เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 08:56:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  แนะนำวิธีสมัคร เฟสบุ๊ค และการสร้างแอคเคาท์แบบละเอียด
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน แนะนำวิธีสมัคร เฟสบุ๊ค และการสร้างแอคเคาท์แบบละเอียด  (อ่าน 999 ครั้ง)
dentyne
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 21:44:40 »

แนว สมัคร Facebook สำหรับหลาย ๆ ท่าน การสมัคร หรือเริ่มต้นใช้งาน Facebook นั้นไม่ใช่เรื่องยากลำบากซักเท่าไหร่ แต่ผมเองก็จะเขียนเผื่อไว้สำหรับผู้เริ่มต้นจริงๆ ที่เพิ่งจะสมัคร Facebook สำหรับท่านที่สมัคร Facebook แล้วอาจจะข้ามหัวข้อนี้ไปเลยก็ได้

วิธีสมัคร Facebook
1.อย่างแรกที่เราจะ สมัคร Facebook เราก็เข้าไปที่ www.facebook.com เมื่อเข้าไปที่ URL ดังกล่าวแล้วก็จะเห็นช่องให้กรอกข้อมูลต่าง ๆ เพื่อเริ่มสมัครสมาชิกดังภาพเลยครับ
2.ใส่ข้อมูลชื่อของเรา (ใส่เป็นภาษาอังกฤษหรือไทยก็ได้ครับ)เราจะใส่ข้อมูลชื่อเป็นภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษก็ได้ตามสะดวกเลยครับ สำหรับคนที่จะทำเป็นเพจร้านค้า ตรงนี้อาจจะใส่เป็นชื่อร้านค้าของท่านก็ได้
3.ใส่นามสกุล จากข้อ 2. ใส่ชื่อเป็นภาษาไอะไร นามสกุลก็ต้องใส่ภาษานั้นนะครับ
4.ใส่อีเมลขอเรา อีเมลจะต้องใช้งานได้จริง เพราะ สมัคร Facebook จะส่งลิงก์ไปที่อีเมลเพื่อให้เรายืนยันตัวตนอีกทีนั่นเอง ถ้าใส่อีเมลย์มั่วๆ ก็จะไม่สามารถเล่นได้นั่นเอง
5.ยืนยันอีเมลโดยกรอกเหมือนกับขั้นตอนที่ 4
6.ต้องรหัสผ่านส่วนตัวของเรา สำคัญมากครับ เราจะต้องไม่เปิดเผยรหัสผ่านให้ใครรู้ และเราจะต้องจำรหัสผ่านนั้นให้ได้ ก่อนจะตั้งรหัสผ่านควรที่จะตรวจสอบดูเสียก่อน ว่าแป้นพิมพ์เราตอนนี้กดเป็นภาษาอะไร เพราะเคยมีหลายกรณีที่ตั้งรหัสผ่านเป็นภาษาไทย แต่ตอนล็อกอิน กลับกดเป็นภาษาอังกฤษ ทำให้ตัวผู้ใช้งานเองสับสนกับรหัสผ่านตัวเอง ว่าทำไม ใส่รหัสถูกแล้วเข้าไม่ได้ จนในที่สุดเมื่อกรอกรหัสผิดบ่อยๆ Facebook ก็อาจจะยกเลิกบัญชีเราได้
7.เลือกเพศของเรา ถ้าเป็นร้านค้าพวกขายของ ขายเสื้อผ้า ก็ควรเลือกเป็นผู้หญิง
8.ใส่ข้อมูลวันเดือนปีเกิด ข้อมูลวันเดือนปีเกิดนั้นสำคัญ เพราะเมื่อถึงวันเกิดของเรา หรือของร้าน Facebook จะแจ้งไปยังเพื่อนๆ ทำให้สามารถใช้เป็นช่องทางในการโฆษณาได้อีกด้วย
9.เมื่อกรอกข้อมูลครบทั้งหมดแล้ว ก็กดที่ปุ่มสีเขียวๆ ที่เขียนว่า “ลงทะเบียน” เพื่อไปสู่ขั้นตอนต่อไป
และขั้นตอนที่สามคือการใส่รูปประจำตัวของเรา อย่างที่บอกก่อนหน้านี้เราอาจจะใส่โลโก้ร้านค้า หรือสัญลักษณ์ร้านค้า เพื่อให้ลูกค้าจดจำร้านค้าของเราได้ง่ายขึ้น เพื่อน ๆ สามารถอัพโหลดรูปจากเครื่องคอมพ์ของเราได้แล้ว คุณยังสามารถถ่ายจากเว็บแคมได้อีกด้วย เมื่อเราบันทึก หรือข้ามขั้นตอนนี้ไปก็จะเป็นการเริ่มต้นให้งาน สมัคร Facebook แล้วหละครับ

สนใจดู สมัคร Facebook แบบละเอียดทุกขั้นตอนที่ : http://www.youtube.com/watch?v=tnz5cAYfS4w
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 19:27:05 »

ดีมากเลยครับ ขอบคุณมาก แต่น่าจะแนะนำวิธีใช้ หรือวิธีเล่นด้วยนะครับ มือใหม่อาจใช้ไม่เป็น
แนะนำว่า บันทึกความละเอียดมันมากไป ตัวหนังสือมันเล้ก ดูยาก น่าจะใช้ 1024x768 หรือ อีกนิสก็ได้

ว่างๆแนะนำ ซาไก msn อื่นๆด้วยนะ ขอเนื้อหาแน่นๆ แค่สมัคอย่างเดียว มันไม่อิ่ม

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
หน้า: [1] พิมพ์