เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 16:07:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอถามเรื่องการเซตเร้าเตอร์หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอถามเรื่องการเซตเร้าเตอร์หน่อยครับ  (อ่าน 605 ครั้ง)
plairwa41
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 15:27:15 »

ท่านผู้รู้ช่วยหน่อย อยากทราบว่าการเซตเร้าเตอร์ทำอย่างไร เข้าไปอ่านได้ที่ไหน อธิบายคร่าวๆ ก็ได้ คือมีเร้าเตอร์อยู่ 2 ตัว แลน อย่างเดียว 1 ตัว และไวเลส  1 ตัว ตัวไวเลสถ้าเปิดตลอด  กลัวมันเจ้ง เลยคิดว่า ถ้าปกติก็จะเปิดเร้าเตอร์ที่ไม่มีไวเลส เล่นแลนอย่างเดียว ถ้ามีความจำเป็นเช่นลูกค้าเข้าร้านค่อยเปิดไวเลสให้เขา ถ้าลูกค้าออกเราก็ปิดไวเลส  โดยตั้งเป็นตัวแม่ ตัวลูก ให้เห็นกัน เคยใช้ไวเลสตัวเดียวถูกแอบเล่นเยอะมาก เพราะใกล้ๆเป็นหอพัก  จะเปลี่ยนพาสเวอร์ด ทุกวันก็ไม่ได้ รบกวนช่วยแนะนำหน่อย ขอบพระคุณมากครับ
boyburapha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 22:38:20 »

ถ้าจำไม่ผิด ของ TP-Link พอเข้า เร้าเตอร์แล้ว ก็ไปเซ็ตที่ Interface Setup ตรง Internet ก็ใส่ค่า ที่ ทางองค์กรที่เราไปของเน็ตให้มา แล้วก็ไปเซ็ตตรง Lan เมนูข้าง ๆ กันด้วยนะครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 23:04:34 »

เข้าไปทำให้ฟรีใหมครับ อิอิ
แต่เลี้ยงเค้ก เฟ้นฟาย กับน้ำส้มซักแก้วด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วิธีก็ให้ตั้ง router ธรรมดาให้ connect เอง ถ้าบอกว่ามัน connect ได้อยู่แล้ว ก็ให้ถอดเอา wifi มาเสียบพ่วงก็พอแล้วครับ ถ้าไม่ใช้ wifi ก็ถอดปลักเมื่อไรก็ได้

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ม้าย่ำไฟ
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 10:27:05 »

ถ้าจำไม่ผิด ของ TP-Link พอเข้า เร้าเตอร์แล้ว ก็ไปเซ็ตที่ Interface Setup ตรง Internet ก็ใส่ค่า ที่ ทางองค์กรที่เราไปของเน็ตให้มา แล้วก็ไปเซ็ตตรง Lan เมนูข้าง ๆ กันด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้อ่านในเวปเพิ่มมาบ้าง เดี๋ยวจะลองอย่างที่แนะนำนะครับ
ม้าย่ำไฟ
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 10:41:09 »

เข้าไปทำให้ฟรีใหมครับ อิอิ
แต่เลี้ยงเค้ก เฟ้นฟาย กับน้ำส้มซักแก้วด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วิธีก็ให้ตั้ง router ธรรมดาให้ connect เอง ถ้าบอกว่ามัน connect ได้อยู่แล้ว ก็ให้ถอดเอา wifi มาเสียบพ่วงก็พอแล้วครับ ถ้าไม่ใช้ wifi ก็ถอดปลักเมื่อไรก็ได้

ถ้าทำเองไม่ได้ ต้องรบกวนแล้วนะครับ (ได้เลยครับ ..ขายอยู่แล้ว อิอิ)
เรื่องของเรื่องคือ มีช่างของ isp  มาซ่อมตอนผมไม่อยู่ แล้วก็หวังดี บอกว่าไม่ต้องใช้สองตัว ให้ใช้ไวเลสตัวเดียว ไม่เปลืองไฟ ก็เข้าไปตั้งให้  (รอบๆเป็นหอพักถ้าเราใช้ไวไฟตัวเดียวตลอด  ถูกแอบเล่นครับ) พอจะกลับมาใช้สองตัวอย่างเดิมเลยไม่ได้ มันชนกัน เล่นแลน ไวไฟไม่ได้ พอเล่นไวไฟ แลนไม่ได้อีก  ไม่อยากโทรหาช่างนะครับ เขาเคยบอกว่าดูแลแค่ระบบ การจัดการภายในให้ทำเอง แล้วเสียคราวก่อน 4-5 วันแนะ กว่าจะมา  (แต่เดิมใช้ได้นะครับ พอเขามาเซท มันก็ไม่เหมือนเดิม ผมคิดว่าเป็นเพราะเขา     เซทเร้าเตอร์ด้วยความหวังดี โดยที่ไม่ทราบว่าลักษณะของร้าน หรือการใช้งานของเราเป็นอย่างไร )
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 22:52:21 »

นั่นแหละครับเขาเรียกว่า ช่างเซตระบบไม่รอบคอม ไม่รัดกุมหรือมีแผนสำลอง ผมทำให้ก็ได้นะ ไม่ยาก แค่เอา wifi มาพวงแล้วปรับแต่งนิสหน่อยก็ได้แล้ว ส่วนการตั้ง password จะให้สอนก็ได้

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
plairwa41
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 16:54:25 »

ได้แล้วครับ โย่ๆ แต่ไม่ได้ทำเอง น้อง มฟล. เดินผ่านมาพอดีเลยขอดื้อๆ อิอิ 
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 17:16:10 »

555 เด็กไทยสมัยนี้เก่งครับ ความจริงมันไม่ยากอย่างที่คิด แค่ปิด DHCP Access Point เปลี่ยน IP ซะ ใช้ก็เสียบ ไม่ใช้ก็ถอด  ยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์