เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 00:47:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  อุบัติเหตุหน้าบิ๊กซีเชียงราย อุทาหอนขับย้อนศร
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 พิมพ์
ผู้เขียน อุบัติเหตุหน้าบิ๊กซีเชียงราย อุทาหอนขับย้อนศร  (อ่าน 14862 ครั้ง)
-๑- น้อง สตางค์ ทอง -๑-
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 15:04:04 »

สรุปว่า กู้ ภัยจะมีความผิดอะไรบ้างไหม อยากรู้ หรือว่าไม่ผิดเลย

แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะผิดนะ...ก็เค้าย้อนศรมา....
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 15:06:23 »

...ถ้าเอายูเทิร์นหน้าดับเพลิงว่า ปกติทุกวันมีรถฝั่งดับเพลิงข้ามยูเทิร์นย้อนเพื่อจะไปเข้าซอยหลังแผนกรถมือสองโตโยต้า (ฝั่งตรงข้าม) กับรถย้อนจากฝั่งบิ๊กซีข้ามมาฝั่งดับเพลิง เพราะไปยูเทิร์นเซ็นทรัลมันไกล
NumPhan
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 15:15:33 »

ที่ผมรู้มาคือ รถกู้ภัยได้รับแจ้งให้รับผู้ป่วยมีอาการปวดท้อง  ถึงหน้าบริษัทสินธานีก่อนถึงหน้าบิ๊กซีเชียงราย เจอรถจักรยานยนต์วิ่งย้อนศรผ่าถนน4เลนมาเลนขวาสุด ชนกับรถกกู้ภัย จนทำให้คนขับรถจักรยานยนต์เสียชีวิต และอาสาสมัครที่มากับรถกู้ภัย บาดเจ็บไป 4 นาย (นี้เปนเพียงข้อมูลที่ผมได้ยินมาเน้อครับจริงไม่จริงยังไงก็ขออภัยโตยเน้อครับ) ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตตวยเน้อครับ และเปนอุทาหรณ์ให้กับใครๆอีกหลายๆคนที่กำลังขับรถย้อนศรอยู่
kob_rku
ก็แค่ตัวคนเดียว...ววววว
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 15:28:05 »

ที่ผมรู้มาคือ รถกู้ภัยได้รับแจ้งให้รับผู้ป่วยมีอาการปวดท้อง  ถึงหน้าบริษัทสินธานีก่อนถึงหน้าบิ๊กซีเชียงราย เจอรถจักรยานยนต์วิ่งย้อนศรผ่าถนน4เลนมาเลนขวาสุด ชนกับรถกกู้ภัย จนทำให้คนขับรถจักรยานยนต์เสียชีวิต และอาสาสมัครที่มากับรถกู้ภัย บาดเจ็บไป 4 นาย (นี้เปนเพียงข้อมูลที่ผมได้ยินมาเน้อครับจริงไม่จริงยังไงก็ขออภัยโตยเน้อครับ) ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตตวยเน้อครับ และเปนอุทาหรณ์ให้กับใครๆอีกหลายๆคนที่กำลังขับรถย้อนศรอยู่

ก็ต้องมาดูกันแหล่ะครับ ว่า รถกู้ภัย นั้น ได้มีการ ขึ้นทะเบียน ไว้ ถูกต้อง หรือเปล่า

ได้รับอนุญาติให้ ดำเนินการ ได้หรือไม่ แล้ว มาดูว่า ผิดหรือถูกกันอีกที

ไม่ใช่ ว่า ไม่ได้ขึ้น ทะเบียน แล้ว มา วิ่งรับ คนเจ็บ อันนี้ ผิด 1000000000000% เหม่งๆ ละ

8690
*

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 16:07:34 »

สู่สุขคติครับ
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 16:24:48 »

จากรูป คุณ manmoo ลงไว้นะครับ ลอง พิจารณากันดูครับ ว่าเป็นไปได้มั๊ย

ถ้า รถ มอไซ จะมา ยูเทิร์น ที่ หน้า ดับเพลิง  แล้ว ชนกับ รถกู้ภัย นั้น จะต้องวิ่งมาทางซ้าย ก่อนที่จะข้ามเพื่อ ยูเทิร์น ถูกมะครับ

หากไม่ได้ชน ที่ ยูเทิร์นเลย แสดงว่า ต้องเลยจาก จุด ยูเทิร์น มาแล้ว ถึงจะ เกิดเหตุ เพราะเนื่องจาก จุด ยูเทิร์น มาถึง ตรงจุดเกิดเหตุ นั้นไกล กันมากเลยอ่ะ

มองได้ว่า หาก มอไซ คันดังกล่าว ที่ต้องการ จะไป กลับ รถที่ จุด ยูเทิร์น ดังกล่าว นั้น จะต้อง มาจาก เลนใน ( เลนที่มุ่งหน้าไป Big C ) เพื่อ ออก ซ้าย สวนทางฝั่ง ขาออก เพื่อ ไปกลับรถ ที่ ฝั่ง ขาเข้าเมือง
แล้ว อาจจะ โดนชน ระหว่าง กำลัง จะ ออกซ้าย จากเลนใน ซึ่ง รถ กู้ภัย มาพอดี

ผิดถูก ยังงัย ผมต้อง ขอโทษ ด้วยนะครับ เพียง แต่ แค่ สงสัยว่า ทำไม กระเด็นมาไกล ได้ ขนาดนั้นครับ

bigworm
ชั้นประถม
*

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 16:26:57 »

โดยส่วนตัวแล้ว ก็รู้จักคนตาย ครับ เขาอาจจะผิดที่ย้อนศร แต่ ทุกคนควรจะรู้ว่า อุบัติเหตุ จะไม่เกิดขึ้นถ้าไม่ประมาท ทั้ง 2 ฝ่าย ครับ ส่วนรถกู้ภัยครับ เข้าใจว่าต้องขับเร็วไปช่วย คนป่วย แต่ก็ควรไม่ประมาทครับ เพราะบางทีอาจเกิดเหตุไม่คาดฝัน ถ้าคนข้ามถนน อาจจะไม่เห็นเพราะเวลากลางคืน ยังไงก็เบาหน่อยก็ดี
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 16:29:08 »

โดยส่วนตัวแล้ว ก็รู้จักคนตาย ครับ เขาอาจจะผิดที่ย้อนศร แต่ ทุกคนควรจะรู้ว่า อุบัติเหตุ จะไม่เกิดขึ้นถ้าไม่ประมาท ทั้ง 2 ฝ่าย ครับ ส่วนรถกู้ภัยครับ เข้าใจว่าต้องขับเร็วไปช่วย คนป่วย แต่ก็ควรไม่ประมาทครับ เพราะบางทีอาจเกิดเหตุไม่คาดฝัน ถ้าคนข้ามถนน อาจจะไม่เห็นเพราะเวลากลางคืน ยังไงก็เบาหน่อยก็ดี

บัญชา_มาร
ชั้นประถม
*

You're never walk alone

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 16:57:34 »

สรุปว่า กู้ ภัยจะมีความผิดอะไรบ้างไหม อยากรู้ หรือว่าไม่ผิดเลย

แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะผิดนะ...ก็เค้าย้อนศรมา....

กู้ภัยจะผิดทันทีครับ ถ้าไม่มีสติ๊กเกอร์ทะเบียนรถฉุกเฉินของ สพฉ.

สติ๊กเกอร์สี่เหลี่ยมผืนผ้าสีน้ำเงินนี่แหละครับ

เพราะถือว่าเป็นรถเถื่อน .......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 17:05:15 โดย บัญชา_มาร » IP : บันทึกการเข้า

จ้าวแตกต่างจากทาสที่ไม่ใช้กำลัง
©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 17:58:17 »

ประเด็นมันเกิดตรงเป็นรถกู้ภัยนี่แหละ เศร้า

รถมาทางตรงไม่ว่ารถอะไร วิ่งบนซุปเปอร์ไฮเวย์ จะให้ขับ 40 หรือไง

รถวิ่งมาดีๆ ขับมาซัก 100 หรือ 100 กว่าๆ ก็ถือว่ากำลังดี อยู่ๆรถโผล่ย้อนศรมา หลบไม่ทัน ชนโครม

กลายเป็นว่า เสือกถูกด่าอีก งั้นเหรอ โกรธ โกรธ โกรธ

เทพบุตรเ้กิบกี๊บ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 17:59:23 »

เสียใจด้วยนะครับ

oongthai
*

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 18:25:26 »

คนมุงเยอะมาก ผมเพิ่งออกจากเซ็นทัลประมาณ22.45 น.เห็นสภาพรถแล้วได้แต่สวดมนต์ เห็นรถโรงบาล รถ.อปพร มาเต็มเลย คิดว่าคงไม่มีใครเป็นอะไรมาก RIP.ผู้จากไปครับ
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 18:36:33 »

ประเด็นมันเกิดตรงเป็นรถกู้ภัยนี่แหละ เศร้า

รถมาทางตรงไม่ว่ารถอะไร วิ่งบนซุปเปอร์ไฮเวย์ จะให้ขับ 40 หรือไง

รถวิ่งมาดีๆ ขับมาซัก 100 หรือ 100 กว่าๆ ก็ถือว่ากำลังดี อยู่ๆรถโผล่ย้อนศรมา หลบไม่ทัน ชนโครม

กลายเป็นว่า เสือกถูกด่าอีก งั้นเหรอ โกรธ โกรธ โกรธ

+1 ครับ

สาเหตุที่แท้จริงๆ ของเหตุการณ์นี้ ก็คือ มอเตอร์ไซด์ขับรถย้อนศรครับ

ส่วนใหญ่ผมขับทางไกลและตอนกลางคืนบ่อย ๆ ใช้ความเร็ว 100~130
บอกได้เลยว่าถ้าเจออะไรตัดหน้าไม่ว่าจะเป็น คน/สัตว์/รถมอเตอร์ไซด์/รถขนาดเท่ากัน

ผมจะไม่หักหลบครับ ชนอย่างเดียวครับ
เพราะถ้าหักหลบ ตัวเราเองนี่แหละครับที่จะตายหรือบาดเจ็บ

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
OmpS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 18:58:12 »

ผมว่านะ ประมา์ิืททั้งคู่ คนขับรถกู้ชีพก็เมา ผมได้ลงไปดูที่เกิดเหตุ คนขับมีอาการเมาพูดจาไม่ค่อยรู้เรื่องแล้ว ลอดคิดกันดูนะคับ ถ้าเรามีสติ ลงมาอยู่เลนกลางมันก็พ้นนะ แต่นี้คนขับรถกู้ชีพก็เมา ก่อนจะเกิดเหตุ เห็นนั่งดื่มกันที่สวนตุงและโคม แต่ผมก็ไม่สนใจนะ แต่พอจะกลับบ้านก็เห็นเหตุการณ์แบบนี้แล้ว ผมว่าเจ้าหน้าที่ของกู้ชีพไม่ควรจะดื่มนะครับในขณะปฏิบัติงาน เรารู้อยู่แล้วว่าจะไปช่วยคนแต่กลับดื่มสุราแบบนี้หรอครับจะให้ไว้วางใจได้ ผมว่าน่าจะเป็นหน่วยงานของเทศบาลนครเชียงรายนะ เพราะทุกๆงานก็เห็นรถกู้ชีพคันนี้ร่วมงานของเทศบาลนครเชียงรายตลอด โลโก้ก็คล้ายๆกัน ลองสังเกตุนะครับ รูปพ่อขุนเม็งรายมหาราช แต่ไม่ใช้หน่วยงานเดียวกันก็ขอโทษด้วยนะครับที่อ้างอิง แต่คนของกู้ชีำำำพนครเชียงรายก็จอดอยู่ ป้อม สห.เก่า บขส.เก่า ผ่านๆไปก็ลองสังเกตดูนะครับ ดื่มกันทุกๆวันหลังตู้โทรโทรศัพท์ ผมว่าน่าจะมีการจัดการให้ดีกว่านี้นะครับ ไม่ดูไม่เหมาะสม มาทำงานแต่กลับมาดื่มกัน
ปล.ขอขอบคุณรูปจาก facebook นะครับ

* 406730_441017492614039_1893737915_n.jpg (76.19 KB, 960x720 - ดู 992 ครั้ง.)
jackclassic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 18:59:13 »

+1 มันเป็นทางตรงผมก็เห็นวิ่งกัน100กว่ากันทั้งนั้น

ซื้อ-ขาย หกล้อ สิบล้อ ดั้มพ์ เทเลอร์ เครน
รับต่อดั้มพ์ เทเลอร์ ติดตั้งเครน
แจ็ค 084-169-1771 id line:sarawut-jack-
paladboy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 19:20:28 »

สู่สุขคติ. นะเพื่ิอน
wasan
สมาชิกลงทะเบียน
*

คนที่ติดทองหลังพระ คือ ตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสอน แน่นอนครับ

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 19:22:52 »

ปรงละครับกับการโดนวิจาร์เรื่อง "กู้ภัย" ยังไงก็ไม่ประมาดดีที่สุดครับ ทั้งสองฝ่าย เสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ ชีวิตมันมีค่าครับ เสียแล้วเสียเลย คืนกลับมาไม่ได้ครับ ไม่ใช่ในเกมส์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

https://www.facebook.com/wasan.kampachua

ติดต่อ 087-356-7565 โจ้

Line ID  joesboyza

เลขที่บัญชี 539-0-30020-3 ชื่อบัญชี นายวสันต์  คำปาเชื้อ ธนาคาร กรุงไทย สาขา ห้าแยกพ่อขุน
✿‧: น้ำทิพย์﹎。❤
ชั้นประถม
*

รักครอบครัว ^^

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 19:25:10 »

+1 ครับ

สาเหตุที่แท้จริงๆ ของเหตุการณ์นี้ ก็คือ มอเตอร์ไซด์ขับรถย้อนศรครับ

ส่วนใหญ่ผมขับทางไกลและตอนกลางคืนบ่อย ๆ ใช้ความเร็ว 100~130
บอกได้เลยว่าถ้าเจออะไรตัดหน้าไม่ว่าจะเป็น คน/สัตว์/รถมอเตอร์ไซด์/รถขนาดเท่ากัน

ผมจะไม่หักหลบครับ ชนอย่างเดียวครับ
เพราะถ้าหักหลบ ตัวเราเองนี่แหละครับที่จะตายหรือบาดเจ็บ

ประเด็นเรื่องนี้คือรถเครื่องขี่ย้อนศรมา
ส่วนรถกู้ภัยจะมีสติ๊กเกอร์ทะเบียนรถฉุกเฉินของ สพฉ.นั้น ค่อยว่ากันไป

ปล. ขอเเสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยค่ะ

สบู่กวาวเครือขาว..
สนใจสินค้า แอดไลน์หรือโทรสอบถามเลยนะจร้า
LINE : alive_p
TEL :  094-348-7420
FACEBOOK : https://www.facebook.com/quiddity.ploy 

Add เฟสแม่ค้าได้ค่ะ
Taq Phung-Vios
ชั้นประถม
*

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 19:31:05 »

ผมพูดจริงๆนะครับเมื่อไม่มีเหตุไม่ควรขับเร็วหรือเเซงซ้ายเเซงขวานะครับ ถ้ามีเหตุผมไม่ว่าซักคำ
เย็นนี้เจอครับไม่มีเหตุจะรีบไปไหนขับปาดซ้ายปาดขวา ถ้าเจอคนขับรถไม่คล่องละ บางคนเอารถแบบนี้มาใช้ผิดประโยชน์ครับ
HIS4670
*

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 19:32:23 »

ผมว่านะ ประมา์ิืททั้งคู่ คนขับรถกู้ชีพก็เมา ผมได้ลงไปดูที่เกิดเหตุ คนขับมีอาการเมาพูดจาไม่ค่อยรู้เรื่องแล้ว ลอดคิดกันดูนะคับ ถ้าเรามีสติ ลงมาอยู่เลนกลางมันก็พ้นนะ แต่นี้คนขับรถกู้ชีพก็เมา ก่อนจะเกิดเหตุ เห็นนั่งดื่มกันที่สวนตุงและโคม แต่ผมก็ไม่สนใจนะ แต่พอจะกลับบ้านก็เห็นเหตุการณ์แบบนี้แล้ว ผมว่าเจ้าหน้าที่ของกู้ชีพไม่ควรจะดื่มนะครับในขณะปฏิบัติงาน เรารู้อยู่แล้วว่าจะไปช่วยคนแต่กลับดื่มสุราแบบนี้หรอครับจะให้ไว้วางใจได้ ผมว่าน่าจะเป็นหน่วยงานของเทศบาลนครเชียงรายนะ เพราะทุกๆงานก็เห็นรถกู้ชีพคันนี้ร่วมงานของเทศบาลนครเชียงรายตลอด โลโก้ก็คล้ายๆกัน ลองสังเกตุนะครับ รูปพ่อขุนเม็งรายมหาราช แต่ไม่ใช้หน่วยงานเดียวกันก็ขอโทษด้วยนะครับที่อ้างอิง แต่คนของกู้ชีำำำพนครเชียงรายก็จอดอยู่ ป้อม สห.เก่า บขส.เก่า ผ่านๆไปก็ลองสังเกตดูนะครับ ดื่มกันทุกๆวันหลังตู้โทรโทรศัพท์ ผมว่าน่าจะมีการจัดการให้ดีกว่านี้นะครับ ไม่ดูไม่เหมาะสม มาทำงานแต่กลับมาดื่มกัน
ปล.ขอขอบคุณรูปจาก facebook นะครับ

กู้ชีพนครเชียงราย เป็นหน่วยงานของเทศบาลนครเชียงราย หน่วยงานเดียวกันครับ
(ถ้าจำไม่ผิดสามารถวิ่งได้เฉพาะในพื้นที่ของงานเทศบาลฯเท่านั้นครับ) *ผิดพลาดประการใดขอโทษด้วยนะครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 พิมพ์