เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 16:19:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอแยกหมู่บ้านทำไงครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอแยกหมู่บ้านทำไงครับ  (อ่าน 16065 ครั้ง)
chomodo
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 21:15:30 »

ขออนุญาติถามผู้รู้หน่อยนะครับ คือผมอยากทราบว่าการขอแยกหมู่บ้านนี่ต้องทำไงบ้างอ่ะครับพอดีหาใน google ก็ไม่ค่อยมีรายละเีอียดเลยอ่ะครับ พอดีว่าหมู่บ้านผมเป็นหมู่ผลที่พ่วงกับอีกหมู่บ้านหนึ่งที่ห่างกันประมาณ 3 กิโล อ่ะครับ หมู่บ้านผมมี หกสิบกว่าหลังคาเรือน มีประชากร สองร้อยกว่าคน ไม่ทราบว่าต้องทำเรื่องอย่างไงบ้างอ่ะครับอยากทราบ เพราะงบประมาณมาไม่ถึงหมู่บ้านผมเลยการบริหารก็ไม่ทั่วถึงเลยอ่ะครับทั้งๆที่หมู่บ้านผมก็มีพี่ๆที่เค้ามีความสามารถที่จะบริหารหมู่บ้านได้เช่นกันอ่ะครับ ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 21:34:41 »

...ลองเข้าไปดูหลักเกณฑ์การจัดตั้งหมู่บ้าน ตำบล กิ่งอำเภอและอำเภอ ของมติคณะรัฐมนตรี  วันที่ 14 พฤษภาคม 2539 ตามที่กระทรวงมหาดไทยเสนอ ลองค้นหาจาก google.co.th ครับ... ยิงฟันยิ้ม
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 21:37:41 »

มีหัวเก๊ารึยังครับ จะทำการใหญ่ ต้องมีผู้นำครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
–•“IdD”•–
มัธยม
**

นานา จิตตัง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 21:43:13 »

ตาม พระราชบัญญัติ
ลักษณะปกครองท้องที่
พ.ศ. ๒๔๕๗

หมวดที่ ๓
ว่าด้วยลักษณะปกครองหมู่บ้าน
ตอน ๑
การตั้งหมู่บ้าน

มาตรา ๘ บ้าน หลายบ้านอยู่ในท้องที่อันหนึ่ง ซึ่งควรอยู่ในความปกครองเดียวกันได้ ให้จัดเป็นหมู่บ้านหนึ่ง ลักษณะที่กำหนดหมู่บ้านตามพระราชบัญญัตินี้ ให้ถือความสะดวกแก่การปกครองเป็นประมาณ คือ
           ข้อ ๑ ถ้าเป็นที่มีคนอยู่รวมกันมาก ถึงจำนวนบ้านน้อย ให้ถือเอาจำนวนคนเป็นสำคัญประมาณราว ๒๐๐ คนเป็นหมู่บ้านหนึ่ง
           ข้อ ๒ ถ้าเป็นที่ผู้คนตั้งบ้านเรือนอยู่ห่างไกลกัน ถึงจำนวนคนน้อยถ้าและจำนวนบ้านไม่ต่ำกว่า ๕ บ้านแล้ว จะจัดเป็นหมู่บ้านหนึ่งก็ได้

ต้องผ่านเกณท์ที่ว่ามาก่อนน่ะครับ แล้วต้องผ่าน การประชาคม ผ่าน อบต. อำเภอ แล้วก็จังหวัดว่าดูถึงการคุมทุนอะไรทำไมต่างๆ ถ้าผ่านอะไรต่างๆแล้ว จังหวัดก็จะส่งเรื่องถึงกระทรวงมหาดไทย  กระทรวงมหาดไทย ก็จะส่งเรื่องไปที่สำนักงบประมาณอีก ถ้าสำนักงบประมาณผ่านก็ ได้ตั้งแล้วครับ

จากที่ผมเห็นน่ะครับ 3กิโลยังไม่ถึงว่าไกลมาก เพราะหลักความไกล ต้องบ้านบนภูเขา ที่ห่างจากเขตชุมชนหลักมากๆ
และไม่ทราบว่าทั้งหมดหมู๋บ้านหรือเฉพาะเขตของท่านที่ ประมาณ 200 คน

ผมว่าน่ะครับ ลองไปคุยกับผู้ใหญ่บ้านกับ ส.อบต. ดูครับ การจะทำอะไรก็ตามในหมู่บ้านจะมีการประชาคมเสมอน่ะครับ ลองไปมีสวนร่วนในการอะไรในหมู่บ้านดูครับ
chomodo
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 22:45:04 »

มีหัวเก๊ารึยังครับ จะทำการใหญ่ ต้องมีผู้นำครับ
มีแล้วครับท่านคือมีผู้ใหญ่ๆทางหมู่บ้านอ่ะเค้าบริหารได้นะครับ แต่ยังขาดขั้นตอนอย่างเป็นระบบเพื่อขอยื่นเพื่อแยกอ่ะครับ
chomodo
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 22:54:42 »

พ.ศ. ๒๔๕๗

หมวดที่ ๓
ตอน ๑

มาตรา ๘ บ้าน หลายบ้านอยู่ในท้องที่อันหนึ่ง ซึ่งควรอยู่ในความปกครองเดียวกันได้ ให้จัดเป็นหมู่บ้านหนึ่ง ลักษณะที่กำหนดหมู่บ้านตามพระราชบัญญัตินี้ ให้ถือความสะดวกแก่การปกครองเป็นประมาณ คือ
           ข้อ ๑ ถ้าเป็นที่มีคนอยู่รวมกันมาก ถึงจำนวนบ้านน้อย ให้ถือเอาจำนวนคนเป็นสำคัญประมาณราว ๒๐๐ คนเป็นหมู่บ้านหนึ่ง
           ข้อ ๒ ถ้าเป็นที่ผู้คนตั้งบ้านเรือนอยู่ห่างไกลกัน ถึงจำนวนคนน้อยถ้าและจำนวนบ้านไม่ต่ำกว่า ๕ บ้านแล้ว จะจัดเป็นหมู่บ้านหนึ่งก็ได้

ต้องผ่านเกณท์ที่ว่ามาก่อนน่ะครับ แล้วต้องผ่าน การประชาคม ผ่าน อบต. อำเภอ แล้วก็จังหวัดว่าดูถึงการคุมทุนอะไรทำไมต่างๆ ถ้าผ่านอะไรต่างๆแล้ว จังหวัดก็จะส่งเรื่องถึงกระทรวงมหาดไทย  กระทรวงมหาดไทย ก็จะส่งเรื่องไปที่สำนักงบประมาณอีก ถ้าสำนักงบประมาณผ่านก็ ได้ตั้งแล้วครับ

จากที่ผมเห็นน่ะครับ 3กิโลยังไม่ถึงว่าไกลมาก เพราะหลักความไกล ต้องบ้านบนภูเขา ที่ห่างจากเขตชุมชนหลักมากๆ
และไม่ทราบว่าทั้งหมดหมู๋บ้านหรือเฉพาะเขตของท่านที่ ประมาณ 200 คน

ผมว่าน่ะครับ ลองไปคุยกับผู้ใหญ่บ้านกับ ส.อบต. ดูครับ การจะทำอะไรก็ตามในหมู่บ้านจะมีการประชาคมเสมอน่ะครับ ลองไปมีสวนร่วมในการอะไรในหมู่บ้านดูครับ
อย่างที่ท่านพูดแหละครับ 3 กิโลก็ไม่ถึงกับไกลมากอ่ะครับแต่พอดีหมู่บ้านผมมีลักษณะเป็นที่ราบสูงหน่อยๆอ่ะครับ ผู้ใหญ่บ้านและคณะกรรมการหมู่บ้านเห็นชอบด้วยแล้วแต่พอดีผู้ใหญ่บ้านไปถามปลัดอำเภอคร่าวๆ บ้างแล้วแต่เหมือนปลัดจะไม่ค่อนสนับสนุนอ่ะครับ แต่ที่อยากแยกเพราะว่างบประมาณเข้ามาไม่ถึงกลุ่มที่ผมอยู่เลยเข้าแต่ส่วนที่เป็นกลุ่มใหญ่ของหมู่บ้านที่อยู่ห่างออกไปอีก 3 กีโลอ่ะครับ ทั้งๆที่หมู่บ้านผมเองก็มีการจัดตั้งให้มีศูนย์เด็กเล็กมีอะไรเหมือนพร้อมเป็นหมู่บ้านได้เลยอ่ะครับ บางครั้งมีงบประมาณมาก็อยากจะให้เด็กๆเยาวชนในหมู่บ้านได้มีโครงการให้เค้าได้ทำบ้างแต่งบก็ไม่ถึงซักทีอ่ะครับ อีกอย่างกลุ่มที่ผมอยู่ไม่ใช่เพิ่งมามีทีหลังนะครับ อาศัยอยู่กันมา สามสิบกว่าปีแล้วเหมือนกันอ่ะครับ ส่วนเรื่องจำนวนประชากรนั้นเฉพาะกลุ่มที่ผมอยู่นั้นมี สองร้อยกว่าคนครับ อย่างไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ คือก็ทำอะไรไปบ้างแล้วแต่อยากให้มันทำเป็นระบบให้ดูดีจะได้ผ่านอ่ะครับ อย่างไงช่วยหน่อยนะครับ
–•“IdD”•–
มัธยม
**

นานา จิตตัง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 ธันวาคม 2012, 09:35:30 »

พ.ศ. ๒๔๕๗

หมวดที่ ๓
ตอน ๑

ผมว่าน่ะครับ ลองไปคุยกับผู้ใหญ่บ้านกับ ส.อบต. ดูครับ การจะทำอะไรก็ตามในหมู่บ้านจะมีการประชาคมเสมอน่ะครับ ลองไปมีสวนร่วมในการอะไรในหมู่บ้านดูครับ
อย่างที่ท่านพูดแหละครับ 3 กิโลก็ไม่ถึงกับไกลมากอ่ะครับแต่พอดีหมู่บ้านผมมีลักษณะเป็นที่ราบสูงหน่อยๆอ่ะครับ ผู้ใหญ่บ้านและคณะกรรมการหมู่บ้านเห็นชอบด้วยแล้วแต่พอดีผู้ใหญ่บ้านไปถามปลัดอำเภอคร่าวๆ บ้างแล้วแต่เหมือนปลัดจะไม่ค่อนสนับสนุนอ่ะครับ แต่ที่อยากแยกเพราะว่างบประมาณเข้ามาไม่ถึงกลุ่มที่ผมอยู่เลยเข้าแต่ส่วนที่เป็นกลุ่มใหญ่ของหมู่บ้านที่อยู่ห่างออกไปอีก 3 กีโลอ่ะครับ ทั้งๆที่หมู่บ้านผมเองก็มีการจัดตั้งให้มีศูนย์เด็กเล็กมีอะไรเหมือนพร้อมเป็นหมู่บ้านได้เลยอ่ะครับ บางครั้งมีงบประมาณมาก็อยากจะให้เด็กๆเยาวชนในหมู่บ้านได้มีโครงการให้เค้าได้ทำบ้างแต่งบก็ไม่ถึงซักทีอ่ะครับ อีกอย่างกลุ่มที่ผมอยู่ไม่ใช่เพิ่งมามีทีหลังนะครับ อาศัยอยู่กันมา สามสิบกว่าปีแล้วเหมือนกันอ่ะครับ ส่วนเรื่องจำนวนประชากรนั้นเฉพาะกลุ่มที่ผมอยู่นั้นมี สองร้อยกว่าคนครับ อย่างไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ คือก็ทำอะไรไปบ้างแล้วแต่อยากให้มันทำเป็นระบบให้ดูดีจะได้ผ่านอ่ะครับ อย่างไงช่วยหน่อยนะครับ
ท่านต้องเขาไปมีส่วน ร่วมกับหมู่บ้านให้มากกว่านี้ครับ เช่นการเข้าร่วมประชาชม การเข้าประชุมในหมู่บ้าน เป็นต้นการทำเช่นนี้จะทำให้งบประมาณในการบริหารงานจะเข้าถึงมากกว่าจะแยกเป็นหมู่บ้านเพราะต้องเสียเวลานาน แล้วก็บางครั้งเรื่องจะเดินถึงแค่ไม่ถึงไหน เพราะรัฐต้องจ่ายเงินให้กับผู้ใหญ่บ้าน ส.อบต. อสม. กองทุนหมู๋บ้าน SME ฯลฯ ดังนั้นการแยกหมู่บ้านใช่เรื่อง่ายๆ
 ทางที่ดีถ้าอยากให้เข้าร่วมกับทางหมู่บ้านเยอะ ไม่กิจกรรมใดก็ตาม ฟังจากเสียงประชาสัมพันธ์จากผู้ใหญ่บ้านน่ะครับ

romeo28
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 11:10:16 »

แยกหมู่บ้านคงไม่ยากมั้งคับ..แหะๆผมไม่รู้อ่ะคับ
แต่หมู่บ้านที่ผมอยู่ก็แยกจากหมู่บ้านหนึ่งแล้วนะ..มารู้อีกทีแยกซะละ
เมื่อก่อนอยู่ที่หมู่บ้านหนึ่งก็แยกกันเป็น2หมู่บ้าน
เมื่อก่อนอยู่วังดินสมัยนั้นเข้ากับชุมชนเกาะทองแต่ตอนนี้แยกเป็ยหมู่บ้านวังดินแล้ว ยิงฟันยิ้ม
ผมว่าต้องให้คนมีเส้นมีสายดำเนินเรื่องดูนะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
triton02
่K-1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 00:56:19 »

พ.ศ. ๒๔๕๗

หมวดที่ ๓
ตอน ๑

ต้องผ่านเกณท์ที่ว่ามาก่อนน่ะครับ แล้วต้องผ่าน การประชาคม ผ่าน อบต. อำเภอ แล้วก็จังหวัดว่าดูถึงการคุมทุนอะไรทำไมต่างๆ ถ้าผ่านอะไรต่างๆแล้ว จังหวัดก็จะส่งเรื่องถึงกระทรวงมหาดไทย  กระทรวงมหาดไทย ก็จะส่งเรื่องไปที่สำนักงบประมาณอีก ถ้าสำนักงบประมาณผ่านก็ ได้ตั้งแล้วครับ

ผมว่าน่ะครับ ลองไปคุยกับผู้ใหญ่บ้านกับ ส.อบต. ดูครับ การจะทำอะไรก็ตามในหมู่บ้านจะมีการประชาคมเสมอน่ะครับ ลองไปมีสวนร่วนในการอะไรในหมู่บ้านดูครับ
ประชุมหมู่บ้านก่อนหามติที่ประชุมลงความเห็นชอบ ผู้ใหญ่บ้านก็ดำเนินการส่งเรื่องไปที่กำนัน อำเภอ จังหวัด กระทรวง ต่อไปเรื่อยๆทำตามขั้นตอนไปทีละขั้นครับติดตรงไหนก็ค่อยๆแก้กันไป เดี๋ยวก็จบ ทุกอย่างมีขั้นตอนและระเบียบการอยู่ครับ
jedniphat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 08:55:14 »

ตอนนี้กระทรวงมหาดไทไม่มี นโยบายให้แยกหมู่บ้านครับ เนื่องจากเป็นภาระงบประมาณ เพราะต้องเพิ่มทั้ง ผู้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วย สมาชิกอบต. และเงินกองทุนต่างๆอีกมากมายครับ
chomodo
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 20:13:48 »

ตอนนี้กระทรวงมหาดไทไม่มี นโยบายให้แยกหมู่บ้านครับ เนื่องจากเป็นภาระงบประมาณ เพราะต้องเพิ่มทั้ง ผู้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วย สมาชิกอบต. และเงินกองทุนต่างๆอีกมากมายครับ
ออ หรอครับ ขอบคุณครับ แต่พอดีหมู่บ้านนี้ก็เป็นหมู่บ้านดั่งเดิมอ่ะนะครับแต่พอดีก่อนหน้านี้ประชากรยังไม่มากพอที่จะเป็นหมู่บ้าน แต่ตอนนี้ประชากรเยอะขึ้นและยังอยู่ห่างไกลอีกหมู่บ้านไปหน่อยอ่ะครับ ชาวบ้านเลยลงมิติกันให้ลองขอแยกหมู่บ้านดูอ่ะครับ ไม่ทราบว่าความเป็นไปได้พอมีบ้างมั้ยครับ ท่านใดรู้บ้างอ่ะครับ
เมาเจอตุง
ชั้นประถม
*

^_^ มองที่เจตนา ^_^

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2012, 09:54:30 »

แยกหมู่บ้านคงไม่ยากมั้งคับ..แหะๆผมไม่รู้อ่ะคับ
แต่หมู่บ้านที่ผมอยู่ก็แยกจากหมู่บ้านหนึ่งแล้วนะ..มารู้อีกทีแยกซะละ
เมื่อก่อนอยู่ที่หมู่บ้านหนึ่งก็แยกกันเป็น2หมู่บ้าน
เมื่อก่อนอยู่วังดินสมัยนั้นเข้ากับชุมชนเกาะทองแต่ตอนนี้แยกเป็ยหมู่บ้านวังดินแล้ว ยิงฟันยิ้ม
ผมว่าต้องให้คนมีเส้นมีสายดำเนินเรื่องดูนะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
สมัยนี้เรื่องการเป็นอยู่ของประชาชน จะดำเนินการใด ๆ ต้องพึ่งพาระบบเส้นสายขนาดนี้เลยหรือครับ ผมไม่แปลกใจ ทำไมประเทศไทยได้อันดับที่ 88 เรื่องคอรัปชั่น
joecho
ระดับ ป.ตรี

ทำดีแทบตาย

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2012, 09:58:17 »

ตามนี้ครับ อย่าคิดไรมาก

ไม่มีใครไม่รู้จัก
0857102000
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2012, 15:35:52 »

ดูจากข้อมูลแล้ว น่าจะเป็นหมู่บ้านปางกลาง ต.แม่กรณ์ เป็นชาวเขาเข้ามาตั้งหมู่บ้านประมาณ 30 ปี ที่ผ่านมา เริ่มต้นมีบ่ากี่หลัง และตั้งอยู่ ขุนน้ำ หรือ ป่าต้นน้ำ ช่วงหลังมาไปฮ้อง พรรคพวก มาตั้งบ้านเรือนเพิ่ม...จาวบ้านตังลุ่มน้ำเปิ้นบ่าสนับสนุน กลัวไปทำลายป่าต้นน้ำ...เปิ้นเลยต่อต้าน ใคร่หื้ออพยพลงมาครับ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
chomodo
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2012, 20:57:48 »

ดูจากข้อมูลแล้ว น่าจะเป็นหมู่บ้านปางกลาง ต.แม่กรณ์ เป็นชาวเขาเข้ามาตั้งหมู่บ้านประมาณ 30 ปี ที่ผ่านมา เริ่มต้นมีบ่ากี่หลัง และตั้งอยู่ ขุนน้ำ หรือ ป่าต้นน้ำ ช่วงหลังมาไปฮ้อง พรรคพวก มาตั้งบ้านเรือนเพิ่ม...จาวบ้านตังลุ่มน้ำเปิ้นบ่าสนับสนุน กลัวไปทำลายป่าต้นน้ำ...เปิ้นเลยต่อต้าน ใคร่หื้ออพยพลงมาครับ
โทษทีนะครับ ไม่ใช่หมู่บ้านที่คุณพูดถึงหรอกครับ และไม่ใช่ย้ายไหนมาหรอกครับ ก็ลูกหลานเค้านั่นแหละแต่งงานมีลูกมีหลานก็แยกครอบครัวก็เพิ่มสิครับ ...แต่ที่คุณพิมพ์ก็คิดแปลกน้อคนเรา เรื่องมันยังไม่เกิดแค่คิดว่า และ กลัวว่าจะไปทำลาย ก็ไปว่าเค้าซะละ อยู่ด้วยกันเป็นมนุษย์ด้วยกันคิดบวกๆไว้บ้างก็ดีครับ เพราะเค้าไม่มีเค้าเจริญเท่าเราเค้าเลยดิ้นรน หากินก็แค่นั้นแหละครับ อย่าไปว่าใครๆเลยครับ ใครๆก็ไม่ดีไปซะหมดหรอกครับทุกคนอยู่เพื่อจะหาเลี้ยงปากท้องตน ทั้งนั้นแหละครับ...จงมองแต่ดี ครับแล้วชีวิตจะมีสุข ครับ ปล.พุทธาตุภิขุ
phan 2002
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2012, 21:18:49 »

รวบรวมคนในหมู่บ้าน(ที่จะขอแยก) เอาเฉพาะแกนนำที่สำคัญพร้อมกับกำนันตำบลของท่าน พากันไปปรึกษาปลัดอำเภอฯ หรือนายอำเภอ ฯ ณ ที่ว่าการอำเภอฯ ที่หมู่บ้านของท่านตั้งอยู่ เข้าหลักเกณฑ์ หรือไม่เข้าหลักเกณฑ์ ก็จะได้ทราบตรงนี้แหละ
chomodo
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2012, 19:40:41 »

รวบรวมคนในหมู่บ้าน(ที่จะขอแยก) เอาเฉพาะแกนนำที่สำคัญพร้อมกับกำนันตำบลของท่าน พากันไปปรึกษาปลัดอำเภอฯ หรือนายอำเภอ ฯ ณ ที่ว่าการอำเภอฯ ที่หมู่บ้านของท่านตั้งอยู่ เข้าหลักเกณฑ์ หรือไม่เข้าหลักเกณฑ์ ก็จะได้ทราบตรงนี้แหละ
ขอบคุณครับ
เก้า...ยอด
ชั้นประถม
*

นักรบ....ย่อมมีบาดแผล

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2016, 13:28:03 »

ตอนนี้หมู่บ้านผมก้อเจอปัญหาในลักษณะนี้เหมือนกันครับ ......ไม่มีปากมีเสียง ไม่มีสิทธิ์เรียกร้อง
ไม่ต้องถามถึงงบประมาณ  แม้แต่ป่าช้าก้อยังใช้ร่วมกับเขาไม่ได้  ต้องไปขอใช้กับอีกหมู่บ้านหนึ่งทั้งที่หมู่บ้านหมู่เลขที่ เดียวกัน.... มีครอบครัวอยู่ประมาณ 5-60 หลังคาเรือน ประชากร 2-300 คน
ถามว่าเดือดร้อนไหม...ก้อไม่เท่าไรคับ แต่อยากให้ลูกหลานที่เกิดมาทีหลังได้ภูมิใจครับ ที่ไม่ต้องเกิดมาในหมู่บ้านของลูกเมียน้อย 
chayaphon_toy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2016, 22:26:43 »

มีหลายเหตุผลประกอบนะครับ บางครั้งหลักเกณฑ์ตามระเบียบฯ มีครบ ทั้งระยะทาง ประชากร จำนวนครัวเรือน มติ ฯลฯ แต่ติดเหตุผลเรื่องความมั่นคง เช่น หมู่บ้านติดชายแดน ตำบลที่ผมอยู่ มี 20 หมู่บ้านหลัก และอีก 20+ หมู่บ้านบริวาร หมู่บ้านบริวารนี้บางหมู่บ้านประชากรเยอะกว่าหมู่บ้านหลักซะอีก สรุป เรื่องความมั่นคงก็เป็นตัวชี้วัดที่สำคัญครับ

Chayaphon

Mobile : 09-584X-5X7X
LINE : Chayaphon_toy
E-mail : chayaphon_toy@hotmail.com
Office : Maechan, Chiangrai
`‘ มิ ๓ [S] ภ า พ ‘`
ระดับ ป.ตรี
*

จำหน่ายชุดป้องกันต่อ/ผึ้ง/แตน เนื้อผ้า PVC อย่างดี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2018, 15:06:11 »

จาวบ้านตังลุ่มที่ว่า......ใครครับตัวท่านเองใช่ไหม ?  พูดเหมือนชาวเขาไม่ใช่คนไทยเลยนะครับ ไปต่อต้านเขามำไมละครับ เดียวนี้ลูกหลานชาวเขาเก่งๆเยอะไปการศึกษาสูง ไม่ต้องไปกลัวทำลายป่าต้นน้ำหรอกครับ อีกอย่างต้อต้านให้เขาอพยพลงมา....ถามหน่อยลงมาแล้วให้ไปอยู่ที่ไหนครับ ?
#คนไทยไม่เลือกเชื้อชาติ

หน้า: [1] พิมพ์