เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 03:32:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  รถเก๋งมือสอง อายุเท่าไหร่ ไม่ควรซื้อมาใช้
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รถเก๋งมือสอง อายุเท่าไหร่ ไม่ควรซื้อมาใช้  (อ่าน 2102 ครั้ง)
นายเหตุผล
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2010, 10:30:28 »

รถเก๋งมือสอง อายุกี่ปี ไม่ควรซื้อมาใช้
สั้นๆ ได้ใจความ  ใครรู้ ช่วยตอบหน่อยครับ
ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2010, 10:38:58 »

ถ้าเอาปีว่าจิง ๆ ส่วนตัวผมคิดว่า 10 ปีครับ .....

ส่วนบางคนงบน้อยจิง ๆ แต่มีความจำเป็นต้องใช้

รถเกิน 10 ปี เอามาเก็บงานดี ๆ มันก่อยังใช้ได้ดีอยู่นาคับ

คือ ..... ความคิดส่วนตัวผมว่ามันขึ้นอยู่กับงบประมาณของเรานะคับ

มีงบแล้วถึงมาตัดสินในเลือกให้ดีที่สุดสำหรับงบประมาณของเรา
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2010, 11:48:57 »

ผมก็ว่าตามนั้นครับ 10 ปีครับ

แต่รถเก๋งที่ใช้อยู่ตอนนี้มัน 18 ปีแล้วอ่า....

แต่ก็ไม่มีปัญหาใดๆ ยกเว้นอะหลั่ยแพง

(mazda 121) ครับ....

จากสูงสุด สู่สามัญ
aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2010, 18:30:47 »

ถ้าเอาปีว่าจิง ๆ ส่วนตัวผมคิดว่า 10 ปีครับ .....

ส่วนบางคนงบน้อยจิง ๆ แต่มีความจำเป็นต้องใช้

รถเกิน 10 ปี เอามาเก็บงานดี ๆ มันก่อยังใช้ได้ดีอยู่นาคับ

คือ ..... ความคิดส่วนตัวผมว่ามันขึ้นอยู่กับงบประมาณของเรานะคับ

มีงบแล้วถึงมาตัดสินในเลือกให้ดีที่สุดสำหรับงบประมาณของเรา

ตามนั้นครับ  อายุไม่ใช่ตัวบ่งชี้ทั้งหมด อายุน้อยแค่จัดไฟแนนท์ได้ราคาดี กว่าครับอกรณี

เราซื้อเงินผ่อนครับ แต่ต้องผ่อสภาพรถด้วยครับ บางครับ รถอายุน้อย แหลว ตึงกัน มีนัก

ครับ 

แต่ถ้าอายุรถเยอะ แต่สภาพ เทพ ๆ ผมเลือกอายุเยอะ สภาพดี ครับ 

ปล  ความคิดเห็นส่วนตัวครับ (รถผม ซาวปี๋ พอดีเมื่อวันที่ ซาวแปดสิงหา ที่ผ่านมา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "
NoOK-ManiA
ชั้นประถม
*

"WE LOVE OUR KING"

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2010, 21:29:10 »

มีคนบอกว่า ซื้อเบนซ์ 10 ปียังไม่สาย  ยิงฟันยิ้ม
banana boat
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2010, 14:10:52 »

เครื่องขนาดเกิน 1,500 อายุซัก10 ปีขึ้นนี่อย่าซื้อเลย
เพราะกินน้ำมันมากๆๆ ยิ่งถ้าเกียร์ออโต เข้าปั้มเหมือนโดนปล้นเลย
นอกจากว่าได้รถที่รู้ประวัติจริงๆ
don-inphon
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2010, 14:25:51 »

รถยนต์ ทั้งกะบะ ทั้งเก๋ง  7 ปี

รถจักรยานยนต์   5 ปี

(อ้างถึง ตรอ. ครับ เพราะ ขนส่งคำนวนอายุการใช้งาน)

ตามนี้..สภาพย่อมลดลง
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2010, 22:28:44 »

ผมว่าอยู่ที่สภาพรถนะครับ รถเก่าอายุมากๆบางคันสภาพยังเนียบเดิมๆอยู่เลย เพราะเจ้าของรักรถดูแลอย่างดี  วิ่งน้อยกว่ารถใหม่ๆบางคันเสียอีกครับ  เข้าตำราตาดีได้ตาร้ายเสียครับ เจ๋ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tongchai
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2010, 22:38:55 »

ถ้าไม่มีตังถึง15+ยังต้องเอาเลยครับ
หน้า: [1] พิมพ์