เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 15:02:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  CHIANGRAI 4 LOW
| | |-+  อยากทราบจากพี่ๆๆห้องออฟโรดว่าเปลี่ยนโช๊ค 4*4 ที่ไหนดี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากทราบจากพี่ๆๆห้องออฟโรดว่าเปลี่ยนโช๊ค 4*4 ที่ไหนดี  (อ่าน 6145 ครั้ง)
TNTN
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2012, 00:16:24 »

รบกวนถามพี่ๆๆๆสมาชิกออฟโรด เชียงรายคับ ผมอยากทราบว่าจะเปลี่ยนโช๊คอัพ วีโก้4*4
สมาร์ดแคป ตัว G อะคับ ว่าใส่ยี่ย่อไหนที่เหมาะคับที่นุ่มและหนึบอะคับ เพราะผมไปเปลี่ยนkayaba super red มา แข็งมากมายเลยคับ ลืมบอกไปผมใส่แม๊ก ขอบ20คับ แล้วจะเปงโช๊คน้ำมันดีกว่าไหม เพราะแก๊ชแข็งมากอะคับ รบกวนหน่อยนะคับ ช่วยแนะนำร้านที่เชียงรายหน่อยนะคับ
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2012, 16:47:02 »

รบกวนถามพี่ๆๆๆสมาชิกออฟโรด เชียงรายคับ ผมอยากทราบว่าจะเปลี่ยนโช๊คอัพ วีโก้4*4
สมาร์ดแคป ตัว G อะคับ ว่าใส่ยี่ย่อไหนที่เหมาะคับที่นุ่มและหนึบอะคับ เพราะผมไปเปลี่ยนkayaba super red มา แข็งมากมายเลยคับ ลืมบอกไปผมใส่แม๊ก ขอบ20คับ แล้วจะเปงโช๊คน้ำมันดีกว่าไหม เพราะแก๊ชแข็งมากอะคับ รบกวนหน่อยนะคับ ช่วยแนะนำร้านที่เชียงรายหน่อยนะคับ

เจ้านี้เค้าขายอยู่ครับที่เชียงราย

โดยส่วนตัวผมสั่งจากในเวบครับ ถูกดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าเปลี่ยนแค่โช๊คอัพเปลี่ยนเองก็ได้ครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
TNTN
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 00:44:04 »

ผมอยากแต่งแบบลุยเต็มตัวด้วยอะคับ ร้านแต่งเก่งๆๆมีที่ไหนบ้างคับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 12:20:16 »

ตอนนี้ใช้รถอะไรอยู่ครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
TNTN
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 00:58:59 »

วีโก้ 4*4 ตัว G สมาร์ทแคป อะคับ แนะนำหน่อยคับ
(¯`v´¯)ตู้lย็u(¯`v´¯)
ชั้นประถม
*

โทร.088-294-2203 Line.dream.z4

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 14:46:42 »

dmax hilander ขับ2 ผมก็ใส่ kayaba super red เหมือนกันพอใส่ตอนแรกๆโช๊คจะแข็งนิดนึง ต้องนวดโช๊คคับ พอนวดได้สั้กระยะแล้วจะรู้เองคับ ^^

PM โทร.089-951-5998 Line.dr.dre
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 16:47:41 »

แนะนำ PROCOM ครับปรับระดับได้ยิ่งดี ไม่ก็ AMADA ครับ

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 15:43:14 »

ตอนนี้เห็นมียี่ห้อ cambo  ราคาถูก ปรับระดับไ้ด้ด้วย  ลองหาข้อมูลจากผู้ใช้ในเน็ตดูครับ

http://th.cambointernational.co.th/index.php

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
TNTN
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 20:40:42 »

ขอบคุณคับ สำหรับคำแนะนำ 
(¯`v´¯)ตู้lย็u(¯`v´¯)  คับ ผมนวดโช๊คจนตัวน่วมหมดแล้วๆๆ555 มานแข็งจิงๆๆแต่รู้สึกได้เวลาเข้าโค้งอะคับ ว่ามานหนึบจิงๆๆๆ
 l!ne-p๐!nt :<  คับ อย่างใส่แต่ไม่รู้จะใส่ร้านไหน ที่แม่สายมี1ร้านแต่เปงของ AMADA เปงโช๊คน้ำมัน กระบอกใหญ่ ว่าจะเปลี่ยนดูแล้วใส่กันโครงนะ ดีไหมคับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 10:55:21 »

แม่สายมีร้านแชมป์ออฟโรดนี่ครับถ้าจำไม่ผิด ลองใส่ใช๊คดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าเป็นไปได้ใช้แบบประระดับได้ครับ ยแล้วลองขับดูก่อนยังไม่ต้องใส่กันโคลงครับ เห็นพี่ๆเค้าหลายคันไม่มีกันโคลงครับ เปลี่ยนโช๊ค คู่หลังกับเปลี่ยนสปริงคู่หน้าหนึบมากครับ

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 13:44:08 »

ไม่ได้ใช้วีโก้ แต่น่าจะพอเป็นข้อมูลประกอบได้   ยิงฟันยิ้ม

โช๊คมีอยู่หลายอย่าง ไม่รู้ว่าเข้าใจตรงกันหรือเปล่า

โช๊คนิ่ม ก็คือ ยุบเร็ว ยืดช้า บางคนบอกโช๊คหนืดหรือหนึบ ก็คือมันยึดช้าๆนั่นแหละ
โช๊คแข็ง คือ ยุบช้า แล้วยืดเร็ว

ถ้าเป็นรถที่ใช้แหนบ เห็นเขาบอกว่าแหนบก็มีส่วนทำให้รถแข็งหรือนิ่มได้

ถ้าแหนบนิ่มไป ให้ซับด้วยโช้คที่หนึบหน่อย ก็คือโช๊คที่มันยืดช้าๆ เช่น โช้คแก๊สกึ่งน้ำมัน(ตอนยุบจะเป็นน้ำมันตอนดันขึั้นจะเป็นแกส )

ถ้าแหนบแข็ง ก็หาโช้คที่นิ่มหน่อยมาซับ เช่น โช้คน้ำมัน ยี่ห้อก็แล้วแต่งบประมาณ

ถ้ารถมีน้ำหนักเบาแล้วใช้โช๊คที่นิ่มมากๆ รถก็จะโยน ดังนั้นเขาจึงมีโช๊คหลายแบบขายตามท้องตลาด เมื่อโช๊คน้ำมัน หรือแกสกึ่งน้ำมัน ตอบสนองไม่ได้ จึงมีโช๊คแบบปรับระดับ  แต่ปรับระดับก็มีข้อจำกัดอีก เช่น ปรับ 3 แข็งไป ปรับ 4 นิ่มเกิน ไป ถ้า 3.5 คงพอดี แต่ไม่มีโช๊คแบบนี้ขาย  จึงต้องไปใช้โช๊คแบบซับแท้งค์

ทีนี้ถ้าจะเลือกว่าใช้โช๊คแบบไหน ก็อย่าลืมดูความยาวของโช๊คประกอบด้วยนะครับ ต้องไม่รั้ง หรือยันกับแหนบ เวลายึด/ยุบ

เหล็กกันโคลงเห็นเขาบอกมีประโยชน์ตอนใช้งานทางเรียบเข้าโค้งได้ดี กันรถโคลงเคลง
http://www.rescueoffroad.com/smf_rescue/index.php?topic=321.0

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 16:31:11 »

ไม่ได้ใช้วีโก้ แต่น่าจะพอเป็นข้อมูลประกอบได้   ยิงฟันยิ้ม

โช๊คมีอยู่หลายอย่าง ไม่รู้ว่าเข้าใจตรงกันหรือเปล่า

โช๊คนิ่ม ก็คือ ยุบเร็ว ยืดช้า บางคนบอกโช๊คหนืดหรือหนึบ ก็คือมันยึดช้าๆนั่นแหละ
โช๊คแข็ง คือ ยุบช้า แล้วยืดเร็ว

ถ้าเป็นรถที่ใช้แหนบ เห็นเขาบอกว่าแหนบก็มีส่วนทำให้รถแข็งหรือนิ่มได้

ถ้าแหนบนิ่มไป ให้ซับด้วยโช้คที่หนึบหน่อย ก็คือโช๊คที่มันยืดช้าๆ เช่น โช้คแก๊สกึ่งน้ำมัน(ตอนยุบจะเป็นน้ำมันตอนดันขึั้นจะเป็นแกส )

ถ้าแหนบแข็ง ก็หาโช้คที่นิ่มหน่อยมาซับ เช่น โช้คน้ำมัน ยี่ห้อก็แล้วแต่งบประมาณ

ถ้ารถมีน้ำหนักเบาแล้วใช้โช๊คที่นิ่มมากๆ รถก็จะโยน ดังนั้นเขาจึงมีโช๊คหลายแบบขายตามท้องตลาด เมื่อโช๊คน้ำมัน หรือแกสกึ่งน้ำมัน ตอบสนองไม่ได้ จึงมีโช๊คแบบปรับระดับ  แต่ปรับระดับก็มีข้อจำกัดอีก เช่น ปรับ 3 แข็งไป ปรับ 4 นิ่มเกิน ไป ถ้า 3.5 คงพอดี แต่ไม่มีโช๊คแบบนี้ขาย  จึงต้องไปใช้โช๊คแบบซับแท้งค์

ทีนี้ถ้าจะเลือกว่าใช้โช๊คแบบไหน ก็อย่าลืมดูความยาวของโช๊คประกอบด้วยนะครับ ต้องไม่รั้ง หรือยันกับแหนบ เวลายึด/ยุบ

เหล็กกันโคลงเห็นเขาบอกมีประโยชน์ตอนใช้งานทางเรียบเข้าโค้งได้ดี กันรถโคลงเคลง
http://www.rescueoffroad.com/smf_rescue/index.php?topic=321.0

ครบหมดเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์