เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 15:53:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ควรมีไหม? วิทยาลัยเทคนิคพาน อ.พาน จ.เชียงราย
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ควรมีไหม? วิทยาลัยเทคนิคพาน อ.พาน จ.เชียงราย  (อ่าน 3070 ครั้ง)
สวนริมกก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 09:45:54 »

ผมเห็นด้วย100%ครับในฐานะที่เป็นครู เด็กไม่ต้องไปเรียนไกลจากบ้าน ลดค่าใช้จ่ายของผู้ปกครองด้วย และที่สำคัญผมเห็นปัญหาทุกปี คือเด็กที่ต้องเรียนต่อชั้น ม.4ทั้งๆที่เรียนไม่เก่งหรือไม่ชอบแต่จำเป็นต้องเรียนเพราะโรงเรียนอยู่ใกล้บ้านผู้ปกครองก็ยากจน แต่พอเรียนๆไป ติดศูนย์หลายตัวเรียนไม่ไหวเลยลาออกกลางคัน ทำให้เสียเวลาเสียโอกาสทางการศึกษา แต่ละปีเป็นแบบนี้จำนวนมาก แต่ถ้าเขาได้เรียนสายอาชีพที่เขาชอบหรือวิชาที่ถนัดปัญหาเรียนไม่จบก็จะหมดไป...แต่ผมได้ข่าวแว่วๆว่ามีการไปดูสถานที่โรงเรียนดอยงามวิทยาคม (เปิดสอนชั้น ม.1-ม.6 แต่มีนักเรียนไม่ถึง120คน)เพื่อขอใช้สถานที่ อาจจะเป็นการถ่ายโอน...ก็แค่ได้ยินแว่วๆครับ ถ้าผิดถูกยังไงก็ขออภัยครับ
พวกเราผู้ก่อการก็เล็งๆกันอยู่ครับ เป็นการใช้ทรัพยากรให้เกิดประโยชน์และจะทำให้ตั้งได้รวดเร็ว หากช้าจะไม่ทันจังหวัดอื่นๆ หากมีสถานที่อื่นๆอีกก็ลองช่วยกันเสนอครับ
James Kung
ชั้นประถม
*

มุมอับ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 12:16:47 »

คนเมืองพาน  อย่างผมต้องเห็นตวยครับ
runeji
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 21:11:48 »

เห็นด้วย
moojangjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 10:00:59 »

แว่วๆ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา เองก็มีหลักสูตรเตรียมวิศวกรรม ให้วุฒิ ระดับ ปวช.(เทียบเท่า ม.6) เช่นกันครับ แต่จัดการเรียนการสอนที่ เชียงใหม่ จะเป็นไปได้ไหม ถ้า สองหน่วยงานนี่ ทำงานร่วมกัน ก็จะเป็นการจัดการเรียนการสอนที่ต่อเนื่อง กันไปเลย แต่นำหลักสูตรที่ว่า มาจัดการเรียนการสอนที่ เชียงราย ที่ อ.พาน ครับ น่าสนใจมากๆ เพราะ ราชมงคลเอง มีการจัดการเรียนการสอน ระดับ ปวส. และ ป.ตรี ทั้ง 4 ปี  และเทียบโอน สามารถรองรับ นศ. ที่สนใจมาเรียนได้ทั้งหมด
+ 1 ถ้ามีการจัดการเรียนการสอน จริง
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 10:36:30 »

เห็นด้วยครับ แต่ขอให้เน้นเรื่องการเรียนการสอนให้เข้นข้นหน่อยครับ..  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
moojangjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 11:42:19 »

ผมเห็นด้วย100%ครับในฐานะที่เป็นครู เด็กไม่ต้องไปเรียนไกลจากบ้าน ลดค่าใช้จ่ายของผู้ปกครองด้วย และที่สำคัญผมเห็นปัญหาทุกปี คือเด็กที่ต้องเรียนต่อชั้น ม.4ทั้งๆที่เรียนไม่เก่งหรือไม่ชอบแต่จำเป็นต้องเรียนเพราะโรงเรียนอยู่ใกล้บ้านผู้ปกครองก็ยากจน แต่พอเรียนๆไป ติดศูนย์หลายตัวเรียนไม่ไหวเลยลาออกกลางคัน ทำให้เสียเวลาเสียโอกาสทางการศึกษา แต่ละปีเป็นแบบนี้จำนวนมาก แต่ถ้าเขาได้เรียนสายอาชีพที่เขาชอบหรือวิชาที่ถนัดปัญหาเรียนไม่จบก็จะหมดไป...แต่ผมได้ข่าวแว่วๆว่ามีการไปดูสถานที่โรงเรียนดอยงามวิทยาคม (เปิดสอนชั้น ม.1-ม.6 แต่มีนักเรียนไม่ถึง120คน)เพื่อขอใช้สถานที่ อาจจะเป็นการถ่ายโอน...ก็แค่ได้ยินแว่วๆครับ ถ้าผิดถูกยังไงก็ขออภัยครับ
พวกเราผู้ก่อการก็เล็งๆกันอยู่ครับ เป็นการใช้ทรัพยากรให้เกิดประโยชน์และจะทำให้ตั้งได้รวดเร็ว หากช้าจะไม่ทันจังหวัดอื่นๆ หากมีสถานที่อื่นๆอีกก็ลองช่วยกันเสนอครับ
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา ยินดีให้ความร่วมมือ ในเรื่อง บุคลากร และห้องปฏิบัติการ ซึ่งอยู่ในพื้นที่ อ.พาน อยู่แล้ว รบกวน ติดต่อ
0-5372-3979 ต่อ 4009,4000 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 11:54:17 โดย moojangjang » IP : บันทึกการเข้า
kadangna
รักแท้ หายาก อยากได้ต้องปลูกเอง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 12:32:10 »

ดีมากๆเลยค่ะ เยาวชนจะได้มีทางเลือกเพิ่มขึ้น ลดต้นทุนการเดินทางด้วย คนพานสนับสนุนค่ะ ยิ้ม

เพิ่มธาตุอาหารให้ดิน=เพิ่มผลผลิต=เพิ่มรายได้ มาเพิ่มปุ๋ยอินทรีย์เคมีในกระบวนการดูแลผลิตผลทางเกษตรกันนะค่ะ
สนใจ busaniisa@gmail.com
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 14:02:00 »

ต้องคิดให้ดีก่อนน๊ะ ดูอย่างโรงเรียนประถมเมื่อก่อนเปิดกันทุกตำบล แต่ตอนนี้สิโดนยุบไปมากแล้ว( เป็นโรงเรียนร้างไปเสียแล้ว ) เพราะผู้ปกครองส่งเรียนในเมืองเสียหมด ต้องถามใจผู้ปกครองหรือเด็กเสียก่อนว่าจะเรียนใกล้บ้านจริงหรือเปล่า ควรทำแบบสอบถามเด็กๆ เสียก่อน ถ้าเป็นสมัยก่อนนั้นเชื่อได้ว่าเรียนใกล้บ้านเนื่องจากการคมนาคม ไม่เจริญเท่าตอนนี้และเดี่ย่วนี้ทุกบ้านมีรถไปไหนมาไหนก็สดวก
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 20:14:51 »

อำเภอพาน จำนวนประชากร ปัจจุบันแสนสองหมื่นกว่าคน เป็นดับสองรองจากอำเภอเมืองเชียงราย

คนเมืองพาน สนับสนุนเต็มที่
ทั้งประชากร พื้นที่ เศรษฐกิจ  ทรัพยากร เป็นอำเภออันดับ 2 รองจากอำเภอเมืองจริงๆ
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 20:18:05 »

วิทยาลัยเกษตร สมัยก่อนดั๊ง ดัง เดียวนี้เงียบๆยังไงไม่รู้ หรือว่าไม่ค่อยได้เข้าไปเลยดูเงียบ ๆ  โกรธ

ผมคนหนึ่ง ลูกแม่กก
พึ่งเข้าไปมา ก็ยังไม่เปลี่ยนแปลง ยเว้นคนให้ความสนใจน้อยลง
เพราะยุคสมัยนี้ เด็กรักความสบาย อาชีพเกษตรกรไม่ค่อยมีใครให้ความสนใจ
เพาะมันไม่เท่ ไม่โก้ ไม่หรูหราเหมือนเด็กในเมือง
สมัยผมเรียนแบบจอบ ดำนา ขุดดิน  รู้จักความอดทนและคุณค่าของชีวิต
สู้กับความยากลำบาก  รู้คุณค่าของข้างแต่ละเม็ดที่กว่าจะได้
ยิ่งวันคนก็ยิ่งเห็นความสำคัญของการเกษตรน้อยลงไปทุกที
จนตอนนี้เราจะตามหลังเวียดนาม ลาวไปแล้ว
ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 23:10:46 »

ผมเห็นด้วยครับเพราะสถานที่มีเยอะมากง่ายๆเอามาจากโรงเรียนประถมที่ปิดไปเอามาปรับปรุงนิดหน่อยใช้งบคงไม่มากก็ได้แล้วครับ

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
Carcamera Cr
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 23:25:35 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กล้องติดรถยนต์เชียงราย ศรีทรายมูล
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 23:27:27 »

อำเภอพาน จำนวนประชากร ปัจจุบันแสนสองหมื่นกว่าคน เป็นดับสองรองจากอำเภอเมืองเชียงราย

คนเมืองพาน สนับสนุนเต็มที่
ทั้งประชากร พื้นที่ เศรษฐกิจ  ทรัพยากร เป็นอำเภออันดับ 2 รองจากอำเภอเมืองจริงๆ
สนับสนุนไปเลยครับ

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 13:01:57 »

ผมว่าบ่าต้องไปเปิดไกล กรุ๊บรวมกับ ราชมงคล พาน ไปเลยครับ เป็นหลักสูตรเตรียมวิศวะ เหมือน วิทยาลัยอุตสาหกรรม เทคโนฯพระนครเหนือ ง่ายดี ...ถ้าอยู่โดดเดี่ยวเป็นวิ'ลัยการอาชีพ คนเฮียนน้อยครับ ไปผ่อที่ การอาชีพ หัวดอย กับ เวียงป่าเป้าเต๊อะ เสาะหาคนเฮียนบ่าค่อยมี มีค่าละอ่อนดอยบ่ากี่คน อาจารย์ก็เอาจากการอาชีพหัวดอยไปจ่วยสอน...แล้วจะตั้งไปหยะอะหยัง...ถ้าเปิดแล้วมันบ่ามีคุณภาพ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
คนกันเอง
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 17:19:14 »

บ่ามีข้อมูลจะไปว่าไปเรื่อยเน้อครับ  ตอนนี้ที่เวียงป่าเป้านักศึกษามี สี่ร้อยกว่าคนเน้อครับ แล้วนักศึกษาที่มาเรียนมีครอบคลุมทั้งหมด 3 อำเภอ มีแม่สรวย  วังเหนือ  แล้วก็เวียงป่าเป้า   แล้วก็ตอนนี้ก็ได้พื้นที่ประกาศจัดตั้งเป็น วิทยาลัยเทคนิคเวียงป่าเป้า เรียบร้อยแล้วครับ เพราะผมก็เป็นคนในพื้นที่ครับ
สวนริมกก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 14:01:34 »

คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา ยินดีให้ความร่วมมือ ในเรื่อง บุคลากร และห้องปฏิบัติการ ซึ่งอยู่ในพื้นที่ อ.พาน อยู่แล้ว รบกวน ติดต่อ
0-5372-3979 ต่อ 4009,4000 นะครับ
ยินดีครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
สวนริมกก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 14:06:58 »

ยินดีรับฟังและจะนำทุกความคิดเห็นมาประกอบการพิจารณาครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 20:17:54 »

รีบสร้างเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
TobyTheBook
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 16:30:31 »

อยากให้มีสารพัดช่างมากกว่าเจ้า คนทั่วไปจะได้อาศัยไปเรียบวิชาชีพตอนเย็นได้ด้วย

ฝากไว้พิจารณาเน้อเจ้า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คนกันเอง
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 16:58:32 »

ว่าที่ เทคนิคเวียงป่าเป้า (อดีตก็วิทยาลัยการอาชีพเชียงราย สาขาเวียงป่าเป้า) อยากจะเพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ ในฐานะคนในพื้นที่ มีญาติ เรียนที่เวียงป่าเป้า เขาเปิดมา จะรุ่น 6 แล้วครับ ลองฟังผลงานเขาหน่อยเน้อครับ
รุ่น 1 นักเรียนเข้า 250 คน จบ ประมาณ 200 ปัจจุบัน กำลังจะจบ ป. ตรีที่อื่น ๆ ประมาณ 50 คน ที่เหลือ 145 คน ทำงาน อาทิ ศูนย์โตโยต้า เปิดร้านเองก็มีครับ ผลงาน ก็ สิ่งประดิษฐ์ระดับภาคเหนือ โครงงานระดับภาคเหนือ
รุ่น 2 นักเรียน เข้า ร้อยกว่า ปลาย ๆ จบก็นักนะครับ ปัจจุบัน เรียนปวส. ที่อื่น โคต้า ก็มี
รุ่น 3 สิ่งประดิษฐ์ระดับชาติ ชนะเลิศผู้ทรงคุณวุฒิ โครงงานวิทยาศาสตร์ระดับชาติ นักเรียนพระราชทาน นักเรียนผู้สร้างผลงานดีเด่น ที่ 1 อาชีวศึกษาระดับชาติ และ รางวัลชมเชยพระราชทาน
รุ่น 4 โครงงานวิทยาศาสตร์ระดับชาติ
รุ่น 5 โครงงาน และสิ่งประดิษฐ์ ระดับชาติ ระดับภาค
รุ่น 6 ปัจจุบันก็ ผลงานระดับภาค และชาติอีก
นี้หรือเปิดใกล้บ้านไม่มีคุณภาพ  ใกล้บ้านนอกจากประหยัดผู้ปกครองแล้วยัง สร้างนวัตกรรมเพื่อชุมชน สร้างงานในชุมชน นี้คือสิ่งดีครับ ยืนยันครับ สรุป เปิด 5 - 6 ปี ผลงานระดับชาิติ 8 ผลงานครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์