เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 04:35:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  สอบถามเรื่องคุณวุฒิของครูผู้สอนหน่อยครับ?
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องคุณวุฒิของครูผู้สอนหน่อยครับ?  (อ่าน 837 ครั้ง)
Duo
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 22:06:24 »

ผมมีญาติส่งลูกไปเรียนกับฝรั่งหัวหมอคนหนึ่ง ซึ่งไม่มีใบประกาศหรือใบรับรองความเป็นครู แล้วมาสอนลูกญาติผมโดยเรียกเก็บเงินแพงๆ ซึ่งญาติผมก็เชื่อเหลือเกินเพราะเป็นฝรั่ง ให้ลูกไปเรียนโดยไม่ถามว่ามันจบใหน หรือ จบอะไรมา แต่เท่าที่ทราบมันไม่จบอะไรเลย แบบนี้เราจะมีวิธีอย่างไรครับ หรือจะแจ้งหน่วยงานใหนเพื่อเข้าไปตรวจสอบครับ ใครพอจะทราบผมขอวิธีแนะนำหน่อยครับผม เพราะญาติผมและผู้ปกครอง(มีเงินแต่สมองน้อย)จะได้ไม่เสียมากไปกว่านี้ ตาสว่างเสียทีครับ
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2012, 11:20:16 »

ผมมีญาติส่งลูกไปเรียนกับฝรั่งหัวหมอคนหนึ่ง ซึ่งไม่มีใบประกาศหรือใบรับรองความเป็นครู แล้วมาสอนลูกญาติผมโดยเรียกเก็บเงินแพงๆ ซึ่งญาติผมก็เชื่อเหลือเกินเพราะเป็นฝรั่ง ให้ลูกไปเรียนโดยไม่ถามว่ามันจบใหน หรือ จบอะไรมา แต่เท่าที่ทราบมันไม่จบอะไรเลย แบบนี้เราจะมีวิธีอย่างไรครับ หรือจะแจ้งหน่วยงานใหนเพื่อเข้าไปตรวจสอบครับ ใครพอจะทราบผมขอวิธีแนะนำหน่อยครับผม เพราะญาติผมและผู้ปกครอง(มีเงินแต่สมองน้อย)จะได้ไม่เสียมากไปกว่านี้ ตาสว่างเสียทีครับ
บอกเขาให้เรียนกันสถาบันไม่ดีกว่าเหรอคะ
เพราะนอกจากเราจะได้รับการันตีจากสถาบันแล้ว อาจารย์สอนก็มีคุณวุฒิตรง และนอกจากนี้แล้วจบมาก็ยังได้ประกาศนียบัตรด้วยค่ะ
ปล.ไม่ได้โฆษณา ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย แต่ถ้าจะแนะนำก็ขอแนะนำสถาบัน AUA ค่ะ

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
realword
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2012, 10:21:21 »

ผมไม่แน่ใจว่าสาระสำคัญของความต้องการของคุณคืออะไร
ถ้าต้องการประกาศนียบัตร  ก็คงต้องหาสถาบัน
แต่ถ้าต้องการความรู้  ก็หาคนที่มีความรู้จริงสอน  ซึ่งไม่เกี่ยวกับว่าจะอยู่สถาบันใหญ่เล็ก

ตอนนี้  ถ้าลูกหลานได้ความรู้แล้ว  ซึ่งสมเหตุสมผลกับเงินที่จ่าย  ก็โอเค
แต่ถ้าคิดว่ามันไม่สมเหตุผล  ก็คงต้องดำเนินตามสิ่งที่คุณต้องการ

ปัญหาที่น่าคิดก็คือ  ประเด็นความคาใจเรื่องการไม่มีใบรับรองของผู้สอน วุฒิการศึกษาและค่าใช้จ่าย
ที่คุณคิดว่ามันไม่ไปด้วยกัน  อันนั้นคงต้องตรองให้ดีว่า  สิ่งที่จะดำเนินการนั้นได้คุ้มเสีย  หรือว่าเสียน้อยกับเสียมากกันแน่

แต่ถ้าคิดว่าจะทำเพื่อกำหราบ  หรือเชือดไก่ให้ลิงดู  ก็เป็นประเด็นทางสังคม  ซึ่งคุณก็ต้องลงทุนเพิ่ม
แต่สิ่งที่ได้  ก็คงเป็นเรื่องเล่า  ที่ไม่นาน  คนก็จะลืมมันไป

สิ่งที่ได้เรียนรู้จากเรื่องนี้  ก็คือการศึกษาถึงองค์ประกอบของผู้สอน  ว่ามีศักยภาพเพียงใดก่อนจะจ่ายเงิน

การอ้างว่าจบตรงสาขา  ไม่ใช่แปลว่าสอนเก่ง  สอนดี  เทคนิคเยอะ
มันสำคัญที่  จบสถาบันใด คณะอะไร  เกรดเท่าไหร่  ศิลปะในการสอนดีอย่างไร  สร้างแรงจูงใจเก่งหรือไม่  ซึ่งคงไม่มีกวดวิชาที่ไหนบอกข้อด้อยของตัวเอง

คราวหน้า  ก็คิดกันให้ไกลสักนิดนะครับ
เห็นใจครับ  เอาใจช่วยนะ
หน้า: [1] พิมพ์