เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 05:33:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ศูนย์รวมธุรกิจด้านการบริการ (ผู้ดูแล: CR.COM, B.E.)
| | |-+  สอบถามอีกข้อ!! หากตอนนี้คุณมีเงิน5แสนจะเอาไปลงทุนเล่นแร่แปรธาตุอะไร ยังไง ??
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามอีกข้อ!! หากตอนนี้คุณมีเงิน5แสนจะเอาไปลงทุนเล่นแร่แปรธาตุอะไร ยังไง ??  (อ่าน 761 ครั้ง)
jomyoot
เตรียมอนุบาล
*

~เป้าหมายมีไว้ให้ไขว่คว้า~

« เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2010, 01:05:40 »

สอบถามอีกข้อ!! หากตอนนี้คุณมีเงิน5แสนจะเอาไปลงทุนเล่นแร่แปรธาตุอะไร ยังไง ทำไมคุณถึงอยากทำธุรกิจแบบนั้น ฮืม

ถ้าจะตอบว่าฝากธนาคารอะไรพวกนี้ไม่ต้องก็ได้ครับ อยากมองความคิดเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ น่ะ
อย่างเซเว่นผมดูแล้วมันยุ่งยากลำบากพอสมควรนะครับ หากมองมุมได้ก็จะได้มาก แต่หากมองมุมลบส่วนเสียก็จะเสียมาก แล้วลงทุนเฟรนชาย ขั้นต่ำประมาณ1ล้าน5แสนบาท ผมไม่มีความรู้ในเรื่องบริหาร จัดการ มันจะลำบาก แล้วคนที่เปิดจะให้ได้ผลกำไรคุ้มค่าต้องเปิด2-3สาขานะครับ เขาบอกผมมาอีกทีน่ะ

GigaBEST
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2010, 09:35:07 »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
ทุกการลงทุนย่อมมีความเสี่ยงครับ แต่หากว่าเราวางแผนดีการลงทุนนั้นก็จะลดความเสี่ยงลงครับ

ก่อนลงทุนควรคิดให้ดีก่อนนะครับว่า
1. สิ่งที่เราจะทำนั้นคืออะไร (เรามีเป้าหมายอย่างไร)
2. เรามีการวางแผนในการลงทุนนั้นอย่างไร วางออกมาเป็น 3 ระยะนะครับ คือ
ระยะสั้น ใน 3-5 เดือน นี้
ระยะกลาง ใน 1-2 ปีนี้
ระยะยาว ใน 3-5 ปีข้างหน้า
เพื่อที่จะได้กำหนดกลยุทธ์และการเตรียมการในการลงทุนธุรกิจนั้นๆครับ
3. เราต้องค้นหาจุดแข็งจุดอ่อนของตัวเราเองด้วยนะครับ ว่าเราเด่นในด้านไหน และควรปรับปรุงในด้านไหนเพื่อที่จะได้ สามารถดำเนินกิจการได้อย่างมีปัญหาน้อยที่สุด....

คร่าวๆ แค่นี้ก่อนละกันครับ
ยังไงก็ควรศึกษาดีๆ ก่อนที่จะลงทุนนะครับไม่ว่าลงทุนอะไรก็ตามครับ

ที่สำคัญคือเราต้องมีเป้าหมายก่อนแล้วก็เดินตามทางที่จะไปสู่เป้าหมายนั้นครับ (และต้องรู้นะครับว่าทางที่จะไปสู่เป้าหมายนั้นที่เป็นหนทางที่เร็วที่สุดและปลอดภัยที่สุดคือทางไหน เพราะทางที่จะไปสู่เป้าหมายนั้นมันย่อมมีหลายทางแน่นอน)

ว่างๆ เชิญมานั่งทานข้าวที่ร้านหรือมานั่งจิบเบียร์เย็นๆ พูดคุยกันได้ครับ ฟังเพลงสบายๆ บรรยากาศดีๆ เผื่อจะคิดออก อิอิ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เพราะตอนนี้มีเงินเยอะอย่างเดียวใช่จะลงทุนและสำเร็จได้ง่าย
knight
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2010, 10:24:18 »

อย่างที่กระทู้ข้างบนบอกนะครับ การลงทุนย่อมมีการเสี่ยง เป็นธรรมดา เพราะฉะนั้นต้องเตรียมตัวและวางแผนให้ดีครับ   ในความคิดผมนะ
อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ ห้ามมองในแง่ลบ
ส่วนตัวผม  คิดว่าธุรกิจเครือข่ายน่าลงทุนและน่าทำครับ
เพราะว่าธุรกิจเครือข่ายนั้น ในมุมมองคนไทยส่วนมากมองในแง่ลบหนด แต่เชื่อไหมครับ
ในอนาคตอีกประมาณ 2-5 ปีนี้ จะมีคนเข้ามาทำธุรกิจเครือข่ายเยอะมากครับ
เพราะว่าธุรกิจเครือข่ายถ้าศึกษาจริงๆ แล้ว ซึ่งผมก็ศึกษามาพอสมควรนะครับ
เช่นอ่านหนังสือพ่อรวยสอนลูก ที่ โรเบิร์ทคิโยซากิ เศรษฐี ระดับโลกเขียนขึ้นมา
หรือแม้แต่ หนังสือที่ ตัน โออิชิเขียน หรือหนังสือ ความจริงเกี่ยวกับธุรกิจเครือข่าย
MLM (Multi-level marketing)
พบว่าธุรกิจนี่  ถ้าศึกษาจริงจัง ทำอย่างจริงจัง สามารถรวยได้ และเร็วด้วยครับ เพราะว่าธุรกิจนี้
ลงทุนน้อย  ความเสี่ยงต่ำ  แต่รายได้ไร้ขีดจำกัด (ไ้ร้ขีดจำกัดจริงๆ) และที่สำคัญ
ถ้าจะศึกษาจริง ๆ แล้ว ต้องศึกษา หรือถามคนที่ประสบความสำเร็จนะครับ อย่าถาม
คนที่เคยทำมาแล้ว แต่ไม่ประสบความสำเร็จท่านจะได้แต่มุมมองแง่ลบ และวิธีการที่ผิดๆ เท่านั้น
เปรียบเทียบง่าย ๆ  ถ้าเราอยากเก่งเทนนิส  แต่ให้ สมรักษ์ คำสิงห์ มาสอน มันก็ไม่ใช่เรื่องใช่ไหมครับ หรือไม่ อยากเก่ง กอล์ฟ แต่ให้ ภราดร มาสอน ก็ไม่ถูกอีก เพราะฉะนั้นอยากรู้เรื่องอะไร
แบบรู้ซึ้ง ต้องถามคนที่ประสบความสำเร็จในธุรกิจนั้น ๆ ครับ 
ร่ายมาซะยาวเลย  ว่าง ๆ คุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ 
ผม  จตุพล  เบอร์  080 - 0976660
knight
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2010, 08:58:48 »

...
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2010, 09:33:46 »

ถ้าเป็นผมๆ จะซื้อพันธบัตรรัฐบาล หรือ หุ้นกู้บริษัทที่มีความมั่นคงมีธรรมาภิบาลและรัฐเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ เพราะแทบไม่มีความเสี่ยงเลย เช่น หุ้นตระกูลพี่เทพ ptt เป็นต้นครับ เราจะอยู่ในฐานะเป็นเจ้าหนี้ ดอกเบี้ยดีกว่าฝากธนาคารแยะ ไม่ต้องคิดมากไม่ต้องศึกษาอะไรมากมายครับ ส่วนหุ้นบนกระดานซื้อขายปกติ มักให้ผลตอบแทนสูงแต่ความเสี่องก็สูงพอๆ กันต้องมีความรู้ดีพอสำคัญคือประสบการณ์ในสนามจริงครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผม)  เจ๋ง  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2010, 09:37:20 โดย watinta » IP : บันทึกการเข้า
Rooney2549
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2010, 17:45:37 »

แทงแมนยู (-2) กับ สคันทอร์ป หมดเลย
ได้มา 1 ล้านละ ขอบคุณคับ
หน้า: [1] พิมพ์