เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 10:10:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามหน่อยค่ะ อยากทราบ ขอบคุณที่ให้ข้อมูลค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามหน่อยค่ะ อยากทราบ ขอบคุณที่ให้ข้อมูลค่ะ  (อ่าน 333 ครั้ง)
uphigher
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ไอดีนี้ใช้ 2 คน กับแฟนนะครับ ^ ^ 089-7002131 ปอมครับ

« เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 12:33:10 »

cpu  i7 ดีอย่างไร
และ AMD กับ AM3 ดีอย่างไร 3 อย่างนี้ต่างกันที่ใหนคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะที่ให้ข้อมูล
seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 17:48:52 »

I7 ดีอย่างไร
อันดับแรกคือ แรงครับ คิคิ
เอานะ
การทำงานของ core i7 นั้นจะเป็นการทำงานแบบ Quad Core โดยเป็นการทำงานของ core cpu 4 core พร้อมๆกัน ช่วยให้คอมพิวเตอร์ของเราประมวลผลได้ไวขึ้นและมีประสิทธิภาำพที่ดีเยี่ยม

โดยใน Core i7 Generation 2 จะมีขุมพลังจาก  Intel® Turbo Boost2.0 ขึ้นมาำทำให้ประหยัดพลังงานและด้านระบบความร้อน ในช่วยในเรื่องการ Active ของ Core cpu ที่ดีขึ้น และ เทคโนโลยี Intel® Hyper-Threading Technology ที่ทำให้ Core ของ CPU ทำงานสองงานได้ในเวลาเดียวกันเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการประมวลผล และยังมีการปรับ Cache ของ CPu ทำให้มีช่องทางในการส่งข้อมูลได้ไวขึ้น เพื่อรองรับการทำงานของ CPU ที่เต็มที่กับประสิทธิภาพกับการทำงานหนักๆของเรา และยังมี Intel® HD Graphics 3000 เป็นการเพิ่มประสิทธิภาพในการเล่นเกมแบบธรรมดาทั่วไป ดูหนัง โดยไม่ต้องเพิ่มอุปกรณ์พวกการด์จอเพิ่มเติม(แต่ถ้าผมเล่นเกมหนัก Graphicสวยๆ ผมก็คงต้องซื้อ VGA เพิ่มนะครับ)

ส่วน AMD นั้น ถ้าจะเอามาเทียบกับ I7 ผมว่ายังหาตัวเทียบจริงไม่ได้ เพราะการทำงานได้คนละแบบครับ
ถ้าเน้นเล่นเกมส์และไม่ได้เปิดโปรแกรม ทีละลหายๆโปรแกรม จัด AMD ไปครับ ราคาถูกกว่า

แต่ถ้าต้องการใช้งานแลนเดอร์ และเปิดทีละหลายๆโปรแกรม จัด Intel ครับ นิ่งกว่า
และ AM3 อันนี้คือรูปแบบของ socket  ของ AMD ตัวด้านบนครับ

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
หน้า: [1] พิมพ์