เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 15:22:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ใครมีเงินเย็น อยากลงทุนหุ้น มาทางนี้
หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 พิมพ์
ผู้เขียน ใครมีเงินเย็น อยากลงทุนหุ้น มาทางนี้  (อ่าน 293190 ครั้ง)
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #780 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 04:15:32 »

คือ...ผมขอตอบแบบไม่อ้อมค้อมเลยก็แล้วกันนะครับคุณครู  ถ้าอ่านแค่บรรทัดแรก  มันน่าสนใจอย่างยิ่ง  ผมก็อยากได้ทุกสิ่งทุกอย่าง  ที่มันสามารถสร้างมูลค่าทางการเงินให้กับผมได้  แต่ทีนี้พอผมลองศึกษาที่ตัวคุณแล้วผมพบว่า  สิ่งที่คุณกำลังจะแนะนำผมมันคืออะไร  ผมก็เลยถึงบางอ้อ

จริงๆแล้วการทำธุรกิจเครือข่ายมันไม่ผิดหรอกครับ  แต่ผมคิดว่ามันไม่ใช่สไตล์ผม  ผมไม่ชอบพูดโฆษณาสินค้า  และผมขออนุญาตประเมินตัวของคุณครูว่า  คุณคงยังไม่รู้จักหุ้นดีพอ  การทำธุรกิจเครือข่ายให้สำเร็จจะต้องพูด  และมีเวลา  หรือต้องรู้จักคนเยอะ  หรือต้องขยันเดินทาง  ซึ่งมันไม่ใช่ผม  ผมชอบอยู่เงียบๆ  ไม่ชอบเดินทาง  และถ้ามีเวลา  ผมมักจะพักผ่อน  พูดง่ายๆเลยว่าผมเป็นคนขี้เกียจ  ผมยินดีที่จะอยู่เฉยๆแล้วรวยขึ้นมา  เข้าใจตรงกันนะ

ทีนี้ผมมีคำถามนะครับว่า  หลังจากที่เราทำสำเร็จแล้ว  ทีนี้ถ้าบริษัทมันไม่สามารถโตได้อีก  คุณครูจะทำอย่างไรครับ  แล้วคุณลองนึกถึงคนสุดท้ายสิ  เขาจะทำอย่างไร  ในเมื่อไม่มีใครมาต่อเขาแล้ว  ถ้าคำตอบคือเลิกทำ  แล้วถ้ามันย้อนขึ้นมาเรื่อยๆล่ะ

ส่วนตัวผมเองซึ่งผมได้ลงทุนในหุ้น  ผมมีคำตอบแล้ว  ถ้าบริษัทมันยังโตได้อีก  ผมก็ถือหุ้นเพื่อรอให้หุ้นมันสร้างมูลค่าไปเรื่อยๆ  และระหว่างทางที่มันกำลังขึ้นไป  ผมก็ได้รับเงินปันผลโดยที่ผมไม่ต้องไปชวนใคร  และถ้าบริษัทมันหยุดโตล่ะ?  ผมก็จะขายหุ้นนั้นทิ้งซะ  แล้วก็เอาเงินที่ได้มา  ไปหาลงทุนกับบริษัทอื่นที่กำลังเติบโตต่อไป  ซึ่งถ้าเงินที่ผมได้มามันมากพอ  ผมอาจจะซื้อหุ้นสักสิบบริษัทก็ได้  ซึ่งสิ่งนี้แตกต่างกับการทำงานหรือทำธุรกิจเครือข่าย  ที่คุณไม่สามารถทำงานกับสิบบริษัทพร้อมกันได้  และถ้าคุณอยากได้ผลตอบแทนจากการทำธุรกิจเครือข่าย  คุณต้องควักเงินซื้อของเขาใช่ไหม  ซึ่งตรงนี้ผิดกับหุ้น  เพราะถ้าเรามีเงินแค่ก้อนเดียว  หรือถึงเรามีเงินเหลือประจำเดือนแต่เราไม่อยากซื้อหุ้นเพิ่มเพื่อเพิ่มผลตอบแทน  เราสามารถทำได้  เราก็แค่ถือหุ้นไปเรื่อยๆเท่านั้นเอง  และถ้าเราเดือดร้อนต้องการเงินด่วนล่ะ?  ตรงนี้สำคัญมาก  เพราะชีวิตคนเราไม่แน่ไม่นอน  ถ้าคุณทำธุรกิจเครือข่าย  คุณขายตำแหน่งในองค์กรได้ไหม?  อันนี้ผมไม่รู้นะ  แต่ถ้าเป็นหุ้น  เราสามารถขายมันเพื่อเอาเงินมาใช้ก่อนได้  แล้วพอเราผ่านพ้นช่วงที่ยากลำบากไปแล้ว  เราสามารถกลับไปซื้อหุ้นคืนมาได้  แต่ถ้าคุณขายตำแหน่งไป  ผมก็ไม่รู้ว่าคุณจะซื้อมันกลับได้หรือเปล่านะ  ถ้าสงสัยอะไรเรื่องหุ้นก็ถามเข้ามาอีกได้นะครับ  OK  นะ  จุ๊บ จุ๊บ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
love horse
ชั้นประถม
*

« ตอบ #781 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 08:49:19 »

สวัสดีครับคุณวายุ  ผมเข้ามาเล่นเว็บนี้ประมาณ 2 ปีส่วนมากเข้าแต่ห้องเกษตรและสัต์เลี้ยงและเพิ่งเข้ามาอ่านห้องนี้ไม่กี่วันมานี้เอง ผมเห็นด้วยกับบทความที่เอามาลงและแนวคิดแบบคุณวายุครับ ผมก็วนเวียนอยู่ในตลาดมาประมาณ 8 ปีแล้ว 4-5 ปีแรกเล่นแต่หุ้นปั่นเป็นส่วนใหญ่ได้บ้างเสียบ้าง พอได้ค่ากับข้าวกับค่าขนมไปวันๆ มา 2-3 ปีหลังเปลี่ยนมาเล่นแนว
VI ก็พอได้เป็นกอบเป็นกำขึ้นมาบ้าง ได้ทั้งส่วนต่างราคาและปันผล ผมคิดเราว่าสามารถใช้ชีวิตอยู่ได้ในตลาดหากมีความอดทนพอ ทุกวันนี้ก็พยายามแนะนำญาติๆ และเพื่อนที่สนิทกันให้เข้ามาลงทุนในตลาดแต่ก็ไม่ง่ายนักเพราะพวกเขาเคยปรามาทว่าเราเข้าไปเป็นแมงเม่าเท่านั้น ผมพูดไม่ค่อยเป็นพิมพ์ไม่ค่อยเก่งครับ ในเชียงรายมีคนเล่นหุ้นเยอะครับแต่ส่วนมากไม่ได้แสดงตัว ผมก็คนเชียงรายโดยกำเหนิด โตที่นั่นแต่ตอนนี้มาอยู่ต่างจังหวัด หากได้กลับบ้านคงหาโอกาสพบเจอพูดคุยสักครั้งนะครับ
i-happy
ระดับ ป.ตรี

ชีวิตยังไม่สิ้น ก็ดิ้นกันต่อไป

« ตอบ #782 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2014, 22:39:51 »

ยาวมาก อ่านจนตาลายกันไปเลย
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #783 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2015, 10:10:42 »

สวัสดีค่ะคุณวายุ ไม่ได้คุยกันหลายเดือนแล้วแต่ยังติดตามอ่านข้อความของคุณวายุตลอดนะค่ะ มาวันนี้ก็มีเรื่องมาปรึกษาเหมือนเดิมค่ะ ผ่านมาหลายเดือนมากแล้วที่ศึกษาเรื่องหุ้นเรื่องพื้นฐานพอเข้าใจแล้วค่ะแต่ยังไม่เข้าใจการเลือกหุ้นว่าควรจะเลือกยังไงไม่ให้เงินหายยังเลือกไม่เป็นเลยค่ะเลยยังไม่เล่นเพราะคุณวายุบอกว่าถ้าเราไม่เข้าใจสิ่งที่เราทำก็ไม่ควรเสี่ยง ตอนนี้มัทสนใจกองทุนรวมนะค่ะแต่ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี เอาที่ฝากเข้าทุกเดือนมีเงินปันผลและดูแล้วเงินน่าจะไม่หายรบกวนคุณวายุและท่านไดที่มีความรู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
ส่วนเรื่องหุ้นส่วนชีวิตก็ยังเลือกไม่ได้เหมือนเดิมค่ะอยู่ดีๆๆก็เป็นสาวฮอทตอนแก่ชะงั้น มีมาให้เลือกตั้งสามหุ้น
หุ้นแรกผู้รับเหมาก่อสร้างมีเงินให้ใช้ทุกเดือนซื้อของให้อยากได้ไรก็ได้ ข้อเสียไม่ค่อยสนใจ ไม่มีเวลา (คงสงสัยทำไมเขาให้เงินใช้เพราะเขาไม่หล่อจะคบกับผู้หญิงคนไหนต้องให้เงินใช้เขาเลยติดนิสัยให้มัทด้วยเมื่อเขาให้ก็เลยรับใว้ค่ะ อนาคตดูยากเสียจริงไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง)
หุ้นที่สองพนักงานบริษัทธรรมดาเงินเดือนหมื่นก่วาบาท แต่มีเวลาเอาใจใส่ อยากให้ทำอะไรให้ทำได้ตลอดเขารู้ว่ามัทคบกับคนแรกอยู่ก็ยืนยันจะรอเวลาไปไหนมาไหนเขาออกให้บ้างหารสองบ้าง เหล้าไม่กิน ยาไม่สูบ
หุ้นที่สามหนุ่มวิศวะปตท.เงินเดือนหกหมื่นไปไหนออกให้ตลอดแต่ไม่ได้ให้เงินใช้ลึกลับเดียวมาเดียวหายบอกเลิกคบกันหลายครั้งแล้วค่ะแต่เขาก็กลับมา
ปกติไม่ใช่คนเจ้าชู้นะค่ะแต่โดนผู้ชายหลอกมาเยอะเลยขอเลือกบ้างต้องรบกวนคุณวายุช่วยมัทวิเคราะห์หน่อยนะค่ะทั้งหุ้นการลงทุนและหุ้นส่วนชีวิต ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

แมวใจดี
มัธยม
**

« ตอบ #784 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2015, 12:58:52 »

ถ้าอยากศึกษาจริงๆๆลองเล่นคลิก2วินก็ได้นะคะตอนนี้ปิดโปรแกรมจะเปิดวันที่15มค58
ลงทะเบียนง่ายๆๆค่ะเล่นเหมือนจริงซื้อขายเหมือนจริงเลยมีเงินให้5ล้านบาท(เงินสมมุติ)
  ส่วนตัวเล่นอยู่ค่ะโดยแบ่งพอร์ตออก100. ซื้อหุ้นพื้นฐานดีมีปันผลแนวปี58เน้นหุ้นกลุ่มสื่อสาร
เพราะมีการประมูล4gและผลกระทบจากราคาน้ำมันที่ลดลงควรเลี่ยงหุ้นกลุ่มพลังงานค่ะโดยแบ่งเป็น50%
จากพอร์ตถือยาวค่ะประมาณ3ปีขึ้นไป. ส่วนอีก30%ในพอร์ตถือหุ้นระยะกลาง(เน้น)ส่วนอีก20%เป็นเก็งกำไร
ค่ะ ศึกษาหุ้นจากปัจจัยพื้นฐาน บริษัทนี้ทำอะรัยมีลูกค้าแถวไหน ดูค่าP.E. ด้วยจะไม่ได้หุ้นที่แพงเกินไปค่ะ
แนวโน้มรายได้เป็นอย่างไรถ้าปัจจัยพื้นฐานยังไม่เสียควรถือต่อไปค่ะ.
ถ้าจะเล่นแนวเทคนิคต้องดูกราฟแท่งเทียนลงซื้อ ขึ้นขาย ตามกราฟค่ะลองศึกษานะคะให้กำลังทุกคนค่ะ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #785 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 04:47:07 »

สวัสดีค่ะคุณวายุ ไม่ได้คุยกันหลายเดือนแล้วแต่ยังติดตามอ่านข้อความของคุณวายุตลอดนะค่ะ มาวันนี้ก็มีเรื่องมาปรึกษาเหมือนเดิมค่ะ ผ่านมาหลายเดือนมากแล้วที่ศึกษาเรื่องหุ้นเรื่องพื้นฐานพอเข้าใจแล้วค่ะแต่ยังไม่เข้าใจการเลือกหุ้นว่าควรจะเลือกยังไงไม่ให้เงินหายยังเลือกไม่เป็นเลยค่ะเลยยังไม่เล่นเพราะคุณวายุบอกว่าถ้าเราไม่เข้าใจสิ่งที่เราทำก็ไม่ควรเสี่ยง ตอนนี้มัทสนใจกองทุนรวมนะค่ะแต่ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี เอาที่ฝากเข้าทุกเดือนมีเงินปันผลและดูแล้วเงินน่าจะไม่หายรบกวนคุณวายุและท่านไดที่มีความรู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
ส่วนเรื่องหุ้นส่วนชีวิตก็ยังเลือกไม่ได้เหมือนเดิมค่ะอยู่ดีๆๆก็เป็นสาวฮอทตอนแก่ชะงั้น มีมาให้เลือกตั้งสามหุ้น
หุ้นแรกผู้รับเหมาก่อสร้างมีเงินให้ใช้ทุกเดือนซื้อของให้อยากได้ไรก็ได้ ข้อเสียไม่ค่อยสนใจ ไม่มีเวลา (คงสงสัยทำไมเขาให้เงินใช้เพราะเขาไม่หล่อจะคบกับผู้หญิงคนไหนต้องให้เงินใช้เขาเลยติดนิสัยให้มัทด้วยเมื่อเขาให้ก็เลยรับใว้ค่ะ อนาคตดูยากเสียจริงไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง)
หุ้นที่สองพนักงานบริษัทธรรมดาเงินเดือนหมื่นก่วาบาท แต่มีเวลาเอาใจใส่ อยากให้ทำอะไรให้ทำได้ตลอดเขารู้ว่ามัทคบกับคนแรกอยู่ก็ยืนยันจะรอเวลาไปไหนมาไหนเขาออกให้บ้างหารสองบ้าง เหล้าไม่กิน ยาไม่สูบ
หุ้นที่สามหนุ่มวิศวะปตท.เงินเดือนหกหมื่นไปไหนออกให้ตลอดแต่ไม่ได้ให้เงินใช้ลึกลับเดียวมาเดียวหายบอกเลิกคบกันหลายครั้งแล้วค่ะแต่เขาก็กลับมา
ปกติไม่ใช่คนเจ้าชู้นะค่ะแต่โดนผู้ชายหลอกมาเยอะเลยขอเลือกบ้างต้องรบกวนคุณวายุช่วยมัทวิเคราะห์หน่อยนะค่ะทั้งหุ้นการลงทุนและหุ้นส่วนชีวิต ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

สวัสดีครับคุณมัท  วันนี้ไม่มีอะไรมาก  มาตอบคำถามตามสไตล์ผมกันเลยดีกว่า

วิธีเลือกหุ้นไม่ให้เงินหาย
     สำหรับผมแล้ว  หุ้นตัวนั้นอนาคตต้องโตไปได้อีกครับ  ถ้าจะให้ดีต้องโตแบบมั่นคงด้วยครับ  ซึ่งตรงนี้  ผมไม่ได้ตั้งใจชี้นำหุ้นนะครับ  อยากให้เราเข้าใจตรงกัน  ยกตัวอย่างคร่าวๆนะครับ  มันอาจไม่เป๊ะ  ถ้าผิดพลาดก็ขออภัย
     1.เซ็นทรัล  เมื่อขยายสาขาเพิ่ม  อัตราการเช่าที่ขายของในห้างก็เพิ่มขึ้น  อาจจะมีบางครั้งที่ผู้เช่าอาจจะอยู่ไม่ได้จนต้องย้ายออกไป  แต่ก็จะยังมีรายใหม่เข้ามาเช่าแทนอยู่  และเป็นปกติของธุรกิจเช่า  เมื่อเรามีหรือสร้างอะไรก็ตามเสร็จแล้ว  ทรัพย์สินชิ้นนั้นมันก็จะเป็นอยู่อย่างนั้นเพื่อสร้างกระแสเงินสดให้กับเจ้าของต่อไป
     2.เซเว่นฯ  ไม่ว่าเซเว่นฯจะไปเปิดตรงไหนก็ตาม  ผู้บริโภคมักไม่ลังเลที่จะเข้าไปใช้บริการ  แต่ผมไม่ได้มีหุ้นนี้แล้วนะครับ  เพราะมันแบกหนี้เยอะเกินไป
     3.รถไฟฟ้า  ยังไม่หยุดขยายเส้นทางนะครับสำหรับธุรกิจนี้  และเมื่อรถไฟฟ้าขยายไปทางไหน  ก็น่าจะได้ผู้คนที่อยู่แถวละแวกที่รถไฟฟ้าวิ่งผ่าน  และคนที่ใช้บริการรถไฟฟ้าแบบนี้  ก็มักจะเป็นไปในลักษณะลูกค้าประจำ
     4.สนามบิน  ธุรกิจนี้เรียกได้ว่าผูกขาดกันเลยทีเดียว  เพราะเครื่องบินจะไปลงที่ทุ่งนาคงไม่ได้  และมีเพียงแค่หนึ่งเดียวในประเทศเท่านั้นสำหรับหุ้นสนามบินที่ว่านี้  สำหรับการเติบโตมาจากหลายด้าน  ที่กำลังเป็นข่าวเลยก็คือสายการบินต้นทุนต่ำ  ช่วงนี้ฟาดกันเองยังไม่เท่าไหร่  แต่ลูกหลงดันไปโดนรถทัวร์ด้วยเสียนี่  เมื่อค่าบินถูก  เพราะฉะนั้น  ใครๆก็บินได้  เมื่อคนเดินทางด้วยเครื่องมากขึ้น  ค่าเหยียบสนามบินก็ต้องเก็บได้มากขึ้นตามจำนวนผู้โดยสาร  ไหนจะเก็บได้จากนักท่องเที่ยวต่างชาติอีก  และนี่ยังจะขยายไปอีกหลายเฟส  คราวนี้คงได้นั่งนับเงินกันจนเพลีย  ถ้าผู้โดยสารไม่สามารถเพิ่มจำนวนได้แล้ว  พี่ก็สามารถขึ้นค่าเหยียบสนามบินได้อีก...ทีนี้รู้ยัง
     5.ดาวเทียม  พอพูดถึงเครื่องบินแล้ว  ก็อดที่จะพูดถึงธุรกิจผูกขาดอีกตัวหนึ่งไม่ได้  ถ้าว่ากันถึงเรื่องความมั่นคงของรายได้  ตัวนี้จัดว่าโอเลย  เพราะดาวเทียมสามารถทำอะไรได้หลายอย่าง
     เรื่องแรกเลยก็คือการออกอากาศโทรทัศน์  เราจะคิดไหมว่าเจ้าของสถานีไหนจะตั้งขึ้นมาแล้วก็เลิกไปในเวลาไม่นาน  มันเป็นไปได้ถ้ามันเจ๊ง  แต่จากที่ผมเห็นมามันก็คงต้องถูลู่ถูกังกันไปพักใหญ่ก่อนกว่าจะยอมแพ้  และนั่นก็หมายถึง  รายได้จากการว่าจ้างให้ออกอากาศ  ซึ่งตรงนี้ดาวเทียมก็จะได้แน่ๆสม่ำเสมอ  และเมื่อลองมองช่องทีวีในบ้านเราดูสิ  โอ้แม่เจ้า  ร้อยช่องยังน้อยไป  และการเปลี่ยนผ่านเทคโนโลยีก็มีส่วนในการเพิ่มรายได้  จากช่องชัดธรรมดา(SD)  ก็มาถึงช่องโคตรชัด(HD)  และที่หลายคนยังไม่รู้  มันยังจะมีช่องชัดฟุดฟุดเพิ่มขึ้นมาอีกนะ(UHD)  สิ่งที่ผมกำลังจะบอกก็คือ  การกินแบนด์วิธของดาวเทียมมากขึ้นเพื่อทำให้มันชัดขึ้นนี่แหละ  ธรรมดาก็กินน้อยหน่อย  เสียค่าบริการน้อยตาม  แต่เวลาที่มันต้องชัดฟุดฟุดนี่ล่ะคุณเอ๋ย  มันต้องเสียค่าบริการเพิ่มขึ้นอีกเท่าไหร่  ในขณะที่ยังออกอากาศเพียงแค่ช่องรายการเดียวเหมือนเดิม  แล้วถ้าคูณร้อยช่องล่ะ  โอ้พระเจ้า
     เรื่องที่สองก็คือ  มันสามารถเล่นเนตได้ด้วย  ไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย  แต่บริษัทได้ออกมายอมรับว่า  การให้บริการเนตผ่านดาวเทียมมีค่าใช้จ่ายสูงกว่าเนตสาย  ซึ่งถ้าเป็นในไทยก็คงไม่มีใครเอา  อย่ากระนั้นเลย  เขาก็เลยไปหาลูกค้าในประเทศที่มีลักษณะเป็นเกาะ  ซึ่งการลากสายทำได้ยากและมีราคาแพงเช่นฟิลิปปินส์นะจ๊ะ  งานนี้ก็เลยรอดตัวไป
     เรื่องที่สามก็คือ  เมื่อดาวเทียมมันเล่นเนตได้  งั้นเราก็ต้องมาปฏิวัติโลกการสื่อสารให้มันบรรเจิดกันเลย  ทุกวันนี้สังเกตไหมว่าแทบทุกคนเล่นเนตเป็น  แล้วเวลาที่เราเดินทางด้วยพาหนะเช่นเรือ  รถไฟ  หรือเครื่องบิน  เราคงต้องหยุดการเชื่อมต่อกับโลกไว้ชั่วคราว  แต่มันไม่ใช่ตอนนี้และในอนาคต  เพราะดาวเทียมสามารถทำให้คุณเล่นเนตบนพาหนะชนิดต่างๆได้แล้ว  โดยพาหนะเหล่านั้นต้องติดตั้งเครื่องรับสัญญาณเอาไว้คอยติดต่อเชื่อมโยงกับดาวเทียม  ซึ่งเมื่อมาประเมินภาพธุรกิจโดยรวมของดาวเทียม  โอกาสในการเติบโตยังมีสูงอยู่  และเป็นการเติบโตแบบมั่นคงด้วย  ไหนใครไม่มีสมาร์ทโฟนยกมือขึ้น

นี่เป็นคำแนะนำในการมองธุรกิจเพื่อที่เราจะได้ไม่เจ็บตัวในการเลือกหุ้นนะครับ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  มันยังมีปัจจัยอื่นที่ต้องมาดูกันอีกเช่น  งบการเงิน  คู่แข่งทางธุรกิจ  หรือเทรนด์ของธุรกิจที่มันเปลี่ยนไปเป็นขาลง

สำหรับเรื่องกองทุนรวมแบบมีปันผลด้วย
     เอิ่ม...คือ...ถ้าเลือกหุ้นไม่เป็น  มันคงเป็นทางออกที่ดีครับ  แต่สิ่งที่คุณควรจะประหยัดได้ถ้าคุณเลือกหุ้นได้เหมือนกองทุนทุกอย่างนั่นก็คือ  ค่าบริหารกองทุน(พอร์ต)ครับ  ถ้าคุณเลือกหุ้นได้เหมือนกับที่กองทุนเลือก  คุณก็ไม่ต้องเสียค่าเลือกหุ้นเข้าพอร์ต  ลองสืบดูสิครับว่ากองทุนเขานิยมเก็บตัวไหนมาบ้าง(ถ้าคุณจะเลียนแบบกองทุนนะ)  แต่ถ้าคุณอยากเลือกหุ้นเอง   และสไตล์ของคุณเป็นคนเน้นความปลอดภัยและต้องการปันผลด้วย  ให้คุณเลือกธุรกิจที่มีคนใช้บริการเป็นประจำอยู่แล้วและเลิกไม่ได้เช่น  ไฟฟ้า  ประปา  หรือโทรศัพท์น่ะครับ  แต่มันจะต้องไม่ใช่สินค้าที่เป็นแบบควบคุมราคาขายไม่ได้ถึงแม้ว่าจะเป็นของที่ต้องใช้ประจำวันอย่างเช่นน้ำมัน  หมูไก่  อะไรประมาณเนี้ยครับ  แต่ถ้าคุณอยากเสี่ยงแบบจัดหนักจัดเต็ม  ผมแนะนำได้นะ  แต่กลัวว่าคุณจะไม่อยาก  เพราะอัตราการได้และเสียมันพอๆกัน  แต่ถ้ามันได้  มันก็จะได้เป็นร้อยเปอร์เซ็นต์เลย  แต่ถ้าไม่ได้  ก็คงเงิบไม่น้อย  แต่ก็คงไม่ถึงกับหมดทุนหรอก  ถ้าอยากได้ค่อยถามมาอีกทีนะครับแต่ขอบอกว่าไม่ใช่ออฟชั่นหรือฟิวเจอร์อะไรทั้งนั้นแหละ  มันเป็นกองทุนของธนาคารต่างๆนี่แหละ  ซึ่งบางคนอาจจะไม่ได้สนใจก็ได้

สำหรับเรื่องสุดท้าย...
     ขออภัยด้วย  ผมคงจะช่วยคุณเลือกไม่ได้นะครับ  มีแต่ข้อคิดมาแนะนำครับ  ในวาทะของชาวญี่ปุ่น  มีบทหนึ่งซึ่งกล่าวเกี่ยวกับเรื่องคล้ายๆกันนี้ว่า  ตอนที่เรากำลังตกปลา  เราควรจะใส่เหยื่อที่ปลาชอบเยอะๆ  ไม่ต้องเสียดาย  แต่เมื่อเราตกได้ปลานั้นขึ้นมาแล้ว  เราก็ไม่จำเป็นต้องให้เหยื่อแก่มันอีก  ถ้าเป็นภาษาวัยรุ่นแบบบ้านเรา  คงจะประมาณได้ว่า  หมดโปรแล้ว

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
golfza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #786 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2015, 21:32:58 »

ผมอยากเล่นหุ้นครับ แต่มีความรู้ไม่มาก ครับ

แนะนำแนวทางและวิธีการลงทุนหน่อยได้ไหมครับ

GOLF SUPPLY TOWER GROUP
088-585-8587 , 088-223-9202

ผลิต-ติดตั้ง เสาทาวเวอร์ ชุปกัลวาไนซ์ซิ่ง ISO 1461:2009

รับติดตั้ง/ปรึกษา วางระบบเน็ต หอพัก รีสอร์ท โรงแรม หน่วยงานราชการ และอื่นๆ AirMax - H
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #787 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 03:18:32 »

ผมอยากเล่นหุ้นครับ แต่มีความรู้ไม่มาก ครับ

แนะนำแนวทางและวิธีการลงทุนหน่อยได้ไหมครับ

แนะนำให้เปิดบัญชีซื้อขายหุ้นก่อนเลยครับ  ความรู้ค่อยมาหาทีหลังได้  ถ้าเปิดได้แล้วค่อยคุยกันอีกทีครับ  เพราะช่วงนี้รู้สึกข้อจำกัดเยอะ  เริ่มเปิดยากแล้ว

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #788 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 03:19:25 »

Stock for life
     ก็ห่างหายกันไปนานนะครับสำหรับบทความจากผม  ที่จริงแล้วก็ไม่ได้หายไปไหน  ผมก็ยังหมั่นเข้ามาดูกระทู้อยู่  เพียงแต่ว่าช่วงนี้มันไม่ค่อยมีอะไรน่าตื่นเต้นมากมายนัก  หุ้นมันก็ขึ้นๆลงๆในแบบของมัน  และอีกอย่าง  ผมลงเรื่องราวไปเยอะมาก  มันก็เลยแทบไม่เหลืออะไรให้ถ่ายทอดอีก  บทความนี้ก็เบาๆครับ  หนักมากไม่ไหว  ช่วงนี้ร้อนมาก  ร้อนที่สุดในรอบหลายสิบปีเลย  ถ้าหนักมากเดี๋ยวจะเครียดกันซะเปล่าๆ

ผมมานั่งนึกย้อนกลับไป  เหตุผลที่ทำให้ผมสนใจลงทุนในช่วงแรกก็คือ  อยากได้ผลตอบแทนจากเงินที่เราออมไว้ให้ดีกว่าการฝากเงิน  แต่เมื่อผลตอบแทนที่ผมทำได้มันมาไกลเกินกว่าที่คาดหวัง  ความตั้งใจในการลงทุนของผมก็เปลี่ยนใหม่อีกครั้ง  รอบนี้ผมตั้งใจว่าการลงทุนต่อจากนี้ไปจะต้อง “เปลี่ยนชีวิต” ของผมให้ได้  เพราะถ้าหวังเพียงแค่เงินงอกออกมาเล็กๆน้อยๆ  ชีวิตมันก็ไม่เปลี่ยนสิครับ

สืบเนื่องจากในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมานี้  ตลาดหุ้นเป็นขาขึ้นมาตลอด  คนที่เข้าตลาดรวยกันแทบทุกคน  และจากข่าวที่กระพือขึ้นมาเกี่ยวกับเซียนคนนั้น  นักลงทุนคนนี้ “รวย” ขึ้นมาจากหุ้น  ร้อยล้านบ้างพันล้านบ้าง  ทำเอาบรรดาคนอยากรวยเร็วตีตั๋วเข้าตลาดกันชุลมุน  ผมไม่ได้ตำหนิคนเหล่านี้นะครับ  เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่อยากรวย  และจากการที่ผมทำผลตอบแทนได้ดีเกินไป  ทำให้ชีวิตความเป็นอยู่ของผมดีขึ้นมาก  จากที่ผมมีเงินเก็บแค่หลักหมื่น  กลายเป็นหลายแสนขึ้นมา (ถ้าผมไม่ได้เอาเงินส่วนหนึ่งมาซื้อบ้าน  ตอนนี้ผมก็มีเป็นล้านแล้ว)  เพราะช่วงที่ผ่านมา  ผมสร้างผลตอบแทนได้ถึงยี่สิบเท่า  อะไรก็ตามในอดีตที่ผมปฏิเสธมันจากคำว่า “แพง”  ตอนนี้ผมเริ่มได้สัมผัสมันเช่น  รองเท้าแตะคล๊อกคู่ละสองพัน  ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมใช้คู่ละร้อยกว่า  กินฮอทพอทมื้อละสามร้อย  ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็หมูกระทะร้อยกว่า  ซื้อมือถือเครื่องละหมื่นห้า  ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมจะใช้ไม่เกินหกพัน  ฯลฯ  เมื่อผมได้สัมผัสกับประสบการณ์อยากกินได้กิน  อยากใช้ได้ใช้  มันเลยทำให้ผมรู้ว่า  การเป็นคนรวยนี่มันดีจริงๆด้วย  นี่ถ้าต้นทุนชีวิตของผมดีกว่านี้ (มีเงินลงทุนเริ่มต้นเยอะ)  ผมคงสบายไปทั้งชาติแล้ว  แต่ในเมื่อชีวิตเรามันได้แค่นี้  มันก็ต้องลงทุนกันต่อไป  สำหรับวันนี้ผมก็มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยมาฝากกันเช่นเคยครับ

ไม่ขายไม่ขาดทุน  ใช่...แม่นแท้เหลา  เพราะมันเป็นแค่เพียงการขาดทุนทางตัวเลขเท่านั้น  คุณจะยังไม่ขาดทุนจริงถ้าคุณยังไม่ได้ขาย  แต่ประเด็นคือว่า  มันจะกลับมามั๊ย  และมันจะกลับมาเมื่อไหร่  สิ่งที่จะตอบคำถามเหล่านี้ได้ก็คือ  บริษัทจะทำกำไรได้ดีขึ้นมั๊ย  เพราะผมมีความเชื่อว่า  เจ้ามือที่แท้จริงของหุ้นก็คือกำไรและเงินปันผลของบริษัท  ส่วนเจ้ามือที่คอยปั่นหุ้นนั้น  ถ้าหุ้นมันเน่าแต่ขึ้นได้  ไม่นานมันก็ลง  เพราะไม่มีใครอยากได้มันจริงไง  ที่มันขึ้นได้ในช่วงแรกก็เป็นเพราะว่า  ทุกคน “อยากกำไร”  และเจ้ามือพาเหาะ  แต่พอถึงเวลาเจ้ามือทิ้งหุ้นขึ้นมา  คนนั้นก็ทิ้งคนนี้ก็ทิ้ง  ตัวเองก็คงจะทิ้งเหมือนกัน  และอย่าลืมข้อสำคัญสำหรับบทนี้ก็คือ  ไม่ขายก็ไม่กำไรเหมือนกันนะจ๊ะ

หุ้นดีแต่ทำไม...  ข้อนี้ทำให้ผมอึดอัดมากเลย  เพราะผมก็เคยเป็น  หุ้นที่ผมมองว่าทุกอย่างดีหมด  อนาคตชัดเจน  ไร้คู่แข่ง  มีเงินปันผล  แต่หุ้นกลับนิ่งสนิท  ถ้าถามทุกคนว่าชอบหุ้นแบบไหน  ระหว่างหุ้นดีไม่มีเจ๊งแต่ไม่วิ่ง  กับหุ้นธรรมดาแต่ราคาพุ่งกระฉูด  ผมเชื่อว่าหลายคนชอบอย่างหลัง  เพราะเงินลงทุนมันโตเร็วดีไง  เมื่อผมลองมาวิเคราะห์จริงจังว่าหุ้นดีแต่ทำไมไม่วิ่ง  คำตอบที่ได้ก็คือค่าพีอีมันสูงไปนิด  เนื่องจากทุกคนคาดหวังว่ากำไรมันจะโตขึ้น  ค่าพีอีของหุ้นมันก็เลยสูง  และเมื่อบริษัทโตได้จริง  แต่การโตนั้นนักลงทุนมองว่ามันจะค่อยๆโตเป็นเปอร์เซ็นต์ที่น้อยลงเมื่อถึงปีถัดไป  ค่าพีอีของหุ้นมันก็จะลดลงมาจนอยู่ในระดับเหมาะสมกับตัวมันเช่น  หุ้นที่เคยโตสี่สิบเปอร์เซ็นต์  ตลาดอาจจะให้พีอีสี่สิบ  พอถัดมาการเติบโตเหลือสามสิบเปอร์เซ็นต์  ค่าพีอีมันก็อยู่ที่สามสิบ  เมื่อเป็นอย่างนี้แล้วราคามันก็เลยไม่ไปไหนซักที  เรื่องนี้ทำเอาผมถึงกับเงิบเลย  และสำหรับบริษัทธรรมดาบ้านๆ  ค่าพีอีมันมักจะไม่สูงอยู่แล้ว  และถ้าได้เงินปันผล  มันก็จะได้เป็นเปอร์เซ็นต์ที่สูงเมื่อเทียบกับเงินลงทุน  และเวลาที่หุ้นพวกนี้มีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น  ค่าพีอีจะเป็นตัวส่งอย่างแรงทำให้หุ้นพุ่งขึ้นเช่น  หุ้นตัวหนึ่งทำกำไรได้  1  บาทต่อหุ้น  พีอี  10  เท่า ราคาหุ้นจะต้องเป็นประมาณ  10  บาท (เอาหนึ่งบาทคูณด้วยสิบ)  แต่พอบริษัทดีขึ้นมาโดยโตได้ยี่สิบเปอร์เซ็นต์  กำไรต่อหุ้นของบริษัทนี้จะเป็น  1.20  บาทต่อหุ้น  และถ้าตลาดปรับค่าพีอีให้มันใหม่เป็น  20  เท่าตามการเติบโต  ราคาหุ้นที่ควรจะเป็นก็คือ  1.20  คูณด้วย  20  ราคาหุ้นที่ได้คือ  24  บาท  เมื่อเห็นแบบนี้แล้ว  คนที่ไม่ได้มีหุ้นนี้อย่างผมถึงกับร้องไห้หนักมาก  แต่ผมก็ไม่ได้บอกนะว่า  หุ้นที่มีพีอีต่ำควรค่าแก่การลงทุนทุกตัว  แต่อย่างไรเสีย  มันก็ยังดีกว่าหุ้นที่มีพีอีสูง  เพราะเมื่อใดก็ตามที่การเติบโตของหุ้นพีอีสูงไม่เป็นไปดังที่ตลาดหวัง  เมื่อนั้นการประเมินค่าพีอีใหม่ก็จะเริ่มขึ้น  ซึ่งจากประสบการณ์ของผมที่ผ่านมา  หุ้นดีเหมือนม้าแกร่ง  แต่มันจะวิ่งได้ช้าถ้าต้องลากเกวียน (ค่าพีอี) ที่หนักอึ้ง  และถ้าม้าตัวนั้นเริ่มจะหมดแรงตอนลากเกวียนขึ้นเขา  เกวียนนั้นก็จะกลับกลายมาเป็นผู้ลากม้าให้ถอยหลังลงมา  หุ้นที่ดีในสายตาของผมก็คือ  “โตดี  พีอีน้อย”  ยิ่งถ้ามีจำนวนหุ้นหมุนเวียนน้อยนี่  ได้ใจป๋าไปเต็มๆ  เพราะมันจะขึ้นง่ายมาก  ถ้าเราเจอหุ้นประเภทนี้  ก็ควรจะถือไว้นานๆ  เพราะเมื่อถึงจังหวะหนึ่ง  มันก็จะพุ่งขึ้นจากการประเมินใหม่ของตลาด  และผสมโรงกับฝูงชนที่แตกตื่นหื่นกระหายความรวยแห่กันเข้ามาช่วยซื้อ  และเมื่อมาถึงเวลานั้น  ไม่ขายก็ไม่กำไรนะจ๊ะ...ขอบอก  บางทีหุ้นนั้นมันอาจจะเปลี่ยนชีวิตคุณได้เลย  แต่อย่าให้มันเปลี่ยนดังเช่นเรื่องที่ผมจะเล่าต่อไปนี้ก็แล้วกัน

เพื่อนเก่าสองคนไม่ได้พบกันมานานมาก  บังเอิญมาเจอกันที่ลานจอดรถของห้างแห่งหนึ่ง
1 : เฮ้ยเพื่อน !  เดี๋ยวนี้ไปทำมาหากินอะไรวะ
2 : เล่นหุ้นอยู่น่ะ
1 : เป็นไงบ้าง  ดีป่ะ
2 : (อึดอัดนิดหน่อยแล้วบอกว่า) แกเห็นดูคาติที่จอดอยู่ตรงนั้นมั๊ย  รถชั้นเองล่ะ
1 : โห...เล่นหุ้นมันดีขนาดนี้เลยเหรอวะ
2 : (ตอบเสียงอ่อยๆ)  แต่เมื่อก่อนมันป็นเบนซ์นะ...

golfza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #789 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2015, 14:41:28 »

แนะนำให้เปิดบัญชีซื้อขายหุ้นก่อนเลยครับ  ความรู้ค่อยมาหาทีหลังได้  ถ้าเปิดได้แล้วค่อยคุยกันอีกทีครับ  เพราะช่วงนี้รู้สึกข้อจำกัดเยอะ  เริ่มเปิดยากแล้ว

สามารถเปิดได้ที่ไหนครับ ถ้าเป็นธนาคาร ควรจะเปิด ธนาคารอะไร ดีครับ

GOLF SUPPLY TOWER GROUP
088-585-8587 , 088-223-9202

ผลิต-ติดตั้ง เสาทาวเวอร์ ชุปกัลวาไนซ์ซิ่ง ISO 1461:2009

รับติดตั้ง/ปรึกษา วางระบบเน็ต หอพัก รีสอร์ท โรงแรม หน่วยงานราชการ และอื่นๆ AirMax - H
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #790 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2015, 03:46:39 »

บริษัทหลักทรัพย์ หรือโบรกเกอร์ ที่มีสาขาอยู่ในจังหวัดเชียงราย

มีดังนี้

1. บริษัทหลักทรัพย์ คันทรีกรุ๊ป ตรงข้ามทวียนต์
    591/5-7 ถ.พหลโยธิน ต.เวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000   
    โทร: 0-5360-0828-32
    www.cgsec.co.th     /  www.cgsec.co.th/etrade

2. บริษัทหลักทรัพย์เอเชียพลัส บนธนาคารกรุงเทพ ห้าแยก
    เลขที่ 866/18 ชั้น 3 อาคารธนาคารกรุงเทพ สาขาห้าแยกพ่อขุนเม็งราย
    ถ.ทางหลวงหมายเลข 1 ต.เวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000
    โทรศัพท์: 0-5360-0788, 0-5374-2851  โทรสาร: 0-5371-9575
    ผู้จัดการสาขา: คุณวิภาดา วิศาลวรรธนะ
    e-mail: wiphada@asiaplus.co.th  
    www.asiaplus.co.th

3. บริษัทหลักทรัพย์เคจีไอ หลัง รร.ดำรงค์
    ผู้จัดการสาขา : คุณกำไลทิพย์ ศิริธรรมขันติ์
    490/1 ถนนอุตรกิจ ตำบลเวียง อำเภอเมืองเชียงราย จังหวัดเชียงราย 57000
    โทรศัพท์ : (053) 740701-7
    โทรสาร : (053) 600973, (053) 740704
    http://www.kgieworld.co.th

4. บริษัทหลักทรัพย์ธนชาติ บนธนาคารนครหลวงไทย ติดสหทวีกิจ ห้าแยก
    836/21 ถ.พหลโยธิน ต.เวียง อ.เมืองเชียงราย จ.เชียงราย 57000
    โทรศัพท์. 0-5374-8560  โทรสาร. 0-5374-8561
    http://www.thanachartsec.co.th

5. บริษัทหลักทรัพย์ซีมิโก บนธนาคารกรุงไทย ติดกับ รร.สันติ
    116/19 หมู่ 19 ถนนทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 110
    ตำบลรอบเวียง อำเภอเมืองเชียงราย จ.เชียงราย 57000
    โทรศัพท์: (053) 748-157  โทรสาร: (053) 748-539
    http://www.ktzmico.com

6. บริษัทหลักทรัพย์ กรุงศรีอยุธยา จำกัด(มหาชน) สาขาเชียงราย
     ที่ตั้ง ธนาคารกรุงศรีอยุธยา จำกัด (มหาชน) สาขาเชียงราย
     231-232 ถนนธนาลัย ตำบลเวียง
     อำเภอเมือง จัหวัดเชียงราย 57000
     โทรศัพท์ : (053) 716-489   โทรสาร : (053) 716-490
     http://www.ays.co.th/th.

7.   บริษัทหลักทรัพย์กสิกรไทย (สาขาเชียงราย)
      สถานที่ตั้ง ธนาคารกสิกรไทยสาขาเชียงราย ( หอนาฬิกา)
      บริเวณห้องโถงทำการธนาคาร ชั้น 1 เปิดให้ในวันจันทร์-ศุกร์
      ติดต่อได้ตั้งแต่เวลา 8.30 น. - 16.30 น. ครับ

โบรกเกอร์อื่นๆ
http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/StaticPage/OpenAccount/compare_member.html

พิมพ์พลอย
เตรียมอนุบาล
*

จะเก็บใจไว้ เก็บเพื่อรอ

« ตอบ #791 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2015, 21:58:14 »

ขอบคุณมากค่ะคุณวายุ อ่านวันละหน้าเลยดีเดียวยาวมากๆ แต่ได้ความรู้มากๆค่ะ
เมื่อก่อนทำงานกทมค่ะ เดี่ยวนี้กลับมาดูแลแม่กับพ่อค่ะ
เล่นหุ้นอยู่แต่ยังไม่เก่ง พอได้ค่ายารักษาแม่ค่ะ

อยากรวย ส่งหวยสองตัว/90 สามตัว/750 สามตัวโต๊ด/130 ใครที่เป็นเจ้ามือส่งหวยทางนี้ รับรองส่วนต่างเยอะมากคร้า รวยๆๆค่ะ สมัครเลย สอบถามได้ค่ะ
http://www.lot500.com/fb.php?b_id=53&code=AF8906
jorj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #792 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2015, 20:23:17 »

ชอบกระทู้นี้นะครับ
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #793 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2015, 18:08:03 »

กำลังศึกษาแต่รู้สึกยิ่งศึกษายิ่งเหมือนไม่รู้อะไรเยอะแยะไปหมดเลยคะ.

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #794 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2015, 02:31:39 »

กำลังศึกษาแต่รู้สึกยิ่งศึกษายิ่งเหมือนไม่รู้อะไรเยอะแยะไปหมดเลยคะ.

ผมเข้าใจว่า คุณอยากจะเริ่มต้น แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดี คำแนะนำง่ายๆจากผมนะครับ เราอย่าเพิ่งมองราคาหุ้น ให้เรามองที่ธุรกิจก่อนว่า เราสนใจธุรกิจอะไร แล้วหลังจากนั้นก็ค่อยมาดูว่า บริษัทไหนที่ทำธุรกิจนั้นเก่ง เราก็คัดออกมา หลังจากนั้น เราก็มาตรวจดูที่งบการเงินว่าใครทำกำไรดีกว่ากัน เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ถ้าคุณหาหุ้นตัวนั้นเจอแล้ว เดี๋ยวเราค่อยมาลงลึกในรายละเอียดให้มากกว่านี้

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #795 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2015, 04:17:08 »

วิกฤตและโอกาสกำลังจะมานะครับ อันนี้มันก็แล้วแต่ตัวเราว่า  เลือกที่จะอยู่ฝั่งไหน สารภาพเลยครับว่าผมออกจากตลาดหุ้นมาได้ประมาณครึ่งเดือนแล้ว สาเหตุเพราะว่าผมหาหุ้นพื้นฐานดีพีอีต่ำและเงินปันผลสูงเมื่อเทียบกับเงินลงทุนของผมไม่ได้  อย่างหุ้น AOT ผมชอบมาก อยากเป็นเจ้าของ แต่หุ้นราคาสามร้อย พีอีสามสิบ และปันผลไม่ถึงสองเปอร์เซ็นต์  มันทำให้ผมทำใจซื้อได้ยากครับ ผมก็เลยเลือกที่จะอยู่เฉยๆ  ซึ่งตอนแรกผมก็มองหาการลงทุนแบบอื่นอยู่  แต่ก็ยังหาไม่ได้  แต่เวลาผ่านมาไม่นาน  ตลาดหุ้นก็มาพังลงอย่างที่เห็น  และในขณะที่ผมกำลังพิมพ์อยู่นี้  ดาวโจนส์หลุดหมื่นเจ็ดพันจุดลงมา  และสิ่งที่ทำให้ผมได้เห็นอีกอย่างก็คือ ช่วงวันที่ 18 ส.ค.  ที่ผ่านมา  กองทุนขายหมื่นกว่าล้าน  และก่อนหน้านั้น  ฝรั่งช๊อต  tfex  หมื่นกว่าสัญญาในวันเดียว  ซึ่งสิ่งที่ผมเห็นมันทำให้ผมมั่นใจว่าอีกไม่นานวิกฤตและโอกาสในตลาดหุ้นจะหวลมาอีกครั้ง  และผมเลือกที่จะทำให้มันเป็นโอกาสสำหรับผมครับ ผมกำลังถือเงินสดรอ  100%  เลยนะครับ เพราะในอดีตของผมที่ผ่านมา  เมื่อตลาดเป็นขาลง  หุ้นมันจะลงกันหมด  ไม่ว่าหุ้นดีหรือไม่ดี  สำหรับใครที่ยังติดหุ้นอยู่  ผมไม่แนะนำให้ถัวนะครับ  ถ้าเป็นไปได้ก็ยอมขายขาดทุนออกมาเลย  ยอมเจ็บตอนนี้  ดีกว่าจะเจ็บมากกว่านี้  ตราบใดที่เรายังติดตามตลาดหุ้นอยู่  สักวันเมื่อมันกลับมาเป็นขาขึ้น  แล้วถึงตอนนั้น  ผมจะมาบอกอีกทีนะครับ  แล้วเราจะรวยไปด้วยกัน

หมายเหตุ  เรื่องการทำนายตลาดหุ้นว่าจะลงเป็นความเห็นส่วนตัว  ท่านไม่ต้องเชื่อผมก็ได้

หมายเหตุ  เรื่องคำแนะนำให้ขายหุ้นขาดทุน  ก็เป็นความเห็นส่วนตัวอีกเหมือนกัน  ผมมิกล้าฟันธง  ถ้าท่านขายและหุ้นเด้งกลับกรุณาอย่าโทษเค้านะตัวเอง  เพราะถ้าท่านรวยจากคำแนะนำของผม  ท่านก็คงไม่มาแจกเงินให้ผมหรอก  จริงมั้ย

โอ๊ตคุง
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #796 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 15:08:38 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มาแบ่งปันนะครับผมชอบมาก ส่วนตัวเป็นคนชอบอ่านหนังสือแนวพัฒนาตัวเองอยู่แล้วครับหนังสือหุ้นก็มีบ้าง3-4เล่ม เรื่องหุ้นจะเล่นแน่นอนครับ แต่ขอดูกระแสเงินของตัวเองอีกหน่อยเพราะผมเพิ่งเปิดร้านตัวผม(ซาลอน)กำลังเข้าเดือนที่2อยู่ข้างๆซีพีเฟสมาร์คเด่นห้า(แอบโฆษณา) ก่อนอื่นต้องเปิดบัญชี แล้วก็เลิกหุ้น(ไว้จะถามนะครับ)ส่วนตัวเป็นคนกล้าได้กล้าเสียครับ ตอนนี้สถานการณ์หุ้นบ้านเราไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ผมว่ามันดีสำหรับมือใหม่และทุนน้อยแบบผม ยังไงก็จะเข้ามาติดตามอ่านข้อมูลและเรื่องราวดีๆครับขอบคุณมากครับ แล้วเราจะใช้เงินทำงานให้คุ้มค่าไปด้วยกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #797 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2015, 20:24:55 »

ผมเข้าใจว่า คุณอยากจะเริ่มต้น แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดี คำแนะนำง่ายๆจากผมนะครับ เราอย่าเพิ่งมองราคาหุ้น ให้เรามองที่ธุรกิจก่อนว่า เราสนใจธุรกิจอะไร แล้วหลังจากนั้นก็ค่อยมาดูว่า บริษัทไหนที่ทำธุรกิจนั้นเก่ง เราก็คัดออกมา หลังจากนั้น เราก็มาตรวจดูที่งบการเงินว่าใครทำกำไรดีกว่ากัน เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ถ้าคุณหาหุ้นตัวนั้นเจอแล้ว เดี๋ยวเราค่อยมาลงลึกในรายละเอียดให้มากกว่านี้

ขอบคุณคำแนะนำคะ.เลือกมาล่ะเริ่มดูงบการเงินแบบงูๆปลาๆชักสงสัยว่าตัวเองจะต้องเป็นเม่าก่อนจะเล่นเป็นเสียแล้วมั้งคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #798 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2015, 07:44:32 »

ขอบคุณคำแนะนำคะ.เลือกมาล่ะเริ่มดูงบการเงินแบบงูๆปลาๆชักสงสัยว่าตัวเองจะต้องเป็นเม่าก่อนจะเล่นเป็นเสียแล้วมั้งคะ

http://m.pantip.com/topic/33784056?

ผมว่าอันนี้เข้าใจง่ายดีนะ ลองศึกษาดูนะครับ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #799 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2015, 21:50:06 »

ขอบคุณคะ.เข้าใจง่ายขึ้นจริงๆ

หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 พิมพ์