เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 11:27:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ถามหน่อยคับ รถ เติม เบนชิน91 กับ แก๊ส91-95 มันตางกันจ๊ะได๋หาท่าน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามหน่อยคับ รถ เติม เบนชิน91 กับ แก๊ส91-95 มันตางกันจ๊ะได๋หาท่าน  (อ่าน 2227 ครั้ง)
hero.mom(หม่อมจ้า)
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 08:38:11 »

แล้วรถมันจะลุ ก่อท่าใจ๋ แก๊ส 91-95 เนี้ย  ยิงฟันยิ้ม

ฟ้าสูงแผ่นดินต่ำทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 10:37:49 »

เติมตามคู่มือรถ ระบุเอาไว้ ก็โอเคละคับ

ถ้าเปิ้นระบุว่าเติมได้ก็เติมไปเถอะคับ ประหยัดเงินไปได้มากอยู่

รถผม เติม มา 3 ปี ก็ปกติดีอ่ะคับ

อิกคัน ก็ 6 ปีละ ไม่เปนไรซักอย่าง

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
kuakoon F
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 22:20:46 »

เบนซิน 91  ราคาสูงกว่า แต่ก็เติมได้ ไม่มีปัญหา เหมาะกับรถใช้งานไม่มาก นานวิ่งทีแล้ววิ่งระยะสั้นไม่ต้องการ อัตราเร่งสูงมากนัก รถรุ่นเก่าๆ บางรุ่นเติมไม่ได้ เพราะ ค่า Oxtane ไม่ถึง

โซฮอล 95 ถูกลงมานิดหนึ่ง คุณสมบัติ คล้ายเบนซิน 95 ให้อัตราเร่งดี เนื่องจาก ค่า Oxtane สูงกว่า แต่ด้วยคุณสมบัติ ของ Alcohol ที่ผสมลงไป 10 % ทำให้ ไม่เหมาะ กับคนที่ใช้รถน้อย นานๆ ใช้ ที เพราะ ใน Alcohol มีน้ำอยู่ ทิ้งไว้ นานๆจะมีผลต่อ ปั๊มติ๊ก

โซฮอล 91 มี Alcohol ผสมอยู่ 10 % ราคาถูกลงมาอีก เหมาะกับรถใช้งานประจำ ไม่ต้องการอัตราเร่งมากนัก ขับเรื่อยๆ
morivaki(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 22:27:10 »

ตอบได้เลยครับว่า
แก๊ส91หรือ95เติมแล้วรถผมวิ่งไม่ออกเลย(เกียร์ออโต้ครับ)
ถ้าสู้ราคาน้ำมันได้เติมเบนซิน91ดีกว่า
หรือถ้าสู้ราคาไม่ได้ก็เก็บตังติดแก๊สlpgไปเลยดีกว่าครับ
วิ่งดีกว่าแก๊สโซฮอลเยอะเลยครับ(สำหรับเกียร์ออโต้นะครับถ้าเกียร์ธรรมดาผมไม่แน่ใจ)
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 09:59:12 »

ตอบได้เลยครับว่า
แก๊ส91หรือ95เติมแล้วรถผมวิ่งไม่ออกเลย(เกียร์ออโต้ครับ)
ถ้าสู้ราคาน้ำมันได้เติมเบนซิน91ดีกว่า
หรือถ้าสู้ราคาไม่ได้ก็เก็บตังติดแก๊สlpgไปเลยดีกว่าครับ
วิ่งดีกว่าแก๊สโซฮอลเยอะเลยครับ(สำหรับเกียร์ออโต้นะครับถ้าเกียร์ธรรมดาผมไม่แน่ใจ)

เคยลองแล้ว เครื่องสั่นเปนเจ้าเข้าเลยคับ

ไอ้เรานึกว่า น็อคซะละ

ต้องใช้เวลา ถัง สองถัง กล่องถึงจะจูนเข้าที่

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
thanawan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 11:00:31 »

มันเป็นค่าของเอทานอลคับที่เผสมลงไปแก๊ส91คือมีน้ำมัน91และอีก9คือเอทานอลคับก็คือสิ่งที่ได้มาจากการหมักอ้อย ข้าวโพด ส่วนที่เราเห็นในตอนนี้คือe85นี่คือเอทานอล85แต่มีน้ำมันแค่15  ข้อเสียของเอทานอลคือมันกัดกร่อนสูง ที่ว่าไม่ดีคือข้อนี้แหละครับ พวกลูกยาง ซีล ใช้นานๆต้องเปลี่ยนแต่ย้ำนะครับนานๆเป็น5-6ปี แต่ประหยัดและคุ้มกกับซีลที่เปลี่ยนไม่กี่ร้อย
don-inphon

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 10:18:21 »

ผมเติม เบนซิน 91 เป็นหลัก

รองลงมาก็ พวกแก๊สโซฮอ 91-95

E85 รถผมก็รองรับ แต่ยังไม่เคยลองเติม ครับ
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 19:38:40 »

แก็สโซฮอล เติมทิ้งไว้ในถังนานๆ ระวังน้ำมันบูดนะครับ (พูดจริงๆ) มีผลต่อชิ้นส่วนที่แก็สโซฮอลไปสัมผัสมากนะครับ รายละเอียดลองไปดูที่กระทู้ในเว็บ แก็สไทยดอตคอมได้ครับ
oyoyo *^_^*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 21:38:05 »

ของผมเติมแก๊สครับประหยัดดี..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
150 cc.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2010, 16:11:50 »

เคยลองเติมแก๊สโซฮอล์95ครับเครื่องอืดๆสะดุดด้วยครับเลยเปลี่ยนเติมแบบเดิมสบายใจ
หน้า: [1] พิมพ์