เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 03:54:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอสอบถามหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 557 ครั้ง)
CTC ELEC CLUB
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 08:43:40 »

แอร์การ์ด ทรูมูฟ เอช 3G+ มียุวันหนึ่งเน็ตมันก่อแรงขึ้นมานะครับ
ความเร็วประมาณ  6.2 Mbps. อัฟโหลดประมาณ 2  Mbps.
เล่นได้ประมาณ5 ชั่วโมงอะครับ แล้วก่อกลับมาอืดเหมือนเดิมครับ
ใครพอจะทราบไหมครับ ฮืม ฮืม ฮืม

มี น้ำผึ้งป่าขาย ครับ ขวด ละ 200 คับ
สนใจ โทร เลย 087-7875724
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 09:11:49 »

เล่น ยูทูบใช่ใหม่ครับ หรือโหลดอะไรเล่น หมดแน่ๆ ไม่เกิน 1 กิก 5555+
พึ่งได้ 3G+ มาใช้ ใหม่ๆ ใช่ใหมครับ อ่านคำเตือนบนฉลาก ดีๆอีกครั้งซิครับ
หรือย้อนไปหาอ่านโพสเดิมๆนะครับ แล้วจะรู้ มันแรงถึงใจจริงๆ (ทุกค่าย แต่แป็บเดี๋ยวหมด)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 10:18:26 »

เล่น ยูทูบใช่ใหม่ครับ หรือโหลดอะไรเล่น หมดแน่ๆ ไม่เกิน 1 กิก 5555+
พึ่งได้ 3G+ มาใช้ ใหม่ๆ ใช่ใหมครับ อ่านคำเตือนบนฉลาก ดีๆอีกครั้งซิครับ
หรือย้อนไปหาอ่านโพสเดิมๆนะครับ แล้วจะรู้ มันแรงถึงใจจริงๆ (ทุกค่าย แต่แป็บเดี๋ยวหมด)
เราสามารถเพิ่มให้มันแรงเหมือนเดิมได้ไหมครับ

มี น้ำผึ้งป่าขาย ครับ ขวด ละ 200 คับ
Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 10:59:17 »

มันอยู่ที่ช่วงเวลา ที่คนใช้งานในขณะนั้นด้วยครับ  บางครั้งเช้าๆ ผมวัด Speed 3G ได้ 8 - 9 M ก็มี แต่บางช่วง Speed ลดลงเหลือ ไม่ถึง  0.5 M - 2 M ก็มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2012, 11:03:40 โดย Manutpong » IP : บันทึกการเข้า
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 11:40:48 »

มันอยู่ที่ช่วงเวลา ที่คนใช้งานในขณะนั้นด้วยครับ  บางครั้งเช้าๆ ผมวัด Speed 3G ได้ 8 - 9 M ก็มี แต่บางช่วง Speed ลดลงเหลือ ไม่ถึง  0.5 M - 2 M ก็มีครับ

อยู่ที่โปรโมชั่นด้วยรึปล่าวครับ

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 15:47:54 »

อยู่ที่โปรโมชั่นด้วยรึปล่าวครับ

ที่โปรก็มีส่วนครับ  ลองอ่านรายละเอียด แต่ละโปรละกัน  ซึ่งแต่ละก็จะมีรายละเอียด บอกครับ
แต่ที่สำคัญที่สุดคือ

ที่ตัวหนังสือ เล็ก จะบอกว่า   ใช้ความเร็วสุงสุดจำนวน 2 GB  สมมุตินะครับ แล้วแต่โปรแต่ละเครือข่าย  คือเมื่อเราใช้ ไปครบเมื่อไร ความเร็วของเรา สูงสุดจะเหลือ แค่ 384 KB จากปกติ สูงสุด 42 MB ช้าโครตๆๆๆ    

แต่ส่วนมาก เวลา ปกติ ก็จะอยู่ประมาณ 1-4 MB นะครับ  แต่คราวก่อน กลับไป เชียงรายใช้ 3G อย่างเต่า ไม่ถึง 1 MB อารมส์เสีย ไม่เล่นล่ะ พออีกวันตอนเช้าวัดได้ 5-8 MB นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2012, 15:50:42 โดย Manutpong » IP : บันทึกการเข้า
boyburapha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 22:54:25 »

จะมาขยายความให้ฟังนะครับ (รู้มานิดหน่อย)
     คือว่าระบบของ 3G จะไม่เหมือน 2G (ระบบที่เราใช้ทั่วไปปัจจุบัน) คือว่ามันจะดรอป ตามคนใช้ครับ
ุ้ถ้าสมุติว่า มีคนใช้ 3G ที่ตำแหน่งคนที่ใช่อยู่ใกล้เสาที่ปล่อยสัญญาณ คนที่อยู่ใกล้ก็จะได้สัญญาณที่แรงกว่าครับ และมันจะดรอปตามระยะ ถ้ามีคนใช้ที่อยู่ใกล้อีก มันก็จะดรอปลงมาเรื่อย ๆ จนถึงเรา

แต่ถ้าช่วงที่เราใช้มีคนใช้น้อย มันก็จะมีความเร็วอยู่ระดับหนึ่งครับ

ประมาณนี้ครับ เท่าที่ได้คุยกับ AIS ไม่รู้ว่าของทรู จะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 02:23:50 »

เราสามารถเพิ่มให้มันแรงเหมือนเดิมได้ไหมครับ

ศึกษาจากโปรที่คุณใช้ให้ดีก่อนครับ แล้วคุณจะเข้าใจเอง ถ้าอยากให้แรงเหมือนเดิมก็ต้องเติมเงิน สรุปคุณใช้เล่นเนทจนเพลินซิท่า เขาจำกัดปริมาณข้อมูลกันนะครับ 3G ทุกค่ายเลย
ผมมีโบชัวเกือบทุกค่ายเลย ถึงรู้ว่าไม่ค่อยคุ้ม แต่สะดวกเพื่อพกติดตัวครับ มันแรงถึงใจ  ยิงฟันยิ้ม
แต่ประหยัดโหลดหน่อยก็พอ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์