เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 01:13:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  มีคำถามมาให้คนเก่งคอมช่วยค่ะ(สงสัยน่ะค่ะ)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีคำถามมาให้คนเก่งคอมช่วยค่ะ(สงสัยน่ะค่ะ)  (อ่าน 1322 ครั้ง)
emotion
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 13:42:15 »

1.เมลของเราเองมีคนสามารถHack PW ได้จิงหรือเปล่าหรือถ้าทำได้ต้องคนเทพๆๆหรือใครๆก้อทำได้

2.ข้อมูลต่างๆๆในคอมเราคนอื่นสามารถเช๊คจากเครื่องอื่นได้หรือเปล่า

3.มีเพื่อนบอกว่าแฟนเค้าสามารถเช็คเค้าได้ว่าเค้าคุยMSNกับใครทำอะไรบ้างผ่านทางอินเตอร์เนทโดยที่เค้ากะแฟนอยู่คนละที่กันเปนไปได้จิงเหรอ

สงสัยน่ะค่ะรบกวนผู้รู้ด้วยค่ะขอบคุณล่วงหน้า
emotion
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 13:46:38 »

สงสัย
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 13:51:43 »

1.เมลของเราเองมีคนสามารถHack PW ได้จิงหรือเปล่าหรือถ้าทำได้ต้องคนเทพๆๆหรือใครๆก้อทำได้

ได้ครับ แต่ยากมาก แต่สำหรับคนรู้จักเรา เดาเอาแปปเดียวครับ เบอร์โทร เลขบัตร อะไรทำนองนี้ครับ

2.ข้อมูลต่างๆๆในคอมเราคนอื่นสามารถเช๊คจากเครื่องอื่นได้หรือเปล่า

ถ้าไม่ติด โทรจัน หรือโปรแกรมแฮก ก็เข้าไม่ได้ครับ ส่วนใหญ่ เราจะไปคลิกใส่โปรแกรมเขาเอง

3.มีเพื่อนบอกว่าแฟนเค้าสามารถเช็คเค้าได้ว่าเค้าคุยMSNกับใครทำอะไรบ้างผ่านทางอินเตอร์เนทโดยที่เค้ากะแฟนอยู่คนละที่กันเปนไปได้จิงเหรอ

บางเครื่อง มีการเซฟบทสนทนาไว้ใน my doc ครับ เขาอาจมาอ่านทีหลังก็ได้

สงสัยน่ะค่ะรบกวนผู้รู้ด้วยค่ะขอบคุณล่วงหน้า

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 13:59:36 »

ข้อ 3. ระบบเซอฟเวอร์ที่ติดตั้ง ซอฟท์แวร์บางตัวไว้ จะสามารถดู logfile ของ msn ได้ครับ

emotion
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 16:21:56 »

ได้ครับ แต่ยากมาก แต่สำหรับคนรู้จักเรา เดาเอาแปปเดียวครับ เบอร์โทร เลขบัตร อะไรทำนองนี้ครับ

ถ้าไม่ติด โทรจัน หรือโปรแกรมแฮก ก็เข้าไม่ได้ครับ ส่วนใหญ่ เราจะไปคลิกใส่โปรแกรมเขาเอง

บางเครื่อง มีการเซฟบทสนทนาไว้ใน my doc ครับ เขาอาจมาอ่านทีหลังก็ได้

ขขอบคุณ zombie01 กับคุณcom2careมากค่ะ

อีกนิดนะคะถ้าเราเอาเครื่องไปลงวินโดวส์ใหม่มันจะช่วยได้มั้ยคะขอบคุณค่ะ
emotion
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 16:29:13 »

.... ฮืม ฮืม ฮืม
emotion
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 16:34:57 »

ข้อ 3. ระบบเซอฟเวอร์ที่ติดตั้ง ซอฟท์แวร์บางตัวไว้ จะสามารถดู logfile ของ msn ได้ครับ

คุณคะ...อีกคำถามนะคะถ้าเกิดว่าเปนแบบนี้จิงๆๆเค้าจะสามารถมาดูข้อมูลของเราเมื่อตอนมาเปิดเครื่องเราหรือดูจากเครื่องเค้าคะ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 16:37:13 »

เล่นตามบ้านทั่วไปไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ ลงวินโดว์ใหม่ ไฟล์ในเครื่องก็หายหมดอยู่ดี แต่เล่นในหน่วยงานที่เขาเก็บ logfiles นี่ก็ลำบากหน่อยครับ

pang4512
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 17:25:27 »

แค่ คุย msn ก็แอกได้ละ ครับ ผ่าน IP แต่กว่าจะแฮกได้กะเหงื่อตกเหมือนกัน

ข้อมูลต่างๆก็เชคจากเครื่องอื่นได้ โดยการ รีโมท โดยที่เราไม่รุ้ตัว(ทำบ่อย ชอบรีโมทไป ฟอร์เมท คนที่คุย เอ็ม กวนๆ )

ถ้าไม่อยากให้เขารู้ก็ ใช้โปรแกรท ซ่อน IP ครับ
Gear48
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 22:53:22 »

มีโปรแกรมครับแค่คลิ๊กก็จะแสดงEเมลล์และพาสเวิร์ดที่ใช้Loginในเครื่องของเรา
Gear48
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 22:55:15 »

เครื่องที่เราเคยไปLogin ก็จะสามารถดูได้เหมือนกันครับระวังด้วยละ
คอมต้นไม้
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

ราคาไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่น้ำใจครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 17:01:30 »

1.คนทั่วไปก็ทำได้ โดยใช้โปรแกรมสำเร็จรูป เวลาเล่นควรระวังตอนกรอกพาสแล้วล็อกอินจะมีคำถามขึ้นมาว่าเราต้องการเช็พพาสหรือไม่ถ้าเราตอบเยส มันจะเก็บพาสกับไอดีเราใว้ใน ล็อกไฟร์
ทำให้คนที่เข้าใช้งานต่อจากเราสามารถเข้าไอดีของเราได้ ปจุบัน โปรแกรมแฮคพาสมีเยอะโดยไม่ต้องเขียนโค๊ดขึ้นมาเองเหมือนแต่ก่อน
2.ได้ เรียกว่าการรีโมต หรือ แฮค อย่างแรกทำได้ง่ายกว่าอย่างหลัง อย่างแรกอาจมีการคลิกดาวโหลดไฟที่เราต้องการโหลดแล้วติดมาหรือมีคนอื่นมาติดตั้งโปรแกรมในเครื่องเราหรือเข้ามาตั้งรีโมตในตัววินโดร์
อย่างหลัง การแฮค อันนี้ต้องอาศัยความสามารถส่วนตัวในการทำคนที่ทำได้อาจจะไม่ใช้เทพแต่เป็นคนที่มีความรู้ด้านคอมพิวเตอร์มาบ้าง ในการหาช่องโว่ของวินโดร์ ส่วนหนึ่งมาจากการที่เราเอาโปรแกรมปลอมต่างๆมาลงเครื่องส่วนใหญ่ปลอม ส่วนการคนที่เป็นแฮคเกอร์จริงๆหรือเทพเขาไม่มาแฮคอะไรที่กระจอกอย่างนี้หรอก มีแต่พวกอวดว่าเก่งนะที่ทำหรือพวกมือใหม่
3.เป็นไปได้ ครับเขาใช้โปรแกรม ตัวหนึ่งในการแฮคชึ่งเป็นโปรแกรมที่หาได้ทั่วไป ผมขอไม่บอกละกัน

Iro Iro Sabisu  Homeservice  บ้านดู่
รับ เชอวิต ซ่อมแซมและปรับปรุง บ้าน อาคาร สำนักงาน ร้านค้า หอพัก คอนโด  ให้คำปรึกษาและออกแบบฟรี
097-3416-863  ช.นุ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2010, 11:16:49 »

ผมขออธิบายเป็นภาษาไทยเป็นส่วนใหญ่นะครับ
ไม่ขอใช้ศัพท์เทคนิคมากมาย อาจจะงงได้

ทำได้หลายวิธีครับ มีทั้ง basic ไปจน advance มีรูปแบบหลากหลาย
อีกทั้งความยากง่ายต่างกันครับ ตามแต่จะเอื้ออำนวยครับ ว่าจะทำแบบไหนถึงจะดี
เช่น การทำ xss, bruce froce, exploit, backdoor,keylogger
อะไรเป็นอะไรไม่ขออธิบายนะครับ
ีแต่ที่ดังๆช่วงนี้ก็ xss ครับ - ทำหน้าเว็บธนาคารปลอมหลอกให้ login
login ได้ตามปกติ แต่รหัสถูกส่งไปยังเจ้าอาชญากรตัวร้ายด้วย

ได้ครับ แล้วแต่ระบบเน็ตเวิร์ค มีรายละเอียดเยอะมาก คงบอกไม่หมด
ยกตัวอย่าง คุณเล่นเน็ตที่บ้านผมก็อาจเข้าถึงข้อมูลในเครื่องคุณได้
โดยผมอาจจะเจาะจง หรือไม่เจาะจงก็สามารถทำได้
จะำสำเร็จหรือไม่ ขึ้นอยู่กับความแน่นหนาของระบบรักษาความปลอดภัยครับ
และยังมีการเข้าถึงข้อมูลผ่านระบบเครือข่ายในอีกหลายรูปแบบครับ
ตามแต่เงื่อนไขระหว่าง 2 ตำแหน่ง

ก็มีหลายวิธีเช่นกันครับ ยกตัวอย่างเล็กน้อยนะครับ เพราะมีเยอะมาก
1. การวางโทรจันไว้ในเครื่อง เพื่อเปิดช่องทางในการเชื่อมต่อโดยไม่ได้รับอนุญาติ
อาจจะตั้งค่าให้บันทึกการสนทนาแล้วส่งเข้าเมลทุกวันก็ได้
หรือจะแอบดูหน้าจอ แอบดูดไฟล์ แอบลบหรือทำอะไรเหมือนเป็นเจ้าของเครื่อง
โดยที่เจ้าของไม่รู้ตัวว่ากำลังแอบลักลอบเข้าใช้งานโดยผู้อื่น

2. การแอบติดตั้ง keylogger หรือโปรแกรมดักจับการทำงานของคีบอร์ด
บางตัวมีความสามารถในการดักจับเฉพาะโปรแกรมนั้น, จับภาพหน้าจอ
แล้วส่งเข้าเมล

3. การเข้าใช้งานซ้อนกัน ซึ่งหลายท่านไม่รู้ว่าสามารถตั้งค่าให้ sign in พร้อมกันได้

4. อ่านจากไฟล์ที่โปรแกรมจำพวก msn plus ที่บันทึกการสนทนาไว้

ส่วนมากมือใหม่ หรือมือสมัครเล่นมักใช้โปรแกรมติดตั้งลงในเครื่องนั้น
หรือส่งไฟล์ที่เป็นโปรแกรมดังกล่าวเพื่อให้เหยื่อหลงกลครับ

หากมีความสามารถในระดับกลางถึงระดับสูง
ก็สามารถเข้าถึงระบบโดยไม่ต้องหลอกล่อ หรือลักลอบติดตั้งให้เสียเวลา
ซึ่งวิธีนี้ไม่ต้องรอให้เหยื่อหลงกลด้วยครับ

รายละเอียดวิธีทำไม่ต้อง pm มาถามนะครับ ไม่ขอตอบ

หน้า: [1] พิมพ์