เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 19:59:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  รีวิว เชียงราย-หลวงพระบาง ทางรถโดยสารครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน รีวิว เชียงราย-หลวงพระบาง ทางรถโดยสารครับ  (อ่าน 16211 ครั้ง)
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 11:42:45 »

หลังจากที่ บขส ไทย เปิดเส้นทางการเดินรถ สายเชียงใหม่-หลวงพระบาง มาหลายเดือนตัวผมเองก็ยังไม่มีโอกาสได้ลองของสักที จนกระทั่งมีช่วงวันหยุดยาว 6 วัน และน้องที่สนิทกันมีโครงการจะไปหลวงพระบางทางรถ ได้มาคุยกันกับผม ผมเลยลองให้ดูสักทริปนึงละกันครับ

ทริปนี้ผมออกเดินทาง วันที่ 15 ธ.ค. 55 กำหนดกลับเชียงราย 20 ธ.ค. 55 นี้ล่ะครับ ตอนที่โพสนี้ผมใช้เนตของโรงแรมที่พักครับ เร็วถูกใจกันเลยทีเดียว

ทริปนี้ผมจะพยายามแจ้งค่าใช้จ่าย เท่าที่จำได้นะครับ

วันที่ 15 ธ.ค. 55 12.00 น.

มารอขึ้นรถสายเชียงใหม่-หลวงพระบาง ที่ ท่ารถใหม่ตะเคียนคู่ ของเรานี่ล่ะครับ ค่าโดยสารจาก เชียงราย - หลวงพระบาง ทั้งหมด 950 บาทครับ ราคานี้รวมค่าขึ้นเรือข้ามฝากให้เรียบร้อยแล้วด้วยนะครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
tungmay
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 11:45:10 »

ปูเสื่อรอดู... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 11:45:41 »

มารอ...ด้วยคนครับ.. ยิงฟันยิ้ม

<<รับเดินสาย Fiber Optic ,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 11:46:20 »

15.30 น. โดยประมาณ รถมาส่งเราที่ท่าเรือบัค อำเภอเชียงของครับ หลังจากรถจอดแล้ว จะมีเจ้าหน้าที่มาทำการขนกระเป๋าให้ครับ แล้วจะมีการแจกโบว์เล็กๆ สีส้ม ให้เราติดเอาไว้ที่เสื้อเพื่อให้รู้ว่าเป็นชุดที่มากับรถทัวร์คันนี้ครับ

หลังจากนั้นเราจะต้องผ่านพิธีการตรวจคนเข้าเมืองเอาเองครับ

หลังจากนั้นก็เดินไปลงเรือข้ามไปยังฝั่งลาวกันเลยครับ เราไม่ต้องจ่ายเงินใดๆทั้งสิ้นแล้วนะครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 11:51:46 »

หลังจากขึ้นฝั่งที่ประเทศลาวก็ผ่านพิธีการตรวจคนเข้าเมืองของทางลาวครับ โดยเราจะต้องกรอกเอกสารอีก 1 ใบด้วยนะครับ ทาง ตม. ลาวจะเก็บเงินค่าเหยียบแผ่นดิน 40 บาทครับ (สามารถจ่ายเป็นเงินไทยได้ครับ)

หลังจากผ่านด่าน ตม เสร็จ เราก็เดินออกมาที่ด้านหน้าถนนครับ เพื่อที่จะแวะซื้อซิม (แต่ที่ผมมานี่ ผมรบกวนพี่ปองสุดซี้ของผมให้แกช่วยเหลือ แกจัดการให้ผมเสร็จสรรพ ขอบพระคุณมาด้วยนะพี่ อิอิ)

หลังจากนั้นทาง บขส ก็จะให้เราต่อรถสองแถวเล็กๆ ไปที่ท่ารถ แถวๆตลาดจีนครับ เพื่อจะต่อรถไปยังหลวงพระบาง ใช้เวลาเดินทางไม่ถึง 10 นาทีครับ ก็สะดวกสบายมากๆครับ

ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 11:56:00 »

16.30 น. มาถึงท่ารถ รอต่อรถเวลา 18.00 น. ครับ
หลังจากมาถึงท่ารถ ผมก็ตรวจเช็คว่ากระเป๋าเดินทางของผมมาครบถ้วนถูกต้องแล้วหรือยัง แล้วเจ้าหน้าที่จะทำการเก็บกระเป๋าของเราไว้ใต้ท้องรถครับ หลังจากนั้น ยังพอมีเวลาผมก็เลย ไปหาอาหารเย็นก่อนครับ บริเวณท่ารถมีร้านอาหารหลายร้านครับ สามารถจ่ายเป็นเงินไทยได้ด้วย ผมแนะนำร้านที่ตึกแถวด้านข้างขนส่งครับ ช่วงตรงๆกลาง จะมีร้านอาหารที่เป็นคนไทยขายอยู่ อร่อยและไม่แพงครับ (มื้อเย็นอาหารจานเดียวประมาณ 50 บาท)

รถไปคุนหมิงก็มีครับ ไว้โอกาสหน้าจะลองให้ดูครับ

ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 12:02:05 »

รถที่เราใช้เดินทาง ไม่มีห้องน้ำให้บริการนะครับ แต่สามารถบอกให้คนขับจอดได้ตลอดเวลาครับ

เส้นทาง ถนนค่อนข้างดีมากครับ แต่จะโค้งมากไปหน่อย ใครที่เมารถก็ทานยาแก้เมาไปก่อนล่วงหน้าก็จะดีมากๆๆครับ

หลังจากออกเดินทางในเวลา 18.00 น. ผ่านไป 3 ชั่วโมงกว่าๆ เราก็มาถึงท่ารถใหม่ของเมืองหลวงน้ำทา รถจะจอดแวะประมาณ 20 นาทีครับ ให้เราทานอาหาร แล้วก็เปลี่ยนอิริยาบถ ส่วนตัวผม ณ ตอนนั้น มึนและง่วงมากเลยไม่ได้ถ่ายรูปมาฝากครับ

หลังจากนั้นรถโดยสารก็เดินทางผ่านเมืองอุดมไชย ครับ

อ้อลืมไป รถโดยสารมีการพนักงานขับรถ 2 ท่านนะครับ เพื่อนสบายใจได้ครับ ไม่ใช่ขับคนเดียวแน่นอน

หลังจากนั้นผมก็หลับยาวครับ

จนรถมาถึงที่ท่ารถ ซึ่งจะอยู่ตรงข้าม ท่ารถสายใต้ ของเมืองหลวงพระบางครับ เมื่อเช้าผมมาถึงเวลาประมาณ 7.30 น. ครับ

ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 12:07:28 »

มาถึงที่ท่ารถแล้วผมก็เรียกรถตุ๊กๆ ไปส่งที่โรงแรมที่ผมจองไว้น่ะครับ ค่ารถโดยสารก็ตกคนละ 10000 กีบ หรือประมาณ 40 บาทครับ

โรงแรมหรือเฮือนพักในหลวงพระบางมีหลายราคาครับ มีตั้งคืนละ 100 กว่าบาท ไปจนถึงหลายพันบาทครับ เพื่อนๆที่สนใจก็ลองหาดูตามเวปจองโรมแรมต่างๆได้ครับ

ส่วนตัวผมจองที่พักที่ สายน้ำคานริเวอร์ เพราะต้องการอยู่ในในเขตมรดกโลกเลยครับ เอาเป็นว่าผมเอารูปมาฝากประกอบการตัดสินใจละกันนะครับ แต่บอกตรงๆเลยครับ ว่าเฮือนพักในหลวงพระบางมีเยอะมากจริงๆครับ

ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 12:11:10 »

เนตที่โรงแรมผมตอนนี้เริ่มๆรวน งั้นผมขอตัวไปนั่งชิลล์ก่อนนะครับ แล้วเดี๋ยวคืนนี้จะกลับมาต่อแน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 12:13:49 โดย ttyy » IP : บันทึกการเข้า

aree_m
ชั้นประถม
*

ขอลาออกจากความทุกข์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 12:25:53 »

บรรยายได้ละเอียด ชอบมากเลยมีโอกาสจะไปเที่ยวตามรอยบ้าง ไม่ทราบว่าใช้ภาษาไทยในการสื่อสารได้ตลอดมั๊ยครับ

“สัพเพ ธัมมา นาลัง อะภินิเวสายะ”
“สิ่งทั้งหลายทั้งปวงอันบุคคลไม่ควรยึดติดถือมั่น”
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 17:26:32 »

รอชมอีกคน ยิงฟันยิ้ม
[ตา-รา-บาว]
"^^"
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 17:36:27 »

เหมือนกันป๋า  ทริปในฝัน ช่วงชีวิตนี้ต้องแบกกระเป๋าไปให้ได้

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 17:37:56 »

เหมือนกันป๋า  ทริปในฝัน ช่วงชีวิตนี้ต้องแบกกระเป๋าไปให้ได้

บ่เล่นเกม ระวังตกรอบสองนะป่าว คะแนนร่วมได้ตังส์เน้อ   ยิงฟันยิ้ม
SuperBoy Asia
ชั้นประถม
*

เที่ยวต่อไปในยามที่ยังมีแรง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 18:42:26 »

ในฐานะที่ผมเป็นคนนึงที่เดินทางๆไปหลวงพระบางบ่อยมาก อยากแนะนำสำหรับท่านที่ไม่เคยไปควรหาเวลาไปครับ เพราะหลวงพระบางนั้นหมุนไปตามโลกเร็วมาก รีบไปก๋อนที่อะไรอะไรจะถูกกลืนไปกับกระแสโลกาภิวัฒน์    เมื่อ 6 ปีก่อน(พ.ศ.2549) จะหาผู้หญิงนุ่งกางเกงยีนส์นี่เป็นอะไรที่ตื่นเต้นมาก กลับกัน ณ ปัจจุบันนี้แทบจะหาผู้หญิงนุ่งซิ่นแบบคงเอกลักษณ์เกือบไม่ได้ ที่กล่าวมานี้ไม่ได้โทษหรือวิจารณ์ไดๆในทางเสื่อมเสียนะครับ เพราะส่วนตัวแล้วก็ยังรู้สึกผูกพันกับเมืองมรดกโลกแห่งนี้อยู่...
^เด็ก_วัด^
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 20:16:41 »

น่าไปเที่ยวจัง ยิงฟันยิ้ม
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 20:55:15 »

กลับมาพาลุยกันต่อครับ

หลังจากที่เนตโรงแรมเริ่มช้า ผมก็เลยออกเดินทางสำหรับเป้าหมายแรกสำหรับวันนี้ครับ

คือเดินเล่นในย่านเมืองเก่า อารมณ์ของเมืองเค้าก็เที่ยวง่ายครับ เต็มไปด้วยเฮือนพักแล้วก็ร้านค้าสวยๆมากมาย

ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 21:04:07 »

หลังจากเดินเล่นได้สักพัก ผมก็มาถึง วัดป่าฮวกครับ วัดนี้เป็นหนึ่งในเป้าหมายหลักของผมเอง เพราะว่า วัดนี้สร้างโดย รัชกาลที่5 ของประเทศไทยของเรานี่ล่ะครับ อีกทั้งยังเป็นวัดเดียวในหลวงพระบางที่มีภาพจิตรกรรมฝาผนังด้วยนะครับ โดย่สวนตัวเป็นพวกอารมณ์บ้าบอกับงานแนวนี้อยู่แล้ว เลยอยู่ในวัดนี้ซึ่งมีแค่ "สิม" หรืออุโบสถหลังเดียวเท่านั้น นานกว่า 45 นาทีครับ พิกัดวัดนี้ อยู่ทางขึ้นวัดถ้ำพูสีครับ หาง่ายสบายมากครับ ค่าเข้าก็ฟรีด้วยครับ แต่ใครจะร่วมทำบุญก็ใส่ตู้บริจาคด้านในได้ครับ

9270
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 20:08:28 »

น่าน  ผลสุดท้ายก็มีแฟน ชรฟก  ชอบลุยเหมือนผม  เป๊ะเลย  ขอบอกว่า สะพายเป้บุกเที่ยวไปเที่ยวลาวนี่ สุดยอด  โดยเฉพาะถนนเส้นทางจากหลวงพระบาง-เวียงจันทน์   ใครบอกว่าแม่ฮ่องสอน 1,000 โค้ง  ต้องเส้นทางนี่้ ถึงจะมันส์   หน้าหนาวนี่จะเห็นหมอกมากกว่าตอนที่ผมไปช่วงวันเข้าพรรษาปีนี้   คงจะได้บรรยากาศดีกว่า   ใครไม่มีพาสปอร์ต  ไปทำที่สนามกีฬากลางเชียงราย(หลังอัฒจรรย์แปรอักษร)  ได้
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 22:19:59 »

หลังจากออกมาจากวัดป่าฮวก ผมก็เดินข้ามถนนไปยังพิพิธภัณฑ์แห่งชาติลาว หลวงพระบางครับ

ซึ่งที่นี่จะเปิดบริการทุกวัน จันทร์-ศุกร์ และจะหยุดตามวันหยุดราชการของทางลาวครับ

เวลาเปิดปิด นี่แบ่งเป็นสองช่วงครับ

ตอนเช้าจะเปิด 08.00 - 11.30 น.

แล้วจะเปิดอีกทีช่วงบ่าย 13.30 - 16.00 น.

อัตราคาผ่านประตูก็ 30.000 กีบ หรือประมาณ 120 บาทไทยครับ

และไม่สามารถเอารูปกล้องถ่ายภาพเข้าไปถ่ายภาพได้นะครับ จะมีล็อกเกอร์ให้บริการครับ ไม่เก็บค่าบริการเพิ่มเติม

ในส่วนของพิพิธภัณฑ์ ที่เปิดให้เข้าชม จะเปิดทั้งหมด 3 ส่วน ประกอบไปด้วย

1. หอคำ หรืออดีตพระราชวังหลวง

2.หอพระบาง

3. อาคารแสดงราชพาหนะ

อนุเสาวรีย์เจ้ามหาชีวิตศรีสว่างวงศ์ (กษัตริย์ผู้ประธานรัฐธรรมนูญฉบับแรกของลาว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 22:23:07 โดย ttyy » IP : บันทึกการเข้า

ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 22:35:04 »

หลังจากชมพิพิธภัณฑ์เสร็จแล้ว ก็มาถึงอีกหนึ่งสิ่งที่ต้องมาทำ เมื่อมาเที่ยวหลวงพระบางครับ

นั่นก็คือการขึ้นไปชมพระอาทิตย์ตกที่พระธาตุพูสีครับ

ทางขึ้นพระธาตุพูสีนี่ก็ไม่ไกลครับ อยู่ตรงข้ามพิพิธภัณฑ์นั่นเองครับ

เราจะต้องเดินขึ้นบันไดไปอีกประมาณ 300 กว่าขั้นโดยประมาณนะครับ

หลังจากเราเดินขึ้นบันไดไปได้สักระยะนึงก็จะมีซุ้มขายบัตรเข้าชมครับ ก็โดนกันไปอีกคนละ 20,000 กีบ

หรือประมาณ 80 บาทครับ

ทางขึ้นไปยังพระธาตุพูสี

จ่ายค่าตั๋วกันก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม

มุมยอดนิยมครับ สายน้ำคานกับถนนในเขตเมืองเก่า

นักท่องเที่ยวมารอถ่ายรูปพระอาทิตย์ตกกันมากมายครับ

ยอดพระธาตุพูสี พระธาตุคู่บ้านคู่เมืองหลวงพระบางครับ

เป้าหมายที่ผมดั้นด้นขึ้นมายอดเข้าครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์