เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:22:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากแลก..ไก่บราม่า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] พิมพ์
ผู้เขียน อยากแลก..ไก่บราม่า  (อ่าน 13048 ครั้ง)
tuphira
ชั้นประถม
*

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 23:50:58 »

ถ้าเราเอาแม่ไก่เบตง มาผสมกับพ่อไก่ชน กลายเป็นไก่พื้นเมืองจะโตไวไหมครับ พอดีกำลังจะเลี้ยงไก่พื้นเมือง พยายามคิดค้นหาวิธีให้ได้ไก่พื้นเมืองที่โตไวและน้ำหนักดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

"อารีย์ ฟาร์ม" 
139 หมู่ 3 บ้านป่าปง ซอย 6 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 
สนใจติดต่อ โทร. 081-706-3794(ตุ๊)
LINE ID:tuaree13
setome
ชั้นประถม
*

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 15:42:23 »

ถ้าเราเอาแม่ไก่เบตง มาผสมกับพ่อไก่ชน กลายเป็นไก่พื้นเมืองจะโตไวไหมครับ พอดีกำลังจะเลี้ยงไก่พื้นเมือง พยายามคิดค้นหาวิธีให้ได้ไก่พื้นเมืองที่โตไวและน้ำหนักดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

อันนี้ตอบ..ถ้า เป็นการเลี้ยงปล่อยตามธรรมชาติให้หัวอาหารเป็นครั้งคราว(กำลังทำอยู่)

โตไว ผมคิดว่าน่าจะยากนะครับ

เพราะปกติไก่เบตงค่อนข้างโตช้ากว่าไก่ธรรมดา...(ถ้าไม่ขุนด้วยหัวอาหาร)

น้ำหนักดี อันนี้น่าจะพอไหวครับ..แต่ก็ติดตรงที่ว่าโตช้าครับ..เพราะถึงน้ำหนักจะดีแต่ก็ต้องใช้เวลาในการเลี้ยงค่อนข้างนาน..

แต่ถ้าจะปรับเป็น น้ำหนักดี+ทนต่อโรค  ตอนนี้ผมว่า..มาแนวแบบนี้จะดีกว่า ด้วยว่า ไก่เบตงขนน้อยครับต้องทำที่นอนกันยุงให้ดีครับ ไม่งั้น เจอแบบผมครับกว่าจะรักษาหายนานทีเดียว ป่วยง่ายถ้าโดนฝน.... แต่ข้อดี คือเนื้ออร่อย(มาก)

แต่ก็ลองดูครับ...เผื่อว่าจะพบแนวทางครับ ขยิบตา

(สวนเล็กๆ...เกษตร 2ชั่วโมง)

ID Line : 0821941958
popchun
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2013, 07:44:26 »

ผมก็กำลังเลี้ยงอยู่คับ ของผมเน้นพ่อใหญ่แม่ใหญ่และให้หัวอาหารต่อเนื่องคับ เปลี่ยนเล้าตามลำดับการเจริญเติบโต ผมจะคัดตัวที่ใด้น้ำ 1-1.2 โลขายทันที ที่เหลือต้องขายหมดไม่เกิน 3.5 เดือนคับผม

* small.jpg (148.59 KB, 800x450 - ดู 2177 ครั้ง.)
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2013, 09:52:30 »

เคยลองเหมือนกันแต่เป็นพ่อไก่เบตงกับแม่ไก่บ้าน โตไวขึ้นมั้ยดูแล้วไม่เห็นความแตกต่างแต่ได้น้ำหนักดีขึ้นกว่าไก่บ้านครับ แต่ผมมองว่าได้ไม่คุ้ม

ไก่เบตงของคุณ setome ถ้ารักษาหายแล้วเลี้ยงไปก็จะโตช้ามากหรือไม่ก็กลับมาป่วยด้วยโรคอื่นอีก ลูกไก่เบตงผมจะอนุบาลในคอกกันยุงแค่ 2สัปดาห์แรกหลังจากทำวัคซีนรวมเสร็จแล้วแค่นั้น ถ้ามองดูเห็นว่าแข็งแรงแล้วผมก็ปล่อยไปอยู่เล้ารวมแต่กลางคืนจะเปิดไฟให้ก็ไม่เห็นจะโดนยุงนี่ครับ วัคซีนฝีดาษผมก็ไม่เคยทำเลย

setome
ชั้นประถม
*

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2013, 11:28:03 »

เคยลองเหมือนกันแต่เป็นพ่อไก่เบตงกับแม่ไก่บ้าน โตไวขึ้นมั้ยดูแล้วไม่เห็นความแตกต่างแต่ได้น้ำหนักดีขึ้นกว่าไก่บ้านครับ แต่ผมมองว่าได้ไม่คุ้ม

ไก่เบตงของคุณ setome ถ้ารักษาหายแล้วเลี้ยงไปก็จะโตช้ามากหรือไม่ก็กลับมาป่วยด้วยโรคอื่นอีก ลูกไก่เบตงผมจะอนุบาลในคอกกันยุงแค่ 2สัปดาห์แรกหลังจากทำวัคซีนรวมเสร็จแล้วแค่นั้น ถ้ามองดูเห็นว่าแข็งแรงแล้วผมก็ปล่อยไปอยู่เล้ารวมแต่กลางคืนจะเปิดไฟให้ก็ไม่เห็นจะโดนยุงนี่ครับ วัคซีนฝีดาษผมก็ไม่เคยทำเลย

ของผม..ตอนแรกไม่ได้เปิดไฟครับ.ยุงก็เลยกัดครับ
แต่ตอนนี้เปิดไฟ...แก้ปัญหาได้แล้วครับ

ส่วนตัวที่เคยป่วย..ทำไงได้ครับ

ก็คงต้องเลี้ยงต่อไป จนกว่า มันจะหมดอายุไข..ล่ะครับคุณManU

(สวนเล็กๆ...เกษตร 2ชั่วโมง)

ID Line : 0821941958
eddy_cm
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2013, 10:09:02 »

ตอนนี้ผมอยากได้ลูกไก่เบตง  พอมีไมครับ ผมจะไปบ้านที่เชียงรายเดือน สิงหาคม ว่าจะสั่งสัก 10 ตัวพอจะแบ่งได้ไมครับ ตัวเท่าไรจะสั่งไวก่อนจะต้องทำไงบ้าง
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 20:00:34 »

ตอนนี้ผมอยากได้ลูกไก่เบตง  พอมีไมครับ ผมจะไปบ้านที่เชียงรายเดือน สิงหาคม ว่าจะสั่งสัก 10 ตัวพอจะแบ่งได้ไมครับ ตัวเท่าไรจะสั่งไวก่อนจะต้องทำไงบ้าง

ตอนนี้พอมีอยู่ครับแต่เดือนสิงหาผมไม่กล้ารับปากครับ ยังไงถ้าผ่านมาเมื่อไหร่โทรมาก่อนก็ได้ครับ
eddy_cm
*

« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 21:31:11 »

ถ้าส่งเชียงใหม่ด้วยรถโดยสารได้ไมครับ ไก่ตัวเท่าไร แล้วนำมาผสมกันได้ป่าวหรือกลัวว่าเลือดมันจะชิด
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2013, 10:07:48 »

ถ้าส่งเชียงใหม่ด้วยรถโดยสารได้ไมครับ ไก่ตัวเท่าไร แล้วนำมาผสมกันได้ป่าวหรือกลัวว่าเลือดมันจะชิด

พ่อแม่พันธุ์แยกสายแยกเล้าเลี้ยงครับ แต่ลูกไก่นี่ไม่ได้แยกสายครับเพราะเก็บไข่มาฟักพอเข้าตู้ฟักก็ไม่รู้แล้วว่าเป็นของพ่อแม่ตัวไหน ลูกไก่ออกมาก็เลี้ยงรวมๆกันครับ ไม่มีสถานที่ไม่มีเล้ามากพอที่จะแยกเลี้ยงเป็นหมวดหมู่และไม่มีเวลามากพอที่จะทำขนาดนั้นได้ครับ ส่งไก่เป็นตัวยังไม่เคยส่งเดี๋ยวจะลองสอบถามให้นะครับ
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2013, 11:52:09 »

ตอนนี้ผมไม่มีไก่ขายแล้วนะครับ แต่มีไก่บราม่าตัวผู้ไว้ทำพ่อพันธุ์ส่วนเกินเหลืออยู่ 9ตัว อยากแลกกับไก่บราม่าตัวเมียมีใครสนใจมั้ยครับ สีขาว 7ตัว สีแดง 2ตัว ไก่ไม่ค่อยสวยเหมือนแต่ก่อนเพราะเจ้าของไม่ค่อยมีเวลาดูแลเท่าไหร่ ไข่ออกมาก็เก็บกินหมด
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #150 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2013, 13:36:07 »

แลกครับแลก..ต้องการตัวเมีย
KCT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #151 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2013, 03:59:32 »

อยากเลี้ยงไก่ด้วย
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #152 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2013, 13:33:19 »

อยากเลี้ยงไก่ด้วย

ครับเลี้ยงไว้ดูเล่นสวยดี แลกครับแลกยังไม่มีใครติดต่อมาสักคน
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #153 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2014, 09:40:20 »

ยังรับแลกไก่บราม่าตัวเมียอยู่นะครับ
siamlamphun
*

« ตอบ #154 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2015, 16:25:06 »

พอมีไข่ไก่เบตงหรือเปล่าครับ ผมอยู่ลำพูนครับ
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #155 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2015, 10:39:26 »

พอมีไข่ไก่เบตงหรือเปล่าครับ ผมอยู่ลำพูนครับ

ผมเลิกเลี้ยงไก่แล้วครับ ตอนนี้ทำสวนอย่างเดียว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] พิมพ์