เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 05:09:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ขอความฮู้ ย๊ะจ๋าใดบ่าหื้อผีต๋ายโหงมันมาตั๊กมาตอเฮาครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความฮู้ ย๊ะจ๋าใดบ่าหื้อผีต๋ายโหงมันมาตั๊กมาตอเฮาครับ  (อ่าน 5233 ครั้ง)
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 20:44:56 »

บ่มีก้าครับผี ถ้ามีเฮาต้องย่ำใส่ขี้มันพ่องก่า ถ้าผีมีแต้จับมาขายเลยครับ สามตัวร้อย สามตัวร้อย 5..5..5.. อู้เล่นบ่ดายเน้อ...
 คนเฒ่าบ่เก่าเปิ้นว่ามันตักมันตอย เพราะมันเป็นผีตายโหง มันอ๊ดกลั้นอดอยาก ต้องทนทุกข์ทรมานจนกว่าจะได้ไปผุดไปเกิด ถ้าเป็นอย่างอี้เฮาก็ต้องสงเคราะห์มัน มันต้องการอะหยังก็เอาไปเลี้ยงไปดูมัน หื้อมันได้กิ๋นได้บริโภค ตามที่มันต้องการครับ เท่าที่ได้ประสบมา ส่วนมาก เลี้ยงดูมันแล้วก็เรีัยบร้อย ผีต๋ายโหงส่วนมากต้องการ ลาบส้าแก๋งอ่อมเหล้าบุหรี่ มีัอยู่รายหนึ่ง อยากกิ๋นแก๋งปล๋าใส่หน่อไม้ส้ม 5..5..5..มีไปสะป๊ะครับ

มันบ่ออยากกิ่นแก๋งปลาเยี่ยนใส่เห็ดห้าผ่องก้าคับ
แบบว่าปลาเยี่ยนบ่าต้องฮูดใบข่อยนะครับ
จะได้นั่งกิ๋นเมินๆ หน่อย จะได้บ่าไปตั๊กไผ๋ง่ายๆ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Jampolo
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

คิดดี ทำดี ไม่มีโกง ซื่อตรง โปร่งใส

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 07:03:48 »

บ่มีก้าครับผี ถ้ามีเฮาต้องย่ำใส่ขี้มันพ่องก่า ถ้าผีมีแต้จับมาขายเลยครับ สามตัวร้อย สามตัวร้อย 5..5..5.. อู้เล่นบ่ดายเน้อ...
 คนเฒ่าบ่เก่าเปิ้นว่ามันตักมันตอย เพราะมันเป็นผีตายโหง มันอ๊ดกลั้นอดอยาก ต้องทนทุกข์ทรมานจนกว่าจะได้ไปผุดไปเกิด ถ้าเป็นอย่างอี้เฮาก็ต้องสงเคราะห์มัน มันต้องการอะหยังก็เอาไปเลี้ยงไปดูมัน หื้อมันได้กิ๋นได้บริโภค ตามที่มันต้องการครับ เท่าที่ได้ประสบมา ส่วนมาก เลี้ยงดูมันแล้วก็เรีัยบร้อย ผีต๋ายโหงส่วนมากต้องการ ลาบส้าแก๋งอ่อมเหล้าบุหรี่ มีัอยู่รายหนึ่ง อยากกิ๋นแก๋งปล๋าใส่หน่อไม้ส้ม 5..5..5..มีไปสะป๊ะครับ

มันบ่ออยากกิ่นแก๋งปลาเยี่ยนใส่เห็ดห้าผ่องก้าคับ
แบบว่าปลาเยี่ยนบ่าต้องฮูดใบข่อยนะครับ
จะได้นั่งกิ๋นเมินๆ หน่อย จะได้บ่าไปตั๊กไผ๋ง่ายๆ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผลสุดท้ายคนที่กิ๋นขี้ซากผีก็คือ อ้ายแก้วมาลูน

เกษม สิงห์แก้ว (Face เกษม สิงห์แก้ว)
 ต.ดงเจน อ.ภูกามยาว จ.พะเยา 56000
โทร. 086-1979660
pichat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2012, 15:15:14 »

ทุ สะนะโส นะโมพุทธายะ   ว่าก่อนเตี่ยวทาง หรือจะผ่านใกล้ที่ผีตายโหงอยู่หื้อว่าเต๊อะครับ ต่อหื้อเป็นลูกพี่ผียันถึงผีกระจอกก็อยู่บ่าได้ครับ

บทนี้หัวใจเปรตครับมีในพระสูตรครับท่าน

ด้วยความยินดี
อาราม Boy
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2012, 21:36:58 »

ทุ สะนะโส นะโมพุทธายะ   ว่าก่อนเตี่ยวทาง หรือจะผ่านใกล้ที่ผีตายโหงอยู่หื้อว่าเต๊อะครับ ต่อหื้อเป็นลูกพี่ผียันถึงผีกระจอกก็อยู่บ่าได้ครับ

บทนี้หัวใจเปรตครับมีในพระสูตรครับท่าน

ด้วยความยินดี
อาราม Boy

เปิ้นว่าเฮียนกาถาบ่อดีจด มันบ่อได้ผล ต้องท่องจากปากต่อปากจากอาจารย์
นกหนู จั๊กกิ้มก็บ่อดีฮื้อได้ยิน มันจักบ่อขลัง
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2012, 10:24:23 »

ฮู้ตี่มันตัก จวนปู่จารย์ไปเลี้ยงผี  มีจิ้นลาบ จิ้นส้า ไก่ต้ม เหล้าขาว แล้วก็ทำพิธีเลี้ยงตามแบบฉบับปู่จารย์ นั่งรอสักกำ เอาปืนตี่เตรียมซ่อนมา ยิงก๋างกกข้าวตี่เลี้ยงผีสามนัด...

ยิงไปละยัง...ลืมบอก ท่องนะโมสามจบ เป่าเข้าบอกปลายปืน แล้วยิง
หมายเหตุ ตอนท่องนะโมเป่าปลายปืนห้ามลั่นไก

แล้วผีตัวนั้นจะบ่าตั๊กไผแหมซ้ำ

กลัวผีแกล้งตอนท่องนะโม กลัวปืนลั่น ร้องไห้ ร้องไห้
armeen mee
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 09:08:25 »

มันตั๊กก่ตอบมันเหี๋ยก๊า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขำอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขุนโถ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2013, 10:15:10 »

ปรึกษาอาจารย์ประสิทธิ์ เก่งเรื่องตัดผีต๋ายโหง

* ภาพถ่าย0915.jpg (94.17 KB, 480x640 - ดู 67 ครั้ง.)

เตรียมสุราไว้ต้อนรับ  แขกไม่เมามายไม่หยุดยั้ง  เจ้าภาพไม่ดื่มมากไมตรีไม่ล้ำลึก
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2013, 10:34:26 »

ป่ะมันตั๊กแถวใหนครับ ผมก่ออยู่แถวแม่สรวยฮั้นเนาะ ยิ้มกว้างๆ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
หน้า: 1 [2] พิมพ์