เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 04:37:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  โรงเรียนขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน โรงเรียนขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ  (อ่าน 2119 ครั้ง)
suvanna
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 00:48:41 »

เน่ืองจากทางโรงเรียนของเรา ขาดแคลนในด้าน computer และ การซ่อมบำรุงค่ะ นักเรียนไม่สามารถเรียนได้ เน่ืองจาก computer มีสภาพที่เก่าแก่ และไม่สามารถซ่อมเองได้ หากท่านที่สามารถซ่อมคอมได้ และถ้าหากท่านสามารถสละเวลามาช่วยเราปรับปรุงระบบได้ กรุณาด้วยนะคะ สงสารเด็กที่ด้อโอกาสด้วยเถอะค่ะ เด็ก ๆ อยากจะเรียนคอมมาก และดิฉันก็ซ่อมไม่เป็นซะด้วย จึงอยากจะรบกวนท่านที่มีความสามารถ ช่วยสละเวลามาดูให้ทีค่ะ ว่าเคร่ืองไหนใช้ได้หรือว่าใช้ได้ ขอบคุณที่สละเวลาอ่านนะคะ 084 459 2195 หรือ pm มาได้ค่ะ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 01:29:08 »

ขอที่อยู่ ชื่อ รร ด้วยครับ จะสละเวลาให้ แต่ผมสะดวกเฉพาะพื้นที่ไม่ไกลจาก อ.เมือง มากนัก ถ้ายิ่งใกลอันนี้คิดหนักครับ แต่ใจไปถึงแล้วนะ อะไรมันก็ไม่แน่แต่ยังไงผมขอคิดดูก่อน
ช่วงนี้งานเข้าจัดเลย เจียดเวลาไปใหนไม่ได้เลย หวังว่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อย

แล้ว computer ใช้สอนระดับ ประถม ใช่หรือไม่ เนื้อหาที่ใช้เรียน word excel paint นอกจากนี้มีอะไรอีกครับ มีเนทให้ใช้ด้วยหรือไม และนั่นเป็น รร ประถม หรือ มัธยม ที่อยากรู้ก็เพื่อจะได้ขอความร่วมมือกับทาง รร ตั้งหน่วยซ่อมบำรุ่งให้กับเด็กโตและนักเรียนที่สนใจ ถ้า รร. จัดให้ได้มันจะง่ายขึ้นมากในระยะยาว ถ้า รร อยู่ใกลมีบ้านพักลองรับใหมครับ อยากหลบสังคมเมืองไปอยู่ไกลๆซักพัก เป็นระยะบ้างจัง

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 16:53:55 »

งานเข้าแล้วคราบ อิอิ งานทางนี้ต้องรีบเคลียด่วน แล้วจะได้จัดไป ไม่อยากให้เสีย

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 08:42:36 »

เน่ืองจากทางโรงเรียนของเรา ขาดแคลนในด้าน computer และ การซ่อมบำรุงค่ะ นักเรียนไม่สามารถเรียนได้ เน่ืองจาก computer มีสภาพที่เก่าแก่ และไม่สามารถซ่อมเองได้ หากท่านที่สามารถซ่อมคอมได้ และถ้าหากท่านสามารถสละเวลามาช่วยเราปรับปรุงระบบได้ กรุณาด้วยนะคะ สงสารเด็กที่ด้อโอกาสด้วยเถอะค่ะ เด็ก ๆ อยากจะเรียนคอมมาก และดิฉันก็ซ่อมไม่เป็นซะด้วย จึงอยากจะรบกวนท่านที่มีความสามารถ ช่วยสละเวลามาดูให้ทีค่ะ ว่าเคร่ืองไหนใช้ได้หรือว่าใช้ได้ ขอบคุณที่สละเวลาอ่านนะคะ 084 459 2195 หรือ pm มาได้ค่ะ

รบกวนแจ้งพิกัดโรงเรียนด้วยครับ

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 12:26:22 »

มาๆๆเรื่องคอมบริจาคมีนี่ครับ  แจ้งชื่อโรงเรียนเลยครับ หรือ 081-7657718 อาร์ตครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=210198.0

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
Art_it

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 12:35:59 »

ถ้าใช่ที่เชียงรุ้ง  วันนี้ ท่าน Walkmanuser น่าจะไปแล้วใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ ได้เรื่องอย่างไรก็คงมาแถลงไขกัน แต่ถ้าไม่ใช่รบกวนแจ้งพิกัดมาครับ  เราจะได้ช่วยเหลือกัน  เพราะมีสปอนเซอร์ อย่างท่านเว็บฯ ไม่ต้องกลัวครับ ลุยได้ทุกที่ 55+

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 13:13:06 »

ดีครับ ยังไงช่วยบริจาคพนักงานไปช่วยซ่อมด้วยนะครับ ก็จะดี ผมคิดว่าหลายๆ รร คงต้องการช่างด้วย ถ้าเป็นไปได้ ผม1เสียงนะครับจะร่วมด้วยช่วยเสียบอีกคน อิอิ

WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 13:50:05 »

ผมไปมาแล้วครับ เมื่อวานนี้เอง  ยิ้ม

ซึ่งโรงเรียนนี้ เกือบจะปิดทำการแล้วครับ
ท่าน ผอ.สมพงษ์ ที่พึ่งย้ายเข้ามา และครูอีกหลายๆท่านที่ช่วยกันพัฒนาโรงเรียนใหม่
มีการปรับปรุงหลักสูตรเน้นสอนภาษาอังกฤษ ทั้งจากครูผู้สอนเอง และ อาสาจากต่างประเทศ
ซึ่งเปิดสอนภาษาอังกฤษให้กับคนทั่วไปด้วย แต่ไม่ใช่โรงเรียนสอนศาสนาน่ะครับ
เพียงแต่ท่าน ผอ. เน้นในเรื่องของการสอนภาษาอังกฤษเป็นหลัก
ผมเองก็มีโอกาสนั่งฟังวิธีการสอน และ ท่านได้ร้องเพลงที่ท่านแต่งเอง เพราะมากๆครับ ยิงฟันยิ้ม

จากการสอบถามข้อมูลจากผู้เกี่ยวข้อง รวมทั้ง ชาวบ้านข้างเคียง
ก็ตอบมาเป็นเสียงเดียวกันว่า ตั้งแต่ มีคณะครูชุดนี้เข้ามา
โรงเรียนเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น เทียบกับก่อนหน้านี้

แต่ตอนนี้ปัญหาคือ ห้องคอมพิวเตอร์ไม่สามารถใช้การได้อย่างสิ้นเชิง
จะทั้งระบบไฟภายในห้อง หรือแม้กระทั้งเครื่องคอมพิวเตอร์ สภาพทรุดโทรมมากครับ
ใช้ไม่ได้แม้แต่เครื่องเดียว ไม่น่าจะใช่ห้องคอม แต่น่าจะเป็นห้องเก็บซากคอมมากกว่า
ยังไงห็ฝากพี่ อาร์ท พิจราณาด้วยครับ ว่าเห็นควรทำอย่างไร ....

* 01.jpg (186.14 KB, 800x600 - ดู 292 ครั้ง.)

* 02.jpg (183.1 KB, 800x600 - ดู 287 ครั้ง.)

* 03.jpg (199.03 KB, 800x600 - ดู 297 ครั้ง.)

* 04.jpg (269.73 KB, 800x600 - ดู 288 ครั้ง.)

* 05.jpg (315.25 KB, 800x600 - ดู 299 ครั้ง.)
Art_it

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 14:02:55 »

เดี๋ยวอาทิตย์ที่ 14 นี้จะไปเซอร์เวย์ครับ

WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 14:11:34 »

เดี๋ยวอาทิตย์ที่ 14 นี้จะไปเซอร์เวย์ครับ

เอาวีโก้มาฮับหน้าบ้านกำเน้อ  ยิงฟันยิ้ม
Art_it

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 14:24:05 »

เอาวีโก้มาฮับหน้าบ้านกำเน้อ  ยิงฟันยิ้ม
ได้ เลย

JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 11:01:15 »

ก็พอทราบมาเหมือนกันว่า เก่ามาหลายปี เหมือนซ่อมไม่ได้แล้ว ผมเองก็ไม่รู้จะช่วยยังไงได้บ้าง และคิดอยู่ว่ามันจำเป็นใหมที่เด็กต้องเรียนใช้คอมกันเป็น  ฮืม ฮืม ฮืม

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 12:29:30 »

ก็พอทราบมาเหมือนกันว่า เก่ามาหลายปี เหมือนซ่อมไม่ได้แล้ว ผมเองก็ไม่รู้จะช่วยยังไงได้บ้าง และคิดอยู่ว่ามันจำเป็นใหมที่เด็กต้องเรียนใช้คอมกันเป็น  ฮืม ฮืม ฮืม

เลิกคิดดีกว่าครับท่าน

เค้าทำกันไปเป็นครึ่งทางละ

เอาเวลาคิดไปออกแรง หรือช่วยเค้าดีกว่า

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=210198.0

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 13:20:45 »

ครับ ทราบแล้ว พอดีผมหลังเขา อิอิ

Art_it

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 23:14:50 »

ก็พอทราบมาเหมือนกันว่า เก่ามาหลายปี เหมือนซ่อมไม่ได้แล้ว ผมเองก็ไม่รู้จะช่วยยังไงได้บ้าง และคิดอยู่ว่ามันจำเป็นใหมที่เด็กต้องเรียนใช้คอมกันเป็น  ฮืม ฮืม ฮืม

แล้วท่านทำไมใช้มันหากินอยู่ละครับ  ทำไมต้องรอให้เด็กโตแล้วค่อยศึกษา หรือต้องให้มาเรียนกับท่านเท่านั้น... มันไม่ใช่สมัยท่านกะผม ซึ่ง เหยียบ มาไม่ต่างกัน  ผมอาจจะเล่นช้ากว่าท่านเพราะผมดูจากหน้าตาผมผมคงมัวัยวุฒิน้อยกว่าท่านมาก  ผมมาทันเล่นเท่าที่มีที่บ้านก็ 3.11 แล้วแต่ก็ยังงมอยู่ มาเล่นเป็นก็ วิน 95 แล้ว และเริ่มพอทำและแก้ไขได้ ก็ปลายวิน 95 เข้า 98  ที่บอกมาไม่ได้มาคุยว่าแก่หรอก แต่ ..... จะถามกลับไปว่า ทำไม ผมและท่านถึงเลือกทางเดินนี้  สมัยนั้น คนชาวบ้านถึงแม้จะฐานะดีก็เหอะ จะซื้อทีก็แหยงเหมือนกันและครับ แต่พ่อแม่เราก็ซื้อให้เล่น  เพราะอะไร [หรือท่านมาเริ่มเล่นหลังผมละ  ^^]  เพราะอะไรไม่ได้มาอวด  แต่เพราะว่าเรามีโอกาสที่เราสามารถมีได้เลยโดยที่ไม่ต้องรอโอกาส  แต่............
                   เด็กๆๆน้องๆๆ เท่าที่ทราบมา ทางผู้ปกครองเด็กเหล่านี้ ส่วนใหญ่ หาเช้ากินค่ำ  แล้วเขาจะเอาเงินมาจากไหน เฉพาะแค่หารับประทานก็ลำบากแล้ว  แล้วเขาจะเอาโอกาสไหนมาศึกษาหรือมาเล่น  จะเอา AIS Airnet ท่านไปติด มันก็กากแค่ ในเมืองเท่านั้น  ไปไหนไม่ไกลเท่าที่คุย สุดท้ายก็เกาะเสาของเขาเฉพาะเขตเมืองเท่านั้น แล้วเด็กจะไปหาโอกาสจากไหน   ถ้าคนไทยคิดแบบท่าน แค่ 0.1% ประเทศ มันก็ไม่พัฒนาแล้วครับ ขออย่าให้เป็นแบบนั้นเลยครับ หยุดแบ่งเขตคนด้อยโอกาสกับคนมีโอกาสเลยครับอะไรที่พอทำเพื่อสังคมได้ขอให้ช่วยกันเถอะครับ หัดให้โอกาสคนอื่นแล้วท่านจะได้โอกาสจากคนอื่นครับ ที่ผมและทุกท่านที่กล่าวไว้ ที่ทำก็ไม่ได้คาดหวังอะไร  แค่ต้องการมอบโอกาสให้เด็กๆๆผู้ยากไร้ คงไม่ใช่แค่ที่นี่เท่านั้น  ยังมีอีกหลายที่ที่ไม่ได้ออกสื่อ  และอยากทำให้สังคมนี้ในจังหวัดนี้ มีน้ำใจให้กัน ช่วยเหลือกัน สร้างมาตรฐานของเด็กไทยไปด้วยกัน พออีกหน่อย เปิด AEC เด็กชาติเราจะสู้ชาติอื่นไม่ได้ แล้วเราจะกลับกลายไปเป็นแรงงานแทนที่จะเป็นนายจ้างแบบปัจจุบัน ขอโอกาสให้เด็กๆๆเถอะน่ะครับ ท่านไม่ร่วมผมก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าท่านสนใจ ทางเรายินดีครับ ช่างฝีมือเทพในเชียงราย  มีท่านเป็นหนึ่งในนั้นครับ

โครงการนี้ จัดทำขึ้นมาจากการพูดคุยและพบปะของกลุ่มห้องคอมพิวเตอร์-สินค้าไอที ได้ตกผลึกกันแล้วหากิจกรรมจิตอาสาร่วมกันในจังหวัดเรา หรือไม่ก็เริ่มที่กลุ่มเรา หรือไม่ก็ไปกันหลายๆๆกลุ่มซึ่งดครงการนี้เป็นโครงการแรกของทางกลุ่ม และจะมีมิตรสัมพันธ์ุ โดยมีชมรมกลุ่มห้องคอมฯ -สินค้าไอที / กลุ่มแอดมินเชียงรายโฟกัส / กลุ่มชมรมกระดกแก้ว ซึ่งงานนี้ได้เรียนเชิญไว้แล้วอีก 2 กลุ่ม คือกลุ่ม CBR เชียงราย และกลุ่มมินิทรัคคลับเชียงราย  ไว้แล้ว ซึ่งก็จะนำเสนอโครงการไปอีกครั้งในวันพรุ่งนี้ว่าที่ไปสำรวจมาต้องการอะไร และ เราสามารถจะทำอะไรได้บ้าง ครับ
ซึ่งสิ่งที่ทางโรงเรียนต้องการ ผมจะจำเสนอ ในโครงการที่ห้องคอมฯในวันพรุ่งนี้ครับ      

Art_it

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 23:19:42 »

ขอที่อยู่ ชื่อ รร ด้วยครับ จะสละเวลาให้ แต่ผมสะดวกเฉพาะพื้นที่ไม่ไกลจาก อ.เมือง มากนัก ถ้ายิ่งใกลอันนี้คิดหนักครับ แต่ใจไปถึงแล้วนะ อะไรมันก็ไม่แน่แต่ยังไงผมขอคิดดูก่อน
ช่วงนี้งานเข้าจัดเลย เจียดเวลาไปใหนไม่ได้เลย หวังว่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อย

แล้ว computer ใช้สอนระดับ ประถม ใช่หรือไม่ เนื้อหาที่ใช้เรียน word excel paint นอกจากนี้มีอะไรอีกครับ มีเนทให้ใช้ด้วยหรือไม และนั่นเป็น รร ประถม หรือ มัธยม ที่อยากรู้ก็เพื่อจะได้ขอความร่วมมือกับทาง รร ตั้งหน่วยซ่อมบำรุ่งให้กับเด็กโตและนักเรียนที่สนใจ ถ้า รร. จัดให้ได้มันจะง่ายขึ้นมากในระยะยาว ถ้า รร อยู่ใกลมีบ้านพักลองรับใหมครับ อยากหลบสังคมเมืองไปอยู่ไกลๆซักพัก เป็นระยะบ้างจัง
ไปหลบได้เลยครับ ผมยังอยากได้เทพเดินสายไฟและเข้าสายรอไว้ครับ สัก 12 ชุด สนใจไหมละครับ ต้องการแบบที่ท่านต้องการพอดี ที่นอนมีห้องเพียบครับ แถมดึกๆๆยังมีนักศึกษาน้องๆๆฝรั่งมาสนทนาด้วยอีกครับ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 23:42:44 »

นั่นแหละครับ ท่านพี่ ... ที่อยากจะพูด

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM1

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 02:42:42 »

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับกับคำตอบที่อยากได้ยิน มันก็เป็นคำถามที่หน้าคิดใช่ใหม่ครับ แต่ขอท่านอื่นแสดงความคิดเห็นเพิ่มครับ สิ่งที่พวกท่านทำนั่นแหละดีแล้ว กด like and love ให้อีก 1 อิอิ

พอดีผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรมากครับ บางทีก็อาจเก่งแต่ปากก็ได้อิอิ ทุกท่านอย่าถือละกัน
ส่วนเรื่องที่ถูกใจผมคือมีที่พักลองรับ อันนี้ขอบคุณมากๆที่ให้ข้อมูล เพราะการเดินทางจำเป็นต้องมีทีพักจริงๆ ขอบคุณทาง รร ด้วยที่มีไว้รับรอง ส่วนคิวนั้นมันเป็นไปตามโอกาศจริงๆ เพราะช่วงนี้ผมถือว่าผมกำลังฝึกงานอยู่ จึงไม่สามารถทิ้งหน้าที่ได้ ถ้าแยกร่างได้ก็คงไปนานแล้ว
อ่อ ลืมบอกไป ว่า airnet มันไม่ใช่ของผมนะครับ (ชีวิตไร้สังกัด) แค่มีโอกาศได้ช่วยเพื่อนบางคนเท่านั้นเอง และเขาก็มาก่อน ส่วนผมเองก็ได้เป็นการเปิดหูเปิดตาไปในตัวอีกด้วย ถึงแม้มันเหมือนจะดูเท่ก็ตาม แต่เหนื่อยครับ (ไม่ขอเล่า มันยาว)
ถ้าคิวที่ผมจัดไว้ก่อนนี้ก็น่าจะเป็น ไปหลบวัดซัก 2-3สัปดาห์ (ไปเข้าค่ายฝึกตน) ตามด้วยแวะเดินทางไปเยี่ยมท่าน M ต่างจังหวัดอีกหลายสัปดาห์ อันนี้แล้วแต่เขาจะว่างต้อนรับ สุดท้ายเลยไม่แน่ใจว่าจะมีเวลาได้ไปใหม ยังไงเพื่อนๆที่คิดดีทำดีก็ช่วยปูทางให้ผมด้วยละกัน แล้วผมจะตามไปเสริมให้อีกคน ทีหลัง ก็ดีนะ Thk

JAMESCOM1

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 03:10:27 »

ก็พอทราบมาเหมือนกันว่า เก่ามาหลายปี เหมือนซ่อมไม่ได้แล้ว ผมเองก็ไม่รู้จะช่วยยังไงได้บ้าง และคิดอยู่ว่ามันจำเป็นใหมที่เด็กต้องเรียนใช้คอมกันเป็น  ฮืม ฮืม ฮืม

แล้วท่านทำไมใช้มันหากินอยู่ละครับ  ทำไมต้องรอให้เด็กโตแล้วค่อยศึกษา หรือต้องให้มาเรียนกับท่านเท่านั้น... มันไม่ใช่สมัยท่านกะผม ซึ่ง เหยียบ มาไม่ต่างกัน  ผมอาจจะเล่นช้ากว่าท่านเพราะผมดูจากหน้าตาผมผมคงมัวัยวุฒิน้อยกว่าท่านมาก  ผมมาทันเล่นเท่าที่มีที่บ้านก็ 3.11 แล้วแต่ก็ยังงมอยู่ มาเล่นเป็นก็ วิน 95 แล้ว และเริ่มพอทำและแก้ไขได้ ก็ปลายวิน 95 เข้า 98  ที่บอกมาไม่ได้มาคุยว่าแก่หรอก แต่ ..... จะถามกลับไปว่า ทำไม ผมและท่านถึงเลือกทางเดินนี้  สมัยนั้น คนชาวบ้านถึงแม้จะฐานะดีก็เหอะ จะซื้อทีก็แหยงเหมือนกันและครับ แต่พ่อแม่เราก็ซื้อให้เล่น  เพราะอะไร [หรือท่านมาเริ่มเล่นหลังผมละ  ^^]  เพราะอะไรไม่ได้มาอวด  แต่เพราะว่าเรามีโอกาสที่เราสามารถมีได้เลยโดยที่ไม่ต้องรอโอกาส  แต่............
                   เด็กๆๆน้องๆๆ เท่าที่ทราบมา ทางผู้ปกครองเด็กเหล่านี้ ส่วนใหญ่ หาเช้ากินค่ำ  แล้วเขาจะเอาเงินมาจากไหน เฉพาะแค่หารับประทานก็ลำบากแล้ว  แล้วเขาจะเอาโอกาสไหนมาศึกษาหรือมาเล่น  จะเอา AIS Airnet ท่านไปติด มันก็กากแค่ ในเมืองเท่านั้น  ไปไหนไม่ไกลเท่าที่คุย สุดท้ายก็เกาะเสาของเขาเฉพาะเขตเมืองเท่านั้น แล้วเด็กจะไปหาโอกาสจากไหน   ถ้าคนไทยคิดแบบท่าน แค่ 0.1% ประเทศ มันก็ไม่พัฒนาแล้วครับ ขออย่าให้เป็นแบบนั้นเลยครับ หยุดแบ่งเขตคนด้อยโอกาสกับคนมีโอกาสเลยครับอะไรที่พอทำเพื่อสังคมได้ขอให้ช่วยกันเถอะครับ หัดให้โอกาสคนอื่นแล้วท่านจะได้โอกาสจากคนอื่นครับ ที่ผมและทุกท่านที่กล่าวไว้ ที่ทำก็ไม่ได้คาดหวังอะไร  แค่ต้องการมอบโอกาสให้เด็กๆๆผู้ยากไร้ คงไม่ใช่แค่ที่นี่เท่านั้น  ยังมีอีกหลายที่ที่ไม่ได้ออกสื่อ  และอยากทำให้สังคมนี้ในจังหวัดนี้ มีน้ำใจให้กัน ช่วยเหลือกัน สร้างมาตรฐานของเด็กไทยไปด้วยกัน พออีกหน่อย เปิด AEC เด็กชาติเราจะสู้ชาติอื่นไม่ได้ แล้วเราจะกลับกลายไปเป็นแรงงานแทนที่จะเป็นนายจ้างแบบปัจจุบัน ขอโอกาสให้เด็กๆๆเถอะน่ะครับ ท่านไม่ร่วมผมก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าท่านสนใจ ทางเรายินดีครับ ช่างฝีมือเทพในเชียงราย  มีท่านเป็นหนึ่งในนั้นครับ

โครงการนี้ จัดทำขึ้นมาจากการพูดคุยและพบปะของกลุ่มห้องคอมพิวเตอร์-สินค้าไอที ได้ตกผลึกกันแล้วหากิจกรรมจิตอาสาร่วมกันในจังหวัดเรา หรือไม่ก็เริ่มที่กลุ่มเรา หรือไม่ก็ไปกันหลายๆๆกลุ่มซึ่งดครงการนี้เป็นโครงการแรกของทางกลุ่ม และจะมีมิตรสัมพันธ์ุ โดยมีชมรมกลุ่มห้องคอมฯ -สินค้าไอที / กลุ่มแอดมินเชียงรายโฟกัส / กลุ่มชมรมกระดกแก้ว ซึ่งงานนี้ได้เรียนเชิญไว้แล้วอีก 2 กลุ่ม คือกลุ่ม CBR เชียงราย และกลุ่มมินิทรัคคลับเชียงราย  ไว้แล้ว ซึ่งก็จะนำเสนอโครงการไปอีกครั้งในวันพรุ่งนี้ว่าที่ไปสำรวจมาต้องการอะไร และ เราสามารถจะทำอะไรได้บ้าง ครับ
ซึ่งสิ่งที่ทางโรงเรียนต้องการ ผมจะจำเสนอ ในโครงการที่ห้องคอมฯในวันพรุ่งนี้ครับ      

ขอบคุณครับสำหรับน้ำใจที่ดี และไมตรีที่แผงมา ผมรับไว้แล้วและเข้าใจท่านอย่างทราบซึ่ง พูดได้ตรงดี แต่ยังไงผมก็ยังคิดอีกมุมหนึ่งอยู่ดีว่า บางสิ่งที่ผมหรือท่านทำ มันจะเป็นสิ่งที่ใช่สำหรับชีวิตเขาเหล่านั่น แต่ยังไงถ้าได้ลงมือทำก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเสียเลย อือ อันนี้ตามกำลังก็แล้วกัน

ส่วนการที่จะมีคนไทยคิดไม่คิด 0.1 หรือ 1% นั้น มันไม่เท่าไร แต่ถ้าผมทำให้โลกนี้หยุดหมุนได้ซักวัน หรือหยุดการพัฒนาเสียบ้างมันก็จะดี แล้วให้ทุกคนหัดนิ่งๆ และหยุดคิดกันบ้างก็จะดี ว่าทุกวันนี้เรากำลังทำอะไรอยู่ หรือ จะก้าวกันไปใหน เพื่ออะไร และอย่างมีสติ หรืออย่างช้าๆ ก็จะดี.....นะ

WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 14:09:48 »

ป๊ะกั้นทริปนี้ ผมจะเต่วทักทายหื้อครบกู่คน อยากฮู้จักหน้าคาดต๋าผ่อง หันก้าตัวหนังสือ มาเมินละ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์