เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 22:42:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยด้วยครับ!!!เสียบปลั๊กแล้วคอมเปิดเอง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยด้วยครับ!!!เสียบปลั๊กแล้วคอมเปิดเอง  (อ่าน 20545 ครั้ง)
bigass123
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 14:37:49 »

เสียบปลั๊กแล้วคอมเปิดเอง ยังไม่ทันจะกดปุ่มเปิดที่เครื่องเลย ช่างคอม อาจารย์และเพื่อนๆคนไหนรู้ ช่วยบอกต่อด้วยนะครับช่วยหน่อยครับ เมนบอร์ดของMB AM2V890-VSTA
CPU AMD Athlon 64X2 5000+ ไม่รู้ว่ามันเกียวกันไหม

0882326300 - DTAC
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 15:59:31 »

ทำใจครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
kengnacub
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 17:55:24 »

ต่อสายกับMB ถูกหรือป่าวครับ แนะนำให้เข้าร้านเลยครับ

เก่ง 065-5192216
LIne https://line.me/ti/p/JnyVyIh8sT
Sant4Cuz
' Haters Gonna Hate '
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

Sol y Luna`

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 11:51:33 »

ขอเชิญคุณริว จิตสัมผัสครับ  ยิงฟันยิ้ม
KVC Computer
เต็มใจและจริงใจ
เตรียมอนุบาล
*

ร้านคอมเพื่อท้องถิ่น www.kvccom.co.th

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 18:37:47 »

เข้าไปที่ Bios เลือกหัวข้อ Power Management
หรือใกล้เคียง(ไบออสแต่ละค่ายจะต่างกัน)
หาหัวข้อ Power Status ที่มันจะมี ตัวเลือก เช่น

Away On ถ้าเลือกตัวนี้มันจะ Power On ทุกครั้ง
ที่เสียบปลั๊กหรือไฟเข้า ใช้ในกรณีเครื่อง Server
ที่ต้องเปิดตลอดเวลา ถ้าไฟดับแล้วไฟมาใหม่มันเปิด
ให้เองทุกครั้ง

Last State เลือกตัวนี้มันจะใช้ค่าล่าสุดที่มันจำได้
เช่น ถ้าเปิดเครื่องอยู่แล้วไฟดับมันก็จะเปิดให้
ถ้าปิดเครื่องอยู่มันก็จะคงเป็นแบบนั้น

Alway Off อันนี้มันจะไม่เปิดเครื่องให้ต้องกดเปิดเอง
ทุกกรณีครับ ไม่ว่าจะเปิดหรือปิดอยู่
(ถ้ายังเปิดเองก็คงจะเสียแล้ว แต่ไม่เคยเจอครับ)

ขอให้โชคดีแก้ปัญหาได้นะครับ

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 20:58:04 »

เข้าไปที่ Bios เลือกหัวข้อ Power Management
หรือใกล้เคียง(ไบออสแต่ละค่ายจะต่างกัน)
หาหัวข้อ Power Status ที่มันจะมี ตัวเลือก เช่น

Away On ถ้าเลือกตัวนี้มันจะ Power On ทุกครั้ง
ที่เสียบปลั๊กหรือไฟเข้า ใช้ในกรณีเครื่อง Server
ที่ต้องเปิดตลอดเวลา ถ้าไฟดับแล้วไฟมาใหม่มันเปิด

Last State เลือกตัวนี้มันจะใช้ค่าล่าสุดที่มันจำได้
เช่น ถ้าเปิดเครื่องอยู่แล้วไฟดับมันก็จะเปิดให้
ถ้าปิดเครื่องอยู่มันก็จะคงเป็นแบบนั้น

Alway Off อันนี้มันจะไม่เปิดเครื่องให้ต้องกดเปิดเอง
ทุกกรณีครับ ไม่ว่าจะเปิดหรือปิดอยู่
(ถ้ายังเปิดเองก็คงจะเสียแล้ว แต่ไม่เคยเจอครับ)

ตอบได้เยี่ยมมากครับ ผลเป็นไง มาบอกกันมั่งนะครับ

ขอบคุณมากครับ ข้อมูลดีมากครับ

มาตอบบ่อยๆน่ะครับ

nossition
กำลังศึกษาอยู่ในระดับชั้น
ชั้นประถม
*

แค่สอดส่อง^^

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 01:03:03 »

ตั้งค่าที่ไบออสครับตามความเห็นบนเลย

(เคยปรับเล่นสมัยเด็กๆ รีบกลับมาบ้านมาเล่นคอมแบบว่าเสียบปลั๊กแล้วคอมติดเลย)

งง จุง เบย
bs network
บีเอส เน็ตเวิร์ค. . . . . 08-1706-9387
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

บีเอส เน็ตเวิร์ค.08-1706-9387 Line iD : bsnetwork

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2013, 14:21:57 »

ตามนี้ครับ
หากไม่ได้ลองถอดสายสวิตช์ Power และ Reset ออกครับ
หากยังไม่ได้ เมนบอร์ดมีปัญญาละครับ

www.bsnetwork.net
ขายซ่อมติดตั้งกล้องวงจรปิด,ตู้สาขาโทรศัพท์และสัญญาณกันขโมยบ้านแบบไร้สาย
ซ่อมจำหน่ายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์
วางระบบLAN Network+WiFi
ติดตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียม+ระบบSMATV
ออกแบบเว็บไซต
öö¤»FôCüS«¤öö
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2013, 18:09:50 »

ถ้าทำตามข้างบนชอกหมดแล้ว

ก็แสดงว่า MB จะลาโลกแล้ว

ทำใจ อิอิ
หน้า: [1] พิมพ์