เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:26:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  หลังจากน้ำท่วมร้าน สเต็กคนเมืองพร้อมให้บริการตามปกติแล้วครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] พิมพ์
ผู้เขียน หลังจากน้ำท่วมร้าน สเต็กคนเมืองพร้อมให้บริการตามปกติแล้วครับ  (อ่าน 13496 ครั้ง)
^^ลมใต้ปีก^^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2013, 18:49:10 »

ไปมาแว้ววววววว อาหารล่ำแต้ๆเจ้า แต่ติอย่างได้ก่อเจ้าเฟรนฟรายคงจะทอดไว้ก่อนอ่ะ มันเลยยมๆ(ประมาณว่ามันทอดนานแล้ว เลยเย็นไปหน่อยเน้อเจ้า แต่แนะนำว่าถ้าเปลี่ยนเป๋นเฟรนฟรายเส้นใหญ่ น่าจะลำ ทอดใหม่ๆโตยหนา) โดยรวมโอเคเจ้า เสียดายลืมเอามือถือไปโตย กะเลยบ่าได้เก็บรูปมาฝาก

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด... แล้วอนาคตคุณจะได้ไม่ต้องเสียใจ... ^^
LuzKontrol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2013, 13:51:25 »

ไปมาแว้ววววววว อาหารล่ำแต้ๆเจ้า แต่ติอย่างได้ก่อเจ้าเฟรนฟรายคงจะทอดไว้ก่อนอ่ะ มันเลยยมๆ(ประมาณว่ามันทอดนานแล้ว เลยเย็นไปหน่อยเน้อเจ้า แต่แนะนำว่าถ้าเปลี่ยนเป๋นเฟรนฟรายเส้นใหญ่ น่าจะลำ ทอดใหม่ๆโตยหนา) โดยรวมโอเคเจ้า เสียดายลืมเอามือถือไปโตย กะเลยบ่าได้เก็บรูปมาฝาก

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ส่วนเรื่องเฟรนฟรายต้องขออภัยจริงๆครับ
จริงๆ แล้ว เราใช้เฟรนฟรายชิ้นใหญ่ขนาด 10 mm มาตลอด (สังเกตจากรูปในเมนูได้ครับ) แต่ยี่ห้อที่ซื้อประจำมันขาดตลาด เลยซื้ออีกยี่ห้อนึงซึ่งแพงกว่าและไม่ยอมกรอบ ไม่อร่อยครับ จนสุดท้าย ทั้งสองยี่ห้อก็ขาดตลาด ส่งผลทำให้ร้านต้องจำยอมใช้เฟรนฟรายเล็กขนาด 7 mm มาแก้ขัด (ส่วนตัวผมไม่ชอบมากเลยครับ) เรื่องนี้เคยเกิดขึ้นถึงขั้นทางร้านเคยลองนำมันฝรั่งมาทำเองแต่ก็ไม่สำเร็จครับ
ก่อนหน้านี้ทางร้านก็เน้นย้ำให้พนักงานเป็นประจำว่าข้าวเหนียวและเฟรนฟรายต้องร้อนเสมอ เราได้คำตอบกลับมาว่าช่วงที่ใช้เฟรนฟรายเล็กเนี่ยมันจะเย็นเร็วมากโดยเฉพาะวันที่ฝนตก ถึงแม้จะพึ่งทอดมาใหม่ ๆ พนักงานก็ไม่ทราบถึงเหตุการณ์เพราะเคยชินกับการทอดเฟรนฟรายใหญ่

อย่างไรก็ตามตอนนี้เฟรนฟรายใหญ่กลับมาแล้วครับ ^^ ต้องขอโทษจริงๆ ครับ เพราะเรื่องนี้เป็นปัญหาตั้งแต่สมัยเปิดร้านใหม่ๆ ซึ่งตัวผมเองเข้มงวดกับเรื่องนี้มาก และจะเข้มงวดยิ่งขึ้นไปอีกครับ

ขอโอกาสให้ทางร้านแก้ตัวอีกสักครั้งนะครับ และขอบคุณสำหรับรีวิวอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์
^^ลมใต้ปีก^^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2013, 21:45:13 »

แต่ก้ออร่อยค๊ ถ้าได้ไปเที่ยวในเมืองก้อคงไม่พลาดหรอกค่ะ ^___________^

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด... แล้วอนาคตคุณจะได้ไม่ต้องเสียใจ... ^^
LuzKontrol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2013, 12:03:14 »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ช่วงกลางวันเปิดให้บริการเป็นวันที่ 2 แล้วครับ เชิญครับ
Shabu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2013, 21:40:30 »

วันนี้เป็นครั้งแรกที่ไปทานนะค่ะ เสต็กไก่อร่อยค่ะบรรยากาศดี แต่พนักงานงานควรปรับปรุงด่วนเลยนะค่ะ เพราะว่าไม่เคยมีพนักงานมารับออเดอร์แล้วนั่งจดออเดอร์กับโต๊ะที่ลูกค้านั่งอยู่แล้วมีอีกเรื่องนะค่ะตอนเช็คบิล พนักงานรอที่จะเก็บจานทันทีที่ลูกค้าออกไปเหมือนจะไล่ทางอ้อม ไม่ได้ต้องการจะติสเครดิตร้านนะค่ะแต่บอกเพื่อนำไปปรับปรุงค่ะ
LuzKontrol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2013, 17:55:47 »

วันนี้เป็นครั้งแรกที่ไปทานนะค่ะ เสต็กไก่อร่อยค่ะบรรยากาศดี แต่พนักงานงานควรปรับปรุงด่วนเลยนะค่ะ เพราะว่าไม่เคยมีพนักงานมารับออเดอร์แล้วนั่งจดออเดอร์กับโต๊ะที่ลูกค้านั่งอยู่แล้วมีอีกเรื่องนะค่ะตอนเช็คบิล พนักงานรอที่จะเก็บจานทันทีที่ลูกค้าออกไปเหมือนจะไล่ทางอ้อม ไม่ได้ต้องการจะติสเครดิตร้านนะค่ะแต่บอกเพื่อนำไปปรับปรุงค่ะ

ก่อนอื่นทางร้านต้องกราบขอโทษในความไม่สะดวกของคุณลูกค้ามา ณ ที่นี้ก่อนครับ ผมต้องยอมรับเลยว่าพอทราบเรื่องนี้ก็ถึงกับช๊อคจริง ๆ ครับ เพราะไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนเลย และก่อนทำงานพนักงานทุกคนก็โดนฝึกวิธีการเสริฟกันทุกคนครับ เรื่องที่หนึ่งเรื่องนั่งโต๊ะร่วมร่วมกับลูกค้าและรับออเดอร์นี่ผมรับไม่ได้จริงๆครับ ผมจึงเข้าไปสอบถามกับทางผู้จัดการร้านและพนักงานทุกคน กลับได้เรื่องว่า เกิดจากความ "ซื่อบื้อ" ของพนักงานที่มารับเออเดอร์ในวันนั้น เพราะได้ยินคุณลูกค้าผู้ชายที่มาด้วยกันบอกขณะยืนรับออเดอร์ว่า "นั่งรอก่อน" ก็เลยนั่งตรงที่ลูกค้านั่งเลย เพราะไม่รู้จะทำยังไง ทำอะไรไม่ถูก (จากคำกล่าวของพนักงานนะครับผมยังไม่ได้ปักใจเชื่อ)
อย่างไรก็ตามพนักงานก็ยังทำผิดวินัยครับ เพราะผู้ที่จะมารับออเดอร์มีแค่ผู้จัดการร้าน และพนักกงานชำนาญอีกคนเท่านั้น แต่วันนั้นคนที่ไปรับเป็นเด็กในครัว ผมถามสาเหตุที่ว่าทำไมคนในครัวไปรับออเดอร์ผู้จัดการบอกว่าวันนั้นไม่ทันจริงๆ ซึ่งผมได้ลงโทษและคาดทัณฑ์ ผู้จัดการร้านไปแล้วครับสาเหตุบกพร่องทางหน้าที่และขัดคำสั่งร้าน

ส่วนเรื่องที่สอง
ปกติเรื่องเก็บจานผมจะสั่งไว้ว่า เก็บได้เรื่อยๆ หากลูกค้าไม่ใช้จานแล้ว เพราะบางทีลูกค้าจะสั่งเพิ่มแต่โต๊ะไม่มีที่วาง แต่ก่อนจะเก็บจะต้องขออนุญาติลูกค้าก่อน แต่ถ้าลูกค้าลุกแล้วก็สามารถเก็บได้ทันที ทั้งนี้ก็เพื่อความสะดวกรวดเร็วของการบริการครับ เพราะถ้ายิ่งเก็บช้า ลูกค้าโต๊ะอื่นที่ยังไม่ได้รับออเดอร์หรือรอเช็คบิลก็จะช้าไปตามครับ ยิ่งวันที่ฝนไม่ตก ร้านคนจะเยอะมากครับไม่มีโต๊ะให้บริการลูกค้า มีลูกค้าที่ยืนรอคิว ผมจึงคิดว่าเด็กเก็บโต๊ะทันทีที่ลูกค้าลุกจึงทำเพราะความเคยชิน หาได้เจตนาที่จะไล่ครับ อย่างไรก็ตามผมจะกำชับระมัดระวังเรื่องนี้ ให้เป็นกรณีศึกษานะครับ
Shabu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2013, 22:00:47 »

ก่อนอื่นทางร้านต้องกราบขอโทษในความไม่สะดวกของคุณลูกค้ามา ณ ที่นี้ก่อนครับ ผมต้องยอมรับเลยว่าพอทราบเรื่องนี้ก็ถึงกับช๊อคจริง ๆ ครับ เพราะไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนเลย และก่อนทำงานพนักงานทุกคนก็โดนฝึกวิธีการเสริฟกันทุกคนครับ เรื่องที่หนึ่งเรื่องนั่งโต๊ะร่วมร่วมกับลูกค้าและรับออเดอร์นี่ผมรับไม่ได้จริงๆครับ ผมจึงเข้าไปสอบถามกับทางผู้จัดการร้านและพนักงานทุกคน กลับได้เรื่องว่า เกิดจากความ "ซื่อบื้อ" ของพนักงานที่มารับเออเดอร์ในวันนั้น เพราะได้ยินคุณลูกค้าผู้ชายที่มาด้วยกันบอกขณะยืนรับออเดอร์ว่า "นั่งรอก่อน" ก็เลยนั่งตรงที่ลูกค้านั่งเลย เพราะไม่รู้จะทำยังไง ทำอะไรไม่ถูก (จากคำกล่าวของพนักงานนะครับผมยังไม่ได้ปักใจเชื่อ)
อย่างไรก็ตามพนักงานก็ยังทำผิดวินัยครับ เพราะผู้ที่จะมารับออเดอร์มีแค่ผู้จัดการร้าน และพนักกงานชำนาญอีกคนเท่านั้น แต่วันนั้นคนที่ไปรับเป็นเด็กในครัว ผมถามสาเหตุที่ว่าทำไมคนในครัวไปรับออเดอร์ผู้จัดการบอกว่าวันนั้นไม่ทันจริงๆ ซึ่งผมได้ลงโทษและคาดทัณฑ์ ผู้จัดการร้านไปแล้วครับสาเหตุบกพร่องทางหน้าที่และขัดคำสั่งร้าน

ส่วนเรื่องที่สอง
ปกติเรื่องเก็บจานผมจะสั่งไว้ว่า เก็บได้เรื่อยๆ หากลูกค้าไม่ใช้จานแล้ว เพราะบางทีลูกค้าจะสั่งเพิ่มแต่โต๊ะไม่มีที่วาง แต่ก่อนจะเก็บจะต้องขออนุญาติลูกค้าก่อน แต่ถ้าลูกค้าลุกแล้วก็สามารถเก็บได้ทันที ทั้งนี้ก็เพื่อความสะดวกรวดเร็วของการบริการครับ เพราะถ้ายิ่งเก็บช้า ลูกค้าโต๊ะอื่นที่ยังไม่ได้รับออเดอร์หรือรอเช็คบิลก็จะช้าไปตามครับ ยิ่งวันที่ฝนไม่ตก ร้านคนจะเยอะมากครับไม่มีโต๊ะให้บริการลูกค้า มีลูกค้าที่ยืนรอคิว ผมจึงคิดว่าเด็กเก็บโต๊ะทันทีที่ลูกค้าลุกจึงทำเพราะความเคยชิน หาได้เจตนาที่จะไล่ครับ อย่างไรก็ตามผมจะกำชับระมัดระวังเรื่องนี้ ให้เป็นกรณีศึกษานะครับ
ขอบคุณค่ะที่รับฟัง ไว้โอกาศหน้าจะไปอุดหนุนที่ร้านอีกนะค่ะ
LuzKontrol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 10:54:36 »

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
เรียนเชิญทุกท่านครับ
qpqp
ชั้นประถม
*

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 12:17:52 »

จะไปกินคนเดียวได้มั้ยนี่ บ่มีเพื่อนไปด้วย กลัวไม่ต้อนรับ
Thanaruk
มัธยม
**

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะคน

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2013, 21:01:30 »

จะไปกินคนเดียวได้มั้ยนี่ บ่มีเพื่อนไปด้วย กลัวไม่ต้อนรับ

ว่าไปนั้นครับ 5555+
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] พิมพ์