เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 05:52:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  คลีนิครักษาโรคไต
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คลีนิครักษาโรคไต  (อ่าน 5289 ครั้ง)
mynamejeep
ชั้นประถม
*

ความห่างไกลเป็นอุปสรรคของความรัก

« เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 11:12:12 »

ตอนนี้เป็นไตวาย  อยากรู้ว่าที่เชียงรายหมอไหนเก่งๆๆมั้งคะ  วิธีการดูแลรักษาตัวเองอย่างไรแล้วโอกาสจะหายไหมคะ
Montira555
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 17:59:12 »

ไอลดา คลินิกคะ ลองไปปรึกษาดูสิคะ หลายๆคนอาการดีขึ้นคะตั้งแต่ไปรักษาที่นั้น 087-036-4266
ฆ้อนก้อม
กินยาหมูตุ๊ย มีวิตามิน
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

เพราะโลกมันกว้าง เลยต้องใส่ใจคนข้างๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2013, 16:49:01 »

ในเชียงราย มี หมอเฉพาะด้านไต ไม่กี่คนครับ ที่ทราบแน่ๆคือหมอ นพดล อยู่ รพ.ไท และ โอเวอร์บุค  และ อ.หมอ สวัสดิ์ ก็ดูได้ครับ
ก่อนอื่นก็เสียใจด้วยนะครับ ที่เป็นโรคไตนะครับ คุณต้องดูและตัวเองมากขึ้นอีกหลายเท่าตัวครับ ระวังอาหารมากขึ้นคนเป็นไตวาย ไม่สามารถ รักษาให้หายได้ครับ ต้องเปลี่ยนไตอย่างเดียวถึงจะหายแต่ก็ไม่ใช่ว่าจะทำได้ทุกคน เพราะไตของผู้ให้ต้องเข้ากับร่างกายเราได้ด้วยครับ ถึงตอนนี้คงต้องเข้ารับการฟอกไต อาทิตย์ล่ะ สองถึงสามครั้ง ครั้งล่ะ 4 ชั่วโมงในการฟอก ไม่รวมการเดินทางและการเตรียมตัวอื่นๆครับ โดยรวมก็สัก หก ชั่วโมง เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ

อารมณ์ดีถ้ามีความสุข
นิ่งให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้
penmanee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2014, 15:40:48 »

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ น้องชายของดิฉันก้อเป็นไตวาย แต่ตอนนี้ได้รับการเปลี่ยนไตแล้วโดยดิฉันเป็นคนให้ไตเค้าเอง ตอนนี้ผ่านไป 7ปีแล้ว  การเปลี่ยนไตเท่านั้นที่จะทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้น ไตบริจาคจากพี่น้องโดยสายเลือดย่อมเข้ากันได้ดีกว่า จากผู้อื่น ลองถามพี่น้องคุณดูถึงแนวทางการรักษาโดยการเปลี่ยนไต เพราะถึงแม้จะเป็นพี่น้องกันจริงก้อไม่ได้แปลว่าเค้าจะให้ไตเรา ถ้าความรัก และความผูกพันมันไม่มากพอ
runeji
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 13:34:24 »

ลองเลือกสมุนไพรไทยเป็นยารักษาโรคไหมค่ะ สารเซซามีน สกัดจากงาดำค่ะ
รักษาได้ค่ะ เป็นสมุนไพรไทยไม่มีสารสตีรอยด์ ลองเป็นอีกหนึ่งทางเลือกนะค่ะ
081-1119680-1  โกรธ
Theppakon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2016, 15:27:26 »

ในเชียงราย มี หมอเฉพาะด้านไต ไม่กี่คนครับ ที่ทราบแน่ๆคือหมอ นพดล อยู่ รพ.ไท และ โอเวอร์บุค  และ อ.หมอ สวัสดิ์ ก็ดูได้ครับ
ก่อนอื่นก็เสียใจด้วยนะครับ ที่เป็นโรคไตนะครับ คุณต้องดูและตัวเองมากขึ้นอีกหลายเท่าตัวครับ ระวังอาหารมากขึ้นคนเป็นไตวาย ไม่สามารถ รักษาให้หายได้ครับ ต้องเปลี่ยนไตอย่างเดียวถึงจะหายแต่ก็ไม่ใช่ว่าจะทำได้ทุกคน เพราะไตของผู้ให้ต้องเข้ากับร่างกายเราได้ด้วยครับ ถึงตอนนี้คงต้องเข้ารับการฟอกไต อาทิตย์ล่ะ สองถึงสามครั้ง ครั้งล่ะ 4 ชั่วโมงในการฟอก ไม่รวมการเดินทางและการเตรียมตัวอื่นๆครับ โดยรวมก็สัก หก ชั่วโมง เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ
อยากจะทราบว่าหมอ นพดล นี่เปิดคลินิคอยู่แถวไหนคับ
iHealthyCR
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2016, 15:39:18 »

.

หน้า: [1] พิมพ์