เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 06:40:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  การป้องกันการถูกแฮค Facebook
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน การป้องกันการถูกแฮค Facebook  (อ่าน 573 ครั้ง)
boyburapha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2012, 22:50:31 »

การป้องกันการถูกแฮค Facebook

ต้องยอมรับว่า เว็บสังคมออนไลน์ที่มีคนนิยมใช้มากที่สุดในตอนนี้ก็คือ Facebook ดังที่จะเห็นได้ว่า มีจำนวนผู้ใช้งานเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ฉันใดก็ฉันนั้น ยิ่งมีผู้ใช้งานมากขึ้นเท่าไหร่ ก็ยิ่งมีผู้ไม่ประสงค์ดีที่จะแอบทำการแฮค (Hack) ข้อมูลต่างๆ ใน Facebook ซึ่งหากเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นกับท่านใด ย่อมนำความวุ่นวายเป็นอย่างมากแน่นอนครับ วันนี้ผมมีวิธีแนะนำง่ายๆ ที่ช่วยในเรื่องของการป้องกันการถูกจารกรรมข้อมูล (Hack) Facebook ของคุณครับ

ข้อควรจำเกี่ยวกับการป้องกันการถูกแฮค Facebook
        สิ่งแรกที่จะใช้ในเรื่องของการเข้าถึงระบบของ Facebook ของคุณก็คือ อีเมล์ และ Password ซึ่งเป็นข้อมูลสำคัญที่คุณต้องเก็บไว้เป็นความลับให้ดีที่สุดครับ

1. อย่าให้ข้อมูล อีเมล์ และ Password การเข้าสู่ระบบ Facebook กับใครง่ายๆ เพราะหากคุณถูกผู้อื่นเข้าถึงบัญชีของคุณครั้งเดียว คุณอาจจะไม่สามารถเข้า Facebook ของคุณได้อีกเลย เพราะคุณอาจจะถูกเปลี่ยน Password ได้โดยทันทีครับ

2. รหัสผ่านอีเมล์ของคุณ กับ รหัสผ่านที่ใช้ในบัญชี Facebook ของคุณ ควรเป็นคนละชุดกัน เพราะเมื่อคุณถูก Hack บัญชี Facebook แล้ว คุณยังแจ้ง Facebook เพื่อให้ส่งรหัสผ่านชุดใหม่ไปยังอีเมล์ของคุณ แต่ถ้าคุณใช้รหัสผ่านชุดเดียวกัน ผมรับรองว่า คุณถูกล้วงข้อมูลทั้งใน Facebook และอีเมล์ของคุณแน่นอนครับ

3. ใช้ Password ที่คาดเดายาก พยายามใช้ชุดรหัสผ่านที่ดูไม่เกี่ยวข้องกับตัวเอง เช่น คุณอาจจะพิมพ์คำว่า “ก๋วยเตี๋ยวเรือ” โดยใช้ภาษาอังกฤษ มันก็จะออกมาเป็น “dJ;pg9uJp;ginv” ซึ่งฉลาดขนาดไหนก็เดาไม่ออกครับ

4. เมื่อคุณใช้งานคอมพิวเตอร์ในที่ทำงานหรือบ้านของคุณเองก็ตาม อย่าลืม log off หน้าจอคอมพิวเตอร์ทุกครั้งที่ลุกออกจากหน้าจอ ด้วยคำสั่ง Windows+L ครับ

5. เมื่อคุณใช้งานคอมพิวเตอร์บนเครื่องสาธารณะที่มีผู้ใช้หลากหลายและจำนวนมาก ผมขอแนะนำให้ใช้โหมดความเป็นส่วนตัว (Private Browsing) เพื่อไม่ให้เครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องนั้นจดจำชื่ออีเมล์,รหัสผ่าน หรือข้อมูลอื่นๆ ครับ

6. ระมัดระวังอีเมล์หลอกลวงให้ส่งอีเมล์หรือรหัสผ่าน Facebook เพราะ Facebook จะไม่มีการขอข้อมูลแบบนี้แน่นอนครับ

7. ระมัดระวังเว็บไซต์ที่ทำเลียนแบบหน้าตา Facebook เพื่อหลอกให้คุณกรอกอีเมล์และรหัสผ่าน สังเกตดูชื่อเว็บไซต์ก่อนเข้าทุกครั้งครับ

อาจจะดูวุ่นวาย แต่เชื่อผมเถอะครับว่า มันช่วยให้คุณปลอดภัยจากการถูก Hack บัญชี Facebook แน่นอน

-/-/-/-/-/-/-/-/-/-/-

ที่มาบทความ : >>>ComputerFC.com<<<
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2012, 22:58:23 »

ขอบคุณค่ะ 

แล้วมีวิธี  แฮก  ของคนอื่นบ้างไหม๊ค่ะ ยิ้มเท่ห์
boyburapha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2012, 23:18:39 »

จะแฮคของแฟนหรือครับ
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2012, 23:47:10 »

1. ไม่ควรค้นกระเป๋าตัง
2. ไม่แอบเช็ค mail หรือ facebook อันเป็นโลกส่วนตัว
3. ไม่เช็คโทรศัพ หาเบอร์ ญ คนอื่นหรือโทรไปเช็ค และแอบอ่าน SMS
(ถ้าจะเช็คก็อย่าให้รู้ แต่ถ้าเขารู้ว่าเราแอบเช็ค ความรักและความไว้วางใจกันมันจะสั้นลง คิดดูให้ดี จะแลกใหม่ สุดท้ายจะเป็นกระจกร้าว ต่อกันยาก จะรักกต่อก็เจ็บจะเลิกก็ปวดใจ ไม่รู้เสียยังจะดีกว่า ญ ที่ฉลาดต้องรู้จักแกล้งโง้เสียบ้าง ถ้าเราดีพอ สุเท้ายเขาก็ตายรัง)

ทั้ง3 ข้อเป็นข้อห้ามของคนจะรักและอยู่คู่กัน ตราบใดที่ยังไม่ได้จดทะเบียนสมรส เตือนไว้ว่าอย่าทำจะดีที่สุด ตราบใดที่เราซื่อสัตย์และเชื่อใจกัน เขาก็จะซื่อสัตย์เช่นกัน แต่ถ้าไม่ นั่นเพราะว่าเขาเลว เลิกได้เลย อิอิ

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
หน้า: [1] พิมพ์