อยากถามผู้รู้เรื่องรถมิร่า

(1/5) > >>

DiiZ_Kow@ToM_MaY:
อยากถามผู้รู้เรื่องรถมิร่า อยากทราบราคารถมิราตอนนี้ ราคาสักเท่าไรค่ะ รุ่นไหนกะได้เอาแบบพอขี่ไปมาได้ละบางทีอาจไปไกลๆ อยากรู้ว่าราคามันสักเท่าไรค่ะ

Jim2u:

* เอาประมาณง่ายๆนะครับ 
     ปี 2534 ----  40,000.-
     ปี 2535 ----  50,000.-
     ---------
     ----------
     ---------------
     --------------------
     ปี 2538 ----  80,000.-
     ปี 2539 ----  90,000.-
     ปี 2540 ----  100,000.-

ราคาประมาณนะครับ..........ต้องอยู่ที่สภาพรถอีกที .....และอีกหลายๆ อย่างครับ....

ubuntuthaith:
ตัวมิร่าเอง ออกมาหลายรุ่นครับ ตั้งแต่ L50 , L55 , L65 ,L70 ,L71 ,L200,L210,L500,L600,L700  (มีมากกว่านี้) ซึ่งจะมีความแตกต่างที่โฉมและตัวเครื่องยนต์ ซึ่งส่วนใหญ่ตัวตั้งแต่ L55  ขึ้นไปเครื่องยนต์จะมีรหัส EF คือเครื่องหัวฉีด 660cc มีทั้งระบบ DOHC และ SOHC แต่ไม่นิยมในเชียงรายเพราะหาอะไหล่ยาก ส่วนใหญ่จะเลือกตัว ED ที่เป็นเครื่องคาร์บูเรเตอร์หาอะไหล่ง่ายกว่ามาก ถ้าพูดถึงในเชียงราย เครื่อง ED จะนิยมเรียกกันสั้น ๆ ว่า  รุ่น P1 , P4 สังเกตุง่าย ๆ ตรงกระจังหน้าและรอยต่อบนหลังคา  ราคาจะอยู่ที่ 40000 - 75000 อยู่ตามสภาพและปีของรถ  ถ้ามีตังค์หน่อยแนะนำ ตัว mint ครับ เนื่องจากปีจะใหม่กว่า ฐานของล้อกว้างกว่า ความยาวรถมากกว่า  ซึ่งปัญหาที่พบจะน้อยกว่าทั้งเพลาเลี้ยว ราคาจะอยู่ที่  75000- แสนกว่าปีรถปี 39 ขึ้นไป
ในส่วนการเลือกมิร่าขอให้พิจารณาให้มาก ๆ ครับ  ทั้งในส่วนช่วงล่างเนื่องจากเป็นรถเล็ก ต้องดูว่าขับแล้วมีอาการส่าย หรือเลี้ยวมีเสียงดังไม๊  เครื่องยนต์ลองเร่งดูว่ามีควันขาวเยอะไม๊ถ้ามีควันขาวมากหรือมีเหมือนน้ำมันเครื่องพ่นออกปลายท่อ ก็ผิดปกติครับ อย่าลืมดูที่เครื่องด้วยนะครับว่ามีน้ำมันเยิ้มหรือไม่เลือกที่เครื่องแห้ง ๆจะดีมาก เครื่องยนต์ต้องดังปกติ เร่งเครื่องแรง ๆ แล้วเครื่องยนต์ไม่สะดุด ระบบระบายความร้อนดูว่าทำงานปรกติไม๊ พัดลมระบายความร้อนต่อแบบไหน แบบเดิมร้อนหมุนหรือต่อตรง ในไทยนิยมต่อตรงครับให้พัดลมหมุนตลอดเพราะบ้านเราเป็นเมืองร้อนและหม้อน้ำของมิร่ามีขนาดเล็ก เสียงอาจดังหน่อยแต่ก็ช่วยลดปัญหาเครื่องน๊อคได้ครับ และที่สำคัญตัวถังว่ามีการชนมาหนัก หรือคว่ำหรือไม๊ถ้ามีควรหลีกเลี่ยงครับ ส่วนชนเล็กชนน้อยไม่ต้องกังวลมากครับเป็นธรรมดา วิธีดูง่ายก็ดูตะเข็บประตู ลองดูที่รอยแตกของสีว่ามีการโป๊ะสีมาหรือไม่ ด้านเหล็กกระจังหน้าดูเดิม ๆ มีรอยบิดเบี้ยวหรือไม่

เชียงรายมีชมรมมิร่าคลับครับถ้าได้รถมาเข้าร่วมกลุ่มกันได้ครับ http://www.daihatsulover.com/
ลองประมาณงบมาครับจะได้ช่วยแนะนำให้ได้

songpol701:
ใช้อยู่ครับ.. ;D ;D ;D
ใช้LPG 100% แต่งระบบไฟซะหน่อย(คอยล์แห้ง+CDI)..แหล่มเลย.. ;D ;D ;D

Jim2u:
* ใช้มาหลายคันมาก มิร่า คันนี้ใช้เป็นคันสุดท้าย ขายให้เพื่อนไปตอน 3 ปีก่อน 110,000.-

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป