เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 มีนาคม 2024, 16:13:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  บทความ เรื่อง น้ำยา และ วิธีการดูแลสีรถ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน บทความ เรื่อง น้ำยา และ วิธีการดูแลสีรถ  (อ่าน 78215 ครั้ง)
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2012, 01:50:09 »

ขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่ได้มั้ยครับ

- การเลือกน้ำยา (ควรจะซื้ออะไรบ้าง) (ขอศัพท์ที่มือใหม่เข้าใจง่ายๆนะครับ)
- การเริ่มลงมือ ควรเริ่มจากตัวไหน ตามด้วยอะไร และสุดท้ายตามด้วยอะไร

จะขอบพระคุณมากเลยครับ อ่านตั้งแต่หน้าแรก ยังไม่ค่อยเข้าใจ  ยิ้มกว้างๆ

มันตอบแบบฟันธงไม่ได้ครับ ว่าต้องใช้ตัวไหน

ถ้าไม่เคยเคลือบรถเลย แล้วอยากจะลองเริ่มต้นดู
ก็เอาแบบง่ายๆก่อน คืออ่านรีวิวคุณสมบัติของแว็กซ์ (น้ำยา) แต่ละตัว บางตัวเคลือบแล้วออกแนวใสๆ บางตัวเคลือบแล้วฉ่ำเหมือนเปียกน้ำ บางตัวติดทน บางตัวเคลือบแล้วไม่ค่อยสวย แต่ช่วยขัดคราบไปในตัว บางตัวเคลือบแล้วไม่สวยแต่ติดทน ฯลฯ  

ข้อสำคัญดูว่าเรามีงบประมาณเท่าไหร่ เพราะอย่างที่บอกไว้แต่แรกนั่นแหละ มันมีตั้งแต่ไม่กี่ร้อยจนถึงหลายๆหมื่น

สนใจตัวไหน ก็ซื้อตัวนั้นแหละครับ มาลองดู ขวดเดียวก็พอแล้ว
ถ้าอยากจะเปลี่ยนไปลองตัวอื่น ก็ค่อยๆหามาทดลองใช้ดู

หรือวิธีที่ง่ายกว่าก็คือ ไปร้านล้างรถที่มีน้ำยาเหล่านี้ให้บริการอยู่ แล้วลองเคลือบดูซักครั้ง ดูว่าชอบหรือไม่ชอบ ล้างรถครั้งหน้าก็ลองตัวใหม่ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อ ชอบใจที่ตัวไหน ค่อยซื้อไว้ใช้เองซักขวดก็ได้ครับ

การเริ่มลงมือ มันก็มีขั้นตอนง่ายๆ
1. ล้างรถ เอาสิ่งสกปรก (ฝุ่น ดิน โคลน) ออกให้หมด
2. เตรียมพื้นผิว อันนี้ก็แล้วแต่ว่าจะทำถึงไหน แค่ลูบดินน้ำมัน หรือใช้เครื่องขัด ก็แล้วแต่  แต่ถ้าเอาแบบง่ายๆ แค่เคลือบปกป้องสีรถ ไม่ได้เน้นความสวยงาม ก็ข้ามขั้นตอนที่ 2. นี้ไปก็ได้
3. เคลือบสี ขั้นตอนนี้ก็แล้วแต่อีกนั่นแหละครับ ว่าจะเอาถึงไหน มีตั้งแต่เคลือบด้วยน้ำยา(ที่ชอบ) แค่ชั้นเดียวจบ หรือลงทีนึง 4-5 ชนิด   3 วัน 3 คืน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2012, 02:06:21 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
Tu_Tu
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2012, 15:05:39 »

ขอราคาค่าบริการด้วยครับและชุด Kit สำหรับทำความสะอาดที่บ้านเท่าไร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2012, 16:42:21 »

ขอราคาค่าบริการด้วยครับและชุด Kit สำหรับทำความสะอาดที่บ้านเท่าไร

ขอโทษด้วยครับ
ถ้าเรื่องธุรกิจ
เชิญห้อง ธุรกิจบริการดีกว่าครับ

** ลิ้งค์อยู่ที่ลายเซ็นด้านล่าง
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2012, 18:08:38 »

ขอโทษด้วยครับ
ถ้าเรื่องธุรกิจ
เชิญห้อง ธุรกิจบริการดีกว่าครับ

** ลิ้งค์อยู่ที่ลายเซ็นด้านล่าง

น่ารักจริงๆ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2012, 18:22:25 »

สำหรับผู้ที่ติดตามรีวิว น้ำยาเคลือบรถ รออีกหน่อยนะครับ
ตอนนี้ เพิ่งได้น้ำยามาอีก 1 ลัง กำลังสนุกกับการทดลองน้ำยาตัวใหม่ๆ จาก  G Techniq ผลิตภัณฑ์ดูแลรถระดับโลก จากประเทศอังกฤษ เีดี๋ยวหมดเรื่องยุ่งๆแล้วจะรีบกลับมาเขียนต่อครับ

กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 05 พฤศจิกายน 2012, 08:11:34 »

ผมจะเข้าไปลองของนะครับ...

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 00:47:24 »

เชิญครับ ด้วยความยินดี

ชุดนี้เหมือนเป็น เทรนด์ ใหม่ของการเคลือบรถครับ เป็นพวกสเปรย์และน้ำยาใส ที่หลายๆยี่ห้อเริ่มทำออกมา แม้กระทั่งยี่ห้อที่มีชื่อเสียงทางแว็กซ์ อย่างเช่น Wolfgang ก็ได้ข่าวว่าเริ่มทำน้ำยาแบบใสออกมาแล้ว

อาจเป็นเพราะเทคโนโลยีเกี่ยวกับเคมีเดี๋ยวนี้ัพัฒนาไปมากก็เป็นได้ เพราะลงลึกไปได้ถึงระดับนาโน

แต่น้ำยาพวกนี้ เท่าที่ลองดู จะโดดเด่นไปในทาง เงาใส ทน และ น้ำไม่เกาะ ใครที่ยังชอบแบบฉ่ำๆ หนาๆ อาจจะไม่ค่อยถูกใจ แต่ถ้ามองหาแบบ "สวย ใส ไม่งอแง" อยู่ละก็ รับรองติดใจแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 00:53:34 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 09:16:44 »

ชุดนี้เหมือนเป็น เทรนด์ ใหม่ของการเคลือบรถครับ เป็นพวกสเปรย์และน้ำยาใส ที่หลายๆยี่ห้อเริ่มทำออกมา แม้กระทั่งยี่ห้อที่มีชื่อเสียงทางแว็กซ์ อย่างเช่น Wolfgang ก็ได้ข่าวว่าเริ่มทำน้ำยาแบบใสออกมาแล้ว

อาจเป็นเพราะเทคโนโลยีเกี่ยวกับเคมีเดี๋ยวนี้ัพัฒนาไปมากก็เป็นได้ เพราะลงลึกไปได้ถึงระดับนาโน

แต่น้ำยาพวกนี้ เท่าที่ลองดู จะโดดเด่นไปในทาง เงาใส ทน และ น้ำไม่เกาะ ใครที่ยังชอบแบบฉ่ำๆ หนาๆ อาจจะไม่ค่อยถูกใจ แต่ถ้ามองหาแบบ "สวย ใส ไม่งอแง" อยู่ละก็ รับรองติดใจแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ชอบ จริงๆ คำว่า สวย ใส ไม่งอแง อิอิ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 09:26:42 »

ชอบ จริงๆ คำว่า สวย ใส ไม่งอแง อิอิ

แหม่... คนรักรถนี่ เป็นเหมือนกันหมด ไม่ชอบประเภทงอแง  ยิ้มเท่ห์
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 09:01:14 »

เราก็จัด คองครัว....ตบไปอีกชั้นครับ...

5050 หนาได้ใจ...

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 09:30:27 »

แต่น้ำยาพวกนี้ เท่าที่ลองดู จะโดดเด่นไปในทาง เงาใส ทน และ น้ำไม่เกาะ ใครที่ยังชอบแบบฉ่ำๆ หนาๆ อาจจะไม่ค่อยถูกใจ แต่ถ้ามองหาแบบ "สวย ใส ไม่งอแง" อยู่ละก็ รับรองติดใจแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม

เราก็จัด คองครัว....ตบไปอีกชั้นครับ...

เป็นสูตรที่น่าทำตามเป็นอย่างยิ่งคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 11:51:30 »

นั่นไง
สายประยุกต์ เล่นของใหม่
มาแล้วไง
 ยิงฟันยิ้ม
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2012, 17:34:33 »

นั่นไง
สายประยุกต์ เล่นของใหม่
มาแล้วไง
 ยิงฟันยิ้ม

เป็นสูตรที่น่าทำตามเป็นอย่างยิ่งคับ
[/quote]

ของเล่นเยอะ....เราต้องลอง เพื่อให้ได้

สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับ รถที่เรารัก....ครับ 555+

haku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2012, 19:32:05 »

Smartsealant® ติดทนนาน, ปกป้องผิวสีรถ, เงาใสสุดๆ ลึกสุดๆ ลื่นสุดๆ เทคโนโลยีใหม่ที่สามารถผิวสีรถให้เงาใส ดูใหม่ตลอดเวลา เป็น Sealant เพียงยี่ห้อเดียวที่เป็นสารสกัดจาก  BRAZILIAN  IVORY  CARNAUBA เป็นสูตรพิเศษที่สามารถให้ความเงาใส ลึก ปกป้องคราบสกปรกและรอยหยดน้ำได้อย่างมีประสิทธิภาพ
Smartsealant ให้ความเงางาม สามารถปกป้องรถผิวสีรถได้ทนนานยิ่งขึ้น สามารถกันน้ำ, ฝุ่นละออง, รังสี UV, ฝนกรด ด้วยเทคโนโลยีป้องกันไฟฟ้าสถิตย์ (anti-static) จึงทำให้รถเงางาม สะอาดใหม่อยู่เสมอ
เพื่อประสิทธิภาพที่ดียิ่งขึ้น ควรใช้ Smartsealant ควบคู่กับ Smartpolish เพื่อความเงางามและการปกป้องที่สูงกว่า

Smatwax car detail (บริการล้างรถขัดสี เคลือบสี ฟอกทำความสะอาดเบาะพรมอบโอโซน )
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=234198.0
โทรสอบถาม 084-6961646 Line id scdscd @มาคุยกันนะคะ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2012, 22:54:27 »

ขอรีวิว...และภาพประกอบ

ของ สมาร์ทแว๊กซ์ ด้วยครับ...

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2012, 14:28:44 »

ขอรีวิว

น้องใหม่ จีเทคนิคด้วยคับ อิอิ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 18:19:32 »

ขอรีวิว

น้องใหม่ จีเทคนิคด้วยคับ อิอิ

ท่านใดสนใจผลิตภัณฑ์ G Techniq
วันเสาร์ที่ 1 ธันวา นี้ จะมีการพบปะ สังสรรค์ พูดคุยเกี่ยวกับการดูแลรักษารถ ไปจนถึงการขัดสีรถระดับเทพ ของเหล่าสมาชิกคลับดูแลรถอันดับหนึ่งในเมืองไทย Thaiwashercarclub โซนภาคเหนือ
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=28375.0

โดยอ.มาร์ช เจ้าตำรับและตัวแทน GTechniq ผู้เดียวในเมืองไทย จะมาร่วมพูดคุยและสาธิตการทำงานด้วย

ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น
ท่านใดต้องการเข้าร่วม กรุณาลงชื่อด่วนครับ

เวลา 13:00 เป็นต้นไป จนกว่าจะหมดเรื่องคุย
สถานที่ B Wash Car Detailing  อยู่ในปั๊มแก๊ส หัวแคร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 18:32:50 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 15:56:36 »

ในที่สุดก็ ได้ ย้ายค่ายมาอยู่ กะ เจ้า G Techiq ผู้ดีอังกฤษซะแล้ว

ส่วนเรื่องน้ำยา ผม มือใหม่อยู่ เลย ลองเจ้า C2 ไป เป็น ลิขวิด ซิลิกา คอมปาวด์

ส่วนเรื่อง ความเงา แล้ว แต่ ชอบคับ เมื่อเทียบกะแว๊ก

ออก แนว สวยใส ไม่งอแงซะมากกว่า ส่วนความ มีมิติ หรือ ฉ่ำลึกนั้น

ต้องยกให้ทางแว๊กไป (แว๊กในที่นี้ แว๊ก มีระดับหน่อยนะคับ ไม่ใช่ ตามห้าง)

คือ พวก โวลฟกัง หรือ เต่าเขียว โทเทิ่ล หรือ แม้แต่ Chemical Guys 5050 และ

เจ้า Black light

ข้อดีของ เคลือบ แนวนี้ จะอยู่ที่ ความใส และ ความคงทนของวัสดุที่เคลือบ

นานๆที อยู่ได้เป็น หกเดือน- แปด เดือน แล้วแต่การดูแล สังเกตเอาจากการวิ่งของน้ำ

ยังไง ลองปรึกษาอาจารย์ จู๊ด ได้ที่ร้านบีวอชเลยคับ

ส่วนผม ก็ มือใหม่ ใช้ เจ้าตัวนี้มาแค่ สามวันเท่านั้นเอง ^^.

kee2516
มัธยม
**

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2013, 10:26:00 »

ดัน ๆ  ยิงฟันยิ้ม
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2013, 13:18:23 »

ผมโดน C1 ไปแล้วครับตัวท๊อปของ G-techniq ครับ...

* 564851_467261746652728_1758369568_n (Small).jpg (108.75 KB, 718x480 - ดู 1187 ครั้ง.)

หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์