เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 09:42:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เพิ่มความเร็วให้กับ Windows XP ด้วยการปิด paging file
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เพิ่มความเร็วให้กับ Windows XP ด้วยการปิด paging file  (อ่าน 840 ครั้ง)
boyburapha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2012, 17:12:34 »

เพิ่มความเร็วให้กับ Windows XP ด้วยการปิด paging file

เมื่อก่อนผมเคยได้เขียนบทความเรื่อง “เพิ่มความเร็วให้กับ Windows 7 ด้วยการปิด paging file” ไปแล้ว มีหลายท่านอยากทราบถึงวิธีการปิด paging file บน Windows XP วันนี้ก็เลยเอาข้อมูลนี้มาเล่าให้ฟังสั้นๆ นะครับ

Paging File คืออะไร?
     Paging File เป็นคำที่ระบบ Windows ใช้เรียกระบบ Virtual Memory ครับ ซึ่ง Virtual Memory คือ หน่วยความจำเสมือนที่ทำหน้าที่คล้าย RAM (Random Access Memory) แต่ใช้เนื้อที่ของ Hard Disk แทน แต่ใช้เวลาในการเข้าถึงข้อมูลช้ากว่า การนำ Virtual Memory ขึ้นมาใช้งาน นั่นเป็นการแสดงให้เห็นว่า ขณะนี้คอมพิวเตอร์มี RAM ไม่เพียงพอต่อความต้องการนั่นเอง

วิธีการปิดค่า Paging File บน Windows XP
1 คลิ้กขวาที่ My Computer เลือก Properties
2 คลิ้ก Tab Advanced
3 ในช่อง Performance คลิ้ก Settings
4 หน้า Performance Options เลือก Tab Advanced
5 ในช่อง Virtual memory คลิ้ก Change
6 ในช่อง Drive แสดงถึง พื้นที่ในดิกส์ของ Drive ที่นำไปใช้ทำ Virtual Memory
7 ให้คุณเลือกหัวข้อ No paging file แล้วคลิ้กที่ Set เพื่อกำหนดค่าให้เครื่องปิดระบบ Paging File
8 กด OK ในทุกหน้าต่าง แล้วจึงทำการ Restart เครื่องหนึ่งครั้งครับ

-/-/-/-/-/-/-/-/-/-

ที่มาบทความ >>>ดูตรงนี้<<<
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2012, 22:02:01 »

ไม่แนะนำให้ปิดครับ ถ้าแรมไม่มากพอ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2012, 22:03:53 »

ยังมีคนใช้ xp อีก  อายจัง

ตามคำแนะนำเทพเจม ต้องมีแรมตั้งแต่ 2Gb ขึ้นไป

256/512 อย่าคิดทำเชียว

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2012, 22:35:19 »

ผมยังใช้ XP อยู่คราบ เพราะของมันเคยๆ อิอิ (จริงๆก็กำลังหัดใช้  7 8 และก็ยังคง xp ไว้เล่นต่อไปคู่กันไปด้วย)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 10:37:17 »

ผมยังใช้ XP อยู่คราบ เพราะของมันเคยๆ อิอิ (จริงๆก็กำลังหัดใช้  7 8 และก็ยังคง xp ไว้เล่นต่อไปคู่กันไปด้วย)

แล้วท่านจะเห่อวิน 8 ทำเพื่อ ...

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 11:14:07 »

ยุคนี้ ผม เพิ่มฮาร์ดแวร์ ง่ายกว่าเยอะ ไม่ต้องยุ่งระบบ แถม ราคา ก็ ไม่ได้แรงเท่ากับ เหล้านอก ดีๆ เลย ^^

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 11:24:18 »

ยุคนี้ ผม เพิ่มฮาร์ดแวร์ ง่ายกว่าเยอะ ไม่ต้องยุ่งระบบ แถม ราคา ก็ ไม่ได้แรงเท่ากับ เหล้านอก ดีๆ เลย ^^
ถั่วต้วม...การปรับแต่ง System File....เหมาะสำหรับเครื่องยุคเก่าแต่ลงวินโดว์ยุคใหม่...ปรับให้ตาย..ยังไงก็ไม่ไวขึ้น...สุดท้าย...บอกลูกค้า..อัพเกรดเครื่องโลด.... ยิงฟันยิ้ม

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 19:44:03 »

ถูกต้อง เพิม Ram ไปเลย ราคาก็ถูก

ส่วนผมชอบทดลองทดสอบของใหม่ ดังนั้น win8 เลยเห่อไม่ต่างกับ win7 นั่นแหละ ขนะที่ xp ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ ไม่นับคนที่มี ram เกิน 4 Gb และ notebook รุ่นใหม่ๆนะครับ อันนี้ควรใช้ 7
สรุปไปมา ก็ลงมันทั้ง 2 3 ระบบไปเลย ง่ายดี อิอิ รักพี่เสียดายน้อง ดังเพลงบัวตูมบัวบาน เลย ยิงฟันยิ้ม (แถมบัวตองด้วยเลยดีปะ แม่xp กับ 7=win8)

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 19:48:40 »

ถูกต้อง เพิม Ram ไปเลย ราคาก็ถูก

ส่วนผมชอบทดลองทดสอบของใหม่ ดังนั้น win8 เลยเห่อไม่ต่างกับ win7 นั่นแหละ ขนะที่ xp ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ ไม่นับคนที่มี ram เกิน 4 Gb และ notebook รุ่นใหม่ๆนะครับ อันนี้ควรใช้ 7
สรุปไปมา ก็ลงมันทั้ง 2 3 ระบบไปเลย ง่ายดี อิอิ รักพี่เสียดายน้อง ดังเพลงบัวตูมบัวบาน เลย ยิงฟันยิ้ม (แถมบัวตองด้วยเลยดีปะ แม่xp กับ 7=win8)

นึกว่ายังใช้ วินโดว 95 อยู่

JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 20:19:52 »

เฮ่ยๆ แต่ผมยังมี win me ใช้อยู่เลยนะ อิอิ เครื่องคอมเล่น karaoke เก่าแล้ว บอร์ด TX Pro II 330 ได้มั่ง แรม 512 HD 500-800เมคได้มั่ง เล่น Dos Nick เป็นหลัก ยังอนุรักไว้อยู่เลย อิอิ

kang2005 (เชียงแสน)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 11:08:57 »

เกมส์บางเกมส์ยังต้องการใช้  Virtual memory อยู่นะครับ

ถ้าแรมเหลือจริง ให้ทำ Ramdisk น่าจริงดีกว่า เก็บไฟล์ Temp ได้ด้วย

ติดต่อได้ที่
Line:kangkang2005
Facebook:ดำรงค์ วงค์พันธ์
088-259-0246
หน้า: [1] พิมพ์