เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 01:58:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามครับ สัญญาณ wifi มาเต็มแต่เข้าหน้าเว็บช้ามาก
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามครับ สัญญาณ wifi มาเต็มแต่เข้าหน้าเว็บช้ามาก  (อ่าน 18605 ครั้ง)
kurozaki
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2012, 16:53:34 »

อยู้หอพักครับ เจ้าของหอพักแนะนำให้ซื้อตัวรับสัญญาณ wifi มาเล่นได้
ใช้ไป 5 เดือนครับ สัญญาณมาเต็ม 5 ขีดตลอด เข้าเว็บได้เลย
แต่ 2-3 วันนี้ไม่รู้เป็นอะไร ต้องรอ 2-4 นาทีกว่าจะเข้าหน้าเว็บได้
รบกวนผู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2012, 19:39:45 »

อยู้หอพักครับ เจ้าของหอพักแนะนำให้ซื้อตัวรับสัญญาณ wifi มาเล่นได้
ใช้ไป 5 เดือนครับ สัญญาณมาเต็ม 5 ขีดตลอด เข้าเว็บได้เลย
แต่ 2-3 วันนี้ไม่รู้เป็นอะไร ต้องรอ 2-4 นาทีกว่าจะเข้าหน้าเว็บได้
รบกวนผู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ

สัญญาณ Wifi มาเต็ม ก็แสดงว่า สัญญาณ Wifi ปกติดี

แต่ที่เข้าเว็บได้ช้าลง ส่วนมากในหอพัก ปัญหามักมาจาก

บางห้องมันโหลดบิทแบบ ดูดเต็มสปีด

สมุติน่ะครับ

ความเร็วเน็ตที่ใช้งานภายในหอ อยู่ที่ 1000kb/ps(เท่ากับ 1Mb/ps)

การเข้าเว็บต่อครั้ง ต่อเครื่อง ต้องใช้ความเร็ว 200kb/ps

ถ้ามีคนเข้าเว็บพร้อมกัน 5 เครื่อง ก็จะใช้ความเร็ว 200x5 = 1000kb/ps

แต่ถ้า มีคนโหลดบิท ซึ่งใช้ความเร็วในการดาวน์โหลด 800kb/ps

ดังนั้น หากมีคนเข้าเว็บพร้อมกัน 5 เครื่อง ก็จะสมารถใช้งานความเร็วแค่ 40kb/ps

ถามว่าทำไมน้อยลง ก็ความเร็วเน็ตในหอ 1000kb/ps โหลดบิท 800kb/ps

ก็จะเหลือความเร็วที่ 200kb/ps แบ่งให้ใช้อีก 5 ห้อง ก็จะเท่ากับ 200 หาร 5 = 40kb/ps

ความเร็วจากที่ไม่มีคนโหลดบิท 200kb/ps เหลือแค่ 40kb/ps ลดลงถึง 5 เท่าตัวน่ะครับ

แล้วถ้าหาก มีคนโหลดบิทความเร็ว 950kb/ps เหลือให้เราใช้แค่ 50kb/ps

ดังนั้นถ้าเข้าเน็ตพร้อมกัน 5 ห้อง กับเน็ตแค่ 50kb/ps เท่ากับว่า เน็ตเหลือแบ่งให้ห้องละ 10kb/ps

ถามว่าทำไม ไม่เกี่ยวกับ Wifi เพราะ Wifi ที่ใช้งานในบ้านเราส่วนใหญ่ ความเร็วจะอยู่ที่ 54Mb/ps

ซึ่ง เบรนวิท มันสูงกว่าความเร็วเน็ตที่ใช้ทั่วไปอยู่แล้วครับ ปัญหาที่เกิดขึ้น ผมจึงมองว่า

เพราะมีคนโหลดบิท.... ถ้าเป็นบางคนเค้าใช้เน็ตหอ เค้าจะบล๊อคสปีดไว้ครับ

แต่ก็มีบางคน ที่มันไม่ค่อยจะเกรงใจคนอื่นซักเท่าไหร่ ปล่อยโหลดซ่ะเต็มสปีด

อาจเป็นเหตุให้เกิดการทะเลาะวิวาทก็เป็นได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
kurozaki
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2012, 22:31:20 »

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2012, 02:38:57 »

......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:01:39 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2012, 12:27:23 »

ทำ server ล็อคสปีดแต่ละคน ไม่ต้องบล๊อคบิทก็ได้ครับ แต่ให้โหลดได้แค่ที่กำหนดก็น่าจะโอเค  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

kurozaki
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2012, 21:41:49 »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้หาปลาตายตัวนึงเจอแล้วครับ
ห้องอื่นยังนึกกันอยู่เลยว่าเน็ตล่ม  ยิงฟันยิ้ม
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2012, 01:44:03 »

.. ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:02:20 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2012, 12:21:03 »

เอาแบบประหยัด wrt54gl + up firmware Tomato  ครับ
บล็อคบิท(L7 Filter เลยนะครับ หุหุ ขั้นเทพอ่ะ) + กันเนตคัทได้ 100% (เปิด IP Isolate)

+QOS แบบง่ายๆ  ก็น่าจะผ่านไปได้ไม่ยากนะครับ 

หุหุ ราคาถูกมาก แต่เสียดาย ได้แค่ 54M

ระบบเค้าดีครับ  ตัวอื่นๆ ในราคาเท่ากัน ณ ตอนนี้ ยังทำได้ไม่เท่าเลย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

-อืม...Tomato กันเนตคัท Isolation client ได้ แต่เฉพาะไวเลส แต่แลนไม่ได้
- Qos ก็โอเค สร้าง Classification ไว้แต่ละห้อง
- และบล็อค URL ใน Access Restriction ได้อีก กำแพงหลายชั้น จำกัด Bandwidth แต่ละ User
- บล๊อค Port ได้อีก แต่ Bit มัน Random Port 1000 ขึ้น
- แถมมันยัง สามารถตั้งเวลา รีสตู๊ด ระบบได้อีก กัน Buffer Memory Cach เต็ม
หน้า: [1] พิมพ์