เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 01:07:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ศูนย์กลางซื้อขาย-จักรยาน (ผู้ดูแล: Art_it, Krit_66)
| | | |-+  ขับขี่จักรยานใหม่ควรใช้จักรยานประเภทไหนครับอยากออกกำลังกายครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขับขี่จักรยานใหม่ควรใช้จักรยานประเภทไหนครับอยากออกกำลังกายครับ  (อ่าน 1230 ครั้ง)
<*star service*>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2012, 18:44:43 »

ขับขี่จักรยานใหม่ควรใช้จักรยานประเภทไหนครับอยากออกกำลังกายครับ
saknarin soonyo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2012, 20:18:10 »

น่าจะเป็นเสือภูเขานะครับพี่ชาย
ปั่นนิ่งๆมีเสียงจากการปั่นนิดๆ
เหมาะกับสภาพเส้นทางทุกรูปแบบ
ไม่ว่าจะเป็นขึ้นเขาลงห้วยหรือแม้แต่ทางขุขะก็ สบม.
แต่ถ้าชอบความเร็วต้องเสือหมอบครับ
ลักษณะการขี่คือก้มต่ำมากกว่าเสือภูเขา แต่เสียงการปั่นเงียบมาก
ขึ้นเขาได้นิดหน่อย (อันนี้แล้วแต่สปีดของเกียร์) แต่ก็สู้เสือภูเขาไม่ได้ แต่ทางราบไม่เป็น 2 รองใคร
ปั่นทางขุขะไม่ได้เพราะยางเล็กมาก ไม่เหมาะกับทางที่เป็นหลุมเป็นบ่อ เน้นทางราบลาดยางคอนกรีต
ประมาณนี้เลยครับ^^
bosskab
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 12:48:50 »

bosskab
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 12:50:06 »

อยากได้เสือหมอบ มือสมัครเล่นแนะนำหน่อยดิครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 13:12:07 »

มีงบเท่าไหร่ล่ะ
ถ้าสัก10,000-15,000
ลองดู Trek 1.1 2013 ดู13,000เองผมเพิ่งถอยมาเมื่อต้นเดือน ตุลาคม นี่เองแต่ตะเกียบเป็นอลูนะรุ่นนี้
แต่ถ้าจะเอาดีๆหน่อยก็มีหมอบของMeridaอ่ะตะเกียบคาร์บอนด้วย(แถมได้อะไหล่คุณภาพดีด้วย)ราคาไม่น่าถึง17,000นะลองๆไปหาในเน็ตดูเห็นMeridaมันมีโปรโมชั่นลดราคาอยู่นะช่วงนี้
ส่วนBianchi,Giant,Specialized พวกนี้จะแพงหน่อยหนื่นปลายๆหรือไมก็2หมื่นUP(อันนี้แล้วแต่อะไหล่อีกทีนะ)แต่ส่วนมากมันก็2หมื่นUPอยู่แล้วล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2012, 20:29:32 โดย saknarin soonyo » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 13:16:29 »

แต่ผมว่าของTrek อ่ะดีถูกด้วย
แถมมีคนใช้เยมะนะ จะว่าโหลเลยก็ว่าได้ไปไหนก็เจอแต่ Trek กันทั้งนั้น
ลองไปสังเกตและคิดไตรตรองดูให้ดีๆนะเพราะราคาเยียบหมื่นนั้นมันซื้อไปแล้วถ้าไม่ถูกใจก็เอาเรื่องนะ^^
poptuay
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 13:51:26 »

เพิ่งขับขี่  และ "เพื่อออกกำลังกาย"
ถ้าไม่ใช้งานอย่างอื่น  เช่น ออกทริป หรือขี่ไปทำงาน  ผมแนะนำเล่นราคาตัวต่ำๆก่อนดีกว่าครับ
ลองทำความรู้จักกับรถดูก่อน  อาจจะชอบหรือไม่ชอบก็เป็นได้
ไม่ต้องเน้นเบาหรืออุปกรณ์แพงหรอกครับ  เอาแค่ว่าถ้าเราชอบหรือรู้จักตัวเองแล้วค่อยอัพเกรดไป
อันนี้ความเห็นจากประสบการณ์เล่นรถส่วนตัวนะครับ ^^

เรามันจน  จำต้องถีบจักรยาน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2012, 13:23:27 »

ขอบมากครับ...สำหรับคำแนะนำดีๆ

ผมว่าจะเริ่มต้นที่เสือภูเขาก่อนท่าจะดี...

ร้านที่เชียงราย ผมควรซื้อที่ไหน  หรือ ถ้าใครมีมือสอง

ไม่ได้ใช้ จะขายช่วยแจ้งหน่อยนะครับ...ขอบคุณครับ
sccmu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2012, 14:20:26 »

ลองดูในนี้
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=329889.0

น่าจะอยู่เชียงรายนิ๊ ราคาไม่แรง สวยด้วย ไปลองจะได้รู้ว่าเหมาะกับเราไม๊
YaiCr
ผลิตภัณท์กาแฟดริป
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2012, 18:35:03 »

ปัญหาที่เจอของคนจะเริ่มปั่นคือ ไม่รู้ว่าจะเอามาปั่นแนวไหนดี ออกกำลัง ปั่นชมสาว ปั่นไปตลาด ถ้าปั่นไม่ไกล ปั่นออกกำลังแค่ขำ ๆ ปั่นเอาเหงื่อนิด ๆ แนะนำจักรยานแม่บ้านญี่ปุ่นแบบมีเกียร์เอามือสองก็พอ คันละ 2000 กว่าบาทถูกดี ทนด้วย
       อันนี้เด็ดเลย การปั่นเพื่อลดน้ำหนัก และปั่นเพื่อความมัน ถ้าท่านซื้อจักรยานผิดประเภท ผิดขนาด ราคาถูก ๆ ซื้อเพราะอยากเท่ห์ แต่เอามาปั่นเพื่ออยากผอม สิ่งที่ตามมาคือการบาดเจ็บของกล้ามเนื้อ เส้นเอ็นและลามไปที่กระดูกเพราะรถแต่ละประเภทออกแบบมาไม่เหมือนกัน เอารถแม่บ้านรถธรรมดามาปั่นลดน้ำหนักรับรองว่าได้ของแถมแน่ คืออากรบาดเจ็บตามมาเพียบ
       การเลือกซื้อรถ ถ้าเสือภูเขาแนะนำที่ 24 เกียร์ขึ้นไป ยี่ห้อไหนก็ได้ถ้าราคาแค่หมื่นต้น ๆ เพราะ MADE IN CHINA เหมือนกันหมด ส่วนรถที่ราคาเท่ากันในระดับ 3 หมื่น คุ้มที่สุดคือยี่ห้อ MERIDA เพราะว่าอะไหล่ติดรถมันคุ้มเกินคุ้ม (แต่ผมร้านขาย Missile เพราะเป็นรถยี่ห้อราคาระดับหมื่นต้น......55555)
       เวลาไปเลือกซื้อรถให้เลือกตามใจฉัน อย่าไปเลือกตามใจคนบอก เลือกตามใจคนขาย ก่อนควักเงินซื้อดูสาวที่มากับท่านด้วยว่าตาเขียวหรือเปล่า นี่เรื่องใหญ่

ยิ้มกว้างๆ สุดท้าย อย่าเล็งนาน ซื้อเลยครับ เพื่อความสบายใจและความสะใจ  ยิ้มกว้างๆ

สนใจกาแฟ อยากทำแบรนด์เป็นของตัวเอง โทร/Line.  090-4632326 086-9175473
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2012, 20:36:15 »

ตามที่อ้ายใหญ่อู้ครับอย่าเล็งนาน^^
ให้ซื้อที่ชอบ
อย่าซื้อเพราะกระแส
แต่ถ้าเป็นผมขอซื้อที่หมื่นต้นๆนะเพราะมันจะดีกว่า
เพราะถ้าวันหนึ่งปั่นไปแล้วเกิดรักการปั่นจักรยานขึ้นมาจริงๆจังๆ
จะต้องมาไล่ประกาศขายคันเก่าทิ้งอีก^^เพราะคันราคาหลักพันขายออกยากมาก
ผมเคยผ่านมาละ
ใช้มา3คันกว่าจะมาได้คันนี้ที่โดนใจและคิดว่าน่าจะเป็นคันสุดท้ายละ^^
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2012, 22:20:13 »

น่าจะเป็นเสือภูเขานะครับพี่ชาย
ปั่นนิ่งๆมีเสียงจากการปั่นนิดๆ
เหมาะกับสภาพเส้นทางทุกรูปแบบ
ไม่ว่าจะเป็นขึ้นเขาลงห้วยหรือแม้แต่ทางขุขะก็ สบม.
แต่ถ้าชอบความเร็วต้องเสือหมอบครับ
ลักษณะการขี่คือก้มต่ำมากกว่าเสือภูเขา แต่เสียงการปั่นเงียบมาก
ขึ้นเขาได้นิดหน่อย (อันนี้แล้วแต่สปีดของเกียร์) แต่ก็สู้เสือภูเขาไม่ได้ แต่ทางราบไม่เป็น 2 รองใคร
ปั่นทางขุขะไม่ได้เพราะยางเล็กมาก ไม่เหมาะกับทางที่เป็นหลุมเป็นบ่อ เน้นทางราบลาดยางคอนกรีต
ประมาณนี้เลยครับ^^

ขอบใจน้องมากๆครับที่ช่วยแนะนำ
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2012, 22:22:05 »

เพิ่งขับขี่  และ "เพื่อออกกำลังกาย"
ถ้าไม่ใช้งานอย่างอื่น  เช่น ออกทริป หรือขี่ไปทำงาน  ผมแนะนำเล่นราคาตัวต่ำๆก่อนดีกว่าครับ
ลองทำความรู้จักกับรถดูก่อน  อาจจะชอบหรือไม่ชอบก็เป็นได้
ไม่ต้องเน้นเบาหรืออุปกรณ์แพงหรอกครับ  เอาแค่ว่าถ้าเราชอบหรือรู้จักตัวเองแล้วค่อยอัพเกรดไป
อันนี้ความเห็นจากประสบการณ์เล่นรถส่วนตัวนะครับ ^^
ขอบคุณคำแนะนำดีๆครับ
poptuay
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2012, 10:25:02 »

ตามที่อ้ายใหญ่อู้ครับอย่าเล็งนาน^^
ให้ซื้อที่ชอบ
อย่าซื้อเพราะกระแส
แต่ถ้าเป็นผมขอซื้อที่หมื่นต้นๆนะเพราะมันจะดีกว่า
เพราะถ้าวันหนึ่งปั่นไปแล้วเกิดรักการปั่นจักรยานขึ้นมาจริงๆจังๆ
จะต้องมาไล่ประกาศขายคันเก่าทิ้งอีก^^เพราะคันราคาหลักพันขายออกยากมาก
ผมเคยผ่านมาละ
ใช้มา3คันกว่าจะมาได้คันนี้ที่โดนใจและคิดว่าน่าจะเป็นคันสุดท้ายละ^^

ต้องลองถึงสามคัน  กว่าจะลงตัว  เห็นมั้ยล่ะ  หายากนะผมว่า  ถ้ารักจะใช้ตลอดไป  รถคันแรกหรือคันที่สองมักเป็นประมาณว่าค้นหาตัวเอง  จริงไหม  อิอิ
อยู่เชียงรายลองดูของเจ้านี้นะครับ  ผมไม่รู้จักกับเจ้าของร้านหรอก ผมอยู่กทม.  แต่ซื้อกับร้านนี้สี่คันใน3อาทิตย์  เนื่องจากของเขามีคุณภาพ น่าจะเป็นรายใหญ่ของทางเหนือเลยทีเดียวถ้าไม่นับที่แม่สอด ราคาไม่แพงเกินไป  ที่สำคัญ มีรถให้เลือกทุกประเภท ทุกเกรด  ร้านอยู่อำเภอพาน กับตัวเวียงเชียงใหม่
ขอให้สนุกกับการขี่ครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=86825.3940
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2012, 10:29:32 โดย poptuay » IP : บันทึกการเข้า

เรามันจน  จำต้องถีบจักรยาน
potza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2012, 16:49:15 »

ยิงฟันยิ้ม มือใหม่เหมือนกันครับ แค่อยากเล่าสู่กันฟัง  ยิงฟันยิ้ม
แนะนำเสือภูเขา ครับ
ซื้อตามงบครับ แล้ว เผื่อค่า อุปกรณ์ จำเป็นไว้ด้วยครับ (หมวก++)
เลือก size ที่พอดีกับตัว และ แบบที่ชอบก็พอครับ
จักรยานเริ่มต้น(ต่ำกว่า 20000)  แทบไม่ต่างกันครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2012, 16:53:58 โดย potza » IP : บันทึกการเข้า
litespeed
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2012, 19:58:28 »

แถมมีคนใช้เยมะนะ จะว่าโหลเลยก็ว่าได้ไปไหนก็เจอแต่ Trek กันทั้งนั้น
ลองไปสังเกตและคิดไตรตรองดูให้ดีๆนะเพราะราคาเยียบหมื่นนั้นมันซื้อไปแล้วถ้าไม่ถูกใจก็เอาเรื่องนะ^^

แหม..!!อย่าเรียกโหลเลยท่าน
ระดับ Trek แล้วของเค้าดีคุ้มค่าคุ้มราคา คนถึงนิยมขี่กัน

มีตั้งแต่ไม่ถึงหมื่นยันหลายแสน ตอบสนองทุกวัยทุกงบประมาณ  ยิงฟันยิ้ม
เสือหมอบคันแรกผมก็Trek

โชว์หน่อย..

* TREK-1.jpg (299.63 KB, 800x465 - ดู 249 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2012, 07:40:00 »

แหม..!!อย่าเรียกโหลเลยท่าน
ระดับ Trek แล้วของเค้าดีคุ้มค่าคุ้มราคา คนถึงนิยมขี่กัน

มีตั้งแต่ไม่ถึงหมื่นยันหลายแสน ตอบสนองทุกวัยทุกงบประมาณ  ยิงฟันยิ้ม
เสือหมอบคันแรกผมก็Trek

โชว์หน่อย..
สวยสุดยอดแต้น่อสีสวยสดใสน่าขี่มาก
หน้า: [1] พิมพ์