เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 03:29:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ต้นอะไร ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ต้นอะไร ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ  (อ่าน 1417 ครั้ง)
blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 17:34:03 »

อยากรู้ว่าเป็นต้นอะไร
รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 17:39:53 »

ไม่เห็นภาพครับ

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 17:40:52 »

ไม่เห็นภาพเช่นกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

blue dragon
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 17:43:21 »

ภาพครับ

* DSC00531_resize.JPG (81.13 KB, 250x166 - ดู 500 ครั้ง.)

* DSC00531_resize.JPG (81.13 KB, 250x166 - ดู 480 ครั้ง.)

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 17:52:59 »

รูปน่าจะใหญ่อีกนิดนะครับ

เอาสัก 900*600 น่าจะชัดกว่า

Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 19:26:27 »

ผมก็เคยเห็นแต่เรียกชื่อไม่ถูกเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 20:39:35 »

เห็นที่เปิ้นจะฮ้องว่าต้นตะขาบอะหยังซักอย่างเนี๊ยะครับท่านบูล
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 20:51:37 »

เห็นที่เปิ้นจะฮ้องว่าต้นตะขาบอะหยังซักอย่างเนี๊ยะครับท่านบูล
แน่ใจเหรอครับ

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
สบายแมน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 21:04:14 »

ว่านตีนตะขาบ

ชื่อวิทยาศาสตร์ : Muchlenbeckia platyclada Meissn.

ชื่ออื่น ๆ : ว่านตะขาบ, ต้นตีนตะขาบ, ตะขาบปืนกล้วย(ไทย) , ว่านตะเข็บ(พายัพ) , ว่านตะขาบ(เชียงใหม่), เพว(กรุงเทพฯ)

วงศ์: POLYGONACEAE

ลักษณะทั่วไป

ต้น : เป็นพรรณไม้ขนาดเล็ก ลำต้นจะเป็นปล้อง ๆ กลมโตเท่าหางหนูมะพร้าวอ่อน แต่เมื่อลำต้นนั้นสูงขึ้น ก็จะกลายเป็นไม้เลื้อยไป ต้นหนึ่งจะมีความยาวประมาณ 7-10 นิ้วฟุต

ใบ : จะออกติดกันเป็นปีกสองข้าง จากโคนต้น จนถึงยอดคล้ายตะขาบจริง ๆ ใบจะเป็นสีเขียวเข้ม

ส่วนที่ใช้ : ต้นและใบ ใช้เป็นยา

สรรพคุณ : ต้นและใบ ใช้สดตำ ผสมกับเหล้า เอาแต่น้ำทา รักษาอาการฟกบวม เคล็ด ขัด ยอกได้ดี ส่วนกากนั้นใช้พอกเป็นยาถอนพิษตะขาบ และพิษแมลงป่อง ตามชนบทใช้ต้นและใบสด ตำให้ละเอียดผสมกับเหล้าใช้หยอดหู รักษาหูเป็นน้ำหนวก ได้ผลดีมาก

อื่น: ชื่อต้นตีนตะขาบนี้ จะมีอยู่หลายชนิดแต่ละชนิดนั้นจะมีลักษณะคล้ายตะขาบทั้งนั้น ดังนั้นการใช้ต้องเลือกตามลักษณะที่ได้กล่าวไว้นี้

ถิ่นที่อยู่ : พรรณไม้นี้มักนิยมปลูกกัน ใส่กระถางไว้ดูเล่นสวย ๆ คนจีนนิยมปลูกกันมาก ตามบ้าน และตามสวนยาจีนทั่ว ๆ ไปและในกรุงเทพฯ ก็หาได้ง่าย

หมายเหตุ : เพว (กรุงเทพฯ) ; ตะขาบปีนกล้วย(ไทย); ว่านตะเข็บ(พายัพ) ; ว่านตะขาบ(เชียงใหม่).” In Siam . Plant Names, 1948. P. 340.

จากเว็บนี้เน้อ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=rami-ta&month=10-2007&date=16&group=2&gblog=36

* 1192498534.jpg (36.1 KB, 375x500 - ดู 901 ครั้ง.)
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 21:07:13 »

ว่านตีนตะขาบ

ชื่อวิทยาศาสตร์ : Muchlenbeckia platyclada Meissn.

ชื่ออื่น ๆ : ว่านตะขาบ, ต้นตีนตะขาบ, ตะขาบปืนกล้วย(ไทย) , ว่านตะเข็บ(พายัพ) , ว่านตะขาบ(เชียงใหม่), เพว(กรุงเทพฯ)

วงศ์: POLYGONACEAE

ลักษณะทั่วไป

ต้น : เป็นพรรณไม้ขนาดเล็ก ลำต้นจะเป็นปล้อง ๆ กลมโตเท่าหางหนูมะพร้าวอ่อน แต่เมื่อลำต้นนั้นสูงขึ้น ก็จะกลายเป็นไม้เลื้อยไป ต้นหนึ่งจะมีความยาวประมาณ 7-10 นิ้วฟุต

ใบ : จะออกติดกันเป็นปีกสองข้าง จากโคนต้น จนถึงยอดคล้ายตะขาบจริง ๆ ใบจะเป็นสีเขียวเข้ม

ส่วนที่ใช้ : ต้นและใบ ใช้เป็นยา

สรรพคุณ : ต้นและใบ ใช้สดตำ ผสมกับเหล้า เอาแต่น้ำทา รักษาอาการฟกบวม เคล็ด ขัด ยอกได้ดี ส่วนกากนั้นใช้พอกเป็นยาถอนพิษตะขาบ และพิษแมลงป่อง ตามชนบทใช้ต้นและใบสด ตำให้ละเอียดผสมกับเหล้าใช้หยอดหู รักษาหูเป็นน้ำหนวก ได้ผลดีมาก

อื่น: ชื่อต้นตีนตะขาบนี้ จะมีอยู่หลายชนิดแต่ละชนิดนั้นจะมีลักษณะคล้ายตะขาบทั้งนั้น ดังนั้นการใช้ต้องเลือกตามลักษณะที่ได้กล่าวไว้นี้

ถิ่นที่อยู่ : พรรณไม้นี้มักนิยมปลูกกัน ใส่กระถางไว้ดูเล่นสวย ๆ คนจีนนิยมปลูกกันมาก ตามบ้าน และตามสวนยาจีนทั่ว ๆ ไปและในกรุงเทพฯ ก็หาได้ง่าย

หมายเหตุ : เพว (กรุงเทพฯ) ; ตะขาบปีนกล้วย(ไทย); ว่านตะเข็บ(พายัพ) ; ว่านตะขาบ(เชียงใหม่).” In Siam . Plant Names, 1948. P. 340.

จากเว็บนี้เน้อ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=rami-ta&month=10-2007&date=16&group=2&gblog=36

นี่มีหลักฐานมาโชว์ด้วย กูรู ของแท้จริง MR.สบายแมน
  ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
mhoko-lok
สมาชิกลงทะเบียน
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 21:32:01 »

ชัดเจนเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
blue dragon
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2012, 09:34:44 »

ขอบคุณมากครับ ท่านสบายแมน
ที่นี้ผมก็มีข้อมูลมาให้เด็กได้รู้จักต้นไม้ในสวนสมุนไพรมากขึ้นแล้ว
ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

Addmobile
สวัสดีครับ

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2012, 14:14:08 »

อ้าาวครูนุฉลองเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2012, 14:24:31 »

ที่นี้ผมก็มีข้อมูลมาให้เด็กได้รู้จักต้นไม้ในสวนสมุนไพรมากขึ้นแล้ว

ผมบ่าต้องการคำขอบคุณครับ ผมต้องการอย่างอื่น ที่มันอยู่ในขวดเป็นน้ำสีทอง มีฟอง เย็นๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
city
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2012, 22:19:40 »

ผมบ่าต้องการคำขอบคุณครับ ผมต้องการอย่างอื่น ที่มันอยู่ในขวดเป็นน้ำสีทอง มีฟอง เย็นๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คงบ่ไจ่ เยี่ยวสาว ละอ่อนแช่เย็นก้า (ล้อเล่นครับ) ยิงฟันยิ้ม
เทพบุตรเ้กิบกี๊บ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2012, 05:26:11 »

น่ากลัวนะ ใบมันอ่ะ

หน้า: [1] พิมพ์