เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 08:17:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  พระเครื่อง-วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง ความเชื่อ ลี้ลับ (ผู้ดูแล: NOtis, micky13)
| | |-+  ==(ถามจริงๆ) .. ทำไม..มีคนกล้าลงขายพระสมเด็จ องค์ละ 1-3-5-10-15 ล้านบาท ==
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน ==(ถามจริงๆ) .. ทำไม..มีคนกล้าลงขายพระสมเด็จ องค์ละ 1-3-5-10-15 ล้านบาท ==  (อ่าน 20084 ครั้ง)
pmorn
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 10:03:52 »

ท่าน จขกท สายตรงหลวงพ่อคูณหรอครับ พอจะมีพระกริ่งทิ้งทวน แบ่งให้บูชาราคาเบาๆไหมครับ เอามาบูชาครับไม่ออกต่อ ส่วนตัวชอบพระกริ่ง  ยิ้มกว้างๆ

ก็ไม่ถึงกับเรียกได้ว่าเป็นสายตรงหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่พ่อค้า
เพียงแต่ช่วงปี 35-39 ผมไปวัดบ่อยมาก ทำบุญเช่าเหรียญเก็บไว้มาก
เหรียญทองแดงที่เหลือส่วนมากก็เหลือจากแจกลูกน้องและญาติๆแล้ว

กริ่งทิ้งทวน ผมมีอยู่องค์เดียวครับ ยังขอเก็บไว้ก่อน
ช่วงที่พระออก จะต้องจองล่วงหน้า  ช่วงนั้นผมเงินเดือนไม่เยอะ ไม่ค่อยจะมีเงิน

แต่ยังมีพระกริ่งรุ่นอื่นอยู่บ้างอย่างละ 1-2 องค์นะครับ

-

9-9
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 18:37:55 »

ขอให้เจริญในหน้าที่การงานขอให้มีความสุขตลอด อย่าเจ็บ อย่าจน คิดสิ่งใดขอให้ประสพความสำเร็จ คิดเงินหมื่นให้ได้เงินหมื่น คิดเงินแสนให้ได้เงินแสน สาธุ คุณพระคุ้มครองครับ สวัสดีปีใหม่ครับ
StayingAlive
มัธยม
**

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 19:00:46 »

ท่าน จขกท สายตรงหลวงพ่อคูณหรอครับ พอจะมีพระกริ่งทิ้งทวน แบ่งให้บูชาราคาเบาๆไหมครับ เอามาบูชาครับไม่ออกต่อ ส่วนตัวชอบพระกริ่ง  ยิ้มกว้างๆ

ก็ไม่ถึงกับเรียกได้ว่าเป็นสายตรงหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่พ่อค้า
เพียงแต่ช่วงปี 35-39 ผมไปวัดบ่อยมาก ทำบุญเช่าเหรียญเก็บไว้มาก
เหรียญทองแดงที่เหลือส่วนมากก็เหลือจากแจกลูกน้องและญาติๆแล้ว

กริ่งทิ้งทวน ผมมีอยู่องค์เดียวครับ ยังขอเก็บไว้ก่อน
ช่วงที่พระออก จะต้องจองล่วงหน้า  ช่วงนั้นผมเงินเดือนไม่เยอะ ไม่ค่อยจะมีเงิน

แต่ยังมีพระกริ่งรุ่นอื่นอยู่บ้างอย่างละ 1-2 องค์นะครับ

-

อ่อ ขอบคุณมากครับท่าน กริ่งรุ่นอื่นผมไม่รู้จักเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Haranya
ชั้นประถม
*

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 21:23:26 »

เขาอยากขายก็ปล่อยเขาขายไปก่ะครับ ถ้าบ่ามีคนซื้อเหียะอย่างครับ อ้ายบ่าว
pmorn
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2012, 00:18:54 »

เขาอยากขายก็ปล่อยเขาขายไปก่ะครับ ถ้าบ่ามีคนซื้อเหียะอย่างครับ อ้ายบ่าว

เรียนตามตรงนะครับ
ที่ผมตั้งกระทู้นี้ เพราะ...
พระสมเด็จที่เอามาประกาศขาย ไว้ใน เชียงรายโฟกัส

เก้ ทุกองค์

แต่พระคุณท่าน  ตั้งราคา  3-5-7-10-15 ล้านบาท
ทำไมถึงกล้าตั้งราคาขายมากมายขนาดนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ธันวาคม 2012, 00:21:00 โดย pmorn » IP : บันทึกการเข้า
Na_nada
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2012, 15:35:30 »

บางคนไม่รู้ว่าพระตัวเองเก๊ เพราะโดนหลอกมา หรือไม่ก็ฟังนิทานมาเยอะ (พระองค์นี้เจ้าของเดิมเป็นนายทหาร ทำงานในวัง...  พระองค์นี้ อยู่กับปู่มาสมัยยังเด็ก...วันนี้เอามาปล่อย...องค์นี้ไม่มาจากพระธุดงค์ในป่า.... ฯลฯ ๆ)

บางคนก็รู้ว่าพระตัวเองเก๊แน่ๆ ลงขายไว้ ใครโทรมาต่อเท่าไหร่ก็โดน...

คนขายพระอาชีพเค้ารู้ครับ คุยกัน ถามกัน ซัก 2 - 3 คำถามก็พอจะรู้ว่าคนซื้อ อ่อน..(ประสบการณ์)
ก็จะโดนนิทานไปชุด 2 ชุด พร้อมกับพูดแอบอ้างคนที่มีหน้าที่ มีหน้ามีตา ที่คนพอจะรู้จัก
เช่น สารวัตร... เคยให้เท่านั้น
คนนั้นเคยให้เท่านี้  เฮียร้าน... เคยให้เท่านี้ แต่ไม่ขาย
เถ้าแก่...อยู่แม่จัน ให้ไว้เท่านี้

บางทีคนซื้อก็รู้ว่าเก๊ แต่พระฟอร์มดี เอาไปขายต่อได้ ก็ซื้อ(ไม่แพงหรอกครับ ต่างคนต่างรู้่ว่าเก๊ ราคาพระก็เหลือหลักร้อย ไม่ก็พัน นิดๆ)

สรุปว่า
1 อย่าโลภ + อย่าโง่
2 อย่าโลภ + อย่าฟังนิทานคนขายพระ
3 อย่าโลภ + อย่าจ่ายเงิน (เงินอยู่ที่เรา ซื้อข้าวกินได้ เงินอยู่ที่เค้า...คิดเอาเอง)
4 อย่าโลภ + ซื้อเพราะพระติดรางวัล (พระเก๊ติดรางวัล ผมโดนมาเป็นแสน เล่าให้ฟัง)

ขายปลีก ขายส่ง ล็อตเตอร์รี่ จังหวัดเชียงราย
Haranya
ชั้นประถม
*

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2012, 19:08:57 »

บางคนไม่รู้ว่าพระตัวเองเก๊ เพราะโดนหลอกมา หรือไม่ก็ฟังนิทานมาเยอะ (พระองค์นี้เจ้าของเดิมเป็นนายทหาร ทำงานในวัง...  พระองค์นี้ อยู่กับปู่มาสมัยยังเด็ก...วันนี้เอามาปล่อย...องค์นี้ไม่มาจากพระธุดงค์ในป่า.... ฯลฯ ๆ)

บางคนก็รู้ว่าพระตัวเองเก๊แน่ๆ ลงขายไว้ ใครโทรมาต่อเท่าไหร่ก็โดน...

คนขายพระอาชีพเค้ารู้ครับ คุยกัน ถามกัน ซัก 2 - 3 คำถามก็พอจะรู้ว่าคนซื้อ อ่อน..(ประสบการณ์)
ก็จะโดนนิทานไปชุด 2 ชุด พร้อมกับพูดแอบอ้างคนที่มีหน้าที่ มีหน้ามีตา ที่คนพอจะรู้จัก
เช่น สารวัตร... เคยให้เท่านั้น
คนนั้นเคยให้เท่านี้  เฮียร้าน... เคยให้เท่านี้ แต่ไม่ขาย
เถ้าแก่...อยู่แม่จัน ให้ไว้เท่านี้

บางทีคนซื้อก็รู้ว่าเก๊ แต่พระฟอร์มดี เอาไปขายต่อได้ ก็ซื้อ(ไม่แพงหรอกครับ ต่างคนต่างรู้่ว่าเก๊ ราคาพระก็เหลือหลักร้อย ไม่ก็พัน นิดๆ)

สรุปว่า
2 อย่าโลภ + อย่าฟังนิทานคนขายพระ
3 อย่าโลภ + อย่าจ่ายเงิน (เงินอยู่ที่เรา ซื้อข้าวกินได้ เงินอยู่ที่เค้า...คิดเอาเอง)
4 อย่าโลภ + ซื้อเพราะพระติดรางวัล (พระเก๊ติดรางวัล ผมโดนมาเป็นแสน เล่าให้ฟัง)

ยิงฟันยิ้ม ชอบครับ
Monney1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2012, 20:56:03 »

ชอบสะสม ไม่เน้นสาย สวยๆ ทุกองค์เลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
9-9
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2012, 21:14:45 »

ชอบสะสม ไม่เน้นสาย สวยๆ ทุกองค์เลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุณภมร นี้เขาสายตรง ตัวจริงหลวงพ่อคูณ จริงๆนะครับ ผมยอมรับ เก่งยอมแล้วสาธุ
prayat31
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2013, 11:11:11 »

คุณ pmorn มีพระกริ่งญาณวิทยาคม ปี ๓๕, เหรียญฉลองสมณศักดิ์ ปี ๓๖, เหรียญเจริญพรบน/ล่าง ปี ๓๖, เหรียญสิริมงคล ปี ๓๖ หลวงพ่อคูณ แบ่งบูชาไหมครับ ตอบทาง pm ก็ได้ครับ
pmorn
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2013, 22:07:49 »

คุณ pmorn มีพระกริ่งญาณวิทยาคม ปี ๓๕, เหรียญฉลองสมณศักดิ์ ปี ๓๖, เหรียญเจริญพรบน/ล่าง ปี ๓๖, เหรียญสิริมงคล ปี ๓๖ หลวงพ่อคูณ แบ่งบูชาไหมครับ ตอบทาง pm ก็ได้ครับ

ตอนที่ผมรื้อกล่องพระ ผมเจอเหรียญที่ท่านบอกมาเป็นเหรียญทองแดงอย่างละเหรียญ ผมยังแปลกใจอยู่ว่า ทำไมถึงเจออยู่เหรียญเดียว เพราะปกติผมเช่าเหรียญทองแดงไม่เคยต่ำกว่ารุ่นละ 10 เหรียญ เพราะถือว่าเป็นการร่วมทำบุญกับหลวงพ่อ  

เดี๋ยวขอไปค้นดูอีกทีนะครับ แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดู หากอยากได้ก็จะปล่อยครับ เพราะเก็บไว้ผมก็คงไม่ได้ใช้ ตอนนี้ผมคล้องเหรียญปี 17 และ กริ่งไพรีพินาศของหลวงพ่อครับ

pmorn
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2013, 22:13:25 »

สรุปว่า

เยี่ยมครับ

littikorn
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2015, 10:55:07 »

แล้วองคนี้เก๊มั๊ยคับท่าน
Arithat
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2015, 18:10:59 »

...องค์นี้ผมปล่อย50000บาทขาดตัวสนใจ0899337283

* IMG_20141107_171820.jpg (318.55 KB, 1280x960 - ดู 265 ครั้ง.)

* IMG_20141107_171833.jpg (322.87 KB, 1280x960 - ดู 264 ครั้ง.)
ranger101
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2015, 22:27:40 »

เล่นแค่ชอบครับ การเช่าก็อยู่ที่ความพอใจของทั้งสองฝ่าย ถึงพระจะเก๊แต่ถ้าคนเช่าพอใจเท่าไหร่เขาก็เช่าครับ พระดีไม่ได้อยู่ที่องค์พระ ผมว่าอยู่ที่คนทำตัวมากกว่า ผมเห็นหลายคนที่ห้อยพระแท้ก็เสร็จมาหลายรายละ ขนาดมีปืนทีมชาติยังอยู่ไม่ได้55555 สู้คนดีห้อยพระเก๊ไม่ได้ครับ บางคนรถคว่ำยังรอด ส่วนความคิดเห็นที่ว่า10 20ล้านนี่ ผมว่ามันก็โอเวอร์ไป แบบว่าโพสไม่คิด ต่อให้เป็นพระจริงจะมีสักกี่คนที่จะซื้อ ผมคนนึงละที่ไม่ เอาเงินแบ่งเป็นส่วนๆไปทำบุญบ้างยังดีกว่าอีก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* C__Data_Users_DefApps_AppData_INTERNETEXPLORER_Temp_Saved Images_phraartis016.jpg (67.3 KB, 530x364 - ดู 399 ครั้ง.)
dommy98
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2015, 10:54:30 »

ศึกษาร่วมกัน ดีไหมครับ

* image.jpg (244.95 KB, 703x1056 - ดู 244 ครั้ง.)

* image.jpg (245.56 KB, 704x1056 - ดู 244 ครั้ง.)
Swallow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2015, 09:25:42 »

ต้องยอมรับความจริงครับ
1.พระสมเด็จปลอมมีมากกว่าแท้หลายเท่าตัวมาก
2.ระดับเราๆไม่เคยรู้ว่าพระสมเด็จที่ผ่านมือเรานั้นแท้หรือปลอมเพราะเราการันตีกับใครไม่ได้ ต่างจากเซียนดังเขามีชื่อเสียงในวงการเป็นการันตี
3.กลุ่มเซียนพระที่เล่นพระสมเด็จมีหลายกลุ่ม แต่ละกลุ่มก็พยายามโปรโมตว่าพระสมเด็จแนวทางของตนเองคือพระแท้ อีกกลุ่มหนึ่งคือกลุ่มที่มีความศรัธาไม่ว่าจะเก๊แท้ ก็ศรัธาความศักดิ์สิทธิ์ของพระ
4.เงินหลักล้านมีค่าไหมมีค่าสำหรับเราๆคนธรรมดา แต่กับเศรษฐีเขาเหมือนกับเช่าพระมาประดับบารมีและเป็นการลงทุน เพราะถ้าเป็นพระองค์ดังๆก็มีคนพร้อมจะเช่าต่ออยู่แล้วโดยมีชื่อเสียงของเซียนพระที่หาพระมาให้เป็นการันตีครับ
สรุป พระสมเด็จราคาหลักล้านสำหรับเซียนพระและเศรษฐีเป็นไปได้ง่ายมาก แต่สำหรับเราๆยากครับ ด้วยปัจจัยทั้ง 4 ข้อนั่นแหละครับ (ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผม)

คอกสุนัขบ้านครูน้อย จำหน่ายลูกสุนัขพันธุ์โกลเด้นท์รีทรีฟเวอร์และลูกสุนัขพันธุ์บีเกิ้ล รับประกันคุณภาพน้องหมาทุกตัวครับ โทร 082 185 6202,086 190 3366
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์