เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 12:21:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอความรู้เรื่อง น้ำยาเคลือบสีรถหน่อยนะครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอความรู้เรื่อง น้ำยาเคลือบสีรถหน่อยนะครับ  (อ่าน 11301 ครั้ง)
love thailand
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 13:46:35 »

น้ำยาเคลือบสียี้ฮ้อไหนดีๆบ้างครับ
อยากให้รถเงาๆ ตัดสินใจไม่ถูก ไม่รู้จะใช้ยีฮ้อะไรดี
ขอรบกวน กูรู หน่อยนะครับ
CK SPEED PART
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 20:57:49 »

Meguiar'sครับ
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 22:06:37 »

น้ำยาเคลือบสียี้ฮ้อไหนดีๆบ้างครับ
อยากให้รถเงาๆ ตัดสินใจไม่ถูก ไม่รู้จะใช้ยีฮ้อะไรดี

กระทู้นี้ ไม่ขายของนะครับ เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องเคลือบรถกัน

เคลือบสีรถมีให้เลือกใช้เป็นร้อยชนิด
ต้องถามก่อนว่าที่ต้องการแบบเงาๆ น่ะ จะเอาถึงไหน?

เพราะมันมีตั้งแต่ :
ไม่กี่ร้อย เช่น Meguiar's บางตัว (500-800)
พันกว่าบาท Meguiar's, Chemical Guys, Zaino ยี่ห้อหลังนี่ คุณกบฏ แอ๊ดมินห้องนี้ชอบเป็นพิเศษ (1000-2000)
หลายๆพัน Wolfgang Fusion (3,000)
หลายๆหมื่น Chemical Guys (30,000), Swiss Wax (60,000)

ในวงเล็บคือราคาต่อ 1 ขวด/กระปุก

ทั้งนี้ยังไม่นับการผสมผสาน ลงหลายๆชั้น เพื่อเพิ่มความใส/ความฉ่ำ/ความหนา/ความลื่น ฯลฯ

ตอบก่อนครับ ถึงจะคุยต่อได้

ปล. วันนี้ผมเพิ่งเคลือบ Chevy Trailblazer เสร็จไป 1 คัน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปให้ชม คันนี้เป็นเคลือบแก้วของ G Techniq เป็นแบบ Hard Coat คือเคลือบแข็งเลยอยู่ได้ 5 ปี  ซึ่งมันเป็นคนละแบบไม่เหมือนกับพวกน้ำยาที่ผมกล่าวมาข้างต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 22:40:11 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 22:19:42 »

เคลือบสีรถมีให้เลือกใช้เป็นร้อยชนิด
ต้องถามก่อนว่าที่ต้องการแบบเงาๆ น่ะ จะเอาถึงไหน?

เพราะมันมีตั้งแต่ :
ไม่กี่ร้อย เช่น Meguiar's บางตัว (500-800)
พันกว่าบาท Meguiar's, Chemical Guys, Zaino ยี่ห้อหลังนี่ คุณกบฏ แอ๊ดมินห้องนี้ชอบเป็นพิเศษ (1000-2000)
หลายๆพัน Wolfgang Fusion (3,000)
หลายๆหมื่น Chemical Guys (30,000), Swiss Wax (60,000)

ในวงเล็บคือราคาต่อ 1 ขวด/กระปุก

ทั้งนี้ยังไม่นับการผสมผสาน ลงหลายๆชั้น เพื่อเพิ่มความใส/ความฉ่ำ/ความหนา/ความลื่น ฯลฯ

ตอบก่อนครับ ถึงจะคุยต่อได้

ปล. วันนี้ผมเพิ่งเคลือบ Chevy Trailblazer เสร็จไป 1 คัน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปให้ชม คันนี้เป็นเคลือบแก้วของ G Techniq เป็นแบบ Hard Coat คือเคลือบแข็งเลยอยู่ได้ 5 ปี  ซึ่งมันเป็นคนละแบบไม่เหมือนกับพวกน้ำยาที่ผมกล่าวมาข้างต้น

อาจารย์ตอบหมดแล้ว ละผมจะตอบอะไรค้าบบบ

ส่วนตัว กำลัง จะย้ายค่ายกลับมาหา Zaino อิกครั้ง แต่ก็ลังเล เจ้า จีเทคนิคด้วย

ยังไงดีน๊าาา

อิอิ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 22:38:31 »

อาจารย์ตอบหมดแล้ว ละผมจะตอบอะไรค้าบบบ

ส่วนตัว กำลัง จะย้ายค่ายกลับมาหา Zaino อิกครั้ง แต่ก็ลังเล เจ้า จีเทคนิคด้วย

ยังไงดีน๊าาา

อิอิ

คุณ เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN  ต้องเข้ามาลองครับ  ยิงฟันยิ้ม ว่าชอบแบบไหน
G Techniq มันได้เรื่องความทน, รีดน้ำ, แล้วก็ออกใสๆ เป็นแก้ว
แต่ Zaino มันเลือกผสมเล่นได้เยอะ ออกแนวหนาๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 22:56:18 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 22:55:09 »

เพิ่มเติมข้อมูลให้ครับ

ก่อนจะเคลือบรถ ให้คำนึงเรื่องพวกนี้ด้วยนะครับ

เคลือบรถให้สวย มี 3 ขั้นตอนหลักๆ

1. เตรียมผิว

เป็นขั้นตอนที่ "สำคัญที่สุด" ที่ผู้คนมักจะมองข้าม ถ้าผิวรถไม่ดี ต่อให้ใช้แว็กซ์วิเศษแค่ไหน งานก็ออกมาไม่สวย แต่ในทางกลับกัน ถ้าเตรียมผิวรถให้สวย (Gloss) ต่อให้ใช้แว็กซ์ธรรมดา รถก็ดูสวยกว่ารถที่จอดอยู่ในโชว์รูมแล้วครับ อันนี้เรื่องจริง

การเตรียมผิวถ้าจะเน้นแบบทำรถเอาไว้โชว์เลย แนะนำให้ขัดชักเงา แต่ถ้าเป็นรถเก่าต้องขัดลบรอยให้หมดก่อน จึงขัดชักเงา

แต่ถ้าเอาแบบธรรมดาๆ ก็แค่ลูบดินน้ำมัน งานก็ออกมาแตกต่างแล้ว

2. การเคลือบ

เลือกแว็กซ์ตามแนวที่ชอบ ข้อสำคัญคือ แว็กซ์แต่ละชนิดมีวิธีการลงไม่เหมือนกัน ต้องศึกษาให้ดีและลงให้ถูก งานถึงออกมาสุดๆ ตามความสามารถของแว็กซ์ตัวนั้น
(แว็กซ์ตัวเดียวกัน บนรถคันเดียวกัน แต่คนลงคนละคน งานก็อาจจะออกมาไม่เหมือนกันครับ)
แว็กซ์บางตัวใช้เวลาเซ็ทตัวนาน บางตัวเป็นชั่วโมง บางตัวหลายชั่วโมง บางตัวต้องทิ้งไว้เป็นวันถึงจะสวย

3. การดูแลรักษาหลังจากเคลือบ

การล้างรถด้วยแชมพูที่มีค่า pH มาก(ด่าง) หรือน้อย(กรด) เกินไป จะชะล้างเอาแว็กซ์ออกหมด ไม่ว่าแว็กซ์จะดีหรือแพงแค่ไหน
รวมถึงน้ำยาสลายคราบแมลง ที่เด็กล้างรถตามร้านล้างรถ ชอบฉีดก่อนล้างรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 22:57:22 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 08:37:36 »

ผม ไซโน่....ครับ...แจ่ม ลงทีเดียว 5 โค๊ด

แต่ต้องรอ เซ็ตตัวอย่างน้อย 24-48 ชั่วโมง...

เห้อ...อ.จู๊ด ตอบซะหมดเลย...ไม่รู้จะตอบยังไง...

จากสูงสุด สู่สามัญ
Neptune
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 12:35:54 »

ของแอมเวย์ใช้ดีไหมครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 14:10:18 »

ส่วนตัวไม่เคยใช้ผลิตภัณฑ์แอมเวย์ในการดูแลรักษารถ เนื่องจากพวกเราในชมรมซีตรองแห่งประเทศไทย มีประสบการณ์ไม่ดีเกี่ยวกับการใช้แชมพูล้างรถของแอมเวย์ กับซีตรอง (เฉพาะรุ่น) ซองเทีย เพราะมันทำให้ไฟท้าย ทั้งก้อนด้านและหมอง ผมเลยไม่ใช้ผลิตภัณฑ์ทุกตัวของแอมเวย์ในการดูแลรถ (อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ของแอมเวย์ ผมไม่แน่ใจว่ามีตัวไหนบ้าง
เท่าที่เคยเห็น มีรุ่นนึงข้างขวดจะเขียนภาษาอังกฤษว่า Car Polish ซึ่งแปลว่า (น้ำยา)ขัดสีรถ แต่ฉลากภาษาไทยติดบอกว่า "เคลือบรถ"

ซึ่งที่จริงการ "ขัด" กับการ "เคลือบ" เป็นคนละงานกันนะครับ
การใช้น้ำยา ขัดสีรถ ก็จะทำให้รถสวยขึ้นได้ เพราะคราบไคล,รอยขนแมวและรอยขีดข่วนเล็กๆ จะหายไป และทำให้ผิวแลคเกอร์ (Clear Coat) มันและลื่นขึ้น ซึ่งเป็นกระบวนการในการ "เตรียมพื้นผิว" ซึ่งผมกล่าวไว้ข้างบน

และส่วนใหญ่น้ำยาขัดพวกนี้จะมีส่วนผสมของน้ำมัน(ซิลิโคน) ซึ่งเมื่อขัดเสร็จแล้ว จะทำให้ผิวลื่นและเงาด้วย หลายท่านจึงอาจจะคิดว่าเป็นการเคลือบสีแล้ว

รุ่นอื่นๆ ผมไม่แน่ใจครับ ท่านใดมีข้อมูลรบกวนช่วยกันแชร์หน่อยครับ
Neptune
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 14:32:58 »

ส่วนตัวไม่เคยใช้ผลิตภัณฑ์แอมเวย์ในการดูแลรักษารถ เนื่องจากพวกเราในชมรมซีตรองแห่งประเทศไทย มีประสบการณ์ไม่ดีเกี่ยวกับการใช้แชมพูล้างรถของแอมเวย์ กับซีตรอง (เฉพาะรุ่น) ซองเทีย เพราะมันทำให้ไฟท้าย ทั้งก้อนด้านและหมอง ผมเลยไม่ใช้ผลิตภัณฑ์ทุกตัวของแอมเวย์ในการดูแลรถ (อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ของแอมเวย์ ผมไม่แน่ใจว่ามีตัวไหนบ้าง
เท่าที่เคยเห็น มีรุ่นนึงข้างขวดจะเขียนภาษาอังกฤษว่า Car Polish ซึ่งแปลว่า (น้ำยา)ขัดสีรถ แต่ฉลากภาษาไทยติดบอกว่า "เคลือบรถ"

ซึ่งที่จริงการ "ขัด" กับการ "เคลือบ" เป็นคนละงานกันนะครับ
การใช้น้ำยา ขัดสีรถ ก็จะทำให้รถสวยขึ้นได้ เพราะคราบไคล,รอยขนแมวและรอยขีดข่วนเล็กๆ จะหายไป และทำให้ผิวแลคเกอร์ (Clear Coat) มันและลื่นขึ้น ซึ่งเป็นกระบวนการในการ "เตรียมพื้นผิว" ซึ่งผมกล่าวไว้ข้างบน

และส่วนใหญ่น้ำยาขัดพวกนี้จะมีส่วนผสมของน้ำมัน(ซิลิโคน) ซึ่งเมื่อขัดเสร็จแล้ว จะทำให้ผิวลื่นและเงาด้วย หลายท่านจึงอาจจะคิดว่าเป็นการเคลือบสีแล้ว

รุ่นอื่นๆ ผมไม่แน่ใจครับ ท่านใดมีข้อมูลรบกวนช่วยกันแชร์หน่อยครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 19:02:10 »

เปรียบเทียบ แว็กซ์ 3 ตัว

ภาพอาจจะไม่เห็นรายละเอียดมาก แต่ถ้าดูยาวๆ ความทนทานต่างกัน
Ducati  : Meguiar's
Suzuki : Zaino
Honda  : Chemical Guys

Zaino แว็กซ์เทพ มีหลายตัวให้เลือกเล่นทั้งใส ทั้งฉ่ำ

คันนี้เป็นชุดใหญ่ของ zaino ลงไปทั้งหมด 5 ชั้น
คือ Z AiO เพื่อเตรียมผิว
Z 5 ลง 2 ชั้น เพื่อเพิ่มความฉ่ำ
Z 2 ลง 1 ชั้น เพื่อเพิ่มความใส
สุดท้ายกลบด้วย Z CS เพื่อคลุมไว้ให้เงางามนานถึง 9 เดือน

ตัวอย่างเคลือบแก้ว (Hard Coating) การเคลือบผิวรถที่ดีที่สุดในโลก ในปัจจุบัน
จะได้แนวใสๆ ที่สำคัญคือทนมาก ตั้งแต่ 1-5 ปี แล้วแต่ยี่ห้อน้ำยา
น้ำยาพวกนี้ทำจากแร่ควอทซ์ เมื่อเคลือบแล้วจะกลายเป็นชั้นฟิล์มแข็งๆ เหมือนเอากระจกมาเคลือบรถไว้ ซึ่งจะแข็งกว่าเคลียร์โค้ท (แลคเกอร์) เดิมที่พ่นมาจากโรงงาน ทำให้ลดการเกิดรอยขีดข่วน

แนวจะออกใสๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 23:29:33 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 01:16:12 »

Meguiar's แว็กซ์ยอดนิยม

แม็กไกวส์ที่มีขายในบ้านเรา แบ่งออกเป็น 2 กลุ่มคือ

1. Home Use ซึ่ง ขวดจะมีสีสันสวยงาม ถูกออกแบบมาให้วางขายทั่วไป
2. Professional Series ขวดจะเป็นสีเหลืองทุกตัวโดยกำหนดความแตกต่างเป็นหมายเลข
กลุ่มหลังนี่ ที่จริงจะขายให้เฉพาะคาร์แคร์สำหรับบริการลูกค้าเท่านั้น แต่หลังๆ มานี่ เอาออกมาขายมั่วไปหมด เพราะลูกค้าที่ไปใช้บริการในคาร์แคร์แล้วติดใจ จึงพยายามหามาใช้ ที่จริงแล้วProfessional Series แทบทุกเบอร์ จะมีการผลิตออกมาจำหน่ายในแบบ Home Use อยู่แล้ว โดยใช้ชื่อต่างกันออกไป

จะลองค่อยไล่ดูเท่าที่นึกได้ก็แล้วกัน

ตัวแรก เป็นตัวที่ทำให้แม็กไกวส์ดัง

Cleaner Wax

ใกล้เคียงกับ Prof. Series # 6

Clean, Polish and Protect in one easy step.
คือใช้ทำความสะอาด ขัดผิว และเคลือบปกป้องผิว ในขั้นตอนเดียว

บางคนจะลงตัวนี้เป็น Pre Wax คือใช้รองพื้น ก่อนที่จะลงแว็กซ์ตัวอื่นๆ

สำหรับมือใหม่ คิดอะไรไม่ออก ก็เริ่มที่ตัวนี้ก่อนก็ได้ เพราะจะช่วยทำความสะอาดคราบต่างๆบนผิวรถ พร้อมกับขัดลบรอยขนแมวบางๆได้ด้วย สุดท้ายมีเนื้อแว็กซ์ที่ช่วยปกป้องสีรถอีกต่างหาก เรียกว่าลงตัวเดียวจบเลย

ความลื่นและความเงางาม อยู่ในขั้นธรรมดา

ราคานอกศูนย์ หาซื้อกันได้ที่ 500-600 บาท

Gold Class Liquid Wax

ใกล้เคียงกับ Prof. Series # 26

ตัวนี้ มีส่วนผสมของ ขี้ผึ้ง คาร์นูบา จึงทำให้ออกแนวเงาฉ่ำ คนส่วนใหญ่ึจึงใช้กับรถสีเข้ม เพื่อเพิ่มความเข้มของสี

Gold Class มีแบบเป็นขึ้ผึ้ง (Paste Wax) ด้วย คุณสมบัติก็จะมีความเงาฉ่ำกว่าแบบน้ำ แต่จะจับฝุ่นมากกว่า

นอกจากนี้ยังมีเป็นซีรีส์ด้วยคือทั้งแชมพู น้ำยาทายาง ฯลฯ ภายใต้ชื่อรุ่น Gold Class

ราคา(นอกศูนย์) อยู่ที่ประมาณ 700 บาท

NXT Generation Tech Wax 2.0

ใกล้เคียงกับ Prof. Series # 21

มีทั้งแบบน้ำและขี้ผึ้ง (paste) เช่นเดียวกับ Gold Classs
เท่าที่ผมลองใช้ดู ผมว่าตัวนี้ก็คือ # 21 ใน Professional Series นั่นเอง
ทางแม็กไกวส์เริ่มใช้ เทคโนโลยีใหม่คือ ESP (Engineered Synthetic Polymers) เป็นโพลิเมอร์สังเคราะห์แท้ๆ โดยทางแม็กไกวส์เรียกว่า Hydrophobic Polymer คุณสมบัติคือผิวลื่น และน้ำไม่เกาะ ข้อสำคัญคือติดทนกว่าแว็กซ์รุ่นก่อนๆ นี่เป็นสาเหตุที่ืำทำให้แว็กซ์ตัวนี้ ดัง (แต่ดังในรูปแบบของ # 21 ) ถึงขนาดว่า มีการทำปลอมขายกันเกลื่อนแถวคลองถมเลยครับ

แม็กไกวส์ เรียกตัวนี้ว่าเป็น Sealant ไม่ใช่ Liquid Wax เพราะชูประเด็นว่า เป็นซีแลนท์ ที่เข้าไปอุดรูเล็กๆ บนชั้นเคลียร์โค้ท (แลคเกอร์) ของรถ ทำให้ผิวเรียบน้ำจึงไม่เกาะ

งานจะออกมาแนวใสๆ และติดทนคือประมาณ 6-8 สัปดาห์

ราคาอยู่ที่ 700-800 บาท

Ultimate Liquid Wax

ถ้าพูดถึงแว็กซ์น้ำ ตัวนี้ก็เป็นตัวท็อปของแม็กไกวส์ล่ะครับ
เป็น Pure Synthetic Polymer
เข้าใจว่่าพัฒนาต่อยอดจาก Tech Wax ( #21)
ผมยังไม่แน่ใจว่า ตรงกับ Prof. Series เบอร์อะไร เท่าที่ค้นดู อาจจะไม่มีครับ

เท่าที่ลองใช้ดูผมว่าออกแนวคล้ายๆ Tech Wax (หรือเบอร์ 21) แต่จะมีความเข้มเพิ่มขึ้นมานิดๆ

ตัวนี้คงดีจริง เพราะแม็กไกวส์ออก Ultimate มาเป็นชุดเลย

ราคาเมื่อก่อนพันกว่าบาท เดี๋ยวนี้ พอจะหาได้ที่ 1,000 บาท

สำหรับน้ำยาเคลือบสีรถ (แว็กซ์น้ำ) ของแม็กไกวส์ ก็มีประมาณนี้
คงจะเป็นข้อมูลช่วยให้เจ้าของกระทู้ตัดสินใจได้บ้างนะครับ

เดี๋ยวว่างๆ จะพูดถึงยี่ห้ออื่นบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 16:17:15 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 08:45:14 »

อ. ครับ..ทำกระทู้รีวิว...น้ำยา ให้หน่อยครับ

ผมจะได้ปักหมุด....

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 11:20:56 »

อ. ครับ..ทำกระทู้รีวิว...น้ำยา ให้หน่อยครับ

ผมจะได้ปักหมุด....

เอากระทู้นี้เลยไม๊ครับ
มีเวลา ผมจะค่อยๆ อัีพเดท ให้
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 15:09:33 »

ไหนๆ ก็ไหนๆละ เตรียมปากกา เลคเชอร์เลยดีกว่าคับ อิอิ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 15:49:53 »

ไหนๆ ก็ไหนๆละ เตรียมปากกา เลคเชอร์เลยดีกว่าคับ อิอิ

555 ใจเย็นๆครับ ยังมีเพิ่มเติมเรื่อยๆ
ส่วนของเก่า ก็มีเข้าไป edit บ้างเล็กน้อย เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น
รอให้นิ่งๆ ก่อนค่อยอ่านทีเดียวก็ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 17:09:34 »

เพิ่มเติมสำหรับ Meguiar's

มีน้ำยาอีกประเภทหนึ่งคือ Detailer ไม่รู้จะเรียกเป็นภาษาไทยว่าอะไรดี คล้ายๆกับ สเปรย์แว็กซ์ แต่ความทนทานน้อยกว่า คือโดนน้ำ(ล้างรถ) ครั้งเดียวก็ออกหมด  ไม่เหมือนกับแว็กซ์น้ำ ที่ผมกล่าวไว้ข้างบน ที่มีความทนทาน 1-2 เดือน ตามคุณสมบัติของแว็กซ์แต่ละตัว
(การทดสอบความทนทานของแว็กซ์ ส่วนใหญ่คิดเฉลี่ยที่การล้างรถทุกสัปดาห์ ด้วยแชมพูที่มีค่า pH 7 +/- นิดหน่อย )

Detailer นี้ ใช้กันใน 2 ลักษณะคือ
1. ใช้เช็ดรถประจำวัน คือรถที่เคลือบแว็กซ์แล้ว เมื่อจอดไว้อาจจะมีฝุ่นจับ ส่วนใหญ่คนที่ชอบให้รถเงางามอยู่เสมอ ก็จะใช้ Detailer ฉีดแล้วเช็ดฝุ่น  เป็นการป้องกันการเกิดรอยขนแมวจากการใช้ผ้าแห้งเช็ดรถขณะที่มีฝุ่น แถมยังเพิ่มความเงางามไปด้วยในขั้นตอนเดียว

2. ใช้เช็ดรถหลังจากลงแว็กซ์ เพื่อเก็บคราบแว็กซ์ที่หลงเหลืออยู่ และเพิ่มความเงางามไปพร้อมกัน บางทีจึงเรียกน้ำยาประเภทนี้ว่า Final Touch

มีหลายตัวให้เลือกใช้ ส่วนใหญ่คุณสมบัติจะคล้ายๆกัน
ถ้าเป็น Prof. Series ก็จะมี # 34, # 135

ราคาอยู่ที่ขวดละ 400-500 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 17:23:02 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2012, 08:30:38 »

เอากระทู้ใหม่เลยดีกว่าครับ...

ผมจัดให้เอง อ. อัพให้ด้วยนะครับ...

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=315202.new#new

ฝาก อ.จู๊ด อัพให้ด้วยนะครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ตุลาคม 2012, 08:46:20 โดย กบฏ » IP : บันทึกการเข้า

My_Boss
ระดับ ป.ตรี

ผู้ที่ปองร้ายต่อมิตร ถือเป็นผู้ที่ทราม

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2012, 08:55:17 »

กระทู้ดีดันๆไปครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2012, 20:13:34 »

กระทู้ดีดันๆไปครับ

ตอนนี้ ย้ายไปเปิดเป็นกระทู้ใหม่ และมีเพิ่มเติมอีกเรื่อยๆครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=315202.0
หน้า: [1] 2 พิมพ์