เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 15:37:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ระวัง..! ปุ๋ยปลอมกำลังระบาดในจังหวัดเชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ระวัง..! ปุ๋ยปลอมกำลังระบาดในจังหวัดเชียงราย  (อ่าน 1371 ครั้ง)
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 13:10:22 »

ข่าวจากสำนักงานเกษตรจังหวัด ได้มีการจับพ่อค้าหัวใส
ได้นำเอาปุ๋ยปลอมมากหลอกขายให้กับชาวบ้าน
จับได้ 1 รายที่ อ.เชียงแสน และ ออกหมายจับอีกราย ที่ อ.เวียงชัย
จาการประชุมคณะกรรมการ JMC ของฝายเชียงรายเมื่อวันที่ 14 ก.ย.55
ตัวแทนเกษตรอำเภอ ได้แจ้งให้คณะกรรมการฯ ช่วยประชาสัมพันธ์ให้
เกษตรกรได้รับทราบดังนึ้
  จะมีพ่อค้าเร่ นำเอาตัวอย่างปุ๋ย(ปลอม)ที่เป็นน้ำหมักจากปลาที่ซื้อมาจาก จ.ใกล้ทะเล
แล้วนำมาแจก ..ฟรี  เพื่อทดลองให้แก่เกษตรกร โดยจะผ่านทางผู้ใหญ่บ้าน
หลังจากนั้นก็จะเสนอขายปุ๋ย อินทรีย์-เคมี ให้แก่เกษตรกรในราคากระสอบละ 600 กว่าบาท
   บังเอิญว่ามี คนที่สงสัยพฤติกรรมการขาย เลยเอาตัวอย่างปุ๋ยทั้งสองชนิดให้เกษตรอำเภอส่งตรวจ
ที่จังหวัดเชียงใหม่ ผลปรากฎว่า เป็นปุ๋ยที่ไม่ได้มาตรฐาน เลยมีความผิดฐาน
1.ผลิตและจำหน่ายปุ๋ยปลอม 2. จำหน่ายปุ๋ย(โดยการเร่ขาย) โดยไม่ได้รับอนุญาต
มีโทษหนักนะครับ....ทั้งติดคุก/ปรับแรง (แรงกว่าคนโกงบ้านกินเมืองเสียอีก)

คำว่า "ปุ๋ย " สำหรับ ที่ผลิตจากอินทรีย์วัตถุ ต้องได้รับการรับรองจากกรมส่งเสริมการเกษตรและมีเลขทะเบียนกำกับ ถึงจะใช้คำว่า "ปุ๋ย " ได้ ส่วนที่ไม่ได้รับการรับรองต้องใช้คำว่า "อินทรีย์วัตถุปรับปรุงดิน"

คำว่า "ปุ๋ยเคมี " จะต้องมีค่า N-P-K ไม่น้อยกว่า ร้อยละ 12  (กระสอบ 50 ก.ก. ควรมีค่า = 6 )ถ้าต่ำกว่านี้จะถือว่าเป็น "ปุ๋ยปลอม" และตัองมี เอาสารกำกับให้ครบถ้วนตามที่กฎหมายกำหนด

สำหรับการจำหน่าย ผู้จำหน่าย จะต้องได้รับใบอนุญาตเสียก่อนโดยจะต้องมีทีขายเป็นหลักแหล่ง ห้ามเร่ขายเด็กขาด  ใบอนุญาตขอได้ที่ศูนย์วิจัยพืชสวน (บ้านหัวฝาย) ปีละ 200 บ.บางทีต้องอบรมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กันยายน 2012, 13:17:30 โดย chetta2499 » IP : บันทึกการเข้า

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
romeo28
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 15:37:13 »

ควรซื้อสินค้าจากร้านค้าที่ได้มาตฐาน นะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 20:25:55 »

:oระบุยี่ห้อได้ไหมครับ ที่ปลอม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เรื่องปุ๋ยปลอมก็เคยได้เจอบ้างครับ
พูดยากครับ เกษตรกรไม่สามารถตรวจสอบได้ด้วยตัวเอง
เอาปุ๋ยไปใส่พืชที่ปลูกแล้วพืชงาม ก็ว่าปุ๋ยดี(แต่ไม่ได้มองที่ปัจจัยอื่น)
จากประสบการณ์(ความเห็นส่วนตัว) พืชต้องการธาตุไนโตรเจน ในการเจริญเติบโต ไม่น่าเกิน 20%
แต่ปุ๋ยยูเรียมีไนโตรเจนตั้ง46% หน้าฝนพืชได้ไนโตรเจนจากอากาศ (ติดมากับฝน)
อีกมากมาย(สังเกตุฝนตกแล้วหญ้าเขียว)ยูเรียช่วยเรื่ิองความเขียว นีเป็นช่องทางที่ปุ๋ยปลอมระบาดครับ
สรุปว่า...เอาปุ๋ยยูเรียปนดินปั้นเม็ดหว่านพืชก็งามครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 08:34:08 »

ผมจะปรึกษากับด้านกฎหมาย ของสำนักงานเกษตรอำเภอเมืองก่อนนะครับน้องกร
ว่า เราจะระบุยี่ห้อได้ไหม  ขี้เกียจขึ้นศาลครับ
เพราะว่า เราตรวจสอบแล้วเป็นถุงของบ.ใหญ่ครับ
เขาคงจะเอากระสอบเก่าเขามาบรรจุครับ กำลังตรวจสอบอยู่ครับ
ถ้าใครมีเบาะแส แจ้งที่ผมได้ครับ
มีสูตรหนึ่งระบุ  15-15-15  ตรวจแล้วมีค่าไม่ถึง 2 /100 นะครับ

เกษตรกร ควรศึกษาเรื่องปุ๋ยสั่งตัด ซึ่งเป็นการลดต้นทุนได้มาก
ที่สำคัญ ต้องไม่เผาตอซังข้าว
เราซื้อแม่ปุ๋ย  46-0-0 / 18-46-0  เอามาผสมเอง+ขี้ค้างคาวหรือ ขี้ไก่อัดเม็ด
ที่ได้รับอนุญาตการผลิต/เช่นสหกรณ์การเกษตร เพราะเดี๋ยวนี้มีการเข้มงวด/ตรวจสอบก่อนเอามาจำหน่ายในสหกรณ์นะครับ

ปุ๋ยสุตร ที่เขาขายกัน เช่น 16-20-0 จะมีธาตุอาหารพืชรวมแล้วแค่ 36/100 ที่เหลือก็คือสารเติมแต่งอีก 64/100  คงต้องช่วยกันให้ความรู้แก่เกษตรกรอีกมากครับ  ผ่านทาง บอร์ดเกษตร ก็คงจะช่วยได้เยอะเหมือนกัน บางทีคนที่ทำอาจจะเป็นชาวบ้านที่ไม่รู้ ว่าสิ่งที่ทำมันผิดกฎหมาย ผมกลัวชาวบ้านตาดำ ๆ จะได้รับเคราะห์กรรมโดยที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 10:08:07 »

3 ปีที่แล้วโดนไป4 กระสอบใส่ข้าวโพดไม่ขึ้นเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 10:56:05 »

เคยเห็นครับปุ๋ยเร่ขายใส่กระบะวิ่งไปวิ่งมาหาที่ลงอยู่ครับ เตือนเกษตรกรนะครับซื้อปุ๋ยอย่าดูที่ราคาถูกอย่างเดียวอย่าดมกลิ่นแล้วสรุปว่ามาจากถ้ำจริง ดูที่มาที่ไปก่อนนะครับว่ามาจากที่ไหนปุ๋ยผสมดินก็มีมาจำหน่ายเยอะแต่เราจะดูได้ย่างไร บอกวิธีทดสอบปุ๋ยปลอดโดยเฉพาะปุ๋ยอินทรีย์ครับ จับปุ๋ยมาจักหนึ่งกำมือแล้วจุ่มมือลงในน้ำแล้วขยำปุ๋ยที่อยู่ในมือหากปุ๋ยเหนียวติดมือคว่ำมือยังไม่หลุดออกนั้นแน่นอนครับปุ๋ยปลอมแต่กลิ่มเดี๋ยวก็จะนำมาเล่าอีกที ทางที่ดีซื้อปุ๋ยทางร้านเคมีเกษตรดีกว่าครับ
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 13:51:23 »

หันเจ้าหมู่ เปิดโฮงปุ๋ย ตี้กาญจฯ ไปหันแล้ว หมดแฮง เกษตรกรเป็นคนหง้าวแต้ๆหนา

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
NACEE
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 14:23:10 »

ผมจะปรึกษากับด้านกฎหมาย ของสำนักงานเกษตรอำเภอเมืองก่อนนะครับน้องกร
ว่า เราจะระบุยี่ห้อได้ไหม  ขี้เกียจขึ้นศาลครับ
เพราะว่า เราตรวจสอบแล้วเป็นถุงของบ.ใหญ่ครับ
เขาคงจะเอากระสอบเก่าเขามาบรรจุครับ กำลังตรวจสอบอยู่ครับ
ถ้าใครมีเบาะแส แจ้งที่ผมได้ครับ
มีสูตรหนึ่งระบุ  15-15-15  ตรวจแล้วมีค่าไม่ถึง 2 /100 นะครับ

เกษตรกร ควรศึกษาเรื่องปุ๋ยสั่งตัด ซึ่งเป็นการลดต้นทุนได้มาก
ที่สำคัญ ต้องไม่เผาตอซังข้าว
เราซื้อแม่ปุ๋ย  46-0-0 / 18-46-0  เอามาผสมเอง+ขี้ค้างคาวหรือ ขี้ไก่อัดเม็ด
ที่ได้รับอนุญาตการผลิต/เช่นสหกรณ์การเกษตร เพราะเดี๋ยวนี้มีการเข้มงวด/ตรวจสอบก่อนเอามาจำหน่ายในสหกรณ์นะครับ

ปุ๋ยสุตร ที่เขาขายกัน เช่น 16-20-0 จะมีธาตุอาหารพืชรวมแล้วแค่ 36/100 ที่เหลือก็คือสารเติมแต่งอีก 64/100  คงต้องช่วยกันให้ความรู้แก่เกษตรกรอีกมากครับ  ผ่านทาง บอร์ดเกษตร ก็คงจะช่วยได้เยอะเหมือนกัน บางทีคนที่ทำอาจจะเป็นชาวบ้านที่ไม่รู้ ว่าสิ่งที่ทำมันผิดกฎหมาย ผมกลัวชาวบ้านตาดำ ๆ จะได้รับเคราะห์กรรมโดยที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์
แถวบ้านผม  อ.ขุนตาลมีเยอะใส่รถกระบะวิ่งหาที่ลงให้วุ่น กวักเพชรเอย ทศกัณฑ์เอย15 15 15แบบไม่แพ็คถุงด้านในยังมีขายเลยครับไม่รู้ว่าลืมหรือปล่าว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 21:20:45 »

หันเจ้าหมู่ เปิดโฮงปุ๋ย ตี้กาญจฯ ไปหันแล้ว หมดแฮง เกษตรกรเป็นคนหง้าวแต้ๆหนา
แถวนครปฐมก็มิใช่น้อยครับ ยะจะไดบ่าหื้อป้อแม่ปี้น้องเฮาโดนจุ๊ครับ
วงการนี้อาศัยช่องว่างแทรกเข้ามาครับ อย่าลืมว่า เกษตรกรเป็นเหยื่อเสมอ ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2012, 20:38:50 โดย CK 401 » IP : บันทึกการเข้า

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
romeo28
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 14:17:12 »

ปุ๋ยเร่ขาย อัตรายจริงๆเพราะเราไม่รู้ว่าปุ๋ยปลอม ปุ๋ยจริง
ขวัญพัฒน์พันธุ์ยาง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 20:53:06 »

สารวัตรเกษตรมาเยี่ยมที่ร้านและให้คำแนะนำว่า "ปุ๋ยปลอมส่วนใหญ่มาจากจังหวัด กาญจนบุรี"
อย่าหลงเชื่อเป็นอันขาด  ขนาดร้านขายปุ๋ยยังโดนเลยขอบอก
จะซื้อปุ๋ย กรุณาไปที่ร้านขายปุ๋ยเท่านั้น อย่าซื้อรถเร่ขาย เทคนิคพวกนี้จะให้ผู้นำหมู่บ้านเช่น ผู้ใหญ่บ้าน หรือหัวหน้ากลุ่ม หรือ บุคคลที่น่าเชื่อถือในหมู่บ้าน เป็นตัวแทน ระวัง!!! พวกท่านอาจจะถูกจับในข้อหาฉ้อโกงขายปุ๋ยปลอมโดยไม่ได้ตั้งใจ...
Ck 401
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 21:25:15 »

ปุ๋ยเคมีที่เราใช้กันมี 2 ประเภทคือ
1.ปุ๋ยคอมปาวน์(แบบนี้ปลอมยาก เพราะเอาแม่ปุ๋ยมาปั้นรวมกันเป็นเม็ดเดียว เวลาดูเนื้อปุ๋ยจะเห็นเป็นสีเดียวกันเช่นสูตร 16-20-0/15-15-15)
2.ปุ๋ยเบ้าท์เบลน(แบบนี้ปลอมง่าย เอาแม่ปุ๋ยแต่ละสูตรมาผสมกันตามสูตร ที่ต้องการ ดูเนื้อปุ๋ยจะเห็นแม่ปุ๋ยเป็นสีต่างๆผสมกัน 3 สีขึ้นไปเช่น 20-10-12/27-12-6/18-4-5)
ยิงฟันยิ้ม

chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 21:45:51 »

เราตัองรณรงค์ให้เกษตรกรหันมาใช้แม่ปุ๋ยเอามาผสมเอง
อัตราการใช้ก็น้อยกว่ากันเยอะครับ ที่เราเรียกว่า "ปุ๋งสังตัด" ครับ
เช่นนาข้าว ต้องการปุ๋ยแค่ 2 ตัวก็คือ ไนโตรเจน กับ ฟอสฟอรัส เท่านั้น
สำหรับดินเหนียวสำหรับดินทรายก็เพิ่มตัว K อีกนิดหน่อยเท่านั้น
ใช้ไม่ถึง 3 /100 ต่อไร่

ชาวนาบางคน เอาปุ๋ยสูตร  46-0-0 / 15-15-15/13-13-21 มาผสมกัน
ในนี้จะมีแม่ปุ่ยแค่ 46-0-0 นอกนั้นเป็นปุ๋ยที่เขาผสมมาแล้ว
ในเมื่อ ตัวสุดท้าย (K)  ข้าวไม่ต้องการ เท่ากับว่าเราเอาปุ๋ยไปโยนทิ้งในนาข้าวนะครับ

หลักการใช้ปุ๋ยก็คือ ถูกขนาด ถูกที่ ถูกเวลา
เราต้องรู้ว่า ดินในนาของเรา ขาด ธาตุอาหารชนิดไหน โดยการส่งดินไปตรวจ

ปัจจุบันนี้ ประธานหมอดินอาสาทุกตำบลจะมีเครื่องตรวจวัดค่าของดินแล้่วครับ
การย่อยสลายตอซังข้าวเราจะได้อินทรีย์วัตถุเพิ่ม 1 ตัน/ 1 ไร่
เราก็เติมธาตุอาหารหลักก็คือ N/P รวมแล้วไม่ควรเกิน 15 ก.ก./ ไร่
ไม่ใช่ใส่ ไร่ละ 2-3 ก.ส. อย่างที่เราปฏิบัติกันมา
ถ้าใครอยากดูของจริงว่าได้ผลไหม ไปดูที่แปลงนาของผมได้ครับ ถ้าถ่ายรูปมาลงจะหาว่า
ถ่ายของคนอื่นมาลงครับ
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ 0892576293

qaser443
*

หากเราคิดว่ารู้ดีแล้วในบางสิ่ง ให้เราคิดซะใหม่ !!

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 01:57:54 »

หันมาใช้ ปุ๋ยหมักที่เราทำเองดีกว่าครับ จากพืช จากเศษอาหาร เพิ่มจุลินทรีดีๆ ในดิน ช่วยให้ดินร่วนนะครับ

หน้า: [1] พิมพ์