เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 23:25:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  แผ่น CD ชำรุด อยากได้ข้อมูลในแผ่นทำอย่างไรดี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน แผ่น CD ชำรุด อยากได้ข้อมูลในแผ่นทำอย่างไรดี  (อ่าน 802 ครั้ง)
boyburapha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2012, 17:03:13 »

แผ่น CD ชำรุด อยากได้ข้อมูลในแผ่นทำอย่างไรดี

วันนี้ไปรื้อค้นหาของบางอย่างในห้องเก็บของครับ ผมได้เจอของสิ่งหนึ่งก็คือ CD เพลงของศิลปินท่านหนึ่งที่ผมชื่นชมและลงทุนซื้อซีดีเพลงตอนสมัยเรียนมหาวิทยาลัย ซึ่งพอแกะกล่องซีดีมาดู ปรากฎว่า มีรอยเต็มไปหมด พอเอาใส่เครื่องคอมพิวเตอร์ก็ทำให้คอมพิวเตอร์ค้าง เพราะไม่สามารถอ่านแผ่นได้ แล้วเราจะแก้ปัญหานี้อย่างไรดีครับ? มาดูกันดีกว่า

หากคุณเป็นคนหนึ่งที่ประสบปัญหาของแผ่นซีดีเป็นรอยทำให้ไม่สามารถที่จะอ่านข้อมูลที่อยู่ในแผ่นนั้นได้ ไม่ว่าจะเป็นภาพ,เพลง,วีดีโอ หรืออะไรก็ตาม ทางแก้ปัญหาให้คุณลองทำดังนี้ครับ
ก่อนอื่น ให้คุณลองสังเกตดูก่อนว่า ลายหรือรอยที่เกิดขึ้นนั้นเกิดขึ้นที่ด้านไหน สมมุติว่า ด้านที่มีการสกีนลายต่างๆ หรือด้านที่แปะยี่ห้อ ผมเรียกว่า “ด้านบน” ส่วนด้านที่ใสๆ เอาไว้ฉายเลเซอร์ ผมขอเรียกว่า “ด้านล่าง” ก็แล้วกันนะครับ เพื่อให้เข้าใจตรงกัน

ถ้าเป็นลายหรือรอยด้านล่าง ขอแนะนำไปหาพวกน้ำยาขัดเคลือบสีรถยี่ห้อที่ใช้กันทั่วไปนี่แหละครับ  (หรือน้ำยา Brasso ก็ได้ครับ)เอาผ้าชุบน้ำยา แล้วทำการขัดทั้งแผ่นเลย

แนะนำว่าเวลาทำการขัดให้ขัดแบบจากกลางซีดีออกไปเป็นเส้นตรงถึงขอบซีดีนะครับ อย่าขัดวนเป็นวงกลมๆ นะครับ โดยน้ำยาขัดเคลือบสีรถนี่จะช่วยให้รอยลึกๆ ของซีดีจะค่อยๆ ดูตื้นขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งจะช่วยให้การอ่านข้อมูลทำได้ดีขึ้นครับ ขัดเสร็จแล้วเอาไปล้างน้ำก่อนด้วนครับ

แต่ถ้าเป็นด้านบนที่เอาไว้แปะหรือสกรีนลายเป็นรอยหรือลายแล้ว ขอแนะนำว่า ให้คุณทำใจเลยครับ เพราะโอกาสที่จะใช้งานได้เหมือนเดิมนั้ันเป็นไปได้ยากมากครับ

-/-/-/-/-/-/-/-/-/-/-

ดูถาพประกอบบทความ >>>ดูตรงนี้<<<
Jampolo
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

คิดดี ทำดี ไม่มีโกง ซื่อตรง โปร่งใส

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2012, 10:26:52 »

ถ้ามันบ่อ่านแล้วก็อิ๊ดนักแกครับ ขัดล้างจะใดก็ดายมันตึงบ่ได้ ก๋ำขว้างลูกเดียวครับ

เกษม สิงห์แก้ว (Face เกษม สิงห์แก้ว)
 ต.ดงเจน อ.ภูกามยาว จ.พะเยา 56000
โทร. 086-1979660
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2012, 09:55:32 »

ไม่สามารถเอาข้อมูลออกมได้ครับถ้าแผ่นพัง

jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 17:33:00 »

บางโปรแกรมสามารถกู้ได้โดยอาศัยร่องรอยข้อมูลที่พอมี
ปกติต้นแผ่นจะก็บข้อมูลทุกไฟฟล์ ท้ายอผ้นจะเก็บข้อมูลสรุป
--ถ้าต้นแผ่นสีย โปรแกรมจะหาส่วนที่พอเอามาได้ครับ

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
หน้า: [1] พิมพ์