เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 07:07:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  กลัวไม่มีที่เเรียน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน กลัวไม่มีที่เเรียน  (อ่าน 1971 ครั้ง)
_MooAuAn_
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 00:31:39 »

ผมเป็นเด็กคนหนึ่งที่เรียนอยู่วิทยาลัยอาชีวะศึกษาเชียงราย ช่วงเทอมที่ผ่าน ช่วงที่เรียนนั้นผมได้เรียนไป 8 สัปดาห์ และ ฝีกงานอีก 8 สัปดาห์ และช่วงที่ฝึกงานนั้น ทางวิทยาลัยเขามีโคต้ามา แต่พวกผมที่ฝึกงานไม่รู้ อาจารย์ทางโรงเรียนไม่บอกข้อมูลเลย พวกผมมารู้อีกที่หนึ่งก็ปิดเทอมแล้ว และเพือน ๆ คนอื่นเขาก็ได้กันไปหมดแล้ว เหลือพวกผมที่ไม่รู้อะไรเลย พวกผมกลัวจะไม่มีที่เรียน เพราะ พวกผมก็เป็นคนที่เรียนไม่ค่อยเก้่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 00:35:24 โดย _MooAuAn_ » IP : บันทึกการเข้า

ติดต่อได้ที่ 095-8231880
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 00:36:17 »

กลัวอะไรครับ ปวส วิทลัยเดิม หรือ ตรีราชภัฏก็ได้  ...

การศึกษาไม่ใช่เรื่องยากครับ

หรือพักสักปี หาประสบการณ์ หามหาลัย/วิทลัยดีๆ ก็ยังได้เลย

ปล. เพิ่งตุลาเอง ยังมีเวลาให้คิดอีกบานเบอะ  ยิ้มกว้างๆ สู้ๆครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
_MooAuAn_
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 00:38:45 »

กลัวอะไรครับ ปวส วิทลัยเดิม หรือ ตรีราชภัฏก็ได้  ...

หรือพักสักปี หาประสบการณ์ หามหาลัย/วิทลัยดีๆ ก็ยังได้เลย

ปล. เพิ่งตุลาเอง ยังมีเวลาให้คิดอีกบานเบอะ  ยิ้มกว้างๆ สู้ๆครับ
ขอบคุณครับ คือแบบว่า อาจารย์เขาไม่แจ้งพวกผมและไม่สนใจอ่าครับ ผมก่ออยากได้โคต้า และคนอื่น ๆ ก็เหมือนกัน จะได้ที่เรียนชั่ว ๆ ไปเลย อ่าครับ แล้วก่อพ่อแม่ผมก็อายุมาแล้ว ขึ้นเลข 7 แล้ว ด้วย

แมวเมียวๆแมวเมี๊ยวๆ
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 00:56:12 »

ขอบคุณครับ คือแบบว่า อาจารย์เขาไม่แจ้งพวกผมและไม่สนใจอ่าครับ ผมก่ออยากได้โคต้า และคนอื่น ๆ ก็เหมือนกัน จะได้ที่เรียนชั่ว ๆ ไปเลย อ่าครับ แล้วก่อพ่อแม่ผมก็อายุมาแล้ว ขึ้นเลข 7 แล้ว ด้วย
มันเป็นแบบใหนน้อ..  ยิ้มกว้างๆ

ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 06:25:55 »

มันเป็นแบบใหนน้อ..  ยิ้มกว้างๆ
เข้ามาขำด้วยคน

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 06:58:42 »

เสนอให้โรงเรียน มีบอร์ดแจ้งข่าวสาร กิจกรรม ชัดเจน ตอลอดปี
และมีการประชุมแนะแนวทั้งเด็กใหม่ และเด็กกำลังจะจบ

อย่าคลั่งชาติจนมากไป
ประเทศไทยยังมีขอทาน
(อย่าโลกสวย)
Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 08:22:44 »

ไม่ต้องกลัวครับ ถ้าไม่ได้เรียนไปออกข่าวคุณสรยุทธ เลยครับรับรองผอ.แต่ละโรงเรียนเช่ารถเพอรารี่มารับท่านถึงบ้านแน่ๆๆครับ ไม่เชื่อลองสิครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 10:15:55 »

ไม่ต้องกลัวครับ ถ้าไม่ได้เรียนไปออกข่าวคุณสรยุทธ เลยครับรับรองผอ.แต่ละโรงเรียนเช่ารถเพอรารี่มารับท่านถึงบ้านแน่ๆๆครับ ไม่เชื่อลองสิครับ

สรยุทธ์ ออกจากสมาคมนักข่าวแล้วครับ....

คงไม่ได้เรื่องอะไรมาก ครับ

เรื่องนี้ต้องไปถาม อาจารย์ ทำไมไม่แจ้ง

มีเหตุผลอย่างไร บกพร่องต่อหน้าที่สำคัญ

ร้องเรียน พื้นที่เขตการศึกษา หาข้อยุติ

เพื่อเป็นแบบอย่างต่อไป ไม่ให้อาจารย์ ละทิ้ง

หน้าที่รับผิดชอบ และจะได้หลาบจำ....

จากสูงสุด สู่สามัญ
a_pong
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 10:21:21 »

สรยุทธ์ ออกจากสมาคมนักข่าวแล้วครับ....

คงไม่ได้เรื่องอะไรมาก ครับ

เรื่องนี้ต้องไปถาม อาจารย์ ทำไมไม่แจ้ง

มีเหตุผลอย่างไร บกพร่องต่อหน้าที่สำคัญ

ร้องเรียน พื้นที่เขตการศึกษา หาข้อยุติ

เพื่อเป็นแบบอย่างต่อไป ไม่ให้อาจารย์ ละทิ้ง

หน้าที่รับผิดชอบ และจะได้หลาบจำ....

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
_MooAuAn_
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 12:12:26 »

ขอบคุณทุกโพสครับ ผมไปดูมาแล้วโคต้าที่ผมอยากได้หมดเขตไปแล้วครับ มันน่าเสียใจมาก ๆ

Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 16:10:42 »

จะบอกว่าถ้าไม่มีใครบอกก็คงต้องขยันตามละครับ ตามที่ไหน
ก็บอร์ดประชาสัมพันธ์ ถามอาจารย์แนะแนว ถ้าไม่ได้คำตอบว่าจะเรียนที่ไหนน้องก็ต้องหาตัวตนแล้วละ
ว่าอยากเป็นอะไร ชอบเรียนอะไร มีความสามารถอะไรบ้าง เดี๋ยวก็จะมีพี่ๆมาช่วยแนะนำ ถ้าที่บ้านมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายก็กู้เงินตามสถาบันได้แต่อาจจะได้ยากกว่าพวกที่กู้ต่อเนื่อง

รีบหาสิ่งที่ชอบ แล้วจะได้เรียนในคณะที่ใช่ ว่าแต่น้องเรียนสาขาอะไรละครับ 
จะเรียน ปวส หรือป.ตรีมันก็ไม่ต่างกันมากมาย เพราะสุดท้ายถ้าเราเลือกงานหรือจบไปแบบมึนๆ งงๆ จบมาได้ไง
ยังไงก็ตกงาน สิ่งที่เรียนมันไม่ตายตัวมันอยู่ที่ว่าเราจะเอาความรู้ไปประยุกต์สร้างโอกาสให้กับเรามากน้อยแค่ไหน
_MooAuAn_
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 18:13:05 »

จะบอกว่าถ้าไม่มีใครบอกก็คงต้องขยันตามละครับ ตามที่ไหน
ก็บอร์ดประชาสัมพันธ์ ถามอาจารย์แนะแนว ถ้าไม่ได้คำตอบว่าจะเรียนที่ไหนน้องก็ต้องหาตัวตนแล้วละ
ว่าอยากเป็นอะไร ชอบเรียนอะไร มีความสามารถอะไรบ้าง เดี๋ยวก็จะมีพี่ๆมาช่วยแนะนำ ถ้าที่บ้านมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายก็กู้เงินตามสถาบันได้แต่อาจจะได้ยากกว่าพวกที่กู้ต่อเนื่อง

รีบหาสิ่งที่ชอบ แล้วจะได้เรียนในคณะที่ใช่ ว่าแต่น้องเรียนสาขาอะไรละครับ 
จะเรียน ปวส หรือป.ตรีมันก็ไม่ต่างกันมากมาย เพราะสุดท้ายถ้าเราเลือกงานหรือจบไปแบบมึนๆ งงๆ จบมาได้ไง
ยังไงก็ตกงาน สิ่งที่เรียนมันไม่ตายตัวมันอยู่ที่ว่าเราจะเอาความรู้ไปประยุกต์สร้างโอกาสให้กับเรามากน้อยแค่ไหน

คือผมรู้สิ่งที่ผมชอบครับแล้วผมก็คิดที่จะต่อไว้แล้ว แล้วมันก็มีโคต้าแต่อาจารย์ไม่ได้บอกพวกผมอะครับ

Fette.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 19:24:16 »

จะโทษที่อาจารย์อย่างเดียวก็คงไม่ได้หรอกมั้งคะ เด็กมีเป็นหลายร้อยคนครั้นจะบอกหมดก็คงเป็นไปไม่ได้อยู่ที่ตัวเราด้วยมากกว่า ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คะ  ยิงฟันยิ้ม
LaKKu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 19:51:37 »

จะโทษที่อาจารย์อย่างเดียวก็คงไม่ได้หรอกมั้งคะ เด็กมีเป็นหลายร้อยคนครั้นจะบอกหมดก็คงเป็นไปไม่ได้อยู่ที่ตัวเราด้วยมากกว่า ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คะ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าจะให้โทษตัวเองงั้นหรอคับ ที่จิงมันก่อใช่ต้องโทษตัวเอง   แต่สถานศึกษาควรจะมีบอร์ดประชาสัมพัธ์

ให้เด็กนักเรียนได้ดูได้อ่านใช่ป่าวคับ ไง จขกท ก่อใจเย็นๆคับแค่กำลังเริ่มต้นพอยังมีเวลาเด่วก่อหาที่เรียน

ได้สู้ๅแล้วกันคับ

...................................................
...................................................
ตาต้อม
ระดับ :ป.โท

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 20:36:51 »

ถึงผมจะไม่ใช่ แล๊กตาสิด แต่ผมก็เป็นมิตร กับ จุดซ้อนเล้น

จุดซ่อนเร้น เขียนให้เท่ ต้องเขียนให้ถูก ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 20:40:51 โดย ตาต้อม » IP : บันทึกการเข้า

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
deedo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 21:09:06 »

ต้องหาเอาเองครับไม่มีใครเอามาบอกเราหลอกครับผมจบเทคนิคเชียงรายมาผมได้โค้วต้าไปเรียนเทคโนตี๋นดอยได้ก็เพราะว่าหาเองครับไม่ได้พึ่งวิลัยเลยครับในเน็ตมีมากมายครับใช้ให้เป็นประโยชน์สิครับ
_MooAuAn_
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 13:25:47 »

คือช่วงนั้นมันเป็นช่วงฝึกงานอ่ะครับ แล้วพวกห้องผมก็ไม่มีเวลาเข้าไปที่วิทลัยด้วย
ต้องหาเอาเองครับไม่มีใครเอามาบอกเราหลอกครับผมจบเทคนิคเชียงรายมาผมได้โค้วต้าไปเรียนเทคโนตี๋นดอยได้ก็เพราะว่าหาเองครับไม่ได้พึ่งวิลัยเลยครับในเน็ตมีมากมายครับใช้ให้เป็นประโยชน์สิครับ
ผมหาก็หาแต่มันไม่มีสิครับ แต่เพือนผมบอกที่วิทลัยมีแต่มันหมดไปแล้วนิครับ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 16:58:04 »

สมัยมอปลาย โควต้ามาจากทุกทิศมากมาย

อาจารย์เค้าก็ไม่เดินมาบอกทีละคนหรอกนะครับ นักเรียนมีมากมาย

ต้องเดินเข้าเดินออก ตามติดโควต้าที่ต้องการ จนกว่าจะได้เอง

ต้องแอคทีฟตัวเองอีกนิดครับ  ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
_MooAuAn_
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 10:40:43 »

สมัยมอปลาย โควต้ามาจากทุกทิศมากมาย

อาจารย์เค้าก็ไม่เดินมาบอกทีละคนหรอกนะครับ นักเรียนมีมากมาย

ต้องเดินเข้าเดินออก ตามติดโควต้าที่ต้องการ จนกว่าจะได้เอง

ต้องแอคทีฟตัวเองอีกนิดครับ  ยิ้มกว้างๆ
ถ้าไม่ใช้ช่วงที่ฝึกงานผมตามติดอยู่แล้วครับ ... แล้ววันนี้ผมได้รู้ความจริงแล้วครับ คือฝ่ายแนะแนวเข้าไม่ได้ติดต่อ ประชาสัมพันธ์บอกฝ่ายอื่น ๆ แค่ติดบอร์ดไว้เท่านั้น ครับผมไปดูมาแล้วและถามมาแล้วด้วย

Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 12:37:48 »

เรียนที่ไหนก็ไม่สำคัญครับ
ไม่ได้ขึ้นอยู่กับสถานศึกษา อยู่ที่เราว่าจะตั้งใจแค่ไหน
เรียนจบมาแล้ว เราสามารถเอาความรู้ที่ได้ ไปต่อยอดยังไง

จบออกมาตอนหางานนี่แหล่ะ เครียดสุด  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์