เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 10:24:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  คำว่า "ห้องนั่งเล่น" หมายถึง อะไร ???
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์
ผู้เขียน คำว่า "ห้องนั่งเล่น" หมายถึง อะไร ???  (อ่าน 9433 ครั้ง)
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 23:47:01 »

เฮ้อ ไปกันหมดแล้ว ปิดเวปเลยบ่ จะจัดการให้

ปิดห้องแล้วให้พวกเราไปนั่งเล่นที่บ้านท่าน joecho แทน ชิมิ

55555555555+
บ้านไอ้โจอยู่ใกล มาบ้านผมก็ได้น่ะ เหอๆๆ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 23:48:20 »

มีสมาชิกถามหาท่านไอร่อนกัน
งั้นขอถามหาด้วย ท่านไอร่อน ท่านโต ท่านหมอก ท่านเวียงเก่า ท่านพงไพร ท่านวิกกี้ ท่านโจโฉ ท่านฯลฯ ไปแอ่วไหนกั๋นก๊ะบอกตวย ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้ผมหาเสียงอยู่ครับ ไม่ได้หายไปไหน
เอาแบ็กเดินตามมั้ยโจ ช่วงนี้นักเลงว่างอยู่สองสามคน หางานให้ลูกน้องทำอ่ะเพื่อน มีของ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 00:05:35 »

แปลกนะคะ ปกติห้องนั่งเล่นผู้คนจะเยอะมาก แต่ทำไมวันนี้เงียบเหงา

เขาไปเกาะติดกระทู้ระดับประเทศกันอยู่  ยิงฟันยิ้ม

ห้องนั่งเล่น ว่ากันตามความหมายมันก็คือห้องที่ไม่ค่อยเน้นสาระ ไม่เน้นทางการ มีอะไรอยากแชร์ อยากถาม อยากเฮฮาก็ว่ากันไป

ส่วนกฎเรื่องการแชทในกระทู้ มันก็มีที่มาที่ไป เพราะมันเคยเกิดกรณีที่บางทีหัวข้อกระทู้หนึ่งพูดถึงเรื่องหนึ่ง แต่มีการแชทกันมากเกินไปจนออกทะเลไปไกลโข จนหาคำตอบหรือเนื้อหาสาระที่แท้จริงไม่เจอ
หรือแม้กระทั่งการแชทในกระทู้จนในหน้า index ของเวบ เต็มไปด้วยหัวข้อกระทู้นั้นๆเต็มไปหมดก็เคยมีมาแล้ว

กรณีของท่านปลาทูและท่านบุเรงนอง ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเข้าข่ายอะไรยังไงถึงได้ถูกแบน แต่ก็เป็นการพิจารณาของแอดมิน เขาคงคิดไตร่ตรองดีแล้วมั้ง

แต่ยังไงก็อยากให้ท่านทั้งสองใจร่มๆ แบนแค่สามวันเอง (ข้าพเจ้าก็เคยโดนแบน) ไม่ได้ร้ายแรงหรือว่าถึงกับทำให้สูญเสียตัวตน นี่มันก็แค่ส่วนเล็กๆโลกออนไลน์เท่านั้นเอง

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 05:10:57 »

ขอโทษครับที่มาช้า เพราะช่วงนี้(เป็นเดือน นานๆมาทีจะดีกว่า) ไม่กล้าพูดมาก คุยไปก็อาจนอกเรื่อง และแซวกัน ซึ่งมันไร้สาระ ซึ่งผมเองก็อาจจะโดนแบนได้(ถ้าโดนมันจะเสียอารมณ์ แต่ในห้องนี้ยังไม่เคยโดนนะครับ แต่แววมันมา อิอิ เลยไม่อยากแวะบ่อยๆ) เลยขอนิ่งๆดีกว่า ถ้าพูดมาก โพสมาก จะหาว่าเป็นขยะ (แต่ท่านทราบใหมครับว่าขยะก็มีค่า ส่งขายออกนอกประเทศกันแล้ว)

และโดยส่วนตัว ผมจะไม่นิยมตั้งกระทู้ก่อน ยกเว้นว่าจะเห็นว่ามันปลอดภัยจริงๆหรือแน่ใจว่าไม่ทำอะไรเด่นหรือดังเกินไป(ถ้าจะดัง ผมก็จะเงี่ยบๆไว้ก่อน หรือหลบไปห้องอื่นแทน อิอิ) และไม่ทำให้ถูกจับตาเหมือนเช่นกรณีคุณ M หรือจะโพสจนกว่าจะแน่ใจว่า สิ่งที่จะโพสนั่นจะไม่เป็นพิษกับตัวเอง หรือไม่ถูกแบนแน่ๆถึงจะโพส และจะไม่โพสมากเกินความจำเป็นต่อวันด้วย เพราะ staff คงไม่ชอบ(เหล่า staff คงชอบคนน้อยๆ งานจะได้เบาๆ ความวุ่นวายน้อยๆ มันง่ายกว่าในการจัดการ แต่ถ้าอยากดังจงอย่าแสวงหาความสงบครับ ผมแนะนำได้แค่นี่ และถ้างานเหล่านี่มันไม่สนุก ก็อย่าทำ อย่าลืมว่า หน้าที่ Staff คืออะไร อย่างน้อยก็ต้อง อดทนครับ และไม่แสดงมารญาติที่ไม่เหมาะสมหรือด้วยเหตผลโดยใช้อารมณ์ ต่อสมาชิคเป็นต้น) เมื่อ staff ไม่ชอบมันก็จะมีเปอร์เซนที่จะโดนแบนสูง แต่ถ้ามีคนเปิดประเด็นให้แล้ว แล้วเราก็ตาม อันนี้เปอร์เซนน้อยหน่อย ลอดตัวง่าย อิอิ ไม่ก็ใช้วิธีเห็นเขาทำอย่างไรเราก็ทำตามแบบนั้น ถ้าสิ่งที่เขาทำไม่มีปัญหาใน 2 3 วัน ผมก็จะถือว่าโอเคทำตามได้ (กรณีนี้เคยโดนมาแล้ว พอดี staff บางห้องปล่อยไว้ 3วัน พอผมตาม โดนเลย สงสัยเป็นจังหวะพอดี อันนี้ไม่ถือ เพราะบางทีเขาไม่ได้ว่างตรวจทุกวันมั่ง แต่ผมเรียกว่ากับดักครับ อิอิ)

หลังๆมานี้ประสบการณ์ผมเริ่มแยะแล้ว ไม่ค่อยมีปัญหาแล้วครับ แล้วอีกอย่าง จุดยืนของผมคือ คุณแบนมา ผมสมัคไป เอาให้มัน 999 ไปเลย (ตอนนี้ยืนยันใช้ JAMESCOM1 จริงๆตั้งใจจะกลับไปใช้ของเดิม แต่ถูกแบนนานไป เลยไม่อยากกลับแล้วครับ อิอิ ไม่รู้จะถอยหลังไปทำไม ก้าวต่อไปดีกว่า สู้วุ่ย )

*และสิ่งหนึ่งที่อยู่ในใจผมตั้งแต่สมัคเข้ามาใช้เว็บนี้ใหม่ๆ คือ ผมไม่ชอบคำว่า "เชียงรายโฟกัส" (มีความทรงจำที่ไม่ดีนิสหน่อย สมัยมือใหม่หัดโพส) แต่ยังไงผมก็ยังยืนยันนั่งยันว่าจะใช้บริการของเว็บนี้ต่อไป จนกว่าจะเจอเว็บที่ถูกใจครับ ทั้งหมดขอพูดตรงๆอย่าถือนะครับ
เพราะแก่นของผมคือ ยังไงผมก็เข้ามาเพื่อรู้จักคนดีๆ คนที่อยากคบ คนที่ช่วยเหลือได้ จนถึงคนที่จะคบกันจริงๆในสังคมกันต่อไป ไม่ใช่จะมาเพื่อรู้จักเว็บ หรือคบเว็บนี้เป็นเพื่อนครับ ขอบคุณ.... จุบๆ จุมพิต

**สรุป ได้ว่าสังคมใดมีคนแยะมันก็เรื่องมากและมากเรื่องเป็นธรรมดา ได้อย่างเสียอย่างครับ ดังนั้นต้องถามก่อนว่า ต้องการเอาอะไรกันแน่ เอาชัดๆ ตอบตัวเองให้มันชัดเจน อยากให้ชัดเจน ผมเองก็อยากถามเจ้าของเว็บนี้มากกว่าจริงๆนะ เพราะถ้าจะเอาสมาชิคแยะๆ หรือเอาความนิยมแยะๆ มันต้องแลกมาพร้อมกับปัญหาที่มากขึ้น โอเคใหม ถ้าเอาคนน้อยๆ ก็ให้ใช้วิธีการของการมีระเบียบจัดๆ และกฎบังคับแรงๆเข้มๆ จริงจัง เตือนเป็นเตือน แบนเป็นแบน ไม่จำเป็นต้องมาอะลุ่มอล่วย ซ้ำซาก (ซึ่งเหล่า staff ก็กันเอง และใจดีครับ [ใจดีไปหมด อิอิ])
แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ขอสนับสนุนโทษแบนและประเพณีที่พวกท่านทำำกันมา มันดีแล้ว เพราะผมเริ่มซาดิสแล้ว ท่านแบนมาเรามาใหม่ ได้อารมสุดๆ อิอิ (สงใสติดใจรสชาติของแบรน) ประการที่2 ผมมีกฎข้อ1ว่า staff และ เว็บมาสเตอร์ ถูกเสมอ ซึ่่งก็อยากให้สมาชิคเข้าใจจุดนี้ด้วย และให้ทำเหมือนผมด้วย (ให้ทำเหมือนผม แต่ให้อ่านในวงเล็บนี้ครับ เหมือนรุ่นพี่ที่ชอบบอกตอนรับน้อง เขามักบอกประจำว่า รุ่นพี่ถูกเสมอ ครับโอเค ยอมให้ แต่สิ่งที่เก็บไว้ในใจคือคำว่า แต่ยังไงตูก็จะไม่คบกับมึ.... อือ มึ.. ถูกอยู่คนเดียวเอาเถอะ)

พอแค่นี้ก่อน จะไม่พูดมากแล้วเชียว ยาวจนได้ อิอิ ยังไงก็ขอบคุณสมาชิคที่อ่าน ขอให้ขำๆละกัน อย่าซีเรียด สนุก สุข ทุข มันไม่แน่นอน เวียนมาประจำ เหมือนช่วงนี่แหละ ที่อาจเป็นแค่ขาลง เดี๋ยวก็เฮฮาครับ อย่าคิดมาก

เพราะ คำว่าห้องนั่งเล่น ในความหมายของผมคือ นั่งเล่นๆ ไม่ใช่นั่งจริง ดังนั้น ทุกสิ่งมันปลอม ไม่แท้ ไม่เที่ยง แค่บ่ายๆ ไม่ก็สายๆ อิอิ แต่ขณะที่พิมพ์อยู่นี้ทำผมเสียเวลานอนมาก มันเช้าๆเสียแล้ว 5555+

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 07:43:54 »

งั้นขอถามหาด้วย ท่านไอร่อน ท่านโต ท่านหมอก ท่านเวียงเก่า ท่านพงไพร ท่านวิกกี้ ท่านโจโฉ ท่านฯลฯ ไปแอ่วไหนกั๋นก๊ะบอกตวย ยิงฟันยิ้ม

ท่านไอร่อน   ในเมื่อทำตัวไม่เหมาะสมก็ไม่สมควรที่จะอยู่บ้านของเขา
ท่านโต         ติดสาวจนลืมพวกน้อง ๆ

เข้าใจตามนี้นะสบายแมน ส่วนคนอื่น ๆ ม่ายรู้จัก

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 09:43:30 »

ท่าน M หาย คงตายไปละ อิอิ

ล้อเล่น  ยิงฟันยิ้ม
คิดว่าคงไม่แรงเกินไปนะ ถ้า staff คิดว่าไม่เหมาะสม อนุญาติให้แบน 3 วัน 7 วัน ครับ ยินดีมากๆ  ยิงฟันยิ้ม

ปล. พูดจริงๆครับ ผมไม่ถือ ผมเข้มแข็งเรื่องพวกนี้มาจากเว็บนี้ ห้อง IT เลยครับ ขอบคุณที่ทำให้ผมเก่งขึ้น จุบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กันยายน 2012, 09:46:43 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 10:18:54 »

ผมก็วนเวียนอยู่แถวนี้ล่ะครับ ช่วงนี้หลบไปเลียแผลใจ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เลยไม่ค่อยได้ตอบกระทู้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
สบายแมน

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 14:09:37 »

มาช่วยกันทำให้ห้องนั่งเล่นสนุกกันเถอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 15:23:52 »

ชะตากรรมห้องนั่งเล่นของพวกเราจะเป็นยังไงต่อไปเนี๊ยะ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Mamae
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 15:26:12 »

ชะตากรรมห้องนั่งเล่นของพวกเราจะเป็นยังไงต่อไปเนี๊ยะ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
สบายแมน

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 19:54:16 »

พวกเราเข้าไปดูกระทู้เรื่องขำๆสิจะได้คลายเครียด ยิงฟันยิ้ม
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 20:21:25 »

มันเริ่มเป็นแบบเซ็ง ๆ มาพักหนึ่งแล้วมั้ง ดูจากจำนวนสมาชิกเริ่มหดหายในแต่ละวัน

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
JAMESCOM1

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 03:02:29 »

อย่าซีเรียด เดี๋ยว ปลาทู ก็หายงอนแล้ว ทุกอย่างจะดีขึ้นเอง ชีวิตมันก็เหมือนเพลงนี้
มอบให้ทุกคนที่จิตตก อิอิ แต่ผมกลับมีชีวิตมากขึ้น งงตัวเองเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม ขำๆน่า อย่าเศร้า

สบายแมน

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 16:55:28 »

ตอนนี้ควรทำอะไรดี.....
ไม่รู้จะทำยังไงถึงจะถูก.....
มีใครพยายามทำให้บรรยากาศตอนนี้ดีขึ้นบ้างไหม.....
ทำไมเกิดปัญหาแล้วไม่แก้ไขไม่มีใครเห็นความสำคัญของห้องนี้เลยเหรอ.....
ทำไมไม่ตกลงกันว่าจะเอายังไงต่อไป.....หรือต้องปล่อยให้มันเป็นไปตามย่ะถากรรม
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 17:07:06 »

ตอนนี้ควรทำอะไรดี.....
ไม่รู้จะทำยังไงถึงจะถูก.....
มีใครพยายามทำให้บรรยากาศตอนนี้ดีขึ้นบ้างไหม.....
ทำไมเกิดปัญหาแล้วไม่แก้ไขไม่มีใครเห็นความสำคัญของห้องนี้เลยเหรอ.....
ทำไมไม่ตกลงกันว่าจะเอายังไงต่อไป.....หรือต้องปล่อยให้มันเป็นไปตามย่ะถากรรม

ห้องทุกห้องสำคัญเท่าเทียมกันค่ะ
ขาดห้องใดไป ก็ไม่สมบูรณ์ ไม่อบอุ่นสิคะ
สมาชิกลองปรึกษาหารือกันว่าก้าวต่อไปควรจะทำอย่างไรดี

ปัญหามีไว้แก้ อุปสรรค มีไว้เพื่อให้กล้าแกร่ง
กว่าจะได้ห้องนี้มา ไม่ใช่เรื่องง่ายนะ ยิงฟันยิ้ม

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 17:48:59 »

ประเด็นที่ ๑ สมาชิกหายไปเพราะอะไร
เท่าที่ผมฟังมา ส่วนหนึ่งเพราะกติกา เพราะการโดนแบน  กติกาตึงเกินไปสำหรับคำว่าห้องนั่งเล่น เราก็เดินทางสายกลาง อย่าหใ้ตึง และอย่าให้หย่อน ตกลงไหม เผื่อว่าอะไรจะดีขึ้น
สำหรับความเห็นส่วนตัว ของผมนะ ไหน ๆ ห้องนี้ก็เป็นห้องนั่งเล่น เน้นบันเทิง กติกาจึงควรกำหนดกว้าง ๆ คราว ๆ แบบนี้ครับ

๑.ห้ามโพสต์กระทู้ ในแง่ที่จะหมิ่นเหม่ต่อสภาบันชาติ ศาสน์ กษัตริย์
๒.ห้ามโพสต์กระทู้ ลามก อนาจาร รวมไปถึงภาพหรือคลิปโป้ เปลือย  (ส่วนที่แว๊ป  ๆ แบบพริตตี้ คงไม่เป็นไรมั้ง เห็นเดินกันเต็มในตลาด และที่ห้าง  ไม่เห็นมีใครว่าไร)
๓.ห้ามโพสต์กระทู้ เสียดสี ว่ากล่าวให้ร้าย

ที่คิดได้ ก็แค่นี้

ที่เหลือการตอบกระทู้โยงไปโยงมา มันเป็นสีสันครับ  อย่าไปใส่ใจมากนัก

ผมเสนอตามนี้ ในฐานะที่เข้ามาใช้บริการห้องนี้บ่อย และเริ่มเกิดอาการกร่อย ๆ หลังจากสมาชิกเริ่มหดหายไปเรื่อย ชี้แนะผิดพลาดหรือทำให้ระคายเคืองใจประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
Mylovesss
ชั้นประถม
*

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 19:10:07 »

ประเด็นที่ ๑ สมาชิกหายไปเพราะอะไร
เท่าที่ผมฟังมา ส่วนหนึ่งเพราะกติกา เพราะการโดนแบน  กติกาตึงเกินไปสำหรับคำว่าห้องนั่งเล่น เราก็เดินทางสายกลาง อย่าหใ้ตึง และอย่าให้หย่อน ตกลงไหม เผื่อว่าอะไรจะดีขึ้น
สำหรับความเห็นส่วนตัว ของผมนะ ไหน ๆ ห้องนี้ก็เป็นห้องนั่งเล่น เน้นบันเทิง กติกาจึงควรกำหนดกว้าง ๆ คราว ๆ แบบนี้ครับ

๑.ห้ามโพสต์กระทู้ ในแง่ที่จะหมิ่นเหม่ต่อสภาบันชาติ ศาสน์ กษัตริย์
๒.ห้ามโพสต์กระทู้ ลามก อนาจาร รวมไปถึงภาพหรือคลิปโป้ เปลือย  (ส่วนที่แว๊ป  ๆ แบบพริตตี้ คงไม่เป็นไรมั้ง เห็นเดินกันเต็มในตลาด และที่ห้าง  ไม่เห็นมีใครว่าไร)
๓.ห้ามโพสต์กระทู้ เสียดสี ว่ากล่าวให้ร้าย

ที่คิดได้ ก็แค่นี้

ที่เหลือการตอบกระทู้โยงไปโยงมา มันเป็นสีสันครับ  อย่าไปใส่ใจมากนัก

ผมเสนอตามนี้ ในฐานะที่เข้ามาใช้บริการห้องนี้บ่อย และเริ่มเกิดอาการกร่อย ๆ หลังจากสมาชิกเริ่มหดหายไปเรื่อย ชี้แนะผิดพลาดหรือทำให้ระคายเคืองใจประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
+1000  เห็นด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม
>_อนัตตา_<

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 19:15:31 »

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
สบายแมน

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 19:18:05 »

ขอบคุณสำหรับสำหรับกำลังใจจากป้ายิ้มครับ ต้องขออนุญาติ จขกท. ในการขอความเห็นนะครับ
สำหรับผมนะผมว่าปัญหามันเกิดจากการที่ไม่คุยกัน ไม่ปรึกษาหารือกันไม่ฟังกัน ไม่มีความชัดเจนว่าต้อง
ให้ทำยังไงต่อไป และคิดว่าประเด็นมันอยู่ที่การไม่ให้คุยกัน ผมไม่รู้นะว่าเหตุผลจริงๆ ที่ไม่ให้คุยกันมันคืออะไร
แต่เท่าที่ผมเห็นมาผมคิดว่าที่ผ่านมาก็มีสมาชิกที่คุยกันในกระทู้ คล้ายกับการฝากข้อความไว้ถึงกัน บางครั้งก็คุยกันข้ามกระทู้ บางช่วงก็เหมือนจีบกัน  อาจทำให้ จขกท.ไม่พอใจหรือเปล่า และ จากเหตุการณ์นั้นจึงทำให้ร้องเรียนไปยังแอดมิน และการที่คุยเหมือนจีบกันสองคน(ต้องขออภัยด้วยที่ต้องยกเอาเรื่องที่จบไปแล้วมาพูดเพราะมันจำเป็นจริงๆ) ก็สร้างความลำคาญให้กับเพื่อนสมาชิก(ผมก็เป็นนะแต่หยวนๆ) จนต้องบอกกันอยู่เสมอทั้งทางตรงและทางอ้อม ซึ่งก็มีทั้งเกรงใจและไม่เกรงใจ อันนี้หรือเปล่าครับที่เป็นสาเหตุที่ไม่ให้คุยกันก็ยังอยากรู้.......
แต่การที่ไม่ให้คุยกันเลย (อันนี้ไม่มีความชัดเจนว่าตกลงจะให้คุยกันได้หรือเปล่าเลยทำให้สมาชิกกล้าๆกลัวๆทั้งๆที่อยากจะตอบกัน) ผลมันก็ออกมาเป็นแบบที่เห็นอยู่นี้คงไม่ต้องอธิบายว่ามันเป็นยังไงห้องเงียบสมาชิกหายไป ผมก็เป็นคนหนึ่งนะที่ชอบคุย และจะหยอกล้อกับสมาชิกท่านอื่นที่เป็นเพื่อน แต่จะหยอกล้อในกระทู้ของสมาชิกที่เป็นเพื่อนเท่านั้นหรือเล่นนิดหน่อยถ้าเป็นกระทู้คนอื่นแต่เป็นส่วนน้อยเพราะเกรงใจ จขกท. แต่ผมก็คิดว่า จขกท.บางคนก็ชอบนะที่มีคนเข้าไปโพสต์ในกระทู้เขาทำให้กระทู้เขาไม่ตกไม่ต้องคอยอัพๆดันๆ  บางคนก็ยังชมว่าสมาชิกห้องนั่งเล่นแต่ละโพสต์ฮาตลกดีอ่านแล้วหายเครียดหายกังวล (มีกระทู้หนึ่งที่เข้ามาตั้งและถูกย้ายไปห้องอื่น จขกท. ยังบอกว่าสมาชิกห้องนั่งเล่นโพสต์ตลกดีชอบ) แต่สมาชิกบางท่านก็อยากได้คำตอบที่เป็นคำตอบจริงๆ  จึงไม่ชอบให้นอกเรื่อง (ซึ่งอันนี้ต้องเข้าใจว่ามาโพสต์ในห้องนั่งเล่น) ความจริงน่าจะบอกกันได้นะถ้าเกิดซีเรียสเรื่องคำตอบจริงๆ เพราะถ้าเกิดว่าที่ผ่านมาได้พีเอ็มไปโวยวายกับแอดมิน ก็ขอให้รู้ว่า ผลที่เกิดขึ้นทำให้คนส่วนใหญ่เดื่อดร้อนหมดสนุกกัน หรือการที่ตั้งกระทู้แล้วไม่มีใครตอบก็ต้องทำใจนะเพราะเราคงไปบังคับใครให้เข้ามาตอบกระทู้เราไม่ได้ เพราะทุกคนก็ต่างมีเรื่องราวในชีวิตกันทุกคน อยู่ที่ว่าเขาเหล่านั้นจะเข้ามาระบาย หรือมารับเอาสิ่งดีๆไปจากห้องนั่งเล่น บางคนก็มาร้องไห้โอดครวญ อันนั้นก็ปลอบกันไปซึงคนที่ได้อ่านก็คงไม่ได้รู้สึกดีกับเรื่องที่เกิดขึ้นกับสมาขิก แต่เพราะเป็นสมาชิกห้องนั่งเล่นเราจึงมีน้ำใจให้แก่กันช่วยเหลือกัน ทุกข์เราก็ช่วยแชร์สุขเราก็ร่วมยินดี จะเห็นได้ว่าเมื่อสมาชิกหายไปสมาชิกจะถามหากัน เพราะห้องที่ว่าไร้สาระนี้แหล่ะที่ทำให้สมาชิกมีความสมัครสมานสามัคคีกัน ถ้าเป็นที่อื่นคงไม่มีใครถามถึงกันหรอก การแข่งขันก็แทบจะไม่มีเลย มันไม่เป็นเรื่องดีหรอกหรือที่สมาชิกมีความสามัคคีกันและมีน้ำใจให้ต่อกัน  ดังนั้นผมคงจะตอบไม่ได้ว่าสมาชิกท่านไหนจะชอบหรือไม่ชอบให้คุยในกระทู้  เพราะเราคงไปคิดแทนคนอื่นไม่ได้ต้องให้เจ้าตัวเขาบอกเอง และอีกอย่างหนึ่งการตอบของสามาชิกนะครับ ถ้าตอบกันแบบตรงหัวข้อนั้นจริงๆก็คงมีไม่กี่หน้า ถ้ากรทู้ได้คำตอบน้อยก็คงจะโวยวายอะไรไม่ได้เพราะ มีคนตอบแค่นั้นจริงๆ แต่ที่เยอะก็เพราะนอกเรือง อันนี้จริงและเรามาพูดความจริงกัน ซึ่งบางคนก็ชอบ บางคนก็ไม่ชอบ คนที่ชอบถ้าเป็นผมนะถ้าผมได้คำตอบแล้วผมว่าดีนะที่กระทู้ของผมไม่ตกมีคนมาดูแลให้ แต่คนที่ไม่ชอบก็ได้แนะนำไว้ตามข้อความข้างบน  แต่สมาชิกเราก็ควรปรับปรุงว่าขอให้ดูก่อนว่าเรื่องไหนที่ซีเรียสไม่ซีเรียส ซึ่งสมาชิกหลายท่านก็รู้อยู่แล้วหล่ะเพราะส่วนใหญ่ก็จะคุยกันในกลุ่มอยู่แล้วมักไม่แตกแถวหรอก
ที่วันนี้ผมตั้งกระทู้ข้างบนนี้ในตอนเย็นเพราะรู้สึกว่า มันนานเกินไปแล้วกับปัญหาที่เกิดขึ้น และไม่มีใครที่จะทำอะไรเพื่อให้มันดีขึ้นเลย คนที่เข้ามาโพสต์ว่าคุยกันไม่ดี คุยนอกเรื่องไม่ได้ อันนี้เป็นความคิดเห็นที่เราแสดงกันได้ให้เกียรติความคิดเห็นของทุกท่าน แต่ตอนที่ห้องมีปัญหาหายไปไหนกันหมด ทำไมไม่มีใครออกมาช่วยทำให้บรรยากาศมันดีขึ้นเลยหล่ะ เมื่อไม่คุยกันแล้วผลมันออกมาเป็นแบบนี้ แล้วควรทำอย่างไรต่อไป ...... ที่ถามหาเพราะท่านอาจมี สิ่งดีๆที่ทำให้ห้องนั่งเล่นกลับมามีบรรยากาศที่ครึกครึ้นขึ้นมาก็ได้ เลยอยากให้เขามาช่วยกันหน่อย จะตั้งกระทู้หรือทำอะไรก็ได้ที่เป็นประโยชนแก่สมาชิกห้องนั่งเล่น พวกเราจะได้มีห้องที่เป็นศูนย์รวมของความสุขและมิตรภาพกลับมากันซะที
ต้องขออภัยด้วยที่วันนี้ซีเรียส ปกติผมไม่เป็นแบบนี้ แต่คิดว่าควรจะทำอะไรซักอย่างได้แล้วไม่รู้ว่ามันจะสายเกินไปหรือเปล่าแต่อย่างน้อยก็ยังได้ทำออกไป ขอบคุณครับ.
Addmobile
สวัสดีครับ

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 19:33:05 »

ผมคิดว่าให้ท่านๆที่อยู่ห้องนี้ที่ทุกคนรู้จักช่วยกันตั้งกระทู้
ที่น่าสนใจขึ้นมาคุยกันใหม่นะครับสังเกตุดูกระทู้ที่ผ่านๆมาก็คิดว่ากระทู้ไหน
ที่สามารถเรียกให้ท่านๆมาตอบมาคุยกั๋นผมคิดว่าอย่างอื่นไม่น่ามีปัญหาอะไร
อยู่ที่เราๆจะคุมเกมส์ให้ออกมาแบบไหนมากกว่าบ่ดีไปโทษว่าคนนั้นถูกคนนี้ผิด
นะครับอยู่ที่เราๆท่านๆนี้แหละที่จะช่วยกั๋นคือบ๋คิดอะหยั๋งมากช่วยกั๋นตอบ
ช่วยกันคุยเท่านี้ก็ไม่เงียบเหงาแล้วละครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์