เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 18:00:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ♦จะแต่งงานแล้วหรือยังไม่ได้แต่ง ก็ควรจะอ่าน ...♦ (ซ้ำขออภัย)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ♦จะแต่งงานแล้วหรือยังไม่ได้แต่ง ก็ควรจะอ่าน ...♦ (ซ้ำขออภัย)  (อ่าน 712 ครั้ง)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 20:37:01 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2012, 20:54:19 โดย วัยทองคะนองรัก » IP : บันทึกการเข้า

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 20:37:15 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2012, 20:54:40 โดย วัยทองคะนองรัก » IP : บันทึกการเข้า

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 20:37:18 »

http://จะแต่งงานแล้วหรือยังไม่ได้แต่ง ก็ควรจะอ่านนี่ ...

"เมื่อผมกลับถึงบ้านในคืนนั้น ภรรยาของผมกำลังเสิร์ฟอาหารมื้อค่ำ ผมถือมือของเธอ
และพูดว่า ผมมีบางสิ่งบางอย่างที่จะบอกคุณ เธอนั่งลงและกินอย่างเงียบ ๆ
เป็นอีกครั้งที่ผมสังเกตเห็นความเจ็บปวดในสายตาของเธอ ทันใดนั้นผมก็ไม่รู้ว่าจะพูด
ต่อไปยังไง ผมแค่รู้ว่าผมจะต้องบอกเธอในสิ่งที่ผมคิดให้ได้ “ผมต้องการหย่า”
ผมเริ่มบทสนทนาอย่างเรียบๆ เธอดูไม่ได้สะทกสะท้านกับคำพูดของผม
แต่กลับถามผมอย่างสงบ “ทำไม?”

ผมหลีกเลี่ยงคำถามของเธอ และนั่นทำให้เธอโกรธ เธอโยนตะเกียบทิ้งและตะโกนมา
ที่ผม “หน้าตัวเมีย!” คืนนั้นเราไม่ได้พูดคุยกัน เธอร้องไห้ ผมรู้ว่าเธอต้องการที่จะรู้ว่า
เกิดอะไรขึ้นกับชีวิตแต่งงานของเรา แต่ผมคงไม่สามารถจะให้คำตอบที่น่าพอใจ
กับเธอได้ เธอได้สูญเสียความรักของผมให้กับเจน ผมไม่ได้รักเธออีกต่อไป
ผมแค่สงสารเธอ!

ผมร่างข้อตกลงการหย่าด้วยความรู้สึกผิดอย่างใหญ่หลวง สัญญาระบุว่าเธอจะ
เป็นเจ้าของบ้านของเรา รถของเราและสัดส่วนการถือหุ้น 30% บริษัท ของผม
เธออ่านมันเผินๆแล้วฉีกมันเป็นชิ้น ผู้หญิงที่ได้ใช้เวลาสิบปีที่ผ่านมาในชีวิตของเธอ
ให้กับผมได้กลายเป็นคนแปลกหน้า ผมรู้สึกเสียใจสำหรับเวลาที่เสียไปของเธอ
แต่ผมก็ไม่สามารถกลับคำพูดที่ผมได้ขอหย่ากับเธอ เพราะผมเองก็รักเจนมาก
ในที่สุดเธอก็ปล่อยโฮออกมาต่อหน้าผม อย่างที่ผมนึกคาดไว้ก่อนหน้านี้
สำหรับผมการร้องไห้ของเธอเป็นเหมือนการปลดปล่อย ความคิดของการหย่าร้าง
ซึ่งทำให้ผมสับสนมาเป็นเวลาหลายสัปดาห์ ตอนนี้ดูเหมือนจะแน่ชัดและชัดเจนขึ้น

วันรุ่งขึ้น ผมกลับมาถึงบ้านดึกมากและพบว่าเธอกำลังเขียนบางอย่างอยู่ที่โต๊ะ
ผมไม่ได้ทานอาหารมื้อเย็น แต่ตรงไปยังที่นอนและหลับลงอย่างรวดเร็ว
เพราะผมเหนื่อยหลังจากวันที่แสนยุ่งกับเจน เมื่อผมตื่นขึ้นมาเธอยังคงนั่งเขียน
อยู่ที่โต๊ะ ผมไม่อยากจะสนใจเธอผมจึงพลิกตัวหนีเพื่อจะนอนต่อ

ในตอนเช้า เธอยื่นเงื่อนไขการหย่าร้างของเธอ เธอไม่ได้ต้องการอะไรจากผม
แค่ผมจะต้องบอกให้เธอรู้หนึ่งเดือนก่อนที่ผมจะหย่ากับเธอ เธอขอร้องว่าในช่วง
เวลาหนึ่งเดือนนั้น เราทั้งคู่จะพยายามดำเนินชีวิตคู่อย่างปกติที่สุดเท่าที่จะทำได้
เธอให้เหตุผลง่ายๆว่า เพราะลูกชายของเรากำลังจะสอบ และเธอไม่อยากให้
การหย่าของเรากระทบกระเทือนการสอบของเขา

นี่คือข้อตกลงของเธอกับผม เธอขอให้ผมระลึกถึงวันแต่งงานของเราทั้งคู่และขอ
ให้ผมระลึกถึงช่วงเวลาที่ผมอุ้มเธอเข้าเรือนหอในวันที่เราแต่งงานกันโดยการให้ผม
อุ้มเธอออกจากห้องนอนของเราไปยังประตูหน้าบ้านทุกวัน ในช่วงเวลาหนึ่งเดือน
สุดท้ายของชีวิตแต่งงานของเรา ผมคิดว่าเธอบ้าไปแล้วแต่ก็ตกลงยอมรับคำขอของเธอ

ผมบอกเจนเกี่ยวกับเงื่อนไขการหย่าร้างของภรรยาของผม เจนหัวเราะเสียงดัง
และคิดว่ามันเป็นเรื่องเหลวไหล ไม่ว่าภรรยาของผมจะใช้มารยาอะไรที่เธอมี
มันก็ไม่ทำให้เธอหลีกเลี่ยงการหย่าร้างได้ เจนกล่าวอย่างเหยียดหยาม

ผมและภรรยาไม่ได้แตะเนื้อต้องตัวกันมาตั้งแต่ผมแสดงความตั้งใจเรื่องการหย่า
ดังนั้นเมื่อผมอุ้มเธอออกไปที่ประตูบ้านเป็นวันแรก เราทั้งคู่จึงดูงุ่มง่าม ลูกชายของเรา
ปรบมืออยู่ด้านหลัง “กำลังอุ้มแม่อยู่เหรอครับ” คำกล่าวของเขาทำให้ผมรู้สึกปวดใจ
ระยะทางตั้งแต่ห้องนอนไปที่ห้องนั่งเล่นจนเลยไปที่ประตู ผมเดินกว่าสิบเมตรพร้อม
กับเธอในอ้อมแขนของผม เธอปิดตาของเธอและพูดเบา ๆ ; อย่าบอกลูกของเราเกี่ยวกับ
เรื่องหย่า ผมพยักหน้ารู้สึกอารมณ์เสียบ้าง ผมปล่อยเธอลงที่ด้านนอกประตู
เธอไปรอรถประจำทางเพื่อไปทำงาน ผมขับรถคนเดียวไปยังสำนักงาน

ในวันที่สอง เราทั้งคู่ต่างเกร็งน้อยลง เธอโน้มตัวบนหน้าอกของผม ผมได้กลิ่นหอม
จากเสื้อของเธอ ผมตระหนักว่าผมไม่เคยจ้องมองที่ผู้หญิงคนนี้อย่างละเอียดเป็น
เวลานานแล้ว ผมรู้สึกตัวขึ้นมาว่าเธอไม่ได้อ่อนเยาว์อีกต่อไป มีริ้วรอยจางๆบน
ใบหน้าของเธอ ผมของเธอกำลังเปลี่ยนเป็นสีเทา! การแต่งงานของเราได้ทำให้
เธออ่อนแรงลงไป นาทีนั้นผมถามตัวเองว่า ผมทำให้เธอเป็นแบบนี้ได้อย่างไร

ในวันที่สี่ เมื่อผมได้อุ้มเธอขึ้น ผมรู้สึกว่าความผูกพันของเรากำลังย้อนกลับมา
นี่คือผู้หญิงที่ได้มอบชีวิตตลอดสิบปีที่ผ่านมาของเธอให้ผม ในวันที่ห้าและหก
ผมตระหนักว่าความผูกพันของเรายิ่งมากขึ้นไปอีก ผมไม่ได้บอกเจนเกี่ยวกับเรื่องนี้
ยิ่งนานวันผ่านไป การอุ้มเธอไปที่หน้าประตูก็ยิ่งรู้สึกง่ายดายขึ้น
บางทีการออกกำลังกายกับเธอในอ้อมแขนทุกเช้าอาจทำให้ผมแข็งแรงขึ้น

เธอเลือกชุดที่เธอจะใส่ในเช้าวันหนึ่ง เธอลองใส่ตัวนั้นตัวนี้อยู่พักใหญ่แต่ก็หา
ที่ถูกใจไม่ได้ จากนั้นเธอก็ถอนหายใจ “ชุดของฉันหลวมไปหมด”
ในตอนนั้นเองที่ผมได้รู้ว่าร่างกายของเธอนั่นเองที่ได้ผ่ายผอมลง
นั่นคือเหตุผลว่าทำไมผมถึงสามารถอุ้มเธอได้ง่ายขึ้น

ทันใดนั้นผมก็เข้าใจทุกอย่าง ในหัวใจของเธอซ่อนความเจ็บช้ำและขมขื่นไว้มากมาย
มือของผมยื่นไปแตะศรีษะของเธอโดยที่ผมไม่ได้ตั้งใจ

ลูกชายของเราได้เข้ามาขัดจังหวะ เขาพูดว่าถึงเวลาที่ผมต้องอุ้มเธอออกไปแล้ว
การที่ลูกชายของผมได้เห็นผมอุ้มแม่ของเขาออกไปกลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต
เขาไปเสียแล้ว ภรรยาของผมกวักเรียกเขาเข้ามาแล้วกอดเขาไว้แน่นผมหันหน้าหนี
เพราะกลัวว่าผมจะเปลี่ยนใจเรื่องการหย่าในนาทีสุดท้าย ผมเข้าไปโอบเธอขึ้นมา
อุ้มเธอออกไปจากห้องนอน ผ่านห้องนั่งเล่นจนถึงประตู มือของเธอคล้องคอของ
ผมอย่างแผ่วเบาและเป็นธรรมชาติ ผมกอดเธอไว้แน่น ทุกอย่างเกิดขึ้นราวกับวันแต่งงานของเรา

แต่น้ำหนักที่เบาโหวงของเธอทำให้ผมเศร้าใจ ในวันสุดท้ายเมื่อผมอุ้มเธอไว้ในอ้อม
แขน ผมแทบจะไม่เดินไม่ออกแม้แต่ก้าวเดียว ลูกชายของเราไปโรงเรียนแล้ว
ผมกอดเธอไว้แน่นและกล่าวว่าผมไม่ทันได้สังเกตเห็นว่าชีวิตของเราขาดความ
ใกล้ชิด จากนั้นผมรีบขับรถไปที่สำนักงาน กระโดดออกมาจากรถอย่างรวดเร็วโดย
ยังไม่ทันจะได้ล็อคประตู ผมกลัวหากผมมัวชักช้า ผมจะเปลี่ยนใจอีก ...
ผมเดินขึ้นไปที่ชั้นบน เจนเป็นคนเปิดประตูและผมบอกกับเธอ “ผมขอโทษเจน
แต่ผมเปลี่ยนใจเรื่องหย่าแล้ว”

เธอมองผมด้วยความงุนงง จากนั้นจึงเอื้อมมือแตะที่หน้าผากของผม
คุณไม่สบายรึเปล่า? เธอถาม ผมดึงมือของเธอออก “ขอโทษนะ เจน
แต่ผมจะไม่หย่ากับภรรยาของผม ชีวิตแต่งงานของผมมันอาจจะเปลี่ยนเป็นน่าเบื่อ
เพราะหล่อนและผมไม่ได้ให้ความสำคัญกับรายละเอียดชีวิตของเรา
แต่ผมไม่ได้เบื่อชีวิตคู่เพราะเราทั้งสองไม่ได้รักกันแล้ว ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วว่า
ในเมื่อผมโอบกอดเธอไว้ในวันแต่งงานของเรา ผมก็ควรที่จะโอบกอดเธอจนความตาย
จะพรากเราจากกัน เจนดูเหมือนจะเข้าใจทุกอย่างในทันที เธอตบผมฉาดใหญ่
แล้วกระแทกประตูปิด เจนทรุดลงทั้งน้ำตา ผมเดินลงมาชั้นล่างและขับรถออกไป
มาถึงที่ร้านดอกไม้ ผมซื้อดอกไม้ช่อหนึ่งเพื่อภรรยาของผม พนักงานสาวที่ร้าน
ถามผมว่าจะให้เธอเขียนข้อความบนบัตรว่าอะไร
ผมยิ้มและเขียนว่า “ผมจะอุ้มคุณออกไปที่ประตูทุกเช้า จนกว่าเราจะตายจากกัน”

เย็นวันนั้น ผมกลับบ้าน ผมถือดอกไม้ไว้ในมือ ผมมีรอยยิ้มบนใบหน้า ผมวิ่งขึ้น
บันได...เพียงเพื่อจะพบภรรยาของผมนอนอยู่บนเตียง เธอไม่หายใจ
ภรรยาของผมได้ต่อสู้กับโรคมะเร็งเป็นเวลาหลายเดือน
ในขณะที่ผมมัวยุ่งอยู่กับเจนเกินกว่าที่จะรับรู้อาการผิดปกติของเธอ
เธอรู้ว่าเธอกำลังจะตายและเธอก็อยากจะช่วยให้ผมหลุดพ้นจากความรู้สึกแย่ๆ
ของลูกชายที่เขาจะมีต่อผมหากว่าเราหย่าจากกัน
เพราะว่าอย่างน้อย...ในสายตาของลูกชายผม ผมก็จะยังเป็นสามีที่รักใคร่ดูแลเธอ

จริงๆแล้ว รายละเอียดเล็กๆน้อยๆในชีวิตของคุณ คือสิ่งที่มีความสำคัญต่อชีวิต
ไม่ใช่คฤหาสถ์หลังใหญ่ ไม่ใช่รถไม่ใช่ทรัพย์สินเงินทองในธนาคาร
สิ่งเหล่านี้สร้างสภาพแวดล้อมที่เอื้อต่อการมีความสุข แต่ไม่สามารถ
ให้ความสุขในตัวของมันเอง

ดังนั้น หาเวลาที่จะอยู่เป็นเพื่อนคนข้างๆคุณ และทำสิ่งเล็ก ๆ เหล่านั้นให้แก่กัน
ขอให้มีชีวิตคู่ที่มีความสุข!

หากคุณไม่ได้เผยแพร่ข้อความนี้ออกไป คุณก็ไม่ได้เสียหายอะไร

แต่ถ้าคุณทำ คุณก็อาจจะช่วยชีวิตคู่ไว้อีกหลายคู่
คนหลายๆคนยอมแพ้ในเรื่องชีวิตคู่ของเขาโดยที่เขา
ไม่มีทางได้รู้ว่าพวกเขาอยู่ใกล้ความสุขแค่เอื้อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2012, 20:47:24 โดย วัยทองคะนองรัก » IP : บันทึกการเข้า

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 20:50:04 »

ann^ny^ann
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 20:53:52 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 20:54:11 »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ แต่มันก็สายไปน่ะค่ะ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 21:06:18 »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ แต่มันก็สายไปน่ะค่ะ

สำหรับเรา และหลายๆคน ก็น่าจะยังไม่สายเกินไป

นายตะเข้
ระดับ :ป.โท

...แพ้ไม่เป็น...

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 21:11:00 »

อิอิ...เข้ามาอ่าน เผื่อได้แต่งงาน  อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

... กลัวอะไรกับโลกใบนี้ ...
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 21:27:18 »

อธิบายเป็นคำพูดไม่ออก ขอใช้น้ำตาอธิบายละกัน ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
..หวานหวาน..
ชั้นประถม
*

Kiss you up....Oh, uh oh..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 21:33:34 »

รู้ตัวก็สายเสียละ... ยิ้มเท่ห์
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 23:07:48 »

T^T นึกถึงตัวเองแล้วอยากจะร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 23:09:59 »

“นิยามรัก”
บางครั้ง ความรัก ก็เดิน เข้ามาหาเรา เพื่อให้เราเรียนรู้ มิใช่เพื่อให้เราครอบครอง

ไม่ผิด หากจะรักคนมีเจ้าของ แต่จะผิด หากเข้าไปทำหน้าที่ซ้ำซ้อนกับคนอีกคน

หน้าที่ของ ความรัก คือการเดินไปรับ และยืนเฉยๆ เพื่อรับมัน ไม่ใช่ดิ้นรนเพื่อให้ได้มา

ในห้วงรัก การถูกรัก มันสุขใจ การมอบ มันอิ่มเอม

และเมื่อได้รับการปฏิเสธ มันทรมาน

ความรัก จะเกิดขึ้น เมื่อเกิดการถ่ายเท

พลังงานอันอ่อนโยน ของคนสองคน

คนบางคน เหมาะที่จะเกิดมาเพื่อให้เรารัก

แต่ไม่เหมาะที่จะร่วมชีวิตด้วยความรัก

ระยะแรกทำให้ร่างกายหลั่งสารกระตือรือร้น

ทำให้มนุษย์ทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มาซึ่งความรัก

แฟน ก็คือ เพื่อนคู่คิด ที่จะก้าวไปด้วยกันในวันข้างหน้า

ในวันที่ ความรัก คงที่ สารกระชุ่มกระชวยงดทำงาน

สิ่งเดียวที่จะทำให้อยู่ด้วยกันได้ตลอดไป คือ “ความเข้าใจ” ล้วนๆ

ความห่างไกล มันทรมาน เวลาเจอกันจึงหอมหวาน

และเป็นความทรงจำที่เก็บไปนั่งเพ้อฝันได้ในวันจาก

บุคคลไม่พึงประสงค์สำหรับทุกคู่รัก มันจะเดินทางเข้ามาโดยไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย

ผู้ชาย แสดง ความรัก ด้วยการกระทำ ขณะที่ผู้หญิง อยากรู้ว่า “รัก” จากคำพูด

ความรัก ไม่ต้องการ แค่วันเดียว              ความรัก ไม่ต้องเกี่ยว กับวันไหน

ความรัก ไม่ต้องมี เวลาใด                      ความรัก ไม่ต้องใช้ ให้ใครชี้

ความรัก ไม่ต้องมี ข้อวิจารณ์                   ความรัก ไม่ต้องการ การกดขี่

ความรัก ไม่ต้องให้ ใครตราตี                 ความรัก ไม่ต้องมี เส้นพรมแดน

ความรัก ไม่ต้องรอ ข้อพิสูจน์                 ความรัก ไม่ต้องพูด ตามแบบแผน

ความรัก ไม่ต้องการ การตอบแทน          ความรัก ไม่ต้องแค่ หัวใจคน

ความรัก ไม่ต้องการ การเป็นต่อ              ความรัก ไม่ต้องรอ ขอเหตุผล

“ความรัก ” ไม่ต้องย้ำ ความมีจน         “ความรัก ” ไม่ต้องทน ที่จะรัก

นิยามความรัก โดย เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 23:34:42 »

T^T

แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 08:12:22 »

ขอบคุณนะ... ที่มาแบ่งปัน
นายพูดถูกทุกอย่าง  T_T

แต่นายผิดมหันต์  เพราะนายทำชั้นเสียน้ำตาแต่เช้า  โกรธ โกรธ โกรธ

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
ร้านสุทรากานต์(คุณติ่ง)&บัตเตอร์ฟลายคาบาเร่
มัธยม
**

https://www.facebook.com/sutrakan

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 15:13:20 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dเคยไปเจอแล้วอ่านแล้วและก็ร้องให้แล้ว...และได้กลับมาอ่านอีกครั้งก็ร้องให้อีกครั้ง... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ผลิตจำหน่ายให้เช่า ชุดไทยต่างๆเครื่องประดับฯ ชุดวิวาห์ราตรี ชุดแสดงแฟนซี ชุดนักร้อง ชุดโชว์คาบาเร่ (ตัดเฉพาะงาน) จัดขบวนแห่ฯ งานพิธีการ Organizing Events แต่งหน้าโทร...089 9518769 ,065 5210874(คุณติ่ง
touywpp
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 17:02:06 »

ขอบคุณสำหรับข้อคิดที่ดีๆ มันซาบซึ้งมากและนำไปใช้ในชีวิตจริงได้ด้วย
บางทีคนเรามักจะมองและคิดไกลเกินความจำเป็น
จนหลงลืมใครบางคนที่อยู่รอบกาย
ว่า สำคัญสำหรับเราแค่ไหน....
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 18:13:16 »

ขอบคุณสำหรับข้อคิดที่ดีๆ มันซาบซึ้งมากและนำไปใช้ในชีวิตจริงได้ด้วย
บางทีคนเรามักจะมองและคิดไกลเกินความจำเป็น
จนหลงลืมใครบางคนที่อยู่รอบกาย
ว่า สำคัญสำหรับเราแค่ไหน....

ใช่ครับ T_T

Miss Espresso.
ข้าพเจ้าจะยอมศิโรราบให้มารดาข้าแต่เพียงผู้เดียว
ระดับ ป.ตรี

ฉันก็รักของฉันแค่นั้นเอง

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 18:40:40 »

ซึ้งแต่ชีวิตจริง..i don car แลบลิ้น แลบลิ้น

\\\\\\ เมื่อเธอพอฉันจะรออยุ่ตรงนี้ /////
หน้า: [1] พิมพ์