เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 03:14:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  คณะ วิศวะปิโตเคมีและเพอลิเมอร์
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คณะ วิศวะปิโตเคมีและเพอลิเมอร์  (อ่าน 1387 ครั้ง)
_chinjung_
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2012, 18:16:46 »

ใครรู้เกี่ยวกับคณะ วิศวะปิโตเคมีและเพอลิเมอร์บ้างคับ แนะนำหน่อย
ว่าเรียนอะไรยังไง จบแล้วทำอะไร  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2012, 20:32:37 »

เอกนี้อนาคตไกล คนจบน้อยครับ แต่ลักษณะงานไม่ค่อยได้ว่างมาเจอครอบครัว  ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
biki073
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2012, 12:25:35 »

ถ้าอย่างทำงานขุดเจาะน้ำมันต้องเรียนปิโตเลียม
ส่วนปิโตรเคมีและพอลิเมอร์ เรียนเกี่ยวกับเคมี เคมีอินทรีย์ ส่วนใหญ่ทำงานในโรงงานจ้า

อยากชิมกล้วยเบรคแตก กล้วยไข่กรอบ อร่อยๆ กด like เลย
https://www.facebook.com/JNbanana
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2012, 20:30:46 »

เอกนี้อนาคตไกล คนจบน้อยครับ แต่ลักษณะงานไม่ค่อยได้ว่างมาเจอครอบครัว  ยิ้มกว้างๆ
แน่นอนครับ สมัยผมจบใหม่ ๆ เพื่อนบอกต้องออกทะเล 15 วัน พัก 15 วัน ครับ

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
_chinjung_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2012, 18:04:52 »

พอดีสอบ  วิศวะปิโตเคมีและเพอลิเมอร์ ได้แล้ว แต่ไม่เก่งเคมีเท่าไหร่  จะไหวไหมครับเนี่ย
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2012, 21:03:25 »

พอดีสอบ  วิศวะปิโตเคมีและเพอลิเมอร์ ได้แล้ว แต่ไม่เก่งเคมีเท่าไหร่  จะไหวไหมครับเนี่ย
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
เป็นคติที่ผมใช้ประจำ จน จบปริญญาโท ครับ ตรี สอง ครับ วิศวอุตสาหการ พระจอมเกล้าพระนครเหนือ กับ รปศ. มสธ. ครับ โท รัฐศาสตร์ รามครับ

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2012, 21:03:43 »

ไม่เก่งแต่ขยันเข้าไว้  ยิงฟันยิ้ม

maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2012, 22:33:53 »

หลายปีที่แล้วเลือกสอบเข้าคณะนี้ แต่ไม่ติดเลย

ดีใจด้วยครับที่สอบได้ จบมา มีแต่บริษัทรอรับเข้าทำงาน อนาคตไกลแน่นอน
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2012, 22:02:16 »

หลายปีที่แล้วเลือกสอบเข้าคณะนี้ แต่ไม่ติดเลย

ดีใจด้วยครับที่สอบได้ จบมา มีแต่บริษัทรอรับเข้าทำงาน อนาคตไกลแน่นอน
ทำงานก็ไกลแน่ครับ ยิงฟันยิ้ม

_chinjung_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2012, 11:55:02 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ยิ้ม
realword
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 15:39:08 »

http://www.sut.ac.th/ces/ThaiPage/02Course/Bachelor/CourseAfter2554.html
bomlinkin6
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2012, 22:05:56 »

วิศวะ ปิโตรเคมี พอลิเมอร์  หรือวัสดุ  เรียนคล้ายๆกัน เรียนเกี่ยวกับวัสดุชิ้นนี้ใช้อะไรผสมบ้าง เก้าอี้พลาสติก1ตัววทำยังไงให้มันรับน้ำหนักใด้200 กิโล ต้องเอาอะไรผสมลงไปบ้าง มันคล้ายๆแบบนี้ครับ ผมก็ไม่แน่ใจเพราะไม่ใด้เรียนทางนี้มาแต่เพื่อนๆผมเรียนเขาบอกว่าแบบนี้ครับ จบมาทำงานโรงงาน ไม่เกี่ยวกับออกทะเลนะครับ ออกทะเลขุดเจาะ ต้องเรียนวิศวะเคมี หรือ วิศวะปิโตรเลียมเท่านั้น แล้วก็ต้อง จุฬาเท่านั้นถึงจะไปใด้ง่ายเพราะเส้นสายเยอะครับ  3.00 บางมด จะเข้า SCG หรือ ปตท.  ภาษีพอๆกับ2.50 จุฬาเลย

แต่ถ้าทำ บริษัทเอกชนทั่วๆไป เงินเดือนก็แพงเหมือนกันนะครับ ทางที่ดีถ้าติด 3พระจอม  เกษตร จุฬา มช มข  ประเภทนี้จะหางานง่ายกว่าไต่เต้าง่ายกว่าครับ  ม.อื่นๆไป เงินเดือนตันง่ายครับ เพราะเส้นสายที่อยู่ระดับสูงมีน้อยหรือแทบไม่มี
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 23:28:58 »

ถึงจะเก่ง แต่เจอ ขยัน และค่าตัวถูก ภาษาอังกฤษผ่าน แบบวิศวกรพม่า ก้อหนาวๆร้อนๆเหมือนกันเนาะ  AEC หน่อ AEC บ่าหู้ว่าอนาคตจะเป็นจะใด
หน้า: [1] พิมพ์