป็นหน่วยงานของเทศบาลนครเชียงรายนะ เพราะทุกๆงานก็เห็นรถกู้ชีพคันนี้ร่วมงานของเทศบาลนครเชียงรายตลอด โลโก้ก็คล้ายๆกัน ลองสังเกตุนะครับ รูปพ่อขุนเม็งรายมหาราช แต่ไม่ใช้หน่วยงานเดียวกันก็ขอโทษด้วยนะครับที่อ้างอิง แต่คนของกู้ชีำำำพนครเชียงรายก็จอดอยู่ ป้อม สห.เก่า บขส.เก่า ผ่านๆไปก็ลองสังเกตดูนะครับ ดื่มกันทุกๆวันหลังตู้โทรโทรศัพท์ ผมว่าน่าจะมีการจัดการให้ดีกว่านี้นะครับ ไม่ดูไม่เหมาะสม มาทำงานแต่กลับมาดื่มกัน
ปล.ขอขอบคุณรูปจาก facebook นะครับ
ขอโทษนะครับ คุณมีรูปหรือหลักฐานอะไรมั้ยครับ ว่ากู้ชีพเหล้าถ้ามีหลักฐานผมต้องขอหลักฐานด้วยเพื่อที่จะได้แจ้งทางหัวหน้าศูนย์และประธานให้ดำเนินการกับชุดอาสาที่กระทำผิด ถ้าคุณพูดว่ากู้ชีพนครเชียงรายกินเหล้า ก็กลายเป็นว่าอาสาที่ดีๆบางส่วนก็โดนเหมารวมด้วย ไม่ว่าจะเป็นกู้ชีพกู้ภัยที่ไหนเขาก็มีคนดีๆอยู่ที่มีจิตช่วยเหลือสังคม ผมขอแค่ใครพบเห็นก็แค่อยากให้ถ่ายรูปแล้วแจ้งไปทางศูนย์นั้นๆครับ แล้วคนที่ว่ากู้ชีพนครเชียงรายเถื่อนเนี่ย ขอให้หาข้อมูลดีๆอย่าฟังคนอื่นมากจนเกินไป เพราะศูนย์นี้ก็ขอทางเทศบาลก่อตั้งขึ้นเพื่อวิ่งรับคนเจ็บคนป่วยในเขตเทศบาลถึงจะเป็นกู้ชีพเทศบาลก็ไม่ได้หมายความว่าได้เงินจากเทศบาลครับ อบรมก็อบรมกับนเรนทร แล้วนเรนทรเป็นผู้เรียกให้รถที่จะวิ่งมาเช็ครถว่าผ่านหรือไม่

ผมขอแสดงความเสียใจกับครวบครัวผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ
แล้วถ้าผมมีทั้ง คลิป ทั้ง รูปภาพ ทั้งดื่มสุราและปฏิบัติงานนอกเขตเทศบาลหละครับ จะให้ผมส่งเข้าทำนักงานเทศบาลเลยไหมครับ คุณเจ้าหน้า คุณอย่าคิดว่าผมกล่าวหาคุณโดยไม่มีหลักฐาน และถ้าผมส่งเรื่องนี้เข้ากระทรวงมหาดไทย สถาบันการแพทย์ฉุกเฉิน กระทรวงสาธารณสุข คุณจะให้ผมส่งวันนี้เลยก็ได้นะครับ
ขอโทษนะครับถ้าคุณมีหลักฐานจริงขอความกรุณา  ไรท์ลงแผ่นแล้ว pm มาทางผมได้มั้ยครับผมจะได้แจ้งให้หัวหน้าศูนย์ดำเนินการ ถ้ามีหลักฐานจริงแล้ว pm ให้ผมไปรับข้อมูลผมจะได้ตอบกระทู้ได้ว่าหลักฐานที่ท่านได้กล่าวมาเป็นจริงหรือไม่ ถ้ามีหลักฐานจริงยืนยันตัวบุคคลได้ กระผมตัวแทนของศูนย์จะขอกล่าวขอโทษทุกๆท่านที่ชุดอาสาได้กระทำผิด ขอเป็นภาพหลักฐานก่อนที่จะเกิดเหตุนะครับ
ผมไม่ได้เข้าข้างใครทั้งสิ้น ผิดก็คือผิดถูกก็คือถูก ถ้าชุดอาสากระทำผิดจริงทางหัวหน้าศูนย์จะดำเนินการตามกฏเองครับ อย่างน้อยผู้กระทำผิดก็ต้องพักงานหรืออย่างมากก็คือเชิญออก
ผมว่านะ ทุกๆหน่วยงานก็ย่อมมีความผิดเล็กๆน้อยๆ เหมือนกันนั้นแหละ อะไรที่อภัยให้กันได้ ก็อภัยให้กัน แต่ละหน่วยงานย่อมรู้แก่ใจว่าเราทำอะไรผิดพลาดไปบ้าง ผมว่าเอาข้อผิดพลาดของเราไปปรับปรุงแก้ไขกันดีกว่าคับ ดีกว่ามาทะเลาะกัน เมืองเชียงราย ไม่ใช่เมืองใหญ่ ต่างคนต่างรู้จักกัน เป็นพี่ เป็นน้อง กัน ดีกว่ามาทะเลาะกันนะคับ ผมก็เป็นกู้ภัยเหมือน เราต่างก็รู้ว่าความผิดพลาด เอาข้อผิดพลาดมาแก้ไขกันดีกว่าคับ คนก็ตายไปแล้วก็เกิดจากข้อผิดพลาดกันทั้งคู่ ฝ่ายหนึ่งไม่สามารถกลับมาแก้ไขได้ แต่อีกฝ่ายยังสามารถกลับมาแก้ไขได้ เป็นบทเรียนครั้งสำคัญของหน่วยงาน เรามาช่วยกันแก้ไขให้บ้านเราให้น่าอยู่ดีกว่าคับ หยุดทะเลาะกันเถอะ เป็น เพื่อน พี่ น้อง ดีกว่าคับ

" เพราะชีวิต ไม่ใช่เรื่อง ล้อเล่น "
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #189 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 22:18:21 »

เหตุก้อเกิดไปแล้ว คนตายก้อตายไปแล้ว แล้วจะมาเถียงกันใครผิดใครถูกเพื่อ ?
( ถ้าได้คนผิดแล้ว คนที่ตายจะฟื้นหรอคะ ? )

อย่าโทษว่าใครผิดใครถูกเลย " เหนแล้วรู้แล้ว " เอามาเป็นบทเรียนสอนตัวเองดีกว่าว่า " อย่าประมาท "
ขับรถด้วยความระมัดระวัง ,, จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น !!

#ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยนะคะ

เป็นตัวอย่างการ post แนวโลกสวย แบบไม่ยอมรับเอาข้อเท็จจริงหลักฐานมาเรียนรู้
มาวิเคราะห์ แนวคิดแนวนี้คือไม่สามารถนำเหตุการณ์เรื่องราวต่างๆ มาประติดประต่อได้
หากเป็นกระบวนการยุติธรรมก็ล้มเหลว ยกตัวอย่างถ้าเป็นศาลก็บอกให้ลืมๆ ไปซะ ไม่ต้องมาขึ้นศาล เถียงกันทำไม วันหลังอย่าทะเลาะกัน โดยไม่รู้ไม่ชี้ไม่สามารถตัดสินอะไรผิดอะไรถูกในสังคมได้

อย่าคลั่งชาติจนมากไป
ประเทศไทยยังมีขอทาน
(อย่าโลกสวย)
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #190 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 22:36:05 »

ย้อนศรผิดใหม - ผิด
ทั้งสองฝ่าย ขับรถด้วยความประมาทผิดใหม - ผิด
เมาด้วยในขณะปฎิบัติงานรับส่งผู้บาดเจ็บ - ก็ผิด
ขับรถเร็วเพื่อไปช่วยคน แต่ไม่สามารถควบคุมขอบเขตความปลอดภัยได้ - ก็อย่าขับเร็วสิ
หากหน่วยกู้ภัย อยู่ภายใต้อาการมึนเมา ก็ควรไปพักผ่อนที่บ้านเสีย พักดีกว่า
หากคิดจะมารับประทานเหล้าด้วย ขณะที่ stand by รอช่วยเหลือผู้อื่น ก็ไม่น่าทำ
บางครั้งหากกู้ภัยขับเร็ว แล้วเวลาเกิดอุบัติเหตุคิดว่าตัวไม่ผิด อาจรอดคดีทางกฎหมาย แต่ก็มีคนเจ็บคนตาย มันอาจไม่ใช่การช่วยเหลือสังคม แต่หากจะเป็นการซ้ำเติมสังคมหรือเป็นส่วนสร้างปัญหาเสียเองเสียด้วยซ้ำ

อยากฝากไปถึงท่านผู้จิตอาสาทั้งหลาย ด้วยความเคารพ (แต่หลายครั้งก็หมั่นใส้เรื่องการขับรถเร็วกว่าตีนผี) ซึ่งชาวบ้านหลายคนก็บ่นบ้าง ไม่บ่นบ้าง นี่คือความจริงที่ต้องบอกกันตรงๆ ว่าให้ท่านทำงานด้วยความไม่ประมาท และรอบคอบที่สุด

อยากให้ตระหนักว่า บางครั้งเสียงไซเรน แสงไฟหมุน ชาวบ้านก็ไม่เห็นกันทุกคน อย่านึกว่าคนอื่นได้ยินชัดเจน หูดีตาดีไปหมด บางคนไม่ทันหลบก็มี อยากให้เผื่อข้อผิดพลาดข้อนี้ด้วย

เพราะผมเคยเจอเหตุการณ์รถโรงบาลที่เปิดไฟฉุกเฉิน และเปิดเสียงไซเรน แล้วขับแซงโค้งจนไปชนท้ายรถคันหนึ่งที่ขับอยู่แล้วจะแซง ซึ่งเขาก็ไม่ได้ยิน และไม่ได้มองกระจกหลัง ซึ่งรถพยาบาลอ้างว่า เปิดไปฟแล้ว ไม่สามารถเอาผิดก็จริง แต่อุบัติเหตุก็เกิดขึ้นเพราะขับซิ่งจนเว่อร์ นึกว่าคนอื่นต้องได้ยิน ต้องหลบ

HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #191 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 22:36:22 »

เหตุก้อเกิดไปแล้ว คนตายก้อตายไปแล้ว แล้วจะมาเถียงกันใครผิดใครถูกเพื่อ ?
( ถ้าได้คนผิดแล้ว คนที่ตายจะฟื้นหรอคะ ? )

อย่าโทษว่าใครผิดใครถูกเลย " เหนแล้วรู้แล้ว " เอามาเป็นบทเรียนสอนตัวเองดีกว่าว่า " อย่าประมาท "
ขับรถด้วยความระมัดระวัง ,, จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น !!

#ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยนะคะ

เป็นตัวอย่างการ post แนวโลกสวย แบบไม่ยอมรับเอาข้อเท็จจริงหลักฐานมาเรียนรู้
มาวิเคราะห์ แนวคิดแนวนี้คือไม่สามารถนำเหตุการณ์เรื่องราวต่างๆ มาประติดประต่อได้
หากเป็นกระบวนการยุติธรรมก็ล้มเหลว ยกตัวอย่างถ้าเป็นศาลก็บอกให้ลืมๆ ไปซะ ไม่ต้องมาขึ้นศาล เถียงกันทำไม วันหลังอย่าทะเลาะกัน โดยไม่รู้ไม่ชี้ไม่สามารถตัดสินอะไรผิดอะไรถูกในสังคมได้
+ 100 % เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #192 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 00:35:10 »

เห็นด้วยครับ 
จริงอยู่ที่บอกว่า ให้เอามาเป็น " บทเรียน "  แต่ในสังคมของเรา บทเรียน ไม่เคยพอหรอกครับ มันต้องมีการสั่งสอน และ ทบทวน กันบ่อยๆ  เราเห็นจากทั้ง นสพ. สื่อต่างๆ ที่ออกมา เราก็  วิภาควิจารณ์ กันไปต่างๆ นาๆ โดย อาจจะไม่มองถึงความเป็นจริงที่เกิดขึ้น อย่างที่บอกว่า "  เหตุก้อเกิดไปแล้ว คนตายก้อตายไปแล้ว แล้วจะมาเถียงกันใครผิดใครถูกเพื่อ ? "  เพื่อความถูกต้องงัยครับ

โปรดอย่ามองเพียงเพราะเห็นว่า หน่วยกู้ภัย นั้นๆ ออกมาบอกว่า จะไปรีบช่วยเหลือคนเจ็บ ต้องใช้ความเร็วเพียงอย่างเดียวเท่านั้น...แต่ในกรณี เหตุการณ์นี้ที่เกิดขึ้น พวกเราควรมองว่า ( อย่างในหลายๆโพสที่ตอบๆกันมานะครับ ) 

กู้ภัย หรือ หน่วยงาน นั้นๆ ได้รับแจ้งให้ออกไปปฏิบัติหน้าที่จริงหรือไม่ ?

ขอบเขต การรับผิดชอบของหน่วยงานนั้นๆ ถูกต้องหรือไม่?

การขับรถไปที่เกิดเหตุนั้น สัมพันธ์ กับ เหตุการณ์ นั้นๆ หรือไม่เช่น  ได้รับแจ้งว่ามีผู้เสียชีวิต แต่ขับกันไปเป็น 100--120 กม. / ชม.  ถามว่าจะรีบไปไหน เพราะเค้าเสียชีวิตไปแล้ว ฯ

การก่อตั้งหน่วยงานนั้นๆ เพื่อรองรับกับ หน่วยงานที่มีอยู่แล้ว ซึ่งก็มากพออยู่แล้ว จะตั้งมาเพิ่มเพื่อ? 

มีสิ่งใดที่คาดหวังไว้ภายหลังด้วยหรือไม่?  ทำไมต้องตั้งเพิ่ม? 

หน่วยงานที่มีอยู่ปัจจุบัน ไม่มีศักยภาพ หรือไม่ ถึงต้องตั้งมาเพิ่ม?

อยากให้มองในมุม ที่จะให้ช่วยกันเอาบทเรียน เหล่านี้ มา สอนสั่ง กันมากกว่าครับ ดีกว่ามาบอกกันว่า  " ผิดแล้ว ผิดไป "  พอเรื่องเงียบไป ก็มาเริ่มต้นใหม่  พอเกิดเรื่องอีก ก็มานั่ง สอน นั่งพูด กันอยู่อย่างนี้ ร่ำไป

ประชาชน คนที่เดือดร้อน เหล่าอาสา ทั้งหลาย พร้อมที่จะเข้าช่วยเหลือ ในทุกๆนาที

และ ทุกๆ นาที ของผู้ประสพภัยเหล่านั้น  อาสาต้องใช้ความเชี่ยวชาญ ประสบการณ์ ที่มี เพื่อยื้อ

ท่าน ออกจาก น้ำมือของ มัจจุราช ด้วยความปลอดภัย เกินกว่า 100%

ฉะนั้น  จากเหตุการณ์นี้ ไม่ใช่เพียง แค่เรื่อง ขับรถย้อนศร เพียงอย่างเดียวซะแล้วครับ

ด้วยความเคารพ

phueng_za
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #193 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 18:02:07 »

ฝากให้ "อาสากู้ภัย" ทุกท่านครับ

* 8891_419893358080198_2054009296_n.jpg (49.5 KB, 555x528 - ดู 431 ครั้ง.)
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #194 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 21:38:21 »

ฝากให้ "อาสากู้ภัย" ทุกท่านครับ

คำว่าดี/ไม่ดีคืออะไรหรือ อะไรคือดี/ไม่ดี คำว่าดี/ไม่ดีใช้กันพร่ำเพรื่อไปหรือป่าวจนลืมลงลึกถึงรายละเอียด ไม่ใช่เพราะใช้คำว่าดีหรือไม่ดีหรอกหรือที่เอาไว้ตัดสินกันง่ายๆ จนทำให้คำว่ากฏหมายนั้นมีความศักดิ์สิทธิน้อยลง สรุปกันสั้นๆ ไม่ขาวก็ดำจนลืมนึกถึงคำว่าเหรียญนั้นมีสองด้านเสมอ สมัยนี้อ้างว่าทำดีอย่างเดียวไม่ได้หรอก ต้องอิงกฏหมายด้วย

ว.ไม่ได้พูด

modzaa69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #195 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 08:32:36 »

คำว่าดี/ไม่ดีคืออะไรหรือ อะไรคือดี/ไม่ดี คำว่าดี/ไม่ดีใช้กันพร่ำเพรื่อไปหรือป่าวจนลืมลงลึกถึงรายละเอียด ไม่ใช่เพราะใช้คำว่าดีหรือไม่ดีหรอกหรือที่เอาไว้ตัดสินกันง่ายๆ จนทำให้คำว่ากฏหมายนั้นมีความศักดิ์สิทธิน้อยลง สรุปกันสั้นๆ ไม่ขาวก็ดำจนลืมนึกถึงคำว่าเหรียญนั้นมีสองด้านเสมอ สมัยนี้อ้างว่าทำดีอย่างเดียวไม่ได้หรอก ต้องอิงกฏหมายด้วย

ว.ไม่ได้พูด
ใช่ ว.ไม่ได้พูด             เสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #196 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 11:57:51 »

คำว่า  ดี/ไม่ดีคืออะไรหรือ อะไรคือดี/ไม่ดี คำว่าดี/ไม่ดี ใช้กันพร่ำเพรื่อไปหรือป่าวจนลืมลงลึกถึงรายละเอียด ไม่ใช่เพราะใช้คำว่าดีหรือไม่ดีหรอกหรือที่เอาไว้ตัดสินกันง่ายๆ จนทำให้คำว่ากฏหมายนั้นมีความศักดิ์สิทธิน้อยลง สรุปกันสั้นๆ ไม่ขาวก็ดำจนลืมนึกถึงคำว่าเหรียญนั้นมีสองด้านเสมอ สมัยนี้อ้างว่าทำดีอย่างเดียวไม่ได้หรอก ต้องอิงกฏหมายด้วย

ว.ไม่ได้พูด

The Great Comment !!!!

lovinroom
มัธยม
**

Tar ItSaRa-D

« ตอบ #197 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 13:43:47 »

ขึ้นชื่อว่าอุบัติเหตุ ไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดขึ้นตอนไหน แต่เราสามารถป้องกันได้จากตัวเราเอง แค่มีวินัย  ไม่ขับรถเร็ว และไม่ผิดกฏจราจร
 เห็นผลที่ตามมาจากการไม่ใส่ใจมั้ยครับ ชัดเจนเลยว่าจะจบลงยังงัย คนเคยโชคดีครั้งนี้..ครั้งหน้าอาจจะไม่โชคดีก็ได้ครับ และนี่ก็อีก1ครั้งที่เกิดความสูญเสีย

''ขับขี่ช้ายังพอมีเวลาแก้ไข ขับขี่ถูกกฎลดความสูญเสีย ทุกคนรู้หน้าที่ เราไม่เจ็บ..เค้าไม่เจ็บ''

รับงานโครงสร้าง รีโนเวท ต่อเติม ตกแต่ง รับทำทีละงานไม่รับงานซ้อน สนใจติดต่อได้ครับ 0926429923
warawoot-cri
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #198 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 18:24:27 »

สงสัยสมัดรมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ;Dไม่เชื่อไปเช็ดดูสิ

ถ้าคิดว่าจะโกงผ่านไปเลยครับถ้าคิดที่จะชื้อเชื่อใจกันและกันครับ
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #199 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 19:12:16 »

ไม่ใช่แค่ท่านนี้หรอกครับ ผมว่ายังมีอีกที่ สมัครมา เพื่อมาเข้ากระทู้นี้ โดยเฉพาะ เพื่อ การแก้ตัว หรือ มาเบี่ยงเบน ให้ ชาวเชียงราย  เคลิมตาม  ในการแก้ต้ว หรือ แก้ต่าง เบี่ยงประเด็น  ให้สมัคร พรรคพวกจากผิด เป็น ถูก ด้วยการมองว่า " ไปปฎิบัติหน้าที่ " แล้วเกิดอุบัติเหตุ อิอิอิ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 พิมพ์